Thắc mắc về độ mượt của chuẩn phim ảnh 24p True Cinema

pianoman

Active Member
Các phim mình tải trên diễn đàn về là chuẩn 24 khung hình/ giây nhưng xem khá nhức mắt, hình ảnh không đủ độ mượt. Không biết là do phần cứng của mình không đủ hay do mắt mình nhỉ? Phim chiếu ngoài rạp cũng là 24p nhưng hình mượt hơn. Mình xài tv sony W800C, nhưng xem trên các màn hình khác cũng vậy.

caothudeche

Moderator
Không hiểu lắm tình trạng bạn gặp.
Phải chăng bạn đang gặp vấn đề với việc phát lại video đó trên TV.
- Video nào cũng bị, hay chỉ bị 1 video?
- Video đó có thông số như thế nào? bitrate? độ phân giải?...
- Bạn xem trên máy tính có bị vậy không?

pianoman

Active Member
Phim mình tải 720p hoặc 1080p, bit rate từ 7mb đến 20mb, số khung hình 23.976 fps. Mình xem trên các laptop khác nhau hay tv đều vậy cả. Thường thì những cảnh tĩnh thì bình thường, nhưng những cảnh lia máy quay hay di chuyển thì hình ảnh đối tượng khá rung. Chẳng hạn quay cảnh một chiếc xe đang chạy dù chậm nhưng vẫn bị rung hình. Phim mình tải của các nhóm rip Internal như Don hay Ctrl HD cả.

caothudeche

Moderator
Phim mình tải 720p hoặc 1080p, bit rate từ 7mb đến 20mb, số khung hình 23.976 fps. Mình xem trên các laptop khác nhau hay tv đều vậy cả. Thường thì những cảnh tĩnh thì bình thường, nhưng những cảnh lia máy quay hay di chuyển thì hình ảnh đối tượng khá rung. Chẳng hạn quay cảnh một chiếc xe đang chạy dù chậm nhưng vẫn bị rung hình. Phim mình tải của các nhóm rip Internal như Don hay Ctrl HD cả.
Cũng khó để tưởng tượng được mô tả của bạn. Không biết bạn quay video lại có hình dung được không đây.
Về cả lý thuyết lẫn thực tế thì tốc độ khung hình thấp thì hình ảnh sẽ không mượt mà bằng hình ảnh có tốc độ khung hình cao. Đặc biệt rất dễ nhận ra ở các cảnh quay thay đổi nhanh.
Sự khác biệt này ta thấy rất rõ đó là độ rõ của hình ảnh, kiểu như hình dưới.
Hầu hết các phim mình xem ở 24p đều có thể chấp nhận được, nên không rõ RUNG mà bạn mô tả ở đây nó ra làm sao nữa.

hiepham

Well-Known Member
Bác dùng phần mềm để mở file film hay dùng các thiết bị phần cứng như TV hay cái Android Box :3 Bác cho thêm chi tiết để mọi người cùng giúp. Vì film của các nhóm HDB Internal là encode khớp theo số frame trên Blu-ray, và các thành viên HDB khi tải về xem film chưa bao giờ gặp tình trạng giống bác :D

pianoman

Active Member
cấu hình phim Jungle book
RUNTIME.......: 1h45m:54s
SIZE..........: 14.94 GB
VIDEO CODEC...: x264, 2pass, L4.1
FRAMERATE.....: 23.976 fps
BITRATE.......: Variable ~ 18.5 Mbps
RESOLUTION....: 1920x1038
AUDIO 1.......: English DTS 5.1@ 1509 Kbps
AUDIO 2.......: English Commentary with Director Jon Favreau AC3 2.0 @ 192 Kbps

Đoạn đầu phim cảnh rượt đuổi xem khá nhức mắt. Còn cảnh con gấu đứng yên thì rõ nhưng khi quay cảnh nó đang đi bình thường thì hình ảnh hơi rung và không được rõ. Hay cảnh trong phim Maleficent đoạn con nhỏ bay từ trên cây xuống nhìn thấy hình rung lag khá nhức mắt =>
(phút 1:30) mình có cho bạn bè đã coi phim Maleficent ngoài rạp y họ nói là không bị rung như phim chiếu ở nhà hay clip trên. Laptop mình chạy cpu i5 skylake nhưng nói chung xem trên lap hay bằng TV đều có cảm giác khá lag.

caothudeche

Moderator
cấu hình phim Jungle book
RUNTIME.......: 1h45m:54s
SIZE..........: 14.94 GB
VIDEO CODEC...: x264, 2pass, L4.1
FRAMERATE.....: 23.976 fps
BITRATE.......: Variable ~ 18.5 Mbps
RESOLUTION....: 1920x1038
AUDIO 1.......: English DTS 5.1@ 1509 Kbps
AUDIO 2.......: English Commentary with Director Jon Favreau AC3 2.0 @ 192 Kbps

Đoạn đầu phim cảnh rượt đuổi xem khá nhức mắt. Còn cảnh con gấu đứng yên thì rõ nhưng khi quay cảnh nó đang đi bình thường thì hình ảnh hơi rung và không được rõ. Hay cảnh trong phim Maleficent đoạn con nhỏ bay từ trên cây xuống nhìn thấy hình rung lag khá nhức mắt. mình có cho bạn bè đã coi phim Maleficent ngoài rạp y họ nói là không bị rung như phim chiếu ở nhà hay clip trên. Laptop mình chạy cpu i5 skylake nhưng nói chung xem trên lap hay bằng TV đều có cảm giác khá lag.
Đã hình dung ra.
Và vấn đề dường như không phải do 24fps.
Quả thực mình cũng không biết lý do chính xác là gì luôn. Xem như thế thì quá khó chịu.
Tình trạng này mình từng gặp như sau:
- HDD load 90-100%: Lý do này bạn nên lưu ý đầu tiên.
- CPU, RAM: Over load.
- Phim tải về bị lỗi.

hiepham

Well-Known Member
CPU i5 nhưng bác dùng CPU decode thì có thể lag làm cpu không decode kịp, dẫn đến chậm khung hình :) Cái này có thể do bác chưa tối ưu codec để xem phim, vì bác cắm lap vào TV thì khi xem cũng tương tự như xem trên lap. Bác cho biết cụ thể bác dùng phần mềm gì để xem phim, và bác cấu hình như thê nào?

pianoman

Active Member
Đã hình dung ra.
Và vấn đề dường như không phải do 24fps.
Quả thực mình cũng không biết lý do chính xác là gì luôn. Xem như thế thì quá khó chịu.
Tình trạng này mình từng gặp như sau:
- HDD load 90-100%: Lý do này bạn nên lưu ý đầu tiên.
- CPU, RAM: Over load.
- Phim tải về bị lỗi.

CPU i5 nhưng bác dùng CPU decode thì có thể lag làm cpu không decode kịp, dẫn đến chậm khung hình :) Cái này có thể do bác chưa tối ưu codec để xem phim, vì bác cắm lap vào TV thì khi xem cũng tương tự như xem trên lap. Bác cho biết cụ thể bác dùng phần mềm gì để xem phim, và bác cấu hình như thê nào?

Mình xem phim chỉ bật mỗi chương trình chạy thôi nên 2 lý do cuối chắc không phải. Mình xem bằng cổng usb Tv sony w800c thì thấy rung y chang, hình thì đẹp hơn lap cắm HDMI. Mà mình để ý là 6,7 năm nay cứ xem phim hollywood 24p là nó rung vậy à. Phim mình tải trên diễn đàn cũng lựa nhóm rip xịn để down.

Cpu skylake nếu chạy bằng ứng dụng mặc định của win 10 thì 4k vẫn chạy mượt mà bạn hiepham, trong khi đó mình coi phim từ m-hd, 720p, 1080p đều thấy rung lag khi chuyển động. Thường thì mình dùng Vlc hoặc Movies & TV của win 10. Còn cấu hình sao thì chịu :D

caothudeche

Moderator
Mình xem phim chỉ bật mỗi chương trình chạy thôi nên 2 lý do cuối chắc không phải. Mình xem bằng cổng usb Tv sony w800c thì thấy rung y chang, hình thì đẹp hơn lap cắm HDMI. Mà mình để ý là 6,7 năm nay cứ xem phim hollywood 24p là nó rung vậy à. Phim mình tải trên diễn đàn cũng lựa nhóm rip xịn để down.

Cpu skylake nếu chạy bằng ứng dụng mặc định của win 10 thì 4k vẫn chạy mượt mà bạn hiepham, trong khi đó mình coi phim từ m-hd, 720p, 1080p đều thấy rung lag khi chuyển động. Thường thì mình dùng Vlc hoặc Movies & TV của win 10. Còn cấu hình sao thì chịu :D
Vấn đề là bạn gặp phải ở rất nhiều phim & bị ở ở trên nhiều thiết bị. Chính vì vậy đến đây mình chắc bó tay.
- Mình có thử mở 1 phim Bluray 3D, ISO (trên CPU Intel E6700, 2GB RAM, VGA onboard), rồi dùng CamStudio ghi hình lại:
+ Xem trên màn hình thì bình thường.
+ Xem bản quay lại thì bị giật, nhưng nhẹ hơn trường hợp của bạn.
Phải chăng video bạn cung cấp cũng dùng phần mềm ghi hình lại màn hình desktop?

- Tải bản Maleficent (Maleficent (2014).1080p.BluRay.DTS.x264-HDAccess).
Kết quả xem bình thường, quay lại bằng điện thoại nó như sau. Khá là mượt mà, những chỗ rung là do tay mình rung điện thoại lấy nét lại nên nó vậy.

pianoman

Active Member
Như clip trên đúng là có đỡ giật 1 chút so với clip mình post rồi. Bó tay, bạn xem hết clip này, nhất là đoạn từ 1p40 cảnh leo lên bục ấy, xem có nhức mắt không. Nếu không chắc do mắt mình có vấn đề rồi.

jack_kernel

Active Member
Mình cũng bị y chang như vậy luôn, để cho dễ hình dung thì giống như kiểu chơi game bị lag vậy, mình ước chừng một số cảnh chuyển động của phim 24fps nếu chiếu trên tivi thì chỉ rơi vào khoảng 19 ~ 21fps thôi. Nhưng vấn đề ở đây không phải là do tivi hay máy tính yếu không giải mã kịp video mà kiểu như bị mất khung hình vậy, lý do mình đoán như vậy là một số chương trình truyền hình phát theo chuẩn 24fps vẫn bị rung y hệt như khi cắm USB vào xem trực tiếp vậy. Điển hình như chương trình " Bếp của mẹ " hiện đang chiếu trên kênh K+ NS HD mỗi cảnh chuyển động bị lag rất ghê, xem một hồi chóng hết cả mặt. Tạm thời khắc phục bằng cách bật chế độ Flim Mode lên thì có vẻ đỡ giật hơn nhưng đổi lại cách cảnh chuyển động sẽ không được tự nhiên và có phần hơi giả tạo vì nó phải chèn thêm hình nền đen vào cách cảnh chuyển động bù cho khung hình bị thiếu.

Tạm thời mình đoán là do trong quá trình xử lý ảnh, chíp xử lý hình ảnh của tivi không kịp tái tạo hết 24 hình/giây nên gây ra tình trạng bị thiếu khung hình vậy, vấn đề càng nghiêm trong hơn nếu xem trên màn hình cỡ lớn, cái này mình cũng chỉ đoán vậy thôi chứ cũng không chắc lắm, bác nào cao thủ vào bù thêm nhé

hiepham

Well-Known Member
E mới tham khảo 1 vài trang nước ngoài, thì vấn đề này là do phim điện ảnh quay và master ở 24p (24 hình/giây), tuy nhiên màn hình laptop hay TV hiện nay tần số quét mẫu thường từ 50Hz trở lên, mà không có TV nào phát trực tiếp 24p chuẩn được (đây là lý do phim chiếu rạp không bị giật hay rung như bác được bạn bè kể vì nó được phát bằng máy chiếu ở native framerate). Hình ảnh ta hay xem nếu TV có tần số quét là bội số của 24 (như 48,72,96,120,240HZ) thì nó tự động nhận số frame lên tương ứng nên xem mượt mà. Nhưng phần lớn TV hay màn hình laptop chủ yếu là 60HZ hay 50HZ, đối với màn hình 60HZ thì nó phải sử dụng kỹ thuật 2:3 Pulldown, nghĩa là trong 1s 24 khung hình, cứ 4 giây nó dup thêm 1 frame, 30 frame dup thêm 6 frame->chuyển qua TV 60HZ thì nó nhân đôi số frame từ 30->60 để đáp ứng đủ tần số quét. Đối với màn hình 50HZ thì nó speedup 24p lên 25p, rồi nhân đôi số frame thành 50 khung hình/giây giống nguyên tắc trên. Chính vì vậy, nếu thuật toán của màn hình hay phần mềm xem phim trên laptop không đáp ứng được điều này, sẽ xảy ra tình trạng thiếu khung hình-> dẫn đến cảnh trong phim bị giật như các bác gặp. :D

caothudeche

Moderator
caothudeche hay xem phim bằng chương trình gì share mình thử với.
Mình hay xem trên PC với Media Player Classic (MPC) (đi kèm khi cài bộ K-lite-codecs-pack).
Đôi khi 1 số tính năng MPC không có thì mình dùng KMPlayer
Còn chủ yếu vẫn dùng Android box Himedia Q10 IV.

jack_kernel

Active Member
E mới tham khảo 1 vài trang nước ngoài, thì vấn đề này là do phim điện ảnh quay và master ở 24p (24 hình/giây), tuy nhiên màn hình laptop hay TV hiện nay tần số quét mẫu thường từ 50Hz trở lên, mà không có TV nào phát trực tiếp 24p chuẩn được (đây là lý do phim chiếu rạp không bị giật hay rung như bác được bạn bè kể vì nó được phát bằng máy chiếu ở native framerate). Hình ảnh ta hay xem nếu TV có tần số quét là bội số của 24 (như 48,72,96,120,240HZ) thì nó tự động nhận số frame lên tương ứng nên xem mượt mà. Nhưng phần lớn TV hay màn hình laptop chủ yếu là 60HZ hay 50HZ, đối với màn hình 60HZ thì nó phải sử dụng kỹ thuật 2:3 Pulldown, nghĩa là trong 1s 24 khung hình, cứ 4 giây nó dup thêm 1 frame, 30 frame dup thêm 6 frame->chuyển qua TV 60HZ thì nó nhân đôi số frame từ 30->60 để đáp ứng đủ tần số quét. Đối với màn hình 50HZ thì nó speedup 24p lên 25p, rồi nhân đôi số frame thành 50 khung hình/giây giống nguyên tắc trên. Chính vì vậy, nếu thuật toán của màn hình hay phần mềm xem phim trên laptop không đáp ứng được điều này, sẽ xảy ra tình trạng thiếu khung hình-> dẫn đến cảnh trong phim bị giật như các bác gặp. :D

TV W800c tần số quét thực là 120Hz mà sao vẫn bị rung hình nhỉ bác, nếu theo của bác nói thì lẽ ra TV 120hz phải tự nhân số frame lên chứ, hay tại bộ giải mã của W800c kém nhỉ

caothudeche hay xem phim bằng chương trình gì share mình thử với.

Bác lên google tìm thử Splash PRO EX xem, mình vừa mới tìm đc xong, xem phim 24p cũng khá mượt, nhìn chung thì cũng giống chế độ flim mode true 24p của con W800c, kích hoạt tăng tốc giải mã bằng phần cứng rồi kéo thanh Motion2 đến khi nào mượt thì thôi

pianoman

Active Member
TV W800c tần số quét thực là 120Hz mà sao vẫn bị rung hình nhỉ bác, nếu theo của bác nói thì lẽ ra TV 120hz phải tự nhân số frame lên chứ, hay tại bộ giải mã của W800c kém nhỉ

Bác lên google tìm thử Splash PRO EX xem, mình vừa mới tìm đc xong, xem phim 24p cũng khá mượt, nhìn chung thì cũng giống chế độ flim mode true 24p của con W800c, kích hoạt tăng tốc giải mã bằng phần cứng rồi kéo thanh Motion2 đến khi nào mượt thì thôi

. Cái w800c mình thấy nhiều cái ẹ lắm, mấy phim tỉ lệ 16:9 thì đa số còn làm mượt được, còn 21:9 thì coi như các chức năng true cinema, motion flow vứt đi hết, bật như ko bật (toàn phim 21:9 mới đau chứ). Mà mấy phim chạy dcmotion flow nhiều cảnh chuyển động tuy mượt nhưng nhìn như 1 mớ hỗn độn.
Tần số quét nó có 100hz thôi, hàng cho Đông Nam á mà, không biết có khác 120Hz ko nữa

huybehp

Active Member
Dùng mpc và bật task lên xem có phải do cpu load cao hay phần mềm lỗi, tải splash để khắc phục hình ảnh k mượt thử xem

pianoman

Active Member
Dùng mpc và bật task lên xem có phải do cpu load cao hay phần mềm lỗi, tải splash để khắc phục hình ảnh k mượt thử xem
màn hình càng lớn thì càng thấy ko mượt, còn màn laptop thì ko đáng kể. CPU của mình test bình thường, phim nào mình tải về cũng vậy cả. Sau 1 thời gian tìm hiểu thì mình thấy nguyên nhân là mắt mình ko quen với 24p, vì hay xem khung hình cao và đá pes :D

Bên trên