Thắc mắc về định dạng file (mkv, tp, ts,...)

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về định dạng file (mkv, tp, ts,...)

Rất bổ ích. Đang lơ mơ vụ này lắm vì mình thấy vẫn có những fim đuôi .avi và .wmv mà nó ghi là fim HD. Giờ thì hiểu rồi. Cám ơn bạn nhiều

các đuôi này có từ lâu rùi muh bác....
bác thay giúp em cái avatar bằng hình chú gấu panda cho nó đồng bộ nhé

Như bạn Hi-Jack đã nói, MKV là container và nội dung trong đó bây giờ chủ yếu là sử dụng codec H264. .ts hay .tp cũng là các container nhưng nội dung của nó là bản gốc, tức là nó chưa bị nén hay rip lại theo codec nào cả. Thường các file này có trong các đĩa Bluray gốc.

chac là bạn nhầm lẫn rồi, định dạng ts và tp cũng là dang nén h264 thôi nhưng mà nó không giảm bớt nhưng mkv thôi

tumlum

Như bạn Hi-Jack đã nói, MKV là container và nội dung trong đó bây giờ chủ yếu là sử dụng codec H264. .ts hay .tp cũng là các container nhưng nội dung của nó là bản gốc, tức là nó chưa bị nén hay rip lại theo codec nào cả. Thường các file này có trong các đĩa Bluray gốc
chac là bạn nhầm lẫn rồi, định dạng ts và tp cũng là dang nén h264 thôi nhưng mà nó không giảm bớt nhưng mkv thôi
Chả biết hiểu sao nữa, thấy mấy file tp, ts nặng bỏ bà luôn. À mà có nhiều file tp, ts nhưng độ phân giải chỉ ngang DVD thôi. Chịu ko biết về cái này.
Thôi ai rành thì làm thêm 1 bài nữa đi, đã giúp thì giúp cho trót :D.

Chỉnh sửa lần cuối:

saito

Chả biết hiểu sao nữa, thấy mấy file tp, ts nặng bỏ bà luôn. À mà có nhiều file tp, ts nhưng độ phân giải chỉ ngang DVD thôi. Chịu ko biết về cái này.
Thôi ai rành thì làm thêm 1 bài nữa đi, đã giúp thì giúp cho trót :D.

up lên luôn,em cũng đang thắc mắc vụ này,bên 4rum yêu âm nhạc post rất nhìu nhạc .tp(chủ yếu là nhật và hàn quốc) kỷ lục file bên đó mà em tải dc là 1 video 6 phut nặng hơn 1,4gb (1920x1088)

hd1026

Member

Mấy file của Hàn Quốc toàn đuôi .tp, .ts chẳng hiểu tại sao nhưng e nghĩ nó cũng na ná nhau. tp, ts là 2 định dạng đặc trưng cho HD gốc (nhiều khi cũng chỉ là bản re-encode) cũng hỗ trợ đc nhiều stream audio thì phải , có file nặng vì video codec sử dụng bên trong là MPEG-2 ko nén còn có cái rất nhẹ do bên trong nó là H264. (Audio thường gặp trong ts là mp2/3 và ac3)

Clip nhạc Hàn thường đc thu từ TV (tất nhiên chỉ có kênh SD độ phân giải ~DVD), có thể đuôi tp là sản phẩm mặc định từ máy thu hoặc người thu video đó muốn sử dụng đuôi này cho nó giống với HDTV?

Cho e hỏi thêm các pro về ý nghĩa của các mức profile level trong khi rip h264-AVC? Với cả loại H264(3GPP) là cái gì và nó khác gì so với MPEG-4/AVC?? :|

kir

Member

Clip nhạc Hàn thường đc thu từ TV (tất nhiên chỉ có kênh SD độ phân giải ~DVD)

Đính chính là ở bên Hàn đa số đều có kênh HDTV 720p nha bạn. Đa số file down MV nhạc Hàn đều dạng 720p.

hd1026

Member

Đính chính là ở bên Hàn đa số đều có kênh HDTV 720p nha bạn. Đa số file down MV nhạc Hàn đều dạng 720p.

pro post thử 1 cái clip nhạc Hàn chất lượng 720p đi ạ! :-s Mấy cái .tp kia toàn SD thôi... (SD này thực chất là HD Rip, đc rip từ bản gốc để phát lên TV từ độ phân giải cỡ 960x720/1440x1080 đối với video loại 4:3 còn 1280x720/1920x1080 đối với video loại 16:9 - Tất nhiên là những bản gốc HD này chỉ nằm trong đài truyền hình, nếu có đc người nào đó thu lại thật thì cũng ko đc public rộng rãi)

Chỉnh sửa lần cuối:

chauchauvn

Đọc xong sáng mắt hơn 1 chút :)
Em quang tâm mỗi khúc bác viết về vụ Flash Room để mở rộng trí thông minh cho DVD Player.

Có nghĩa là em có cái đầu đọc được Divx giờ có thể flash room cho nó đọc được H264 phải không ạ? <= không biết em hiểu có bị nhầm không?

nếu flash được thì chỗ nào ở Sì Gòn làm được, và chi phí bao nhiêu để em còn lé lói :)
còn nếu tự flash được giống như Bios Mainboard, hay Điện thoại di động thì wa' tốt. :eek:

cuối cùng là cảm ơn bác Hi-Jack topic

Chỉnh sửa lần cuối:

ThuanPTS

cám ơn Hi-jack đả làm cho HDVN hấp dẩn quá.

Southern

thanks bác Hi-jack nhá. em đang tìm hiểu HD, tuy không hỉu nhiều nhưng thấy bài của bác rất bổ ích cho 4r :D

sonlt

Member

Làm thêm vê 2 cái đuôi ts và tp đi các bác à
Thât sư quan tâm nhưng gà quá

chimel

bác nào bít có code(hay plug-in) nao đọc file *.tp không giuúp em với

kendy0708

công nhân các bác hiểu biết thật đó

nthanh305

Xin chào mấy ace,
Mình cũng có thắc mắc về phim có đuôi file là .RKO như phim chạng vạng, ko bít làm thế nào để coi được cả, mình đã tìm kiếm nhiều web nhưng ko có cách giải quyết.
Mấy ace có thể giúp mình được ko?
Cảm ơn mọi người nhìu.

hbc

Moderator

kéo thả nó vào MediaInfo xem định dạng code của nó là gì?

nvmy

Well-Known Member

Xin chào mấy ace,
Mình cũng có thắc mắc về phim có đuôi file là .RKO như phim chạng vạng, ko bít làm thế nào để coi được cả, mình đã tìm kiếm nhiều web nhưng ko có cách giải quyết.
Cảm ơn mọi người nhìu.

Chắc là phim này!? :)

Release Name Twilight.2008.m-720p.AAC.x264~RKO
File Name Twil.2008.m-HD.x264~RKO_nhachot.info.mkv
Size 1.87GB (2/5 DVD, 20 parts) ,

use HJSplit to join.

hbc

Moderator

ặc ặc, nhầm team rip với lại container!

tumlum

Xin chào mấy ace,
Cảm ơn mọi người nhìu.
RKO là nhóm rip mừ.
Bác chỉ cần đổi tên file thôi, gõ thêm đuôi .mkv là xong.

nthanh305

Đúng là phim đó rồi bạn nvmy.

Mình cảm ơn bạn tumlum, mình cũng đã đổi lại thành .mkv rồi, mà sao media classic player vẫn báo lỗi error. Dùng các chương trình khác cũng bị báo lỗi luôn. Down về mà ko coi dc , uổng thiệt.

các pác thiệt là bờ rồ! Em đọc mà muốn chuyển nghề luôn!

Bên trên