Thay đổi chất âm em muốn chuyển dòng nhạc mạnh nhờ các bác tư vấn loa JBL L890 hay BW683

vozhanoi

Ngó nghiêng mấy nơi em nhắm được 2 cặp này tầm tiền cũng same same, tiện thể có ông bạn cứ đòi rước cặp MA RX6 (em chơi chán cả năm trời mà vẫn không bị lỗ hê hê) nên quyết đổi gió. Tạm thời cái vụ amply tính sau vì trước sau cũng phải đổi, em tạm chơi con Marantz PM14SA coi như không tính. Nhờ các bác tư vấn nên lấy cặp nào trong hai cặp trên phù hợp với nhiều thể loại nhạc hơn là chỉ chơi dòng nhạc nhẹ trữ tình.
Lâu lâu mới nhờ các bác tư vấn em rất cần sự giúp đỡ của các bác, cám ơn các bác nhiều nhiều ;;)

VAN_LOC

Well-Known Member
Ðề: Thay đổi chất âm em muốn chuyển dòng nhạc mạnh nhờ các bác tư vấn loa JBL L890 hay BW683

Bác thử chơi em B&W 683 xem sao .

leepham

Well-Known Member
Ðề: Thay đổi chất âm em muốn chuyển dòng nhạc mạnh nhờ các bác tư vấn loa JBL L890 hay BW683

JBL chơi nhạc đa dạng hơn đó bác :) Em vote cho JBL

lehoang40

Nếu là nhạc mạnh thì JBL ưu thế hơn đấy bác, vote một phiếu cho JBL

bmw252

Nhạc mạnh thì JBL ngon hơn, dễ kéo hơn.

JESSIEBO

Active Member

.....kẻ tám cân người nửa lạng...

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Nếu so sánh từng dãi JBL L890 và BW 683 thì đúng như bác Jessibo mô tã, tuy nhiên nếu nói về sự hài hòa 3 dãi với nhau thì BW 683 hơn hẳn JBL L890, âm thanh ở các loa JBL L, ES mà có 5 - 6 drivers nghe không ăn khớp vào nhau, các dãi tần bị chồng lấp giữa các driver, tuy nhiên nều dùng em nó để nghe nhạc dance, Hip Hop thì mấy cái lộn xộn này lại không ảnh hưởng nhiều.

leepham

Well-Known Member

Em thì cảm thấy 683 nghe tiếng Mid hay hơn L890 và bass cũng mềm hơn nữa .
Nhưng kiếm đồ đánh loa B&W thì tốn tiền quá ko dễ kéo như JBL

vozhanoi

Như vậy là đa số các bác đều vote cho L890, tuy nhiên ý kiến cuối cùng của mod lehoang40 làm em lăn tăn quá hic hic, các bác cho thêm ý kiến so sánh về đẳng cấp hai em này ra sao nhỉ, L890 made in Mexico có được tinh tế chi tiết hay chỉ ùm ùm to mồm thôi nhỉ ;;)

Nghia_PMT

Well-Known Member

câu trả lời dành cho tai bác quyết định đấy

Em thì chưa thử JBL bao giờ nhưng dùng B&W em thấy quá vất vả trong phối ghép.
Bác cứ làm em JBL đi

audio&video

Active Member

Em thì cảm thấy 683 nghe tiếng Mid hay hơn L890 và bass cũng mềm hơn nữa .
Nhưng kiếm đồ đánh loa B&W thì tốn tiền quá ko dễ kéo như JBL

bác nói đúng mid của jbl không hay bằng B&W.nhưng bù lại JBL lại mạnh hơn về tiếng bass .
mỗi hãng loa đều có thế mạnh riêng.cái này lựa chọn hơi khó em nghĩ bác phải đi nghe thử cả 2 em này rồi cân nhắc gu nghe nhạc của mình hợp với em nào thì cưới em đó.chúc bác sớm kiếm được bộ dàn ưng ý.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Theo e lấy Polk dung hòa cả hai thứ, bass ko đến nỗi ầm ầm quá mức như JBL và treble thì cũng trong veo, leng keng, mid vừa đạt :D

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác chủ chuyển Polkaudio nghe thử xem có hợp với mình kg ?

Từ b&W, đến JBL, rồi polk, tiếp tục sẽ là klipsch chăng?
Kiểu này thì chủ thớt đến tẩu hoả nhập ma mất

leepham

Well-Known Member

Gì đâu mà tẩu :D:D cũng dễ thôi mà vòng vòng cũng nhiêu đó hãng ra 1 cửa hàng âm thanh là có tất . Nghe cái nào hợp thì mang em nó về :D:D Không biết bác chủ có lựa chọn chưa nhĩ ??

vozhanoi

Em đang nghiêng về phương án BW, chỉ ngại mỗi sau này thay amply có vẻ hơi tốn thóc :(

sonrock

đi 1 hồi lại về với BW thế bác Vót :)). 683 nghe pop rock ok đấy bác, mà bác tính chơi đồ mới hay cũ vậy??? nếu tầm tiền đó để mua đồ mới thì kiếm e nào s/h hay ex-demo đi bác :), kiếm con CM9 bát chắc hơn e 683 mà theo e thấy là dễ điều trị hơn :). chỉ cần 1 e Arcam FMJ P38 - con này là amp tích hợp nếu e ko nhầm tầm 70w/c 8ohm đánh thì e nó run bần bật :D. có nh bác bảo cứ phải trên 120x/c đánh e nó mới ra hồn nhưng quả thực ko hẳn là thế. bác kiếm mấy e accu hay passlabs classA tầm 30w/c đánh xem :D, các amp trên 200w/c chưa chắc đã ăn thua. Vấn đề quan trọng nhất là thay đổi tư duy chơi thì nh khi sẽ nhẹ đầu và đơn giản hơn bác ạ. Cái mà e thấy mệt mỏi duy nhất đó chính là việc bác bị ám ảnh đặc biệt bởi 1 sp nào đó mà...ko mua được :(. Lúc mua cái khác rồi thì nó lại dò dò ló ra, ác thật. Nhưng cái sự nhẩn nha này nh khi cũng rất thú vị. Mà sao cn các bác dậy sớm thế :)), chắc tẩu rồi haha nên ko ngủ dc đây mà

leepham

Well-Known Member

Pop thì B&W hót tốt chứ ROCK e nghe nó ko có lực gì cả :-?

sonrock

bác ơi, có lực chứ :D, nhưng e nghĩ phòng phải đủ rộng và chỗ ngồi phải đủ xa để nghe ra dc tiếng bass của e nó. dù sao thì cảm nhận của e sau 3 tháng dùng cặp 683 và thậm chí nghe ở shop, nghe ở nhà a Sỹ rộng hơn nhà e là rất khó xử lý cái đuôi bass của e nó...nếu ko dùng cục mút đi kèm loa để bịt vào lỗ thông hơi. bên cạnh đó việc xê dịch loa gần xa với tường và vị trí ngồi cũng ảnh hưởng ko nhỏ đến cái món bass này ạ :). nhưng theo ngu ý của e, nếu bác Vót định bỏ tiền ra mua cặp loa mới 683 thì ko nên, mà lấy tiền này mua cặp nào trưng bày của shop hay dùng rồi mà cao hơn tầm CM9 trở lên thì sẽ ok ngay.

trong mớ đĩa của e thì rock cũng chiếm số lượng tương đối lớn, nhưng có vde thế này bác Ly ạ. ko cứ là đĩa xịn thì chất lượng nhạc đã hay, vì nó phụ thuộc vào...chất lg files nhạc, bản thu, đĩa thu. Nghe 1 bản rock bảo bass chắc hay sâu hay ko lại còn...tùy thuộc vào bài hát đó nữa bác ạ :). vd như cái bài đó band ng ta thu kiểu rock cổ thời xưa, oánh loeng choeng thì bass sao mà dầy và nặng dc đúng ko ạ :p.

thế nên khi đọc lại cái bài của bác Loa Phường viết mà e thấy rất sâu sắc. các cụ đi thử giàn, mang theo 3 cái đĩa test cho 3 trường phái khác nhau là bass, mid và treble. cái nào cũng dc đánh giá là khó nhằn :D. nhưng quả thực bản thân các bản nhạc đó vd như treble chẳng hạn, mà bài đó ko thiên hay nhạc cụ chơi cũng ko đánh ra treble nh, thì có thử trên bộ giàn giời thì nó...vẫn thế thôi ạ :)). thế nên việc đầu tiên để thử dàn máy và kết luận thì các bác nên tìm các files nhạc chất lg cao và bản nhạc nó thiên về 1 xu hướng nào đó để thử thì sẽ chính xác hơn ạ.

bjo giả như bảo nghe Tongli hát thì trên nền đĩa XRCD2 cũng...ko có lực dc ạ :D, vì nhạc của cô ấy nhẹ nhàng tinh tế. đem đĩa này mà đi thử Bass thì khối bác khóc chứ chả chơi, hihi.

cụ LTYH bên vnav có nói 1 câu mà chuẩn, chỉ cần ng chủ nghe hay là dc :). nghe bằng tai của mình chứ ko phải tai của ng khác. bác Lee thích rock bass lực và căng cứ phang Disturb, Avensevefold, Nickelback, Dragonforce, Lordi,...cho e :D

Bên trên