Thay loa bookshelf nội địa Nhật cho cặp loa front của dàn AIO

DanielTran

Well-Known Member

Chào các bác,

Daniel đang tập tễnh làm quen với lĩnh vực âm thanh xem phim và muốn kết hợp với nghe nhạc. Theo dõi các chủ đề thì thấy các dàn AIO như Onkyo 3500 hay bộ loa 5.1 Denon sys có vẻ thích hợp cho xem phim. Tuy nhiên cũng đọc thấy nhiều nhận xét cho biết các dàn này nghe nhạc vàng không hay. Vậy nếu Daniel vẫn giữ các loa sub và sur, chỉ thay cặp loa front của các dàn AIO này bằng cặp loa bookshelf 2.0 của các máy nội địa Nhật thì liệu có cải thiện được chất âm khi nghe nhạc hay không? Receiver của các dàn AIO này có kéo nổi các cặp loa bookshelf đấy không? Daniel đọc các topic rất ít thấy có ai chơi các dàn bookshelf nội địa Nhật trên này, không rõ các dàn này có khuyết điểm gì chăng? Xin cảm ơn các bác.

182506

Ðề: Thay loa bookshelf nội địa Nhật cho cặp loa front của dàn AIO

cũng đang quan tâm, lót dép hóng các cao nhân :))

Dàn DENON 5.1 của bác xem phim tương đối ổn, em nghĩ bác thay đôi loa trên làm front không hay đâu vì không có được sự phối ghép đồng bộ. bác nên để em nó chơi đúng chức năng của nó. Còn Đôi loa nội địa này theo em bác nên đầu tư một em amly 2 kênh để tách riêng bộ nghe nhạc thì sẽ hay hơn nhiều đấy. nếu nhờ được người am hiểu đi mua cùng thì bác có thể mua một em âm ly nhật nội địa cho rẻ hoặc bế em nó đến shop (ví dụ điện tử nam phú) để tìm phối ghép chuẩn với một em amly mới, có thể là Denon 520 AE hoặc denon 720 AE

alibaba1978

Well-Known Member

EM ĐANG CÓ CÁI SANSUI 907X THANH LÝ NÈ BÁC,NGHE NHẠC THÌ PHẢI TÁCH DÀN RA THÔI CHỨ GỘP CHUNG NGHE MAU CHÁN LẮM CO GÌ INBOX CHO EM

dongho24hvn

Cho mình xin phép copy bài này sang website của mình nhé bác chủ Topic :) Cám ơn bác nhiều ạ :)
Ps: Xin phép trước không bị chửi :(

pioneer700

Em góp ý với bác chủ thế này:
- Về mặt kỹ thuật, hoàn toàn có thể ghép được, miễn là cần chú ý về công suất và trở kháng của loa có phù hợp với receiver hay không!
- Về mặt chất lượng: Em chưa thử nên không dám chắc mức độ hay hơn khi xem phim là bao nhiêu, song nghe nhạc thì sẽ ... rất dở, vì receiver của các bộ AIO được thiết kế cho mục đích xử lý tín hiệu số, còn theo em hiểu bác hỏi vậy thì về các đời loa nội địa cổ của Nhật chủ yếu sản xuất đã lâu, phù hợp với các ampli đời cổ và xử lý tín hiệu dạng analog --> Do đó, sử dụng ampli bán dẫn/đèn sẽ hay hơn nhiều khi nghe nhạc.

DanielTran

Well-Known Member

Cảm ơn các bác. Theo Daniel hiểu thì chất âm của loa và đáp ứng tần số của loa khác nhau là do chất liệu của driver và thùng loa, bí quyết chế tạo driver, cấu tạo âm học của thùng loa, tuổi thọ của loa, điều kiện sử dụng và môi trường... chứ tín hiệu âm thanh khi chuyển ra đến loa thì nó đã được chuyển đổi về analog rồi chứ nhỉ?

Ngoài ra thì Daniel cũng chưa rõ yếu tố nào ảnh hưởng đến sự phối ghép giữa ampli / receiver và loa? Ngoài những yếu tố về công suất và trở kháng, thì điều gì đã khiến cho những cặp loa này chỉ hợp với những ampli kia, và không hợp với những ampli khác? Nhờ các bác giải thích giúp cho kẻ ngoại đạo này :)

Cảm ơn các bác. Theo Daniel hiểu thì chất âm của loa và đáp ứng tần số của loa khác nhau là do chất liệu của driver và thùng loa, bí quyết chế tạo driver, cấu tạo âm học của thùng loa, tuổi thọ của loa, điều kiện sử dụng và môi trường... chứ tín hiệu âm thanh khi chuyển ra đến loa thì nó đã được chuyển đổi về analog rồi chứ nhỉ?

Ngoài ra thì Daniel cũng chưa rõ yếu tố nào ảnh hưởng đến sự phối ghép giữa ampli / receiver và loa? Ngoài những yếu tố về công suất và trở kháng, thì điều gì đã khiến cho những cặp loa này chỉ hợp với những ampli kia, và không hợp với những ampli khác? Nhờ các bác giải thích giúp cho kẻ ngoại đạo này :)
Em hiểu nôm na là receiver họ thiết kế để phù hợp với xử lý tín hiệu Đa kênh, tái tạo âm Thanh vòm như trong rạp, nên khi nghe nhạc sẽ không hay bằng các âm ly chuyên xử lý tín hiệu stereo!

khanh999

Active Member

Em đã thử thay cặp bookshelf JBL 80w 8ohm vào dàn denon1311 nghe tệ hơn cái loa theo bộ (loa theo bộ 6ohm). Nên em nghĩ cũng ko nên thay làm gì vì nó đã thiết kế cân chỉnh đồng bộ. nếu thay thì nên đồng bộ mới hay hơn được

nucuoixinh

Nhà mình dùng cặp loa sunsui s-700Di nội địa làm loa front cho rec yamaha rx-v475 nghe nhac riêng front thì chỉ gọi là chống điếc, mình cảm thấy không hay.

audio&video

Active Member

theo em bác nên làm thêm bộ nghe nhạc nữa để đáp ứng nghe nhạc bác ah.nếu ghép đôi loa khác vào âm ly xem phim công suất bé cũng không thể phát huy hết được chất âm của loa và cũng như tầm tiền đầu tư bác ah

DanielTran

Well-Known Member

theo em bác nên làm thêm bộ nghe nhạc nữa để đáp ứng nghe nhạc bác ah.nếu ghép đôi loa khác vào âm ly xem phim công suất bé cũng không thể phát huy hết được chất âm của loa và cũng như tầm tiền đầu tư bác ah

Vâng bác, làm hai bộ thì chuẩn rồi. Chỉ là thóc cao gạo kém, có hai luồng quan điểm khác nhau mà Daniel chưa trải nghiệm qua nên chưa biết. Đó là có nhiều ý kiến cho rằng, trong tầm tiền tương đương với giá của một bộ dàn AIO, nếu lại chia làm 2 khoản đầu tư ra hai bộ riêng thì chất lượng của từng bộ cũng rất khó nói.

Còn nếu khuyết điểm của bộ AIO khi nghe nhạc chỉ là do chất âm của cặp loa front, thì mình sẽ thay thế nó luôn. Như vậy cũng gọn trong thiết lập, chứ Daniel cũng ngại phải chuyển đổi mỗi khi nghe nhạc hay xem phim.

Nhưng theo ý kiến của nhiều bác xem ra có vẻ khuyết điểm của dàn AIO còn nằm ở công suất và chất lượng của receiver.

ngdhieu

Well-Known Member

Vâng bác, làm hai bộ thì chuẩn rồi. Chỉ là thóc cao gạo kém, có hai luồng quan điểm khác nhau mà Daniel chưa trải nghiệm qua nên chưa biết. Đó là có nhiều ý kiến cho rằng, trong tầm tiền tương đương với giá của một bộ dàn AIO, nếu lại chia làm 2 khoản đầu tư ra hai bộ riêng thì chất lượng của từng bộ cũng rất khó nói.

Còn nếu khuyết điểm của bộ AIO khi nghe nhạc chỉ là do chất âm của cặp loa front, thì mình sẽ thay thế nó luôn. Như vậy cũng gọn trong thiết lập, chứ Daniel cũng ngại phải chuyển đổi mỗi khi nghe nhạc hay xem phim.

Nhưng theo ý kiến của nhiều bác xem ra có vẻ khuyết điểm của dàn AIO còn nằm ở công suất và chất lượng của receiver.

Dàn của bác thay loa vào nghe tốt. Loa to cũng OK miễn là độ nhạy cao 1 chút, loa cổ CS thấp độ nhạy cao càng OK.
Cứ mạnh dạn mua vài cặp loa về nghe đi bác. Đừng nghe lời thiên hạ phán lung tung làm mất trải nghiệm cá nhân.

Bác xem hình nhé: Cặp loa cao to màu nâu phía trước đang được đánh bằng cái Minicombo Onkyo đấy chứ không phải bằng cái Accuphase phía sau đâu. Nghe chẳng tệ chút nào. Căn phòng trong hình tầm 24m2. Tùy theo bác nghe ở mức âm lượng nào thôi. Ampli to công suất cao được thiết kế để không bị méo, clip ở mức công suất cao. Và nó sẽ bổ sung dòng điện tốt ở các mức tần số thấp, nên nghe hay hơn ampli nhỏ một chút. Với 1 cặp loa độ nhạy tầm 90dB, thì 1W mỗi kênh đã là quá đủ. 10W/kênh cho mức âm lượng to gấp 2 lần, 100W to gấp 4 lần.
Phần lớn chúng ta nghe chủ động, khi ta nhìn thấy 1 bộ dàn có vẻ cùi cùi hoặc biết giá tiền của nó thì tâm lý của chúng ta cảnh báo ngay cho chúng ta là nghe chẳng ra gì đâu.
Tất nhiên nếu bác có nhiều tiền và có thêm sở thích sưu tầm đồ audio thì luôn có những món đồ đắt tiền cho bác sưu tập.

Dàn của bác thay loa vào nghe tốt. Loa to cũng OK miễn là độ nhạy cao 1 chút, loa cổ CS thấp độ nhạy cao càng OK.
Cứ mạnh dạn mua vài cặp loa về nghe đi bác. Đừng nghe lời thiên hạ phán lung tung làm mất trải nghiệm cá nhân.

Bác xem hình nhé: Cặp loa cao to màu nâu phía trước đang được đánh bằng cái Minicombo Onkyo đấy chứ không phải bằng cái Accuphase phía sau đâu. Nghe chẳng tệ chút nào. Căn phòng trong hình tầm 24m2. Tùy theo bác nghe ở mức âm lượng nào thôi. Ampli to công suất cao được thiết kế để không bị méo, clip ở mức công suất cao. Và nó sẽ bổ sung dòng điện tốt ở các mức tần số thấp, nên nghe hay hơn ampli nhỏ một chút. Với 1 cặp loa độ nhạy tầm 90dB, thì 1W mỗi kênh đã là quá đủ. 10W/kênh cho mức âm lượng to gấp 2 lần, 100W to gấp 4 lần.
Phần lớn chúng ta nghe chủ động, khi ta nhìn thấy 1 bộ dàn có vẻ cùi cùi hoặc biết giá tiền của nó thì tâm lý của chúng ta cảnh báo ngay cho chúng ta là nghe chẳng ra gì đâu.
Tất nhiên nếu bác có nhiều tiền và có thêm sở thích sưu tầm đồ audio thì luôn có những món đồ đắt tiền cho bác sưu tập.

Em thấy hình như bác chưa hiểu ý bác chủ. Ý bác chủ muốn thay đôi loa bookshelf vào dàn denon sys 5.1 để nghe nhạc và xem phim xem liệu có hay hơn không, mọi người đang tư vấn là dàn Denon sys 5.1 kia để nguyên để xem phim và mua thêm một con 2 kênh để nghe nhạc bằng đôi loa bookshelf kia thì sẽ hay hơn chứ không phải là cái Denon kia không kéo được đôi bookshelf đó. Cái minicombo Onkyo đang kéo đôi loa của bác là 2 kênh stereo thì đương nhiên là nghe nhạc hay rồi. Nếu bác chủ mua một cái Onkyo combo như của bác ngdhieu để nghe đôi bookshelf của bác thì còn gì bằng, ngon bổ rẻ, vừa có dàn nghe nhac, vừa có dàn xem phim hay. giá bộ combo cả loa khoảng hơn 2 triệu tí, nếu không mua loa chắc khoảng 1,6 triệu (combo đã bao gồm cả CD, MD và amly)!

DanielTran

Well-Known Member

Dạ đúng rồi đấy ạ. Daniel thắc mắc vì sao dàn AIO nghe nhạc không hay? Nếu vì loa front bé quá nên trung âm thiếu tách bạch thì mình thay cặp loa ngon. Còn nếu vì receiver phải phụ trách quá nhiều kênh (5.1) nên thiếu công suất, linh kiện nhiều hơn nên phải chọn loại thấp chất để cân bằng với giá thành chăng? Thì nếu vậy đành chịu.

Cá nhân Daniel giữa xem phim nghe nhạc thì ưu tiên nghe nhạc hơn. Cũng đã để mắt đến phương án hai dàn riêng, trong đó nghe nhạc dùng dàn mini + loa bookshelf. Daniel đã nghe dàn mini thấy rất ổn, chỉ có hơi thiếu bass, có lẽ vì kích thước loa bookshelf chưa đủ sức tải âm trầm. Do đó nếu kết hợp dàn 5.1 thì vừa nghe được nhạc 5.1 của Thúy Nga / ASIA, lại vừa dùng được loa sub để hỗ trợ thêm tiếng bass.

Mặt khác thì tuy xem phim chỉ là phụ, nhưng nếu có thêm chút hiệu ứng surround cũng hay. Đó là lý do nếu chỉ đầu tư vào một dàn 2.0 thật ngon thì chưa đáp ứng được việc tạo ra hiệu ứng khi xem phim.

Nhân tiện các bác có thể cho biết giữa hai dàn xem phim thì chất lượng khác nhau thế nào? Theo Daniel hiểu thì các loa surround chỉ giúp tạo ra tiếng động là chính, k yêu cầu chất lượng như loa front. Vậy một dàn AIO tốt thì phân biệt ở những ưu điểm nào?

Cảm ơn các bác.

baodom

Active Member

Bác DanielTran đúng cũng chưa đúng ạ, loa surround giúp tạo ra tiếng động là những hiệu ứng ạ, nhưng chất lượng thì tuỳ thuộc vào mỗi loa ạ nó sẽ cho hiệu ứng trung thực hay không ạ. Xem phim yêu cầu cao nhất là ở Center và Subwoofer ạ, còn về phân biệt giữa các dàn AIO cùng tầm tiền với nhau rất khó phân biệt ạ, tuỳ theo mỗi gu mỗi người thôi ạ

pioneer700

Em vừa tình cờ đọc thêm được 1 ít tài liệu liên quan, mạn phép trả lời thêm câu hỏi của bác chủ:
Đối với bất kỳ 1 bộ giàn nào, receiver đều gồm 2 phần: Phần xử lý tín hiệu (Pre) và phần Khuếch đại tín hiệu (Power). Đa phần với các bộ 2 kênh cũ và các bộ đa kênh bình dân, cả 2 phần này có thể tích hợp chung trong cùng ampli. Còn đối với các bộ cao cấp, nhà sản xuất có thể tách rời 2 phần Pre và power riêng thì sẽ cho hiệu quả tốt hơn, đương nhiên là giá thành cũng đắt hơn.
Quay trở lại câu hỏi của bác chủ, đối với các bộ đa kênh bình dân, phần xứ lý tín hiệu ( phần Pre) của Receiver được thiết kế cũng chỉ ở mức độ bình dân, lại không phải để chuyên nghe 2 loa , mà để chuyên nghe 5 loa mới đủ hết dãi tầng mà receiver đòi hỏi cho dù phim hay nhạc...chính vì thế mà nghe "nó thiêu thiếu" làm sao !!!" . Mà cho dù cả bộ đa kênh cao cấp thì việc receiver kéo 2 loa cũng chưa chắc đã hay (cái này còn tùy thuộc vào khả năng và mức độ thẩm âm của mỗi người khác nhau:D).
Do đó, tùy bác lựa chọn thôi, nhưng theo em, thay vào ko giải quyết được nhiều, có chăng chỉ là vấn đề tâm lý như nhiều bác đã nói. Còn bác nên để dành kinh phí để lên 1 bộ 2 kênh nghe nhạc riêng!

cafe_socola

ở chế độ xem film, tín hiệu từ rcv ra các loa vệ tinh hầu như không có dải trầm - nguyên nhân chính khiến các bác nghe nhạc ko thấy hay. Bác chủ muốn thay bookshelf chủ yếu vì lý do này, nhưng vì t/h ra thiếu dải trầm nên dù có thay cũng không giải quyết được vấn đề trừ phi là rcv đắt tiền. Theo e nghĩ là vậy.

phuongcjc

Member

Mình góp chút thực tế mình đang dùng thế này:
Bộ nghe nhạc: Onkyo A-922 và loa D202AII.
Mình ghép loa D202AII vào Onkyo TX-SA605 làm loa front.
Đánh giá: Nghe nhạc qua SA605 không hay bằng nghe qua A-922 mặc dù công suất của A-922 thấp hơn nhiều. Tiếng bass qua 605 nghe mỏng hơn, thiếu lực. Treb ko tách bạch như A-922.
Chút thực tế mình đưa ra để bác tham khảo.

zeroFILL

Active Member

Mình đang dùng Denon Sys 5.1 và cũng có ý định như bác chủ nên hóng hớt topic từ đầu tới giờ và đã được nghe rất nhiều lời khuyên bổ ích. Các bác từng trải có kinh nghiệm đều đưa ý kiến "sắm một bộ 2 kênh riêng để nghe nhạc" theo mình là rất hợp lý và chân tình rồi, tuy nhiên với hoàn cảnh của mình thì nếu có thêm xèng mình vẫn sẽ tậu 1 đôi front mới vì những lý do sau:

- Đôi front mới có cả loa bass và treble chắc kiểu gì cũng hay hơn loa front đang dùng (nếu bác nào trải nghiệm rồi mà không đúng thì xin chém nhẹ chút nhé he he)
- Nhà mình cần bày biện 1 chút, 1 đôi front chân dài cao ráo sẽ có thẩm mỹ hơn
- Hiện tại diện tích nhà mình hơi chật không thể bày thêm 1 bộ stereo nữa, không gian cũng không tối ưu cho thưởng thức âm thanh. Mình chủ yếu là xem phim và bật nhạc để tạo không khí làm việc thôi, màng nhĩ của mình cũng hơi dày nữa :D
- Nếu có đôi loa rồi sau này có điều kiện mua amply stereo cũng vẫn được

Vài dòng ý kiến chủ quan, mong các bác góp ý thêm
Chúc bác chủ có lựa chọn phù hợp nhất nhé :)

Bên trên