THE AVENGERS (2012) : một bản Symphony hoàn hảo

lengockhanhi

Film critic

Bài review đăng tại Blog của tác giả: Le Ngoc Kha Nhi - Avengers là một bản Symphony hoàn hảo

Ra khỏi phòng chiếu Avengers sau khi xem xong ending credit, Nhi bị ngay một cái micro chào đón... Phóng viên bên này luôn làm trò ghi âm phỏng vấn khán giả mỗi khi có phim mới phát hành. Thường thì Nhi từ chối để đi về cho sớm, nhưng hôm nay thấy ông già đứng dưới trời mưa Nhi cũng động lòng, trả lời vài câu cho ông ấy về nhà ngủ. Ông hỏi Nhi về tuổi tác nghề nghiệp rồi hỏi Nhi cảm nhận ra sao về bộ phim Avengers, Nhi suy nghĩ chốc lát rồi đáp ngắn gọn: Tôi có cảm giác vừa được thưởng thức một bản Symphonie des Superhéros, rất tuyệt !

Có lẽ không còn từ nào chính xác hơn để mô tả về bộ phim xuất sắc này. Để các bạn hiểu, Nhi sẽ giải thích thêm rằng tất cả những phim trước đây về siêu anh hùng đều giống loại hình âm nhạc mà ta gọi là Concerto, khi chúng tôn vinh vẻ đẹp của một nhạc cụ chơi đơn lẻ - tức nhân vật chính siêu anh hùng trên nền phụ họa của dàn nhạc gồm những cô gái tóc vàng và những anh lính kiểng khác.
Avengers là một tác phẩm hoàn toàn khác, bản chất của nó là không có nhân vật chính nào, nhưng là một sự hòa hợp của tất cả những "nhạc cụ" với nhau để tạo ra một âm hưởng chung. Toàn bộ lời khen của Nhi chính là dành cho Joss Whedon, tác giả kịch bản - đồng thời là nhạc trưởng, đã soạn, chỉ huy một cách xuất sắc bản giao hưởng "siêu anh hùng" này.

Phải thú nhận là cách đây 2 năm khi nghe nói về dự án Avengers, Nhi hết sức hoài nghi, trong đầu Nhi liên tưởng tới những trò chơi game kiểu Street Fighters hay Mortal Kombat và nói chung phim theo kiểu này thường hết sức nhảm nhí. Người ta sẽ nhét 8 võ sĩ vào 1 cái lồng, cho đấu với nhau từng cặp và chắc sẽ có một trùm cuối... Hay tệ hơn nữa Avengers sẽ giống như phim 5 anh em siêu nhân mặc áo mưa màu cam màu hồng dành cho mấy bé lớp 1 cũng nên...Nhưng Khoan đã, lẽ nào những đứa con cưng của Marvel lại bị tàn sát lãng nhách theo cách này ?

Sự thật là Avengers cho Nhi thấy những điều tuyệt vời nhất, không thể hoàn hảo hơn.

Bạn đang nghe bản Symphony Avengers... đó là sự kết hợp:

cây sáo Flute Stark-Ironman phóng đãng, sắc sảo, âm thanh có khi vui nhộn và cũng có lúc da diết

Cây Violin Loki với giai điệu mê hoặc của ma quỉ,

tiếng kèn Thor sang sảng thần thánh,

âm vang cuồng nộ của Timpani-Hulk,

Tiếng Cello trầm nặng mang tên Nick Fury,

điệu kèn Trompette oai hùng của Captain America...

Tất cả đã từng đứng riêng lẻ, nhưng trong bản Symphony này không có nhạc cụ nào là độc tôn. Không có nhân vật chính. Không có sự tự giới thiệu dài dòng về bất cứ ai, nhưng tai bạn có thể lắng nghe sự hòa âm, phân biệt được nhạc cụ nào đang chơi, đoạn nào nó là chủ đạo, đoạn nào nó kết bè, và hòa âm với những nhạc cụ khác trong dàn nhạc.

Cấu trúc của tổng phổ Avengers cũng có 4 chương như các bản Symphony khác:

chương 1: khi kẻ ác lên ngôi và đe dọa trái đất, giai điệu chậm, nặng nề đen tối... Nick Fury giữ vai trò chủ đạo. Loki cất tiếng đàn ma quỉ như hiện thân của Hitler tái sinh.
Chương 2 là những song tấu khúc; khi các nhạc cụ so tài hòa âm với nhau theo từng cặp, và cùng hướng về một giai điệu chung, tiết tấu nhanh dần. Đây cũng là chương hay nhất khi soạn giả cho ta thấy cả về đấu trí và đấu sức, cả điểm mạnh, điểm yếu của từng nhạc cụ và cách chúng tương tác, có mâu thuẫn, có hỗ trợ cho nhau. Khán giả được xem lần lượt các cảnh siêu nhân giao chiến với nhau theo cặp, đẹp không thua phim kiếm hiệp: Iron Man đấu với Thor, Captain America đấu với Loki, Hawk Eye đấu với Black Widow...
Ta thấy nhân cách của từng người được khắc họa dựa trên tương tác của họ với đối phương, như chất oxy hóa và chất khử, acide và base trong phản ứng hóa học vậy.
Captain America là người có tâm chân chính nhất, nhưng nhược điểm là sự lạc hậu, bỡ ngỡ khi lạc vào thời đại tân kì, Bruce đã hoàn toàn chế ngự được nhân cách thứ hai của anh, ở chàng kĩ sư này luôn có 2 thái cực, nhân cách trầm tĩnh nhút nhát của Bruce và thú tính mù quáng của Hulk, chàng công tử Stark - Iron Man hết sức tự tôn, chủ quan, trí tuệ và tham vọng vừa là thế mạnh vừa là yếu điểm của anh này. Thor có uy dũng thần thánh nhưng lại mang trái tim quá yếu đuối...
Sang chương 3: rất ngắn, buồn và bi thảm, đầy kịch tính. Những anh hùng chia rẽ, kình chống nhau, và cay đắng nhận ra mình đều có điểm yếu, và bị đánh bại bởi điểm yếu đó. Máu của người vô tội đổ
và khi sự tự tôn, niềm tin bị xúc phạm, họ mới nhận ra chân lí: Đoàn kết tạo sức mạnh.
Sức mạnh đó được giải phóng cuồng nộ khi bước vào chương 4, đây là chương sôi động với chiến trường trải khắp thành phố New York, các anh hùng phải cùng nhau chống lại đạo quân quái vật vũ trụ của Loki. Các nhạc cụ hòa âm với nhau trong giai điệu huy hoàng, hùng tráng. Những cảnh hành động và tàn phá mà bạn chưa từng thấy, đẹp hơn nhiều so với Transformers.
Có một điểm nhấn dành cho Stark, soạn giả đã dành cho anh ta một khoảng lặng, một giai điệu buồn da diết làm khán giả rơi lệ trong khoảnh khắc, Nhi lặng người khi nhìn vào mắt của Stark khi anh biết mình sắp chết, chỉ mong gọi điện cho người yêu...nó làm Nhi nhớ Captain America cũng làm y như thế, Iron Man lì lợm và tự tôn như thế vẫn có thể rơi lệ vì tình ?

Một bộ phim xứng đáng điểm 10, vì nó không thể tuyệt vời hơn thế. Cấu trúc chặt chẽ, 2 chương đầu: tổ khúc phát triển và tương tác quan hệ, chương 3 nặng triết lý và bi kịch, như 1 bản Requiem và chương 4 giải phóng với Vũ hội của hành động, tàn phá, cháy nổ. Chàng Hulk gõ những tiếng trống vang rền kết thúc cho bản hòa tấu dài 2h23 phút.

Có thể nói Avengers đã khai sinh ra thể loại Symphony cho dòng phim Super Hero, hôm nay không còn là thời của chủ nghĩa cá nhân nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

brucelee123456

Active Member
Ðề: The Avengers (2012)-Biệt Đội Siêu Anh Hùng: khởi chiếu 27/4

Phim này tuyệt đối ko xem 2D Digital tại Galaxy nhé. Sẽ không thích về mặt hình ảnh đâu? Xem megastar hay lotte ok hơn.
Mình xem xong thấy sao nhỉ: hình như không đã lắm. Nhạc phim không phê như Transformer, nhưng rõ ràng là hay hơn T3 rất nhiều. BruceLee ko tiếc khi đã xem ở cả 3 rạp Galax,Megar,Lotte Real D... Mình thích nhất chàng Hulk, tập này nhiều lần cười vì anh chàng này. Cảnh kĩ xảo tuyệt cú mèo. bạn nào coi Lotte nhớ chọn hàng D,E nhớ là coi phê lòi. Lotte bố trí ghế đã thiệt hàng D vậy mà coi quá đã, đã hơn mấy hàng giữa luôn đó nhe. Tom Hiddleston công nhận diễn thoại hay, anh này đóng phim tội phạm tâm lý thì thôi khỏi nói ....

brucelee123456

Active Member

Có end credit và ko phải đợi lâu để xem đâu he he. Credit cho thấy sẽ có avengers 2. Trái đất đã tuyên bố ta đây là vô địch thiên hạ, các người hãy tới đây tấn công chúng ta đi, ha ha.

Tui đề nghị là nên có thêm Spider man nữa. Ở New York mà ko có Spider man thì buồn nhỉ?

dung2408

Member

Có end credit và ko phải đợi lâu để xem đâu he he. Credit cho thấy sẽ có avengers 2. Trái đất đã tuyên bố ta đây là vô địch thiên hạ, các người hãy tới đây tấn công chúng ta đi, ha ha.

Tui đề nghị là nên có thêm Spider man nữa. Ở New York mà ko có Spider man thì buồn nhỉ?

Vậy thì trước hết phải đề nghị marvel mua lại spider man cho bằng được, rồi sau đó chúng ta sẽ có loạt phim spiderman phiên bản thứ 3, rồi sau đó nữa là tiến tới the avenger 2 với sự xuất hiện của nhện =]

KolMrC

Member

Colombia vẫn còn đang làm rebot! Không dễ mà bán lại spider-man đâu

SixPaths

Phần 2 có siu nhơn mới ko nhĩ, thêm mấy anh như trong phim Green Lantern hoặc anh mặc sịp đỏ show skill cho hoành tráng \m/.

lengockhanhi

Film critic

Phần 2 có siu nhơn mới ko nhĩ, thêm mấy anh như trong phim Green Lantern hoặc anh mặc sịp đỏ show skill cho hoành tráng \m/.

Bạn nên tìm hiểu thêm về Avengers trước khi phát ngôn, hãy cẩn thận vì ở đây có nhiều fan của Marvel Comic lắm đấy.

dung2408

Member

Một nhầm lẫn kinh điển =]]. Superman, Green Lantern, Bat man, Flash v.v..... là nhân vật của DCcomic bạn nhé, còn the avenger là của Marvel comic :)

SixPaths

Bạn nên tìm hiểu thêm về Avengers trước khi phát ngôn, hãy cẩn thận vì ở đây có nhiều fan của Marvel Comic lắm đấy.

Oh, do mình ko biết nhưng có nguy hiểm đến vậy ko @-). Chã nhẽ fan của DCcomic và Marvel comic ghét nhau lắm à ?

dung2408

Member

Oh, do mình ko biết nhưng có nguy hiểm đến vậy ko @-). Chã nhẽ fan của DCcomic và Marvel comic ghét nhau lắm à ?

Không, nhưng nhiều người sẽ không chấp nhận việc nhầm lẫn tai hại như thế =]]

Mới đi xem phim về, phải nói là phim để lại khá nhiều cảm xúc, vui buồn lẫn lộn :D. Bộ phim không nhảm như trans, đồng thời cũng không quá căng thẳng như the dark knight, mặc dù tập hợp nhiều siêu anh hùng trong 1 phim nhưng lại không có cảm giác bị rối, ngược lại từng nhân vật được xây dựng với cá tính rất riêng.

Và dù phải nói là không hài lòng với tạo hình Hulk mới trong phim, tuy nhiên các pha gây hài của anh chàng này không chê vào đâu được, xem xong 1 lúc sau vẫn buồn cười :))

QuanMk

sao xoắn thế bạn gái ?!
Trời ơi là trời phim hay quá đi.........\m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/\m/

Cái Đệt bác Edward Norton....bỏ không đón phần này. Cũng may là bác Mark Ruffalo cũng hay vãi.
Từ thưở thơ ngây tới giờ chưa coi cái phim siêu anh hùng nào quá trời nhân vật mà hay đến như vậy. The Dark Knight không đú nổi The Avengers đâu em ơi, để xem Dark Knight Rises làm en ra sao ?!

Hôm nay mới đi coi dìa và quyết định trở lại diễn đàn để chém gió.
Xin chào cả nhà ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

QuanMk

Ðề: Avengers là một bản Symphony hoàn hảo

Ngoài việc đồng ý là phim này rất hay ra thì thật sự mà nói, tui chả có hứng coi cái bài viết này của mod cả (mặc dù rất mong coi bài của mod dìa The Avengers).

Dạo này mod hàn lâm quá, lengockhanhi của ngày xưa đâu rồi

Thanks Nhi, bài viết rất hay. Vừa xem phim này ngày 27-4, phải nói là phim vô cùng hay

dung2408

Member

sao xoắn thế bạn gái ?!

Cái Đệt bác Edward Norton....bỏ không đón phần này. Cũng may là bác Mark Ruffalo cũng hay vãi.
Từ thưở thơ ngây tới giờ chưa coi cái phim siêu anh hùng nào quá trời nhân vật mà hay đến như vậy. The Dark Knight không đú nổi The Avengers đâu em ơi, để xem Dark Knight Rises làm en ra sao ?!

Xin chào cả nhà ^^

the dark knight nó là phim hành động rồi, với lại mang nặng ý nghĩa, xem không còn âm hưởng của siêu anh hùng là mấy, còn đây là một phim thuần giải trí, sao so sánh được hả bác

dnghi

Member

Bài viết rất hay để tôn vinh một bộ phim hay, xứng đáng đó chứ?!
Thanks bạn Khả Nhi vì một review đậm chất âm nhạc!

boyintel

Well-Known Member

sao xoắn thế bạn gái ?!

Xin chào cả nhà ^^

Nếu bác chỉ đánh đấm + 1 cốt truyện tương đối thì xem Avenger thì hay rồi
The Dark Knight Rises chưa biết thế nào. Nhưng 2 phần đầu cốt truyện đã quá tuyệt rồi. Vì vậy chưa chắc phần 3 là đú không nổi như bạn nói
Mình tin dưới bàn tay của " Christopher Nolan " thì cốt truyện của phần 3 sẽ chắc chắn hơn hẳn The Avenger

P/s : Để xem thử ImDb của " The Avenger " qua nổi " The Dark Knight " không. Hiện tại 2 phim đều nằm ở mức 8.9

QuanMk

the dark knight nó là phim hành động rồi, với lại mang nặng ý nghĩa, xem không còn âm hưởng của siêu anh hùng là mấy, còn đây là một phim thuần giải trí, sao so sánh được hả bác

Khi Tony Stark ôm trái bomb bay vào cổng không gian khác bỏ lại địa vị danh vọng tiền tài gái gú của mình lại phía sau....thế không ý nghĩa à ?
Khi Captain America , dù cho sức mạnh có hạn và đã lỗi thời , vẫn đứng ra chỉ huy nhóm The Avengers chiến đấu tới cùng bỏ lại tất cả cảm xúc riêng tư....thế không ý nghĩa à ?
Khi Thor , dù cho làm một búa là Loki chết tươi , vẫn tiếp tục van nài người em nuôi Loki quay dìa với chính nghĩa dù cho thằng này đéo biết thân phận quậy tung cả lên....thế không ý nghĩa à ?
Khi Nick Fury , thằng mọi chột mặt thẹo , phản lệnh cấp trên bắn nổ tung một trong hai chiếc phản ực mang đầu đạn hạt nhân....thế không ý nghĩa à ?

Ở The Avengers không còn cái giới hạn giữa phim giải trí bom tấn đơn thuần với một bộ phim nghệ thuật ( chà có chém quá tay không ta ?!)

Có gì đi coi lại chứ mới coi 1 lần cũng chả nhớ nhiều. Còn The Dark Knight tui giữ trong máy bản 1080p của ESiR coi cả chục lần cũng chả thấy ý nghĩa mẹ giề.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lengockhanhi

Film critic

So the war between DC and Marvel already began on hdvietnam ?

Dzầy là chiến tranh Marvel và DC đã bắt đầu trong forum mình ?

Nhi thấy viết kịch bản cho Avengers khó hơn nhiều, rất nhiều lần so với kịch bản của The Dark Knights.
Khả năng thất bại về nghệ thuật của Avengers lên đến 90%, hy vọng mong manh là vậy, nhưng chúng ta đã thấy gì ? Có phải là điều bất ngờ không ?

Kịch bản của Avengers rất gần với Lord of The Rings. Nếu thay những nhân vật màu mè của Marvel bằng những con người bình thường, bạn sẽ thấy bộ mặt của nhân loại trong đó.

Trước Avengers chưa có phim super heroes nào làm được điều này.

alexdaide

Member

Chính xác là trước khi film ra mắt em cũng có linh cảm đây sẽ là quả bom xịt cỡ bự,
nhất là sau mấy vụ đề pa của Iron man 2, Thor, Captain A đều ko như mong đợi.
Em chưa kịp xem nhưng nghe các bác tán dương thế này quả thật là có hơi bất ngờ.
Hy vọng nó sẽ thổi đc 1 luồng gió mới vào dòng film siêu anh hùng đã bắt đầu có vẻ nhàm chán.
2^ Nói chuyện bớt gay gắt đi bác, bày tỏ quan điểm cũng đâu cần phải lồng lộn lên như vậy mọi người mới thấy.

dung2408

Member

Có gì đi coi lại chứ mới coi 1 lần cũng chả nhớ nhiều. Còn The Dark Knight tui giữ trong máy bản 1080p của ESiR coi cả chục lần cũng chả thấy ý nghĩa mẹ giề.

Haizz, trước giờ chưa bao giờ mình cảm thấy mình viết bài với mục đích gây căng thẳng hay khích bác ai hết, haizz, thế mà ..zzzz =.=

Mình có nói câu nào là The Avengers nhảm nhí hay không có "ý nghĩa mẹ giề" đâu ~.~

Chỉ nói là không nên so sánh 2 cái với nhau, 1 cái là phim viễn tưởng siêu anh hùng, còn xem the dark knight "cá nhân mình" thấy nó giống hành động + hình sự nhiều hơn là super hero.

Và phải nói rằng The Avengers là bộ phim về siêu anh hùng thứ 2 (nếu ta coi The dark knight cũng thuộc thể loại này zzz) mang lại cho mình nhiều cảm xúc như thế này.

P/s: theo như chị Nhi nói thì "So the war between DC and Marvel already began on hdvietnam?" : Chắc chưa đâu chị ạ =]], nếu có chắc cũng ko phải do em =]], vì tính em rất thoáng, không biết hâm mộ là cái gì, anti là cái gì, cuồng là cái gì, chỉ biết cái gì hay thì xem, cái gì dở thì không xem thôi, thế nên cũng chả bao giờ muốn tranh cãi với ai về vấn đề sở thích =]]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bên trên