Thắc mắc về các định dạng

tankhach

Member
Chào các Bác.các Bác cho em hỏi chút,trong các loại nhạc MP3,WAV,LOSLESS,REQUEST,FLAC,thì loại nào nghe là hay nhất ạ,các Bác thông cảm cho e nhé,e chưa biết 1 tý gì về các loại này cả,nên em muốn học hỏi,thank các Bác...:">

6422

Ðề: THẮC MẮC VỀ NHẠC

nhạc request thì ko hiểu, theo mình WAV > FLAC > MP3

tankhach

Member

cảm ơn 2 bác,,,,,e se cố tìm mấy cái nặng nhất về để nghe thử,nhưng lạ thật các Bác ạ,nếu e nghe nhạc MP3 mà dung lượng 320k trên đôi loa cây của TÀU cùng với cái amly cũng Tàu nốt thì BASS TRESS hay lắm,vậy mà cũng cùng bài hát đó chuyển lên trên bộ dàn DDW 3000 của sony,đã chỉnh các kiểu mà nghe vẫn không bằng bộ của Tàu đó thế mới lạ,các Bác giải thích hộ e cái,đau hết cả đầu về âm nhạc,càng hiện đại càng khó sử dung,hay là không hay vậy?:D

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Chào các Bác.các Bác cho em hỏi chút,trong các loại nhạc MP3,WAV,LOSLESS,REQUEST,FLAC,thì loại nào nghe là hay nhất ạ,các Bác thông cảm cho e nhé,e chưa biết 1 tý gì về các loại này cả,nên em muốn học hỏi,thank các Bác...:">

Cách thử (theo em là hiệu quả :D ) là bác thử qua nghe hết các định dạng đó, của cùng 1 bài bác nhé, trên cùng 1 dàn âm thanh rồi tự thẩm định. Nhạc chất lượng đến đâu đi nữa mà nếu mình nghe không "hết" thì chỉ phí dung lượng lưu trữ, như em chỉ mp3 320kbps là hết code, còn phân biệt được, chứ qua lossless là em ngơ luôn :D. Down flac hay ape thì em convert về 320,wav thì em burn ra đĩa ;)) Sorry các bác uploader, nhưng thật tình cái tai của em và cặp loa không cho phép em vượt ngưỡng 320 rồi :)

overkillx

Huyền Thoại

Cách thử (theo em là hiệu quả :D ) là bác thử qua nghe hết các định dạng đó, của cùng 1 bài bác nhé, trên cùng 1 dàn âm thanh rồi tự thẩm định. Nhạc chất lượng đến đâu đi nữa mà nếu mình nghe không "hết" thì chỉ phí dung lượng lưu trữ, như em chỉ mp3 320kbps là hết code, còn phân biệt được, chứ qua lossless là em ngơ luôn :D. Down flac hay ape thì em convert về 320,wav thì em burn ra đĩa ;)) Sorry các bác uploader, nhưng thật tình cái tai của em và cặp loa không cho phép em vượt ngưỡng 320 rồi :)

Không hẳn do tai bạn đâu mà do cặp loa của bạn không thể hiện hết những cái mà lossless mang lại
Lâu dần thành quen :D

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Không hẳn do tai bạn đâu mà do cặp loa của bạn không thể hiện hết những cái mà lossless mang lại
Lâu dần thành quen :D

Vâng, có lẽ vậy. Nhưng em nghĩ cái tai em cũng là 1 trở ngại nhớn, vì đến cái amply iem còn xoay chưa rành nữa cơ ạ :)) xoay thế nào đi nữa nghe vẫn như nhau, còn thằng bạn iem đến xoay thì OK

phihavn

Well-Known Member

Lossless mở to thì bass và tep rõ không rè, còn MP3 thì nó rè. Cặp loa và lỗ tai trâu em thấy vậy thôi.
thì như vậy

Tuện đây bác nào cho e hỏi: có cái file các bác uploader ghi là DTS nhưng khi e down về lại thấy file đó có đuôi là .WAV. vì e mới tìm hiểu về cái này nên không rõ ra làm sao? mong các bác bỏ quá cho và nói cho e hiểu với (trong cái bìa ảnh trong file có ghi là DTS.) 2 cái DTS và WAV giống nhau ah các bác

caphale

Thiết bị rất quan trọng các bác ợ..........

Lossless mở to thì bass và tep rõ không rè, còn MP3 thì nó rè. Cặp loa và lỗ tai trâu em thấy vậy thôi.
thì như vậy

Ừm :D, nhưng mình thấy một số bổ sung khác nữa như là âm bass dày nhưng không um, treble thì rõ ràng, thanh thoát. Một số nhạc cụ trong bản nhạc nghe được rõ hơn, đầy đủ hơn.

Nguyen Duy Nhat

Nhân tiện đây cho em hỏi các pro là làm sao mình add thêm thông tin cho file FLAC được (image, artist....). Nhờ các pro giúp đỡ

zthanhz

Ừm :D, nhưng mình thấy một số bổ sung khác nữa như là âm bass dày nhưng không um, treble thì rõ ràng, thanh thoát. Một số nhạc cụ trong bản nhạc nghe được rõ hơn, đầy đủ hơn.

Ngoài ra 1 số bài nếu chú ý nghe thì đến phần cuối của tiếng nhạc cụ còn có âm vang ... như kiểu dư âm ý ... nghe thật hơn ... dư âm nó còn kéo dài ra ... các âm thuộc khoảng tần số cao và thấp nằm ở 2 biên của dãy tần cũng nghe rõ hơn ... hơn là hơn mp3 ý :)

tungzjin

các bác cho mình hỏi thêm tí về lossless. sao mình có thể phân biệt đc đâu là lossless thật đâu là lossless giả đc. ví dụ em dùng total video converter để chuyển 1 bài mp3 128kpbs dung luong khoảng 4M ra flac thì dung lượng ra 32M, nghe thì cũng như nhau thôi. Mình dùng tai nghe senhensier HD 215
Thanks các bác.

Thế gian còn lại gì khi ko có em và âm nhạc............

Re: Ðề: THẮC MẮC VỀ NHẠC

Tuện đây bác nào cho e hỏi: có cái file các bác uploader ghi là DTS nhưng khi e down về lại thấy file đó có đuôi là .WAV. vì e mới tìm hiểu về cái này nên không rõ ra làm sao? mong các bác bỏ quá cho và nói cho e hiểu với (trong cái bìa ảnh trong file có ghi là DTS.) 2 cái DTS và WAV giống nhau ah các bác
về bản chất 2 cái đó khác nhau đấy. file bạn down về là wav nhưng lại là wav kiểu 5.1, âm thanh của các kênh giống hệt DTS 5.1
teo tôi thấy thì wav có cả stereo, 5.1 hình như cả mono cũng có nữa thì phải
các bác cho mình hỏi thêm tí về lossless. sao mình có thể phân biệt đc đâu là lossless thật đâu là lossless giả đc. ví dụ em dùng total video converter để chuyển 1 bài mp3 128kpbs dung luong khoảng 4M ra flac thì dung lượng ra 32M, nghe thì cũng như nhau thôi. Mình dùng tai nghe senhensier HD 215
Thanks các bác.
cái này chỉ nghe mà cảm nhận thôi chứ không thì chịu. mà bạn nghe bằng tai nghe xịn đi chăng nữa thì cũng khó bằng được loa nghe nhạc lắm

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên