Thành lập hội Bi-A Đà Nẵng

doanthelam

Anh em ai đã từng biết hoặc chưa chơi bao giờ thì vào đây đăng ký nha, hôm nào đánh cho vui hehehehee. Em mới biết oánh Bi-A khổ nỗi không có cao thủ nào đánh chung (cơ quan toàn mấy ông pro, mình gà nên mấy ổng ko đánh hix hixx).
Mại zo, mại zô
Đăng ký trước luôn:
Tên: Đoàn Thế Lâm
Trình độ Bi-A: 1 tiếng đánh được 20 điểm (cùi bắp)
Nick yahoo: thelamdoan

Các pác ủng hộ để thread này đắt khách nhé =:)=:)

mphuc

Member
Ðề: Thành lập hội Bi-A Đà Nẵng

Hội này cũng hay hay nhỉ, lâu lâu cuối tuần đi chơi xả stress tý. Bấy lâu nay chứ chơi với bác pantau hoài ĐÙI hết cả cơ rồi, thôi cho dù Bác hay/dở gì cũng được, biết đâu gặp được cao thủ thì được nâng cao trình, còn không thì lỡ ĐÙI cho ĐÙI luôn :) :D
cho em 1 vé vào hội này nhé!

pantau

Active Member

Định đăng kí làm hội viên box này, mà thấy cái ổng MPHUC , thành ra ngại quá :))
Ngày xưa mềnh chọt có tiếng Đà Nẵng ......đi theo ổng có mấy bữa....thành ra ĐÙI theo oài .
Mà thú thật bữa nay tớ oánh đùi thật......chắc do ông Mr.MPHUC =))=))

ngocthanh8106

Cho em xin 1 vé, woanh 3 bi_ 1 tiếng dc 20 điểm

anbinhdo

Well-Known Member

Oái Bác Nữ này quen quen àh nghen :-O :-O :-O

mphuc

Member

Định đăng kí làm hội viên box này, mà thấy cái ổng MPHUC , thành ra ngại quá :))
Ngày xưa mềnh chọt có tiếng Đà Nẵng ......đi theo ổng có mấy bữa....thành ra ĐÙI theo oài .

Đó đó, "chơi dzi seo bờn"!? Bác nói thế dễ làm ế cả box này quá!.. Bác chọt có tiếng Đà Nẵng hồi xưa em cũng nghe, mà em không tin; chơi mới biết là tiếng đồn quả không sai ("Bác pantau nổi tiếng đánh Bi-a ĐÙI nhất Đà Nẵng" mà!) :D

pantau

Active Member

Đó đó, "chơi dzi seo bờn"!? Bác nói thế dễ làm ế cả box này quá!.. Bác chọt có tiếng Đà Nẵng hồi xưa em cũng nghe, mà em không tin; chơi mới biết là tiếng đồn quả không sai ("Bác pantau nổi tiếng đánh Bi-a ĐÙI nhất Đà Nẵng tất cả là do Mr.mphuc" mà!) :D
ai lại nói thía này !:))

makiemsau

Well-Known Member

he he anh Châu vẫn còn ấm ức cái vụ đấy hả anh. Quân tử 10 năm trả thù ko muộn mà :))

makiemsau

Well-Known Member

Đó đó, "chơi dzi seo bờn"!? Bác nói thế dễ làm ế cả box này quá!.. Bác chọt có tiếng Đà Nẵng hồi xưa em cũng nghe, mà em không tin; chơi mới biết là tiếng đồn quả không sai ("Bác pantau nổi tiếng đánh Bi-a ĐÙI nhất Đà Nẵng" mà!) :D

thằng kia, chém gió hả. Còn con mụ Cối xay đâu rồi, ra thổi thành bão luôn đi, núp núp làm gì thế:))

trung_apple

Active Member

Một vài hình ảnh minh họa gợi lại hình ảnh ,hội thao giao lưu chọt chọt :))

doanthelam

1 số sai lầm nho nhỏ của cơ thủ

Xin được đóng góp 1 số bài viết anh em tham khảo cho vui nha:
Lỗi thông thường hay mắc phải của cơ thủ

1. Quá ham điều bi :

2. Không quan sát hết tình huống trên bàn.

3. Quá cầu toàn cho 1 cú đánh.

4. Vừa đặt cơ vừa ngắm vừa suy nghĩ đường điều bi vừa thụt.

5. Cảm giác hụt ở cú nhắp cơ nhưng vẫn thực hiện cú đánh

6. Dùng quá nhiều lực

7. Chọn đường điều bi mà hệ số an toàn không cao.

8. Không nhìn hết góc độ.

9. Đánh nhanh ở 1 tình huống dễ ăn.

10. Chỉ biết tấn công mà quên mất nghệ thuật phòng thủ: chạy đạn chiếm 40% quyết định thắng thua đấy hiii

doanthelam

Ðề: 1 số sai lầm nho nhỏ của cơ thủ

Mỗi người chơi có một tư thế đứng khác nhau nhưng sau đây là một số gợi ý sẽ giúp ích rất nhiều trong môn thể thao mới này.

Thăng bằng là một yếu tố quan trọng để có thể tạo ra một quả chọc tốt, đơn giản vì nó yêu cầu những cử chỉ tôi thiểu của cơ thể trừ những cử chỉ lỏng lẻo của cánh tay cầm gậy.

Bạn phải tìm cho mình một tư thế thăng bằng để giữ cho các bộ phận khác của cơ thể vững chãi. Mở rộng hai chân để cân bằng trọng lượng. Đặt chân trái lên trước nếu bạn thuận tay phải còn nếu bạn thuận tay trái thì đặt chân phải lên trước. Tay của bạn phải giữ vuông góc với cạnh bàn. Và phải giữ nguyên góc này tới khi bạn chọc bóng. Không được di chuyển sang bên, thế mới tạo được quả chọc thẳng đúng hướng.

Kế tiếp, bạn phải để khoảng trống cho tay chọc thoải mái. Để làm được tư thế này bạn hãy xoay người cách tay câm gậy 30 độ. Và nhớ đừng để tay chạm hông khi rút gậy lại. Hãy tư thế thật thoải mái. Cuối cùng bạn hãy chỉnh tầm cầm gậy sao cho phù hợp với chiều cao của bạn.

* Cầm gậy
Cầm gậy là một yếu tố quan trọng trong môn thể thao bida. Nếu cầm gậy đúng bạn sẽ có một cú chọc bóng chính xác. Nói một cách khác nếu cầm gậy không tốt sẽ ảnh hưởng tới khả năng của bạn
Như hình hướng dẫn bạn có thể thấy rằng tay cầm gậy lỏng và thoải mái. Không nắm chặt, giữ tay thoải mái theo các hướng chọc. Cố gắng dùng hai hoặc ba ngón tay để cầm gậy kết hợp với ngón cái giữ cho gậy khỏi rơi.

Hình ảnh tiếp theo chỉ cho bạn thấy, cổ tay và phần dưới cánh tay phải thẳng 180 độ. Cổ tay của bạn hướng xuống chứ không phải hướng vào phía trong. Lý do bạn phải để tay đúng như thế là vì nếu cổ tay bạn hướng ra ngoài hoặc hướng vào trong nó làm cho cú chọc bóng của bạn đi sai hướng.

Cầm gậy có thể dẫn đến sự nhầm tưởng bởi nó ngụ ý là phải dùng một lực mạnh và cầm gậy chắc. Tuy nhiên, cầm chặt gậy giống như chơi gôn hay chơi bóng chày sẽ làm cho cẳng tay của bạn cứng lại không thoải mái…

Hãy so sánh độ vững vàng mà cẳng tay bạn có thể giữ khi nó thoải mái và khi nó bị gò ép căng thẳng và hãy xem bạn có thể di chuyển cẳng tay dễ dàng đến độ nào? Và hãy để ý xem sự khác biệt khi bạn bị căng thẳng. Điều này sẽ ngăn bạn có một cú đánh thẳng và chính xác. Nó cũng giống như khi bạn dùng các ngón tay giữ gậy quá nhẹ nó sẽ không thể chọc trúng điểm tiếp xúc mong đợi.

Bạn nên cầm gậy nhẹ nhưng phải có sự hỗ trợ tốt. Một số cơ thủ thường dùng ngón cái và ngón trỏ giữ gậy. Chỉ có 2 ngón tiếp xúc với gậy khi gậy đẩy còn các ngón còn lại thì chỉ giữ gậy lúc trước khi đánh
Không đặt ngón cái lên mặt của gậy, bởi vì như vậy sẽ giữ chặt cổ tay bạn, mà cổ tay thư giãn là điều cực kỳ quan trọng. Một cách luyện tập khác để tay không quá nắm chặt là bạn có thể dùng một vài mẩu phấn xoa trong lòng bàn tay và tập luyện giữ gậy bằng ngón cái và ngón trỏ sao cho trong vòng kiểm soát và tránh không để phấn dính lên gậy. Bạn sẽ thấy sự khác biệt khi buổi tập luyện kết thúc và bạn không dùng phấn nữa.

Trong mọi lúc bạn phải giữ gậy thăng bằng. Với những quả chọc ngắn, tay của bạn phải bao kín lấy gậy. Những quả chọc ngắn cần phải có sự tiếp xúc chính xác, cố gắng di chuyển tay bao gậy, rút ngắn khoảng cách giữa cầu tay và mũi gậy, những quả chọc này cần dồn nhiều lực, mở rộng khoảng cách giữa cầu tay và mũi gậy. Và bạn phải luôn nhớ giữ nguyên vị trí của tay khi đẩy gậy chọc bóng.

Có một cách cầm gậy đúng cách là một điều tất yếu để chơi tốt môn bida. Cầm gậy cũng giống như ngắm bóng luôn đồng hành cùng nhau.

Mắt ngắm cũng là một phần quan trọng đối với cú thọc. Nếu cầm gậy không đúng, mắt ngắm dù có chính xác đến mấy thì bạn không thể thọc một quả như ý muốn. Điều này có liên quan đến nỗ lực của bạn, bạn sẽ cảm thấy do dự không biết có nên thọc quả này hay không?

Để cầm gậy, cần thư giãn thoải mái và giữ gậy đến tận lúc kết thúc cú thọc. Nếu cầm gậy quá chặt có thể làm các cơ bị cứng lại và dẫn đến một cú thọc sai hướng còn nếu cầm gậy quá lỏng thì bạn không thể kiểm soát được đường đi của bi nên tốt nhất hãy để tay cầm thật thoải mái và thư giãn.

Bắt đầu giữ thăng bằng gậy trên tay của bạn. Giữ gậy nằm ở vị trí cân bằng này đến tận khi kết thúc quả chọc. Di chuyển mu bàn tay khoảng 4 inch. Và nhớ điểm này. Đây là vị trí tốt nhất để cầm gậy. Trong một vài trường hợp lại yêu cầu bạn phải dịch chuyển đi một vài inch nhưng phải nhớ tay cầm gậy luôn ở sau vị trí cân bằng 4 inch. Bạn cũng phải tập nhìn theo tay. Tập đi tập lại là cách tập luyện tốt nhất trên hiện nay. Analipotese từng nói: “Làm đi làm lại cũng mang nhiều hứng khởi”.

Mắt và tay luôn làm việc cùng nhau. Chúng có sự liên quan. Mắt di chuyển theo tay. Tay phản hồi những gì mắt nhìn. Bạn đã bao giờ lái xe mà không nhìn thấy gì chưa? Tuyết rơi dày và bạn chỉ nhìn thấy một màu trắng. Không thấy đường, không biết khoảng cách. Chúng ta thường thấy những cảnh này vào mùa đông ở Michigan. Mắt không nhìn thấy tay chúng ta không thể điều khiển được đồng thời là sự hoảng loạn và mất phương hướng
Xem video để hiểu rõ hơn nha
[video=youtube;A65VWWtzI9k]http://www.youtube.com/watch?v=A65VWWtzI9k&feature=player_embedded[/video]

doanthelam

Nguyên lý effe : tập đánh 1 đường thẳng từ băng dài - băng dài (đường ngắn), và từ băng ngắn - băng ngắn (đường dài). đánh canh từ nút này sang nút đối diện cho thành 1 đường thẳng.
Effe chuẩn là :
- 1 effe bi sẽ lệch 1 nút (đường dài) và nửa nút (đường ngắn)
- 2 effe bi sẽ lệch 2 nút (đường dài) và 1 nút (đường ngắn)
- 3 effe bi sẽ lệch 3 nút (đường dài) và 1,5 nút (đường ngắn)
Đầu tiên các bạn có thể xem qua hình này để nắm chút ít về ephe:

Sau đó ta có 1 ví dụ thế này, thế bi 1 băng bình thường:

trong tình huống này nếu để cơ không có ephe thì góc tới băng sẽ bằng góc ra, do đó để trúng được bi đỏ thì còn thiếu 1 nút khoảng cách.

Vì vậy theo nguyên tắc của hình đầu tiền, muốn bi lệch qua thêm 1 nút nữa để trúng thì thêm 2 ephe nữa (để ephe số 2):

Mới sưu tầm, hi vọng bài này sẽ giúp anh em đánh băng tốt hơn .

doanthelam

Để trô kéo tốt hơn sơ cấp, anh em có thể tập thêm bài này để lực tay tốt hơn, cảm giác trúng tốt hơn nữa.....
Trô sát băng khoảng cách 2 nút:
[video=youtube;uTQmmUb5pXc]http://www.youtube.com/watch?v=uTQmmUb5pXc&feature=player_embedded[/video]
Và 3 nút:
[video=youtube;LUceYqlErE4]http://www.youtube.com/watch?v=LUceYqlErE4&feature=player_embedded[/video]
Tập tăng cảm giác trúng:
[video=youtube;Wftue-mbxE4]http://www.youtube.com/watch?v=Wftue-mbxE4&feature=player_embedded[/video]
Và trô gần tăng lực nhấn cổ tay:
[video=youtube;85LLyahAA1o]http://www.youtube.com/watch?v=85LLyahAA1o&feature=player_embedded[/video]

doanthelam

Anh em xem thử tình huống này nha, nếu tập thuần thục thì đi seri vài chục điểm đó
[video=youtube;577tKd0sHyE]http://www.youtube.com/watch?v=577tKd0sHyE[/video]
[video=youtube;bYAfgexTXyU]http://www.youtube.com/watch?v=bYAfgexTXyU&feature=related[/video]

chet2lan

Banned

Anh em xem thử tình huống này nha, nếu tập thuần thục thì đi seri vài chục điểm đó
Quớ làng bác này có lẽ là đại cao thủ Bi A ah nhé - Lão Pantau - Mphuc coi chừng bị câu đọ nhé :))
Bác có nhận huấn luyện khg BÁc ? cho Em đăng ký 1 chân - Em mê lắm mà khg có người hướn dẫn nên ...khg lên cơ được.

doanthelam

Quớ làng bác này có lẽ là đại cao thủ Bi A ah nhé - Lão Pantau - Mphuc coi chừng bị câu đọ nhé :))
Bác có nhận huấn luyện khg BÁc ? cho Em đăng ký 1 chân - Em mê lắm mà khg có người hướn dẫn nên ...khg lên cơ được.
Tài liệu tham khảo vui thôi mà hii, rảnh thì tập thử, chứ đã có ai đạt đến trình này đâu kaakaka. Mình chơi Bi-A được 13 năm rùi, mà vẫn thế có lên được cơ đâu hixx hixx. Lúc nào rảnh làm cơ Bi-A nha, tối ở không chả biết làm gì buồn quá. SĐT mình là :01284623482.
AH , mai là off mà, rảnh mai giao lưu 1 cơ chơi hi

doanthelam

Bác đeo kính mặc áo đoàn tên gì ý nhỉ, bác í làm bên thành đoàn hay hội liên hiệp thanh niên thế các bác

Bên trên