[Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Hòa chung vào không khí đón cái Tết sắp đến, thì ngoài việc sửa sang sơn phết nhà cửa, một số không ít người cũng nhân tiện muốn thay mới cái bộ dàn Home Theater của mình. Tuy nhiên với điều kiện tài chính eo hẹp. (Đồng ý là có tiền thưởng Tết nhưng còn phải mua sắm bao nhiêu thứ khác). Cộng với diện tích nhà cửa chật hẹp. Những ai vừa muốn xem phim vừa muốn nghe nhạc bao giờ cũng ước muốn sắm bộ dàn âm thanh (hai trong một) sao cho có thể vừa cho coi phim tốt vừa nghe nhạc hay. Và một câu hỏi muôn thuở là liệu trên thế gian này có tồn tại một bộ dàn âm thanh phục vụ tốt (đồng đều) cho cả xem phim lẫn nhạc nhẽo?

Một dàn âm thanh chuyên dùng để nghe nhạc phần lớn là loại dàn 2 kênh trong khi để coi phim HD nó phải là 5.1 hoặc 7.1. Ngoài ra cách "trình diễn" âm thanh cho 2 thể loại này cũng rất khác nhau. Trong khi phim ảnh thường xuất các "tiếng động" ngẫu nhiên bao gồm cả những tiếng low bass cực trầm, dày và mạnh mẽ, thì bên nhạc lại nhấn mạnh đến các âm thanh du dương nhẹ nhàng và theo một giai điệu nhất định.

Thoạt nhìn ta cứ nghĩ theo cách đơn giản của một newbie: Cứ xách tiền ra tiệm mua các thứ về nhà ráp lại, nghe được là được, chỉ sợ không có tiền thôi. Vài người thì phóng xa hơn: Cứ dập tiền cho nhiều vào. Bởi vì một hệ thống càng đắt tiền thì sẽ càng tốt và khi đó khả năng tái hiện âm thanh của nó sẽ càng chính xác hơn cho dù là từ phim hay từ nhạc. Cụ thể hơn nó đã cho nghe nhạc hay thì hẳn xem phim phải tốt. Thưa các bạn, thực tế thì nó có đơn giản như thế không? Bạn có nghĩ rằng sẽ có thể dựng một hệ thống âm thanh để phục vụ phim ảnh và âm nhạc tốt như nhau không? Nếu vậy, làm thế nào có thể được thực hiện được? Nếu không, tại sao không?

Mong các bạn nhiệt tình sôi nổi đóng góp ý kiến.

Xin cám ơn.

caothudeche

Moderator
Ðề: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Vấn đề này đến các bác chuyên nghiệp lâu năm còn phải vắt óc suy nghĩ.
Tất cả nó xuất phát từ nhu cầu và thói quen sử dụng đã hình thành từ rất lâu đời. Chứ không hẳn cứ nghe nhạc phải là 2.0, hay thể hiện những âm thanh nhẹ nhàng du dương. Thôi thì thế giới đã vậy thì mình cũng "đu" theo như vậy.
- Nghe nhạc: Yêu cầu một hệ thống tái tạo lại tốt nhất nguồn âm thanh gốc, tạo cho người nghe có giảm giác như đang ngồi nghe trước sân khấu. Hay nói các khác là tái tạo lại được âm hình và chính xác âm thanh, dải nào ra dải đó, tách bạch rõ ràng. Hơn nữa nó phải tạo cho người nghe thoải mái, không bị mệt khi nghe lâu.

- Xem phim:Hệ thống kiểu này thì lại thiên về hiệu ứng và uy lực. Nó không đòi hỏi cao về tái tạo âm hình như dàn 2 kênh, mà hiệu ứng được tạo ra từ sự kết hợp giữa các kênh âm thanh. Và kênh siêu trầm phải "uy lực", có thể âm thanh nó dưới ngưỡng nghe 16Hz, nhưng uy lực của nó có thể làm "rung" một số thứ và cho ta cảm nhận qua các giác quan của cơ thể. Và một hệ thống xem phim có SUB chắc, khỏe bao giờ xem cũng đã đời hơn.

boy%girl

Active Member
Ðề: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Vấn đề này đến các bác chuyên nghiệp lâu năm còn phải vắt óc suy nghĩ.
Tất cả nó xuất phát từ nhu cầu và thói quen sử dụng đã hình thành từ rất lâu đời. Chứ không hẳn cứ nghe nhạc phải là 2.0, hay thể hiện những âm thanh nhẹ nhàng du dương. Thôi thì thế giới đã vậy thì mình cũng "đu" theo như vậy.
- Nghe nhạc: Yêu cầu một hệ thống tái tạo lại tốt nhất nguồn âm thanh gốc, tạo cho người nghe có giảm giác như đang ngồi nghe trước sân khấu. Hay nói các khác là tái tạo lại được âm hình và chính xác âm thanh, dải nào ra dải đó, tách bạch rõ ràng. Hơn nữa nó phải tạo cho người nghe thoải mái, không bị mệt khi nghe lâu.

- Xem phim:Hệ thống kiểu này thì lại thiên về hiệu ứng và uy lực. Nó không đòi hỏi cao về tái tạo âm hình như dàn 2 kênh, mà hiệu ứng được tạo ra từ sự kết hợp giữa các kênh âm thanh. Và kênh siêu trầm phải "uy lực", có thể âm thanh nó dưới ngưỡng nghe 16Hz, nhưng uy lực của nó có thể làm "rung" một số thứ và cho ta cảm nhận qua các giác quan của cơ thể. Và một hệ thống xem phim có SUB chắc, khỏe bao giờ xem cũng đã đời hơn.

Bác caothudeche ra tay thì quá chuẩn rồi, em học hỏi rất nhiều từ bác! Nhưng bác vẫn chưa chốt lại tiêu đề của topic. Hay bác để người đọc tự hiểu Nghe nhạc: tái tạo vừa đủ; hay Xem phim: hiệu ứng và uy lực cũng vừa đủ? Nên làm 1 dàn chung hay 2 dàn tách biệt? Vài câu góp ý ah!:-*

caothudeche

Moderator

Bác caothudeche ra tay thì quá chuẩn rồi, em học hỏi rất nhiều từ bác! Nhưng bác vẫn chưa chốt lại tiêu đề của topic. Hay bác để người đọc tự hiểu Nghe nhạc: tái tạo vừa đủ; hay Xem phim: hiệu ứng và uy lực cũng vừa đủ? Nên làm 1 dàn chung hay 2 dàn tách biệt? Vài câu góp ý ah!:-*
Đang giờ làm nên thi thoảng lên hóng tí. Em mới mở màn để mọi người có được cái định hướng rõ hơn 1 chút về 2 thể loại này.

caothudeche

Moderator

Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Có và không!
- Không: đơn giản vì nhu cầu của chúng ta không chấp nhận bộ dàn đó, và vì ngân khố.
Nếu ai đó thuộc nhóm "sao cũng được" thì một bộ loa vi tính 5.1 cũng thỏa mãn nhu cầu 2 in 1.
Và đương nhiên đại đa số đều "sẽ không" hài lòng với những gì mình đang có. Tại sao không phải là "không" hài lòng, mà "sẽ không" hài lòng? Đơn giản vì không hài lòng thì bạn rước em nó về làm gì. Chúng ta tạm thời hài lòng với cái mình đang có, và đến một ngày nào đó gặp phải một cái khác chất lượng hơn là mình muốn thay mới ngay. Và lúc này rào cản lớn hơn đó là "đồng tiền".

- Có: Đến đây mình sẽ tách ra 2 hướng theo câu trả lời Không.
+ Nhóm 1: Có ít tiền (không có tiền thì chịu :))). Đây là điểm nhấn mà bác Thanksforsharing muốn thảo luận.
Đương nhiên là xem phim phải là yếu tố làm chuẩn ở đây rồi. Vì kinh phí có hạn và muốn nghe nhạc (đôi khi còn cả hát karaoke) nên điểm nhấn của bộ dàn là 2 loa trước, nó phải thể hiện tốt khi phát 2 kênh. Tiếp đó là center và SUB, rồi còn bao nhiêu mới tính đến mấy em surround.
Mấy ông lớn trong lĩnh vực âm thanh cũng nghiên cứu chán chê cả rồi. Bởi vậy sẽ không có sự hoàn hảo cho cả 2, chúng ta chỉ có được sự tương đối tốt ở đây thôi.
Một sự kết hợp đình đám nhất hiện tại là Denon + Jamo.
Ngoài ra Việt Nam cũng có phần, Platinum Acoustics được giới thiệu khá mạnh, kiểu dáng khá giống Jamo. Nhưng do mới nên chưa có nhiều đánh giá và trải nghiệm.
Nếu bạn nào có khả năng thì cũng có thể lắp cho mình 1 bộ dàn "lẩu thập cẩm".

+ Nhóm 2: Đại gia.
Không có gì để bàn nhiều. Có sẵn tiền trong tay thì có thể sắm 2 bộ riêng biệt.
Hoặc chơi trội hơn là xem phim bằng hệ thống dàn 2 kênh, ví dụ hệ thống 7.1 = 3 dàn 2.0.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Hỏi shop thì được tư vấn cần mua 2 bộ nhạc/ phim riêng. Khi bảo không đủ xèng shop tư vấn dùng 1 bộ xem phim nghe nhạc cũng được (thằng nào chẳng phát ra tiếng chỉ có vừa ý không thôi). Nhìn chung sắm pre/pow đa kênh để nghe nhạc mà tương đối hài lòng khá là mắc so với mua amply 2 kênh. Vì vậy nếu không quan trọng nghe nhạc, bộ dàn xem phim đáp ứng đủ. Có nghĩa bộ xem phim thì nghe nhạc được (tuy không hay), nhưng bộ nghe nhạc (dù gấu nhất) lại không thể xem phim được (làm sao xuất dts chẳng hạn).

Em cho rằng các hãng đều nhất trí rằng không có bộ xem phim nào hoàn toàn thay thế bộ nghe nhạc trong cùng tầm giá được (cùng chất lượng âm thanh). Do vậy họ vẫn bán cả hai.

justbenice

Moderator

Như bác caothudeche nói :
Có và Không.

Nếu bạn kô muốn tiêu quá nhiều tiền vào âm thanh thì vẫn có thể sắm 1 bộ vừa nghe nhạc vửa xem phim rất hài lòng . Ví dụ :

Nguồn phát : Oppo 105D , 2 cổng balance output cắm thẳng vào 1 pow 2 kênh khủng tầm 100tr đổ lên + 1 cặp loa front high end tầm 200tr đổ lên , các cổng analog output còn lại thì cắm pow đa kênh để ra loa center và surround . Đây là giải pháp vừa nhạc vừa phim ưng ý nhất mình thấy tại thời điểm hiện tại, đặc biệt với nhạc.

Còn khi bạn có quá nhiều tiền thì cứ tách ra 2 dàn cho nhẹ đầu :D

thanhyk

Well-Known Member

Có và Không.

Nếu bạn kô muốn tiêu quá nhiều tiền vào âm thanh thì vẫn có thể sắm 1 bộ vừa nghe nhạc vửa xem phim rất hài lòng . Ví dụ :

Nguồn phát : Oppo 105D , 2 cổng balance output cắm thẳng vào 1 pow 2 kênh khủng tầm 100tr đổ lên + 1 cặp loa front high end tầm 200tr đổ lên , các cổng analog output còn lại thì cắm pow đa kênh để ra loa center và surround . Đây là giải pháp vừa nhạc vừa phim ưng ý nhất mình thấy tại thời điểm hiện tại, đặc biệt với nhạc.

Hi..hi.. Phần bôi đậm này em thấy giống phần trên, vẫn là 2 bộ cơ mà (pow 2 kênh và pow đa kênh). Em nghĩ ý bác chủ có avr/ pre/pow đa kênh nào mà nghe nhạc tốt không cần sắm thêm 2 kênh chi cho tốn tiền.

Bin-K

Well-Known Member

Nếu có thể rút hầu bao thì em nghĩ là có thể. Điều kiện đầu tiên là ở phần giải mã, nếu phần này được giải quyết bằng Lexicon 12HD hoặc Mark No502 thì phần trước hoặc phần sau sẽ trở nên rất đơn giản.

vinh_lex

Chủ thớt ra đề dễ quá. Chỉ cần xác định được "tốt" là thế nào, thì chắc chắn sẽ có người xác định được mức giá cho dàn "tốt" tương ứng cho cả 2 mục đích.

vinh_lex

Có và Không.

Như bác justbenice nói, pow-pre high end và lỉnh kỉnh các thứ... đụng đến mức "Tê" lớn vẫn chưa phải xếp vô dạng quá nhiều tiền thì em cũng chưa biết dạng quá nhiều tiền này phải đầu tư đến đâu... :D
Không dám ý kiến sâu, nhưng là để bổ trợ cho ý "tốt" của em ở trên ạ.

caothudeche

Moderator

Như bác justbenice nói, pow-pre high end và lỉnh kỉnh các thứ... đụng đến mức "Tê" lớn vẫn chưa phải xếp vô dạng quá nhiều tiền thì em cũng chưa biết dạng quá nhiều tiền này phải đầu tư đến đâu... :D
Không dám ý kiến sâu, nhưng là để bổ trợ cho ý "tốt" của em ở trên ạ.
Nôm na ý của bác justbenice là đầu tư một dàn 2 kênh chuẩn. Và dàn 2 kênh đó đảm nhận luôn 2 kênh front của dàn HT.

tuanna60158

Nhà em có dàn âm thanh cỏ nghe nhạc khá ổn (cơ bản là em rất thích chất âm của dàn này), em tính hốt nó đem lên phòng nên nãy có qua Nguyễn Kim nghe thử dàn Sony E6100 (tính mua dàn này về cho gia đình để dưới nhà vừa nghe nhạc vừa xem phim), theo em thì dàn này nếu chơi lẩu thập cẩm cũng khá, không xuất sắc mảng nào nhưng tầm giá đó (Ng Kim để 8tr5 nhưng em có thể mua trên mạng giá 7tr8 thôi) xuất ra được âm thanh như vậy là chơi được rồi, ý mấy bác thấy sao.

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Nhà em có dàn âm thanh cỏ nghe nhạc khá ổn (cơ bản là em rất thích chất âm của dàn này), em tính hốt nó đem lên phòng nên nãy có qua Nguyễn Kim nghe thử dàn Sony E6100 (tính mua dàn này về cho gia đình để dưới nhà vừa nghe nhạc vừa xem phim), theo em thì dàn này nếu chơi lẩu thập cẩm cũng khá, không xuất sắc mảng nào nhưng tầm giá đó (Ng Kim để 8tr5 nhưng em có thể mua trên mạng giá 7tr8 thôi) xuất ra được âm thanh như vậy là chơi được rồi, ý mấy bác thấy sao.
Dàn này chơi cái gì cũng chỉ là ở mức có.

tuanna60158

Re: Ðề: Re: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Dàn này chơi cái gì cũng chỉ là ở mức có.

Thì giá nó cũng ở mức có thôi mà bác... hihi
cái amply mà nó tích hợp cả đầu bluray cứ đĩa là đọc thì mình phải hài lòng, chứ nội cái Amply Denon đã chục triệu rồi

vinh_lex

Nôm na ý của bác justbenice là đầu tư một dàn 2 kênh chuẩn. Và dàn 2 kênh đó đảm nhận luôn 2 kênh front của dàn HT.

Cũng đồng ý luôn với bác, miễn là định nghĩa được dàn "chuẩn" thì có thể phát triển tiếp. Cơ bản cũng phải dựa trên mức độ thưởng thức của người nghe để phát triển thiết bị.
2 kênh front của bác justbenice có mà đập chết tươi những dàn tập trung chuyên môn cho nghe nhạc ý chứ (không cùng tầm giá). Thế thì tội gì phải đầu tư thêm cho lỉnh kỉnh.

Nếu giới hạn đề bài ở vấn đề thóc lúa, nếu cùng tầm giá nên đầu tư riêng 2 dàn nghe nhạc và xem phim riêng (có thể sử dụng chung loa) hay gom thành 1 dàn cao cấp hơn để đảm nhiệm cả 2, em nghĩ sẽ có ích hơn cho nhiều ae trong diễn đàn.

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Thì giá nó cũng ở mức có thôi mà bác... hihi
cái amply mà nó tích hợp cả đầu bluray cứ đĩa là đọc thì mình phải hài lòng, chứ nội cái Amply Denon đã chục triệu rồi
Tích hợp đầu Bluray toàn để đọc DVD.
Thực ra chúng ta có thể chơi hàng cũ, chứ không nhất thiết chơi hàng mới.
Nếu thực sự bác thích loại này em giới thiệu cho một con khác đáng đồng tiền bát gạo hơn nhiều. Giờ này chắc không còn hàng mới, bác săn hàng chắc giá cũng dưới 10 thôi.

Sony HT-DDW7500: Nó có hẳn Ampli kéo 2 SUB riêng, nên chất đừng hỏi. Cứ gọi là Tan nát tình làng nghĩa xóm.
Nhớ thuê taxi hay ô tô đi chở. 1 xe máy sợ không chất hết nổi lên.

A, xin lỗi, cái thiếu xót của tôi là quên đưa ra một mức giá chuẩn (dĩ nhiên cũng tương đối thôi) để từ đó anh em nhắm đến những sản phẩm cụ thể cho mình.
Nhân tiện cũng xin nói rõ thế này để anh em mình thảo luận nó có mục đích hẳn hòi đồng thời cũng tập trung hơn.

Phương châm nào giờ của diễn đàn mình là Ngon, Bổ, và Rẻ. Và ở đây cũng không phải ngoại lệ, nhân tiện Tết về khi các newbie muốn trang bị lại dàn âm thanh (không tính đầu phát) cho cái Home Theater để xem phim của mình, họ cũng muốn tranh thủ (và tại sao ko?) kết hợp dùng nó để nghe nhạc. Ở đây rõ ràng (nếu được) sẽ tiết kiệm ngân sách cho anh em khá nhiều, và cả tiết kiệm không gian cho phòng ốc nữa. Và vì thế bài toán mới được đưa ra và anh em mình cùng nhau ngồi giải xem liệu nó có khả thi?

Và tôi nghĩ mức dự phóng chi cũng vào khoảng 20 - 40 triệu là tối đa. Đây cũng là mức mà phần lớn anh em thường dùng khi lên diễn đàn hỏi. Chứ còn nói sắm (chỉ nội) cặp loa front mà hai trăm triệu thì hơn 90% anh em sẽ bỏ chạy mất dép rùi còn gì. Và khi đó bài toán dù có được giải ra cũng sẽ trở nên vô nghĩa vì tính phi thực tế của nó (do không ứng dụng cho ai được cả). Mà nếu đã "ráng" được tới mức giá khủng đó thì 100% anh em sẽ theo phương án tách thành 2 dàn riêng biệt cho nó nhẹ cái đầu!

Chủ thớt ra đề dễ quá. Chỉ cần xác định được "tốt" là thế nào, thì chắc chắn sẽ có người xác định được mức giá cho dàn "tốt" tương ứng cho cả 2 mục đích.

Quay sang vấn đề thế nào thì được gọi là "tốt" ở đây?
Xin thưa, giả sử bạn sắm mới bộ dàn hết 20 triệu để xem phim HD. Dĩ nhiên chất âm khi xem phim của nó cũng hay tựa như bất cứ dàn xem phim 20 tr nào khác. Tuy nhiên khi đem qua cho nghe nhạc thì nó cũng sẽ xuất chất âm "tốt" như dàn chuyên nghe nhạc ở cùng tầm giá. Tệ lắm cũng 1 chín 1 mười hoặc 8/ 10. Hoặc ngược lại nếu bạn sắm dàn nghe nhạc 30 tr, khi hứng tình ghép thêm vài cái loa nữa bạn sẽ dùng nó để xem phim luôn thì tổng thể chất âm mà nó xuất ra khi xem phim không kém cạnh gì dàn xem phim 30 tr. Đó là lý do tôi muốn nhấn mạnh cái ý nghĩa "tốt như nhau" là vậy.

Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Có và không!
- Không: đơn giản vì nhu cầu của chúng ta không chấp nhận bộ dàn đó, và vì ngân khố.
Nếu ai đó thuộc nhóm "sao cũng được" thì một bộ loa vi tính 5.1 cũng thỏa mãn nhu cầu 2 in 1.
Và đương nhiên đại đa số đều "sẽ không" hài lòng với những gì mình đang có. Tại sao không phải là "không" hài lòng, mà "sẽ không" hài lòng? Đơn giản vì không hài lòng thì bạn rước em nó về làm gì. Chúng ta tạm thời hài lòng với cái mình đang có, và đến một ngày nào đó gặp phải một cái khác chất lượng hơn là mình muốn thay mới ngay. Và lúc này rào cản lớn hơn đó là "đồng tiền".
....

Theo tôi thấy đoạn trả lời này đã được hiểu và diễn dịch sai từ chủ đề chúng ta đang thảo luận. Như tôi đã nói ở trên, chúng đang cùng nhau đi tìm một lời giải cho bài toán liệu ta có thể đi mua và phối ghép dàn âm thanh phục vụ cho nhu cầu vừa coi phim vừa nghe nhạc hay không. Nó thuần túy mang tính khoa học thực nghiệm xuyên suốt từ những bước lý luận ban đầu cho tính khả thi cho đến các bước mua sắm, rồi phối ghép. Hoàn toàn chúng ta không đá động gì (mà cũng không nên) đến chuyện tâm lý về "hài lòng" hay "không hài lòng" cả. Bởi vì khát vọng (hay tham vọng) của con người ta là vô chừng và không có điểm dừng. Hôm nay mới tậu dàn máy 200 tr nhưng ngày mai hổng chừng đang mơ tưởng đến cái dàn máy nửa tỷ rồi. Do đó câu trả lời không ở đây vừa không chính xác vừa không ăn nhập gì đến chủ đề đang thảo luận.

caothudeche

Moderator

A, xin lỗi, cái thiếu xót của tôi là quên đưa ra một mức giá chuẩn (dĩ nhiên cũng tương đối thôi) để từ đó anh em nhắm đến những sản phẩm cụ thể cho mình.
Nhân tiện cũng xin nói rõ thế này để anh em mình thảo luận nó có mục đích hẳn hòi đồng thời cũng tập trung hơn.

Phương châm nào giờ của diễn đàn mình là Ngon, Bổ, và Rẻ. Và ở đây cũng không phải ngoại lệ, nhân tiện Tết về khi các newbie muốn trang bị lại dàn âm thanh (không tính đầu phát) cho cái Home Theater để xem phim của mình, họ cũng muốn tranh thủ (và tại sao ko?) kết hợp dùng nó để nghe nhạc. Ở đây rõ ràng (nếu được) sẽ tiết kiệm ngân sách cho anh em khá nhiều, và cả tiết kiệm không gian cho phòng ốc nữa. Và vì thế bài toán mới được đưa ra và anh em mình cùng nhau ngồi giải xem liệu nó có khả thi?

Và tôi nghĩ mức dự phóng chi cũng vào khoảng 20 - 40 triệu là tối đa. Đây cũng là mức mà phần lớn anh em thường dùng khi lên diễn đàn hỏi. Chứ còn nói sắm (chỉ nội) cặp loa front mà hai trăm triệu thì hơn 90% anh em sẽ bỏ chạy mất dép rùi còn gì. Và khi đó bài toán dù có được giải ra cũng sẽ trở nên vô nghĩa vì tính phi thực tế của nó (do không ứng dụng cho ai được cả). Mà nếu đã "ráng" được tới mức giá khủng đó thì 100% anh em sẽ theo phương án tách thành 2 dàn riêng biệt cho nó nhẹ cái đầu!

Quay sang vấn đề thế nào thì được gọi là "tốt" ở đây?
Xin thưa, giả sử bạn sắm mới bộ dàn hết 20 triệu để xem phim HD. Dĩ nhiên chất âm khi xem phim của nó cũng hay tựa như bất cứ dàn xem phim 20 tr nào khác. Tuy nhiên khi đem qua cho nghe nhạc thì nó cũng sẽ xuất chất âm "tốt" như dàn chuyên nghe nhạc ở cùng tầm giá. Tệ lắm cũng 1 chín 1 mười hoặc 8/ 10. Hoặc ngược lại nếu bạn sắm dàn nghe nhạc 30 tr, khi hứng tình ghép thêm vài cái loa nữa bạn sẽ dùng nó để xem phim luôn thì tổng thể chất âm mà nó xuất ra khi xem phim không kém cạnh gì dàn xem phim 30 tr. Đó là lý do tôi muốn nhấn mạnh cái ý nghĩa "tốt như nhau" là vậy.

Theo tôi thấy đoạn trả lời này đã được hiểu và diễn dịch sai từ chủ đề chúng ta đang thảo luận. Như tôi đã nói ở trên, chúng đang cùng nhau đi tìm một lời giải cho bài toán liệu ta có thể đi mua và phối ghép dàn âm thanh phục vụ cho nhu cầu vừa coi phim vừa nghe nhạc hay không. Nó thuần túy mang tính khoa học thực nghiệm xuyên suốt từ những bước lý luận ban đầu cho tính khả thi cho đến các bước mua sắm, rồi phối ghép. Hoàn toàn chúng ta không đá động gì (mà cũng không nên) đến chuyện tâm lý về "hài lòng" hay "không hài lòng" cả. Bởi vì khát vọng (hay tham vọng) của con người ta là vô chừng và không có điểm dừng. Hôm nay mới tậu dàn máy 200 tr nhưng ngày mai hổng chừng đang mơ tưởng đến cái dàn máy nửa tỷ rồi. Do đó câu trả lời không ở đây vừa không chính xác vừa không ăn nhập gì đến chủ đề đang thảo luận.
Bác phản pháo em mạnh thế.:))
Nó cũng từ cái lý do mà nhiều bạn đã thắc mắc ở trên là khoảng giá bao nhiêu, hay thế nào là tốt. Buộc em phải đi theo hướng vơ luôn tất cả, và tập trung vào khoảng giá tầm trung trở xuống <50tr.
Và bác đã đưa ra khoảng giá 20-40 tr, thì khó mà có được một bộ "2 in 1" mà có khả năng bằng một dàn nghe nhạc cùng giá.

Một dàn xem phim đơn giản nhất: 2 loa front, 1 center, 2 surround, SUB và AVR. Và các bác để ý sẽ thấy bất cứ dàn HT nào 2 loa font cũng là loa cột, giá loa cột thì không hề rẻ. Với giá 40tr mà bổ ra cho 6 thành phần kia thì giỏi lắm còn 1/2 cho 2 loa front.
Một cặp loa front 20tr trong dàn khó mà địch nổi một bộ Bookshelf (cả loa và Ampli...) cùng giá.
Hơn nữa giống loa nghe nhạc nó lại có tính chọn thể loại, bởi thế người ta mới hay đi hỏi: "em hay nghe nhạc vàng thì chọn loa gì?" "Em hay nghe nhạc giao hưởng không lời thì loa gì?"...

Những dàn 2 in 1 rất thích hợp với nhạc POP, nhạc điện tử, nên các bạn nào mà hay nghe VPOP, KPOP, Electro... thì không phải ngại và đắn đo lắm khi lựa chọn.
Xem phim thì dễ. Nghe nhạc mới là vấn đề đau đầu, tốn giấy mực, hao mòn bàn phím :)). Bởi vậy chúng ta cứ từ từ trao đổi. Bạn nào đã trải nghiệm thực tế nhiều thì cứ nhiệt tình đóng góp. Hy vọng chủ đề này còn kéo dài, đưa ra càng nhiều dàn tham khảo càng tốt.

DanielTran

Well-Known Member

Câu trả lời ngắn là có. Tất nhiên phải tiếp cận đúng hướng, đó là đưa tiêu chí nghe nhạc lên trước.

Ở đây giả thiết là chúng ta sẽ xem phim và nghe nhạc qua một hệ thống receiver đa kênh; khi xem phim sẽ dùng tất cả các loa, bao gồm loa sub và các loa surround; còn khi nghe nhạc chủ yếu sẽ dùng 2 loa front.

Như vậy tần suất sử dụng của loa front là 100%, còn các loa khác chỉ dùng khi xem phim.

Các nội dung phải đầu tư gồm có:

1. Một receiver có thể nghe nhạc tốt nhất có thể mua được trong khả năng. Bởi vì chênh lệch khi xem phim sẽ khó nhận ra hơn là chênh lệch khi nghe nhạc.

2. Một cặp loa front nghe nhạc hay. Bởi vì điểm lại trong lịch sử đến giờ thì tất cả các hãng đều ưu tiên làm loa nghe nhạc, dành hết mọi tâm huyết nghiên cứu cho ra một cặp loa nghe nhạc hay, với những triết lý khác nhau, đều hướng đến một cặp loa có nhạc tính; chẳng có hãng nào bảo rằng tôi làm ra cặp loa này để nghe tiếng động hay! Do vậy phổ biến một quan điểm, mà cũng là kinh nghiệm chọn một cặp loa xem phim hay, trước hết nó phải là một cặp loa nghe nhạc hay! Nói cách khác một cặp loa nghe nhạc hay, rất dễ bổ sung để trở thành loa xem phim hay, nhưng ngược lại thì không.

(*) Ở điểm này, nếu chỉ đầu tư hệ thống chuyên cho xem phim, một cái center tốt sẽ là ưu tiên nhất; nhưng nếu kết hợp thì ngược lại một cặp front tốt sẽ phải được ưu tiên hơn.

3. Nguồn tín hiệu cho phim và nhạc, trong điều kiện tiết kiệm chi phí, nên phát đi từ máy tính; vậy thì cần lưu ý về phần mềm chuyên để xem phim, và phần mềm chuyên để nghe nhạc.

4. Nếu yêu thích nhạc đa kênh, thì cần đầu tư luôn các loa surround cũng phải có nhạc tính tốt. Nhưng nếu vẫn thích xem phim hơn nghe nhạc đa kênh, thì bước này vẫn nên ưu tiên cho một loa center tốt.

Thiển ý của em, mời các bác góp ý thêm. Thực tế thì từ khi em setup màn chiếu và đa kênh xong rồi thì hóa ra lại chẳng dùng bao nhiêu, chủ yếu vẫn nghe nhạc. Không biết có nhiều bác cũng như vậy không, chứ thực ra thì nghe nhạc được nhiều chứ một năm chẳng có mấy phim đáng xem, mà đáng xem thì mình đi xem rạp hết rồi. Chẳng có mấy dàn ở nhà bì được với rạp, chưa kể còn phải chờ vài ba tháng!

Bên trên