Thám hiểm đảo tôm hùm

kunhikfc

Active Member
Ðề: Thám hiểm đảo tôm hùm

Tình hình là e mới về từ Bình Ba ngày hôm qua. Muốn chia sẻ ngay với các bác cho nóng. :D
Nhìn chung, chuyến đi của bọn em cũng ít nhiều dựa trên bài viết của bác Chip nên chỉ xin góp thêm tí gọi là.
Bọn em xuất phát từ Bến xe phía Nam NT, đi xe dù (16chỗ) đến bến xe Cam Ranh tầm 1h20'. Theo em biết, xe này bắt khách liên miên trên đường, nhét đầy thì thôi, nhưng chạy gần như liên tục, cứ mỗi nửa tiếng là có chuyến xuất bến. Giá vé 25k/người.
Giờ tàu cũng y như bác Chip đã nói: 7:00AM, 10:00AM, 13:00. Nếu đông khách chờ ở cầu tàu Ba ngòi đi Bình Ba, sẽ có tàu khác từ đảo qua hỗ trợ.

Em nghỉ tại nhà bé Tú và cảm thấy RẤT MAY MẮN & mãn nguyện về chỗ ăn ở, sinh hoạt, thân thiện của chủ nhà.
Đón ngay tận cầu tàu Bình Ba, giới thiệu khái quát rùi dẫn về căn nhà sạch sẽ, thoáng mát (có cả máy lạnh) với 2 phòng riêng và 1 khoảng sân sinh hoạt chung. Tiếng là ở chung với chủ nhưng chủ nhà cứ đi suốt, ít khi gặp nhau thành ra rất riêng tư.
Ăn
Giá tôm hùm ngộp em ăn là 1,600k/kg. Các bác lưu ý chọn con nhỏ ăn thịt sẽ chắc và ngọt hơn con lớn (tôm hùm tươi thì ngược lại)
Các loại ốc iếc, sò, hải sản khác giá cả dao động từ 250k-350k/kg. Yên tâm khi mình yêu cầu ăn món gì người ta đều có báo giá trước.
Tiền công chế biến + gia vị cũng khá mềm: 200k-300k/bữa tùy số lượng món
Đồ ăn ở chợ cũng tàm tạm, ăn khá ổn nếu dễ tính và cũng khá rẻ nữa.
CHƠI
Tắm biển: cứ nhắm bãi Nồm mà quất thôi các bác ạ. Bãi này bờ cát rộng, nước trong và không sâu, là bãi tắm phổ biến của toàn dân trên đảo. Buổi tối ở đây các chương trình "Ăn hải sản uống nhạc sàn". Bọn em tự đặt ra thôi :)) chứ cái này là do mấy công ty lữ hành tổ chức hết, ai đi theo đoàn thì có tiết mục này. Ăn uống, nhảy múa, lửa trại khách đi lẻ có thể chơi ké, tất nhiên tùy đoàn khách. :)
Lặn san hô: 2 hôm trước bọn em tính chạy xe ra bãi Nhà Cũ tắm nhưng bị 4-5 anh Hải quân trên đảo chặn lại (chốt nằm trên đường ra bãi này) và thông báo "Hạn chế người dân ra Bãi Nhà Cũ từ tuần trước" mặc dù bọn em có thổ địa là dân trên đảo đi cùng. Cũng chả biết vì sao cấm và cấm bao lâu nhưng các bác có thể ra được nếu thuê tàu đi tham quan (thổ địa bảo thế).
Thế là rồng rắn đèo nhau qua bãi Chướng, đi lên đến đỉnh núi mà nhìn xuống cảnh biển, cảnh đảo mới thấy chuyến đi chả bõ công các bác ạ. San hô ở bãi này đa phần là đã chết nên cũng không đẹp!
Quà
Tùy các bác nhưng bọn em thì quyết định không mua vì người ta mời mua chả cả, đồ khô...
Chi phí: đoàn 5 người, ăn ở đi lại tẹt ga trên đảo 2 ngày 1 đêm ~ 3triệu.
Không phải là rẻ nhất quả đất nhưng là chấp nhận được và trải nghiệm vui là chính.
Nếu các bác đi thì nên đi trong tầm tháng này chứ đến đầu tháng sau là đảo vào mùa mưa rồi.

Chào thân ái & Chúc các bác đi vui vẻ. Vì mới về nhà nên chưa xả ảnh trong máy ra được. Các bác đọc chay vậy! :D

Thông tin bổ sung rất hữu ích cho những ai muốn khám phá vùng biển hoang sơ chưa bị bê tông hóa.
P/S: nếu tiện bác cho xin số chủ nhà nhé. Thank u

leesang

Well-Known Member

Đi cái này có đòan tổ chức tour kg bác chip hay là tự xử là chính

hoasinh

Member

bữa nào phải làm 1 lần để trải nghiệm mới đc....cám ơn thông tin hữu ích của bác?

natokan

thông tin rất hữu ích, thanks đã chia sẻ thông tin.

playzone

thích quá đi, tui cũng muốn được phượt nhưng ko dám đi 1 mình hic hic

nguoi006

Well-Known Member

Dập dòm từ năm ngoái, em đang hạ quyết tâm - chắc sắp đến giai đoạn chốt hạ rồi! :D

nguoi006

Well-Known Member

Các bác ah, không có sân bay Cam Ranh trong danh sách đường bay, thay vào đó là Nha Trang đúng không ạ?

nguoi006

Well-Known Member

Chết rồi, em trót chốt đi đến đây - mà sao mấy nhà nghỉ trong đó nói bếp bận nên không làm món theo yêu cầu là sao vậy ta!!!! :(

dh_viet

Member

Chết rồi, em trót chốt đi đến đây - mà sao mấy nhà nghỉ trong đó nói bếp bận nên không làm món theo yêu cầu là sao vậy ta!!!! :(

Bác định khi nào đi vậy, em định đi giữa tháng sau. Nếu bác đi trước về chia sẽ 1 số kinh nghiệm với :D. Bài của bác Chip gần 1 năm rồi không biết có thay đôi gì không, đặc biệt giá cả.

thuytien_nhoc

dạo này mưa gió quá k biết ra ngoài đó sao nữa, chứ hồi mình đi tắm biển mát lắm, biển êm, san hô đẹp, ngắm bình minh quá đã luôn

nguoi006

Well-Known Member

Bác định khi nào đi vậy, em định đi giữa tháng sau. Nếu bác đi trước về chia sẽ 1 số kinh nghiệm với :D. Bài của bác Chip gần 1 năm rồi không biết có thay đôi gì không, đặc biệt giá cả.

Giữa tháng là em ngược rồi, không biết có cơ hội gặp mặt không đây! :D

nguoi006

Well-Known Member

Em vừa mới ra, một vài dòng cảm xúc chia sẻ cùng các bác:
- Dân đảo thân thiện, chất phác;
- Bãi biển hoang sơ, nhưng cũng bị khai thác ít nhiều;
- Dịch vụ phát triển nên giá tôm hùm cũng leo theo rồi ạ; nhìn chung giá vẫn rẻ hơn trong bờ :D
- Bà con sống ở đó chưa biết giữ gìn cảnh quan, vệ sinh môi trường... - nhiều ruồi bu lung tung quá
- Món suối khoáng & gà chỉ khá OK cả về giá và chất lượng

tran11

Cám ơn bạn đã review nhé. Có điều kiện nhất định sẽ đi.

tech2k14

cũng đi đảo bình ba được 3 lần! lần nào cũng kết mỗi món tôm hùm ở đảo này, cớ mà giờ phát triển du lịch nhanh quá nên các dịch vụ khó mà đáp ứng kịp cộng thêm phần mất đi cái vẻ đẹp hoang sơ của đảo như lúc ban đầu

Bên trên