thắc mắc về dung lượng phim hd 720

caothudeche

Moderator
Ðề: thắc mắc về dung lượng phim hd 720

Cái khoản 720p mà 1G thì nên gọi là mHD hay m720p. Video nén tối đa có thể và nén luôn cả phần âm thanh.
720p chuẩn thì riêng khoản âm thanh chí ít cũng chiếm 500MB rồi.

boykutehp90

Well-Known Member

Bản 720p MKV 1G hay 3G đều là bản mã hóa từ đĩa Bluray hoặc từ nguồn nào đó như HDTV, WebRip, WebDL...nên ở mức dạng nén này thường thì chất lượng gần như ngang nhau, tất nhiên bản nào bitrate cao hơn 1 chút thì trông vẫn ổn hơn và còn tùy vào nhóm rip nữa. Căn bản trông chất lượng nó na ná nhau là do bây giờ khả năng của bộ nén x264 rất tốt, hầu như không cần tinh chỉnh gì nhiều cũng có thể xuất ra file dung lượng nhỏ chất lượng đẹp, bên cạnh đó audio được nén lại ở dạng AAC rất xuất sắc nên khi xem âm thanh được tái tạo không hề thua kém gốc.
Tùy vào nhu cầu mỗi người mà có cách lựa chọn mua phim, tải phim và xem phim khác nhau. Với người có điều kiện lưu trữ và thích sưu tập phim chất lượng cao thì họ sẽ sắm sửa thiết bị lưu trữ, thiết bị phát, đường truyền chuyên nghiệp đồng bộ bài bản, từ ổ cứng, đầu hd, hdbox, màn hình, dàn âm thanh, phòng ốc tiện nghi thì họ mua nguyên đĩa bluray xịn hoặc tải đĩa gốc trên mạng về, đối tượng người dùng này vài chục G không thành vấn đề...
Với người không có điều kiện như mình (từ đường truyền, thiết bị phát, loa đàn...), không có nhu cầu lưu trữ phim (bởi cá nhân thấy xem 1 lần là chán) nên mình thường tải về bao nhiêu, xem bấy nhiêu rồi xóa. Lựa chọn những bản rip thuộc dạng mini, phim 1h30' từ 600-700mb/phim; series 45' 250-300mb/phim tải về từ các web như 300mbfilms, ganool, micromkv, 300mbunited...đây là thứ hàng 2nd re-encode từ các bản rip 1st của các nhóm rip nổi tiếng mà mình cảm thấy hài lòng. Chất lượng tương đương mấy bản web xem online hayhaytv, hdviet, pub...(vì hình thức enc như nhau chỉ khác 1 cái xem offline 1 cái xem online) ở mức chấp nhận được. Dạng mkv(h264+aac) phổ thông kèm phụ đề rời đem bỏ vào đâu cũng chơi được. Copy ra USB cắm TV xem hoặc bỏ vào thẻ nhớ đt Lumia 520 đều xem được, nên hầu như mình toàn đeo tai nghe lên giường nằm xem phim cho tiện rồi ngủ luôn.
Ngoài ra, cũng đều bỏ 1 số tiền tương đối khá lớn để đầu tư chơi HD mình nghĩ nên ra thẳng Rạp CGV coi, vừa hợp thời lại đúng với không khí, tiêu chí giải trí và thưởng thức, giúp ích cho nền công nghiệp điện ảnh phát triển. Nhận ra 1 điều, xem phim 1 mình khiến mình bị tự kỷ không biết có đúng không? Huhu

taolao100

Member

Mình xin chia sẽ với chủ thớt một chút kinh nghiệm cũng như đồ chơi.
Nhà mình dùng tivi samsung 40inch, đầu amly all in one cũng samsung có hỗ trợ DTS qua cổng quang.
Thế là mình cắm cổng quang từ tivi vô amly. phim thì có thể xem từ usb hoặc dlna từ con NAT 6TB Buffalo, Và đown phim thì chú ý file nào có dts hoặc dts 5.1 và có bitsrate càng cao càng tốt nhưng trung bình thời lượng một phim 1.5h khoảng 4-5Gb và 720p là ok. không cần 1080p làm gì cho nặng. Cứ thế là chiến. Anh em nào cần tư vấn hoặc hỗ trợ về DLNA thì có thể hỗ trợ giúp cho.

caothudeche

Moderator

Mắt các bác còn tinh tường xem 720p vẫn OK. Mới đầu cũng như bạn taolao100, mình chỉ tải 720p. Nhưng 1 lần đã xem và so sánh 720p với 1080p thì mình đã dần từ bỏ 720p. Gần như phim nào hot thì đều kéo 1080p cả, cứ tầm 8-12GB là xúc được tùy độ dài phim.

binhhc

Moderator

Việc nhiều người hay dùng bản 720p cũng 1 phần vì:
- Việc down đỡ vất vả. (tốc độ đường truyền)
- Đỡ căng thẳng khâu lưu trữ.
- Màn hình TV có độ lớn vừa phải (thường <40")
- .......

Còn tất nhiên bản 1080p kể cả xem trên TV tầm 40" vẫn thấy khác biệt so với 720p.

Bản 720p MKV 1G hay 3G đều là bản mã hóa từ đĩa Bluray hoặc từ nguồn nào đó như HDTV, WebRip, WebDL...nên ở mức dạng nén này thường thì chất lượng gần như ngang nhau, tất nhiên bản nào bitrate cao hơn 1 chút thì trông vẫn ổn hơn và còn tùy vào nhóm rip nữa. Căn bản trông chất lượng nó na ná nhau là do bây giờ khả năng của bộ nén x264 rất tốt, hầu như không cần tinh chỉnh gì nhiều cũng có thể xuất ra file dung lượng nhỏ chất lượng đẹp, bên cạnh đó audio được nén lại ở dạng AAC rất xuất sắc nên khi xem âm thanh được tái tạo không hề thua kém gốc.
Tùy vào nhu cầu mỗi người mà có cách lựa chọn mua phim, tải phim và xem phim khác nhau. Với người có điều kiện lưu trữ và thích sưu tập phim chất lượng cao thì họ sẽ sắm sửa thiết bị lưu trữ, thiết bị phát, đường truyền chuyên nghiệp đồng bộ bài bản, từ ổ cứng, đầu hd, hdbox, màn hình, dàn âm thanh, phòng ốc tiện nghi thì họ mua nguyên đĩa bluray xịn hoặc tải đĩa gốc trên mạng về, đối tượng người dùng này vài chục G không thành vấn đề...
Với người không có điều kiện như mình (từ đường truyền, thiết bị phát, loa đàn...), không có nhu cầu lưu trữ phim (bởi cá nhân thấy xem 1 lần là chán) nên mình thường tải về bao nhiêu, xem bấy nhiêu rồi xóa. Lựa chọn những bản rip thuộc dạng mini, phim 1h30' từ 600-700mb/phim; series 45' 250-300mb/phim tải về từ các web như 300mbfilms, ganool, micromkv, 300mbunited...đây là thứ hàng 2nd re-encode từ các bản rip 1st của các nhóm rip nổi tiếng mà mình cảm thấy hài lòng. Chất lượng tương đương mấy bản web xem online hayhaytv, hdviet, pub...(vì hình thức enc như nhau chỉ khác 1 cái xem offline 1 cái xem online) ở mức chấp nhận được. Dạng mkv(h264+aac) phổ thông kèm phụ đề rời đem bỏ vào đâu cũng chơi được. Copy ra USB cắm TV xem hoặc bỏ vào thẻ nhớ đt Lumia 520 đều xem được, nên hầu như mình toàn đeo tai nghe lên giường nằm xem phim cho tiện rồi ngủ luôn.
Ngoài ra, cũng đều bỏ 1 số tiền tương đối khá lớn để đầu tư chơi HD mình nghĩ nên ra thẳng Rạp CGV coi, vừa hợp thời lại đúng với không khí, tiêu chí giải trí và thưởng thức, giúp ích cho nền công nghiệp điện ảnh phát triển. Nhận ra 1 điều, xem phim 1 mình khiến mình bị tự kỷ không biết có đúng không? Huhu
Cuối cùng củng có người hiểu mình và cùng cảnh ngộ với mình.hihi
Vì mình cũng chỉ dùng latop 320g lưu phim thôi,đường truyền 5mb,tivi 40in...và thường thì 1 tuần chỉ luyện được 4 phim là tối đa .nên quyết định chiến phim 1g là quá đủ
Nếu chơi phim 8g chắc 8 tiếng mới được 1 phim mà chỉ luyện 90 phút hic hic
Cám ơn vì đã chia sẻ wed hd mini...
Hy vọng sẽ có đủ điều kiện tham chiến hd một cách chính thức....

caothudeche

Moderator

Cuối cùng củng có người hiểu mình và cùng cảnh ngộ với mình.hihi
Vì mình cũng chỉ dùng latop 320g lưu phim thôi,đường truyền 5mb,tivi 40in...và thường thì 1 tuần chỉ luyện được 4 phim là tối đa .nên quyết định chiến phim 1g là quá đủ
Nếu chơi phim 8g chắc 8 tiếng mới được 1 phim mà chỉ luyện 90 phút hic hic
Cám ơn vì đã chia sẻ wed hd mini...
Hy vọng sẽ có đủ điều kiện tham chiến hd một cách chính thức....
Như vậy thì bạn chưa thực sự đi vào con đường đau khổ, mới chỉ quẩn quanh ở cái cổng ngó vào cho có lệ.
Bạn thử bước 1 chân vào coi, chắc không muốn dụt chân lại. Chả nhẽ có chút khó khăn đó ta lại chịu thua, tìm cách mà chiến thắng dần nó chứ.
Đối với mình việc bỏ ra 5 hay 10tr mua chiếc smartphone (dĩ nhiên là không phải dạng tiền quá thừa) ý nghĩa của nó bé hơn rất nhiều so với việc mua 1 ổ cứng di động 2TB. Chả nhẽ bạn lại không bỏ ra được hơn 2tr mua 1 cái.
Khoản mạng, dẹp đi! Chạy chỗ nào gần, quen bảo anh em copy cho.
Hoặc tận dụng nơi có mạng tốc độ cao mà kéo.
Nhà mình mạng cũng chỉ 8Mbps.Chuyên gia lên công ty kéo phim ;;). Mạng trên 100Mbps tội gì không kéo.

huapro

Member
Re: Ðề: thắc mắc về dung lượng phim hd 720

Mình xin chia sẽ với chủ thớt một chút kinh nghiệm cũng như đồ chơi.
Nhà mình dùng tivi samsung 40inch, đầu amly all in one cũng samsung có hỗ trợ DTS qua cổng quang.
Thế là mình cắm cổng quang từ tivi vô amly. phim thì có thể xem từ usb hoặc dlna từ con NAT 6TB Buffalo, Và đown phim thì chú ý file nào có dts hoặc dts 5.1 và có bitsrate càng cao càng tốt nhưng trung bình thời lượng một phim 1.5h khoảng 4-5Gb và 720p là ok. không cần 1080p làm gì cho nặng. Cứ thế là chiến. Anh em nào cần tư vấn hoặc hỗ trợ về DLNA thì có thể hỗ trợ giúp cho.
Dlan trên tivi samsung có xem được sub rời k bác?
1Gb với tivi 40in với em là k đủ bộ còi còi của phim việt mình cũng gần 2gb cơ mà. Cuối cùng e chỉ tòan đợi bản rip thuyết minh kèm phụ đề của vav là chơi ngon lành qua dlan lên tivi.

mắm ruốc

Hồi mình mới tập dow HD về xem, thì toàn dow mấy bản nhẹ hơn 1GB hoặc dưới 1GB. Từ khi qua hdvietnam dow tuy nặng hơn nhưng chất lượng hình ảnh và âm thanh hay hơn rất nhiều, từ đó mình mê nên toàn dow ở hdvietnam. Mình không hiểu mắt và tai bạn ntn mà lại nói bản 1GB = chất lượng bluray nhỉ, đâu cần bạn pro đâu, nhìn phát hiểu nó ntn liền mà.

Còn chuyện acc fshare mình nghỉ bạn có tiền mua tivi chẳng lẽ không sắm nổi acc fshare cho riêng làm gì đến nổi phải đi xin kỳ cục quá vậy.

tangvanthang

Well-Known Member

để nuôi 1 ặc vip fshase trong 1 tháng chỉ mất 1 cái thẻ zing 60k thôi mà bằng ăn 1 tô phở ngon thôi hehe!

xindoiem

Banned

E xài đường truyền 5mb mà sao dow chán quá...nếu bên hdcafe 1 phim thì được 700k/s,còn bên fshare chỉ được 200k thôi
Chắc do acc free
Cũng muốn tải phim 3g lắm chứ,mà 1g mất hơn 1h,3g chắc hổng biết bao h mới có phim coi nữa.
Nhưng so với chất lượng 1g với mhd thì mhd thua xa...

Tool Fshare hoặc acc free thì download 200kbps là đúng rồi bác , Em Thì Cũng Mới Vô Nghề 6 Tháng thôi , dạo này bận học nên cũng ít ngó ngàng . Em cũng Xài 720 thôi. Bác Cứ Download Hàng DON, CtrlHD, HiDt, D-Z0N3, EbP, Esir Hàng Tàu : HDChina , Wiki , . Tuy Dung Lượng Cho 1 Phim 150 Phút Có Thể Lên Đến 7-8GB Nhưng Chất Lượng Lúc Nào Cũng Ổn Định . Bác Nên Dùng Tool Fshare Chỉnh Down 10 tệp tin , Bác Download 1 Lúc 10 Phim thì sẽ đạt 2MB/s nếu băng thông Tương ứng . Chúc Vui .

deaddead

Well-Known Member

uh mình cũng xài FPT nè thấy down fshare có vẻ ổn hơn.

Bên trên