Thái Lan: Ngày cuối và hành trình đường bộ qua Lào về Việt Nam

nguyentrungthanh

Well-Known Member
Ðề: Thái Lan: Ngày cuối và hành trình đường bộ qua Lào về Việt Nam

hay quá anh, Lào cũng giống nước ta nhỉ, sea game xong là bỏ hoang :D
Hai quốc gia là 2 anh em với nhau mà bác :D, mà quên nói bác Tuấn quên mua mấy cái CD DVD nhạc bên bển nhỉ, chắc tem là hàng Lào rồi.:))

trananh2112

Cám ơn minhtuantkh có bài rất hay ,rất sinh động về du lịch.Đúng là vào HDVN không học được cái nầy thì học được cái khác.Thank.

Ở Thailand tất cả người dân được bán hàng rong dưới vẻ hè các ngày trong tuần trừ thứ 2 là ngày tổng vệ sinh! Bởi vậy dân Thái ít có ai thất nghiệp :x

nvqhaiduong

Well-Known Member

Bác Tuấn viết bài lôi cuốn và hấp dẫn quá =D>

minhtuantkh

Phần cuối: cảm xúc cầm lái ở "bển" và heo-lô VN.

Xin post tiếp...kẻo nguội:
Mình chính thức cầm tài sau khi ra khỏi Viêng - Chăn nên có rất nhiều cảnh hay ..ho dọc đường mà không còn tay nào để chụp...tiếc quá.
Đoạn này nghỉ chút xả bầu tâm sự và hít thở mùi rừng núi "bên bển":
attachment.php

Quay lại thấy hơi lạ vì bên đường có khá nhiều những xóm nhỏ nhà sàn người dân tộc nhưng cột chống thay vì bằng cây gỗ thì lại bằng cột bê tông:
attachment.php

Ngay khi câu hỏi chưa ra khỏi đầu thì ngay dưới chân đèo đã có câu trả lời : một đoàn xe chở gỗ lao vùn vụt hối hả về phía Biên Giới VN. Oạch...! thì ra xi măng bê tông đổi lấy tài nguyên rừng là đây:
attachment.php

Cuối cùng thì sau quãng đường hơn 400 cây số lần đầu tiên cầm lái trên đất bạn Lào (chỉ mất khoảng 4 tiếng đồng hồ) mình đã có mặt tại cửa khẩu biên giới cuối đất Lào:
attachment.php

Hết giờ Check-out nhưng với quy tắc "đầu tiên" rất nhanh chóng đoàn đã ra khỏi đất bạn trong sự mừng vui tạm biệt của các nhân viên cửa khẩu Lào, họ rất thích những người làm thủ tục time-out nhé...:D
Và đây đất Việt đã hiện ra sau cửa khẩu Cầu Treo - Hà Tĩnh (không cố ý chụp cái khẩu hiệu kia đâu nhé):
attachment.php

Chạy tiếp khoảng 30 cây số là đến đất Hương Sơn ( nổi tiếng gần đây với đám cưới "khủng"), đi qua nhà của Siêu Đại Gia nhưng cũng lại không chụp được vì bị cầm lái.
Nhưng đi qua một tý đến cái nhà nhỏ bé khiêm tốn này thì dứt khoát phải chộp lại:
attachment.php

Vào xin miếng nước uống tiện thể lén nghía cái góc vườn khiêm tốn của dân miền núi:
attachment.php

Thăm trộm cái nhà ngang có cái ...cũng gọi là HD nhỉ ( không dám úp mấy cái hình nhà chính vì ...ngại không tìm được từ nào để dẫn tả)
attachment.php

...Rồi lại rong ruổi tiếp trên đường Hồ Chí Minh...vắng hoe, vài chục cây số mới gặp cái xe máy cùng chiều...còn lại là toàn trâu bò thả rông trên đường:
attachment.php

Coi như đã hoàn tất hành trình Thái - Lào - Việt Nam. Hy vọng ít nhiều các bác có thêm chút cái nhìn về các hàng xóm nhà ta. Riêng em nếu sau này có điều kiện em sẽ làm một chuyến tự lái đi Campuchia nữa là thỏa chí ...tang bồng.

Còn nhiều hình ảnh nhưng trong giới hạn bài viết không thể đưa lên hết được mong các bác ( còn muốn xem nữa) thông cảm nhé!
Cảm ơn mọi người đã xem và comment bài!

Chỉnh sửa lần cuối:

love_yejin

Huyền Thoại

cái nhà đại gia ấy chắc cũng buôn gỗ anh nhỉ :))

hoabantrang

Well-Known Member

Trên đường bỗng thấy cái làng Seagame của Bầu Đức xây để đổi lấy gỗ , bên ngoài trông còn tàm tạm...

...nhưng bên trong thì...cỏ lác mọc đầy, do Seagame xong là bỏ hoang:
attachment.php

...phần cuối đây các bác: Thái Lan: Ngày cuối và hành trình đường bộ qua Lào về Việt Nam

Gần nhà em mà như này thì thành bãi chăn bò rồi !;))

TamNhinSo.Net

Active Member

Ý thức dân tộc Thái rất cao. Một ngày trên các phương tiện truyền thông vào lúc 8h sáng và 18h chiều họ phát quốc ca Thái làm lễ thượng cờ và hạ cờ, bất cứ ai tại nơi công cộng vào lúc này đều tạm dừng mọi hoạt động đứng nghiêm dậy hát quốc ca. Hình này mình chụp tại bến xe lúc đang mua vé, hết hồn tưởng có chuyện gì

Cái này quá hay luôn, Không biết VN mình khi nào có vụ này!

butin

Mình đăng ký account ở diễn đàn này từ 2010 chủ yếu để phục vụ cho công việc là chính ,hôm nay lò dò vào đây không ngờ gặp thằng bạn mình. Dạo này hoành tráng quá, sắp thành nhà báo viết phóng sự đến nơi rồi. Cháu nghe nói bị mổ tim đến bây giờ chắc khỏe rồi hả Tuấn, còn mình bây giờ cũng 2 đứa rồi.(đầu nam ,đít nữ)
D10TXVT3
Tặng Tuấn bài hát về Thái Bình
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Hay-ve-que-huong-anh-Xuan-Hao-Anh-Tho/IW6ZEF9U.html

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên