Thảo luận về đầu tư xây dựng hệ thống HD - Hình ảnh test trang 27,29,32,35

anbinhdo

Well-Known Member
Ðề: Thảo luận về đầu tư xây dựng hệ thống HD - Hình ảnh test trang 27,29,32,35

Em Kết nhất của anh Hoàng dàn Hi-End nghe đã lỗ tai heee!

Chà Dàn của Bác Hoàng đấy àh...nghe hay thật, nhưng nghe nhà Bác Hoàng thì nói làm gì...phải nói Bác ấy cho mượn về nhà Mình nghe đã hay không mới biết được chứ. Dàn mà đặt ở nhà nào mà nghe cũng hay mới gọi là Dàn....Bác hỏi mượn Bác Hoàng nghe vài hôm nhé, sau đấy đến lượt em mượn sau...Chú Ý : Bác HOàng lên danh sách để anh em tiện sắp xếp thời gian để lên lịch mượn nhé....dạo này chúng em cũng kín lịch lắm, nên Bác sắp xếp sớm cho nhé......chà Dàn Bác Hoàng sắp đi Du Lịch đây....=)) =)) =)) =))

hddanang

Active Member

Chà Dàn của Bác Hoàng đấy àh...nghe hay thật, nhưng nghe nhà Bác Hoàng thì nói làm gì...phải nói Bác ấy cho mượn về nhà Mình nghe đã hay không mới biết được chứ. Dàn mà đặt ở nhà nào mà nghe cũng hay mới gọi là Dàn....Bác hỏi mượn Bác Hoàng nghe vài hôm nhé, sau đấy đến lượt em mượn sau...Chú Ý : Bác HOàng lên danh sách để anh em tiện sắp xếp thời gian để lên lịch mượn nhé....dạo này chúng em cũng kín lịch lắm, nên Bác sắp xếp sớm cho nhé......chà Dàn Bác Hoàng sắp đi Du Lịch đây....=)) =)) =)) =))

Hooo!Anh Bình đưa anh Hoàng lên dàn Kachiusa pháo dàn rồi!"Rượu ngon phải có bạn hiền, nhạc hay phải có người cùng đàm luận nữa anh ơi!"Ngồi nghe ở nhà a Hoàng có gì không update được thì hỏi anh ấy!

anbinhdo

Well-Known Member

Hooo!Anh Bình đưa anh Hoàng lên dàn Kachiusa pháo dàn rồi!"Rượu ngon phải có bạn hiền, nhạc hay phải có người cùng đàm luận nữa anh ơi!"Ngồi nghe ở nhà a Hoàng có gì không update được thì hỏi anh ấy!

Cái đấy không phải đặt trên Dàn...mà đã bắn rồi đấy chứ :D
Chà ta cứ thảo luận về đầu tư xây dựng hệ thống HD ,thì cứ đem thử về nhà từng người một ( vì âm thanh có hay phải đi với không gian, và diện tích phòng ốc để ghe nó có hay không nữa chứ, với lại cách bố trí hệ thống Loa nghe cho phù hợp căn phòng..... ) Bác Chung xem thấy thế nào Phòng Ốc nhà Bác Chung có thích hợp với quả Dàn của Bác Hoàng không? mượn về nghe đi nhé =)) =))

Tomykhoai

Active Member

Các Bác cứ lên danh sách mượn HOT GIRL thế này thì chắc chẳng có ai dám show lên nữa đâu hehe :)) thảm nảo thớt Hot girl show hàng dạo này vắng thế :))

ankhanhmai

Active Member

Cứu tôi với bà con ơi, tui bị chọt ngang sườn rồi nè.
Ghi vô sổ thù vặt :-?? :-?? :-?? :-?? :-??

ankhanhmai

Active Member

Ko phải pháo đâu em, ĐẠI BÁC đấy.

ankhanhmai

Active Member

Cái đấy không phải đặt trên Dàn...mà đã bắn rồi đấy chứ :D
Chà ta cứ thảo luận về đầu tư xây dựng hệ thống HD ,thì cứ đem thử về nhà từng người một ( vì âm thanh có hay phải đi với không gian, và diện tích phòng ốc để ghe nó có hay không nữa chứ, với lại cách bố trí hệ thống Loa nghe cho phù hợp căn phòng..... ) Bác Chung xem thấy thế nào Phòng Ốc nhà Bác Chung có thích hợp với quả Dàn của Bác Hoàng không? mượn về nghe đi nhé =)) =))

Hèn gì hổng thấy bác Hội trưởng mời về nhà nhỉ?????????????

ankhanhmai

Active Member

Các Bác cứ lên danh sách mượn HOT GIRL thế này thì chắc chẳng có ai dám show lên nữa đâu hehe :)) thảm nảo thớt Hot girl show hàng dạo này vắng thế :))

Chuẩn không cần chỉnh. he he

anbinhdo

Well-Known Member

Nghe nói Bác Hải cũng tính đưa lên, nhưng mà vì lý do về phim ảnh gì đấy nên chưa kịp UP lên....có Bác nào rổi qua nhà Bác Hải bắn vài phát đẩy lên nhé !!! Rất cảm ơn các Bác =P~

Chuẩn không cần chỉnh. he he

đã chỉnh thì không còn chuẩn nữa Bác Hoàng :-c :-c :-c

axilnguyen

Chào các bác
Số là thế này, em mới mua con VGA ASUS EN9500GT 128bit 1G có cổng HDMI out. Em nghe nói HDMI là đường chuyền cả hình và tiếng chuẩn HD có đúng k ạ? (ý em hỏi cả đường tiếng, hình là dĩ nhiên rồi ). Con VGA của em không tích hợp luôn đường tiếng như của ATI (em nghe nói thế) mà phải nối thêm với mainboard bằng dây dẫn. Em đọc hướng dẫn của nó thấy cắm 1 đầu vào VGA card ( em cắm được rồi ), còn đầu kia vào mainboard ( em dùng mainboard BIOSTAR G41-M7 ) nhưng em chẳng biết cắm vào cái chân nào cả. Nhờ các bác chỉ giáo dùm.
Em cảm ơn các bác trước nhé
Reply With Quote

pgasqlkt

Member

đáng tiếc là main của bác không có đường spdif

anbinhdo

Well-Known Member

Em đi lang thang có gặp bài viết này . Các Bác nào rảnh rổi cứ thử cho biết nhé. Sau này ai biết có thể sản xuất phim HD luôn...hi hi

Chào mọi người! Hôm nay rảnh rỗi nên tranh thủ viết bài hướng dẫn một số bạn chưa biết cách Rip video ra sao! Nói nôm na Rip video là để nén video lại sang 1 dạng khác, có mất mát nhưng không đáng kể, sản phẩm đầu ra cho chất lượng tương đương, nhiều khi các Ripper biết cách xào nấu sẽ làm cho video đẹp và mịn hơn rất nhiều!
Chuẩn bị trước khi Rip nào:​
♥ Source (Nguồn): Bạn cần có VOB gốc của video cần Rip, có thể lấy trên mạng, đĩa DVD mà bạn mua....
Media Player Classic - Hỗ trợ xem video,
.NET Framework 2.0 - Hỗ trợ các ứng dụng chạy trên nền .NET.
AviSynth - Tạo mã AviSynth Script.
Plugins - Plugins cần thiết để sử dụng cho việc Rip.
MeGUI - Nén video.
Belight - Nén âm thanh.
MKVToolnix - Đóng gói video.
Bắt đầu cài đặt:
Cài Media Player Classic xong bạn vô Start → Programs → K-Lite Codec Pack → Tools → MediaInfo.
Giao diện chương trình hiện lên bạn tới thẻ About và tích vào như hình vẽ và nhấn OK:
Bạn cài đặt từng phần mềm tiếp theo như bình thường, riêng Plugins bạn dowload về xong giải nén ra rồi copy vào thư mục C:\Program Files\AviSynth 2.5.
Tiếp đến là MeGUI, sau khi dow load về giao diện chương trình sẽ như sau:
Sau đó chương trình sẽ hỏi Update(Cập nhật), bạn nhấn OK hoặc vào Options → Update.
Quá trình update được diễn ra như sau:
Nếu trong quá trình cài đặt nó có hỏi thì nhấn Cancel nếu không cần thiết:
Sau đó MeGUI sẽ hỏi khởi động lại chương trình hay không:
Bạn nhấn Yes!
Sau đó MeGUI sẽ tự khởi động lại chương trình của nó.
Bây giờ là công đoạn tạo các thiết lập cho MeGUI làm việc:
Ở thẻ Input của MeGUI, bạn chọn Config trong phần Video ecoding, nó sẽ hiện lên như thế này:
Tích vào ô Advanced Settings
Và thiết đặt các thông số tùy ý nhưng theo mình nên thiết đặt như sau:

Sau đó bạn nhấn Newsave với 1 cái tên nào đó, mình thì đặt là HQ Videos 2000 kbps.
Việc bây giờ là bạn vào thư mục Tools trong C:\Program Files\MeGUI\tools,
Kích đúp vào thư mục dgindex sau đó thấy DGIndex hình số 8 màu xanh, bạn kích chuột phải vô đó chọn Send to ► Desktop (create shourtcut).
Cài đặt Belight - Nén âm thanh và MKVToolnix - Đóng gói video như bình thường! Xong.
Rip video:
Bật DGindex lên (Chính là cái shortcut mà bạn vừa tạo ngoài màn hình đó hoặc trong C:\Program Files\MeGUI\tools\dgindex)
Vào File\Open tìm đến nơi chứa cái File VOB cần nén. Ở đây mình nén bài Lily Allen - The fear trong thư mục D:\VOB của mình:
Nhấn OK, DGIndex sẽ hiện lên 1 cái màn hình đen xì xì, nhấn File\Save Project hoặc F4 để lưu file d2v và phần audio(tiếng) của cái VOB đó!
Bây giờ bạn cần xác định soure(nguồn) của video đó bằng cách chuột phải vào File VOB chọn MediaInfo, một cái bảng hiện lên như thế này
Chỗ này bạn cần chú ý đến Fame rate25.000 fps nhé & Video delay (Nếu có nhé)! Cái video này được nén với 25 fps mỗi giây, phần tiếng và hình lệch nhau -142ms nên bạn hãy nhớ số này! Tùy vào mỗi cái VOB mà bạn mới có thể xác định được, cũng có thể là 29.970 fps hay không lệch tiếng nhau!
Xử lý âm thanh vừa được tách ra bằng Belight:​
Bạn kích đúp BelightDesktop, vô File\Open tìm đến nơi chứa phần audiowav vừa tách cùng với file d2v như hình vẽ:
Ở đây mình chọn OGG Vorbis q 9.0 ~ 320 kbps stereo và điền số -142 vào ô Delay và nhấn Start Processing, chương trình sẽ nén WAV xuống OGG.
Nén xong phần audio,tiếp tục quay trở lại MeGUI để nén Videos:
Tools chọn AVS Script Creator
Ở phần Video Input chọn file d2v vừa tạo sẽ hiện lên như thế này và 1 cái khung hình có màn đen ở xung quanh, nhấn Auto Crop: để nó cắt bỏ bớt viền đen xung quanh, cũng có thể bỏ qua nếu không thích, ở ô Resize tích vào Suggest Resolution (mod16) để video sau khi Rip có tỷ lệ thích hợp

Sang thẻ Filters chọn Mpeg2 Deblocking và tích vào ô Analyse để MeGUI tự động chọn phương pháp xử lý tự động:
Ở phần Filters, Resize Filters chọn Spline36 (Neutral), tích tiếp vào Noise Filters chọn Heavy Noise.
Sang thẻ Script, thêm dòng lệnh sau
ChangeFPS(25)
Tweak(hue=0.0,sat=1.2,bright=0.0,cont=1.0)
Levels(16, 1, 235, 0, 255, coring=false)

, cái này là cách Rip của mình, bạn có thể tham khảo thêm hoặc không cho vào cũng không sao nhé!
ChangeFPS(25) → 25 ở đây là VOB được nén 25 khung hình trong 1 giây, nếu VOB29.97 thì bạn thay 25 bằng 29.97
Tweak(hue=0.0,sat=1.2,bright=0.0,cont=1.0)Mặc định sat=1.0 nhưng mình chọn
1.2​
Levels(16, 1, 235, 0, 255, coring=false) → Cái này mặc định rồi! Hehe
Sau đó nhấn Save trông sẽ như thế này

Nhấn Enqueue
Start để bắt đầu quá trình nén! Mất chừng 10-15 phút để nén đó, tùy thuộc vào cấu hình máy tính, máy mình cùi nén chậm lắm! Hí hí

Nén xong xuôi rồi! Đóng gói nào, bật MkvmergeGUI bên ngoài màn hình lên! Kéo (add) phần video MP4OGG vừa Rip vào cái bảng Input files lù lù trên màn hình này vào rồi nhấn Start muxing!
Hehe! File xuất ra dưới dạng Mkv, bật lên coi nào!
Đây là cách Rip của riêng mình, bạn có thể tham khảo thêm từ nhiều nguồn khác nhau để lựa chọn cách Rip phù hợp nhất!
Chúc các bạn chủ nhật vui vẻ!

ankhanhmai

Active Member

Vụ này hay đây bác Bình, chỉ cần bác nào IT đam mê và có chút thời gan là được

anbinhdo

Well-Known Member

Vụ này hay đây bác Bình, chỉ cần bác nào IT đam mê và có chút thời gan là được

Em nghĩ chỉ cần mình rảnh thời gian và chịu khó tý là OK ngay thôi Bác Hoàng !

anbinhdo

Well-Known Member

Hồi chiều qua nhà Bác Thành thấy Bác ấy khui một thùng hàng gì nặng lắm, có ghi phía ngoài 'Loa Quốc Cấm - Cấm Mở - Cấm Bóp ...gì gì đấy , hình như của usa , nghe cũng choáng ngợp...
Bác Thành post cho anh em rửa mắt tý nhé ...\m/ \m/

ankhanhmai

Active Member

Hồi chiều qua nhà Bác Thành thấy Bác ấy khui một thùng hàng gì nặng lắm, có ghi phía ngoài 'Loa Quốc Cấm - Cấm Mở - Cấm Bóp ...gì gì đấy , hình như của usa , nghe cũng choáng ngợp...
Bác Thành post cho anh em rửa mắt tý nhé ...\m/ \m/

Nghe ghê quá, loa này dùng nhẹ nhàng không ưa bạo lực đây

trung_apple

Active Member

cái loa này lạ nghe , em mới nghe lần đầu chắc bác thành cho rửa mắt tí

anbinhdo

Well-Known Member

Lại thêm một phần mèn rất hay để anh em thưởng thức giữa 3D và HD nhé!
Em đi lang thang lại copy về dán đây để anh em tiện cập nhập :

phần mềm Stereoscopic Player

http://www.3dtv.at/Index_en.aspx

Rất đáng quan tâm đó mấy bác ơi!
1 số tính năng nổi bật!
*chuyển qua lại giữa xem 2D và 3D
*có thể chơi mọi định dạng file do có add thêm bộ giải mã bên ngoài như ffshow video chẳng hạn
*bạn chỉ cần 1 loại kính để xem tất cả các phim do có nhiều tùy chọn chuyển đổi qua lại của rất nhiều loại kính(tính năng đáng giá nhất)
xem dễ dàng giữa 2D và 3D:

rất nhiều tùy chọn thay đổi cho nhiều loại kính 3D thích hợp

co` thể xài codec bên ngoài dễ dàng

Anh em xem thử dùng nhé (*) (*)

trung_apple

Active Member

chà coi 2 đã lòi mắt ròi chừ thêm cái khoảng này nữa chắc đui con mắt luôn
thank bác , dã cho em mở mắt

Bên trên