The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

bạn heardless thật vô đối
Sao tôi ko hiểu dụng ý tác giả được,đừng nghĩ ai cũng ngu như mình.Nolan cố viết thoại sến để tạo độ epic cho phim ,nhưng thời nay là 2012 rồi,ko phải ai cũng thích cái kiểu như thế.Còn thoại con catwoman thì vừa sến vừa lẳng lơ như mấy đứa gái bán hoa đứng đường,Nolan tạo ra 1 nhân vật chỉ để làm bình bông di động câu khách ko hơn ko kém,và nhân vật Batman thật thần kì tin tưởng tưởng 1 cách tuyệt đối 1 đứa con gái có vẻ bề ngoài như thế.
bạn là người vn ko thích lồi thoai như thế nhưng đâu thể bắt khoai tây ko thích văn hóa hành văn của người ta?, nếu bạn xem up in the air (2009) thì chắc bạn cũng sẽ ức chế với phong cách lời thoại "epic" như thế, và quả thật phim cũng rất dở với megacritic 83/100 và hời hợt nói lên đời sống điêu đứng của ng dân mỹ trong thời kỳ khủng hoảng kinh tế và cắt giảm biên chế. trở lại với catwoman, câu "Má em dặn ko được lên xe với người lạ" là câu nói bông đùa kiểu một thằng rân trơi over9 bao năm bỗng 1 ngày chán đi chơi với đám bạn liền trả lời "thôi đi chơi khuya mẹ tao la,tụi bây đi đi", wtf?
Đúng tôi ko tin,thời xưa chiến tranh phe nào mà chả tuyên truyền ,1 nổ lên 10,như 1 thằng nhóc lê văn tám cũng đốt cháy được kho xăng giặc cơ mà
chuyện lê văn tám thì ko phải chỉ mình bạn biết, dẫn chứng của mình đưa ra k muốn lạm bàn đến ý thức hệ vì nó là một cuộc đấu k công bằng khi "thắng làm vua thua làm giặc" mà mình chỉ đựa ra một ví dụ dc bảo chứng bởi những thước phim tư liệu và chiến thắng của bên có sự đóng góp của những con ng đó, chứ thật sự k thiếu những trường hợp will made won như thằng bạn mình học đại học bị mất bàn tay phải và ngón trỏ và áp út tay trái vẫn học giỏi và dc học bổng, nhưng bạn có biết?
Bản biện hộ bằng dẫn chứng các phim action dở khác ,điều đó đâu khiến DNR trở nên hay hơn.
vâng đó là những phim hành động kinh điển có những yếu tố về lực lượng cảnh sát như dnr nên nó RẤT RẤT dở, với những người có quan điểm như bạn thì k nên xem làm gì cho phí thời gian.
Cảm ơn bạn đã tôn trọng quan điểm của mình,yes đối với mình Oscar là chuẩn mực ,thân.
ko muốn nhắc lại chuyện dn 2008 won oscars đâu, bởi đối với mình oscar ngày nay đã bị xâm thực bởi những bộ phim làm về những đề tài rập khuôn "được cho là hay" và nó làm ra chỉ để won oscar cho có tiếng với đời.nói đến năm nay, bộ phim warrior với những thước phim hành động tuyệt vời về võ tự do và nêu cao lên những giá trị thiêng liêng về gia đình lại bị xem nhẹ vì ngoài quy luật đó. nói thật, mình cũng chẳng mong dnr won oscar như dn 2008 đâu, "cào bằng" lắm.

Lioncoeur

Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

20 năm nữa con mình nó hỏi "Ba ơi, TDNR hay mà sao nhiều người chửi nó dữ vậy ba". Chắc phải trả lời "Thời ba cũng có nhiều đứa ngu mà con"

heardless

Member

Thì tôi ko thích thoại như thế thì tôi nói ko thích chứ tôi có bắt khoai tây ko thích DNR đâu.Còn up in the air có thấy thoại chỗ nào sến đâu(hay là lâu quá ko nhớ),có chăng là mấy câu nhân vật tự nói 1 mình hoặc với khán giả,mấy cái đó đâu phải thoại giao tiếp.
die hard 1 mà action dở >-) 8-|
hỏi đồng chì duy hiep kha ấy,nghe bảo"phim rẻ tiền" thì tôi nói theo thôi,chứ phim đấy tui chưa coi:))

Sao tôi ko hiểu dụng ý tác giả được,đừng nghĩ ai cũng ngu như mình.Nolan cố viết thoại sến để tạo độ epic cho phim ,nhưng thời nay là 2012 rồi,ko phải ai cũng thích cái kiểu như thế
mình quote lại comm chụp mũ này mất công bị nói là bắt bí bạn, thôi thì tự bạn xem lại comm ở trên rồi tự suy ngẫm vậy, còn up in the air thì xác nhận là có thoại đùa epic nhé ;))
hỏi đồng chì duy hiep kha ấy,nghe bảo"phim rẻ tiền" thì tôi nói theo thôi,chứ phim đấy tui chưa coi
làm mình tưởng bạn là fan action nên mới comment hay vậy chứ ^:)^

nguyenma

Member

bình luận kiểu gì ko thấy, toàn thấy chửi nhau là hăng quá ha :D

Theo anh chị em thì phim của ông Nolan này nên xếp vào thể loại gì ? Hàn lâm hay rẻ tiền câu khách ? Hay ở giữa hai thứ đó ?
Và trình của ông ta cao đến đâu ? Thực sự làm được 1 phim như Inception thì phải nói là giỏi, cực kỳ giỏi. Nhưng phim nào của ông này làm ra cũng dc ngót nghét 9 điểm IMDB trong khi các đạo diễn khác giỏi lắm dc 1 phim là cùng ( Đừng bắt lỗi vụ IMDB nhé ). Dù ông ta có thể không được giải Oscar nhưng với cái trình làm phim điểm IMDB cao ngất ngưởng dễ như ăn cháo này thì có thể xếp ông ta là đạo diễn vĩ đại nhất không ? Hay vẫn có gì đó bịp bợm ?

tài năng của nolan như một người thầy giáo giỏi, truyền đạt những giá trị nghệ thuật cao siêu bằng những phương pháp giản tiện đầy tính khoa học để những giá trị ấy dễ dàng tiêp cận với đại chúng, nên những phim của nolan trên imdb (người xem phổ thông, nhưng cũng có đầu óc am hiểu nghệ thuật tương đối vote) đánh giá cao là dễ hiểu. nói thật xem memento hay inception của nolan còn dễ hiểu chán, xem mulholland drive (2001) của lynch mới thật sự là hack não.

adnb46

Member

"tài năng của nolan như một người thầy giáo giỏi, truyền đạt những giá trị nghệ thuật cao siêu bằng những phương pháp giản tiện đầy tính khoa học để những giá trị ấy dễ dàng tiêp cận với đại chúng"

Nôlan: Tôi muốn cho mọi người thấy ai cũng có thể trở thành anh hùng. Vì thế, tôi sẽ truyền đạt giá trị cao siêu này bằng cách rất giản tiện ,cho Batman nói: "Ai cũng có thể trở thành anh hùng."

"tài năng của nolan như một người thầy giáo giỏi, truyền đạt những giá trị nghệ thuật cao siêu bằng những phương pháp giản tiện đầy tính khoa học để những giá trị ấy dễ dàng tiêp cận với đại chúng"

Nôlan: Tôi muốn cho mọi người thấy ai cũng có thể trở thành anh hùng. Vì thế, tôi sẽ truyền đạt giá trị cao siêu này bằng cách rất giản tiện ,cho Batman nói: "Ai cũng có thể trở thành anh hùng."

bạn nói rất đúng, vì batman nói câu đó như những lời kết của những chuỗi ngày cống hiến cho thành phố gotham dù cái giá phải trả ko hề ít, bạn xem phim chắc cũng rõ, và batman của nolan ko hề vô đối như superman trước đây hay thor, capt mẽo hiện tại, cũng là một con người rất bình thường muốn đóng góp cho xã hội như chúng ta.

minhtranquang55

Đọc các comments mệt quá...
Với tôi, batman, superman, catwoman, spiderman, Xmen, tùm lum men.... đều từ truyện tranh mà ra.
Đã là truyện tranh, thì đối tượng là ai , các bạn biết rồi.
Chỉ khác bây giờ, các phim từ truyện tranh phải cho hấp dẫn, cho khán giả các lứa tuổi, nhỏ tuổi thì phải anh hùng, lớn tuổi thì chỉ là hoài niệm...
Từ truyện tranh, cho nên không ai đi bàn về tính hợp lý, tính trung thực, tính thực tế... của phim, mà đơn giản hơn nhiều: tính giải trí của phim.
Với tôi, batman phiên bản sau này (BM begins,BM returns, TDNR) là OK hơn các phiên bản trước, vì có hơi hớm "thực tế" hơn. Nhưng một số comments của người lớn tuổi có thời thơ ấu gắn kết với những Batman, superman, spiderman, lucky luke, trong truyện tranh... thì xem kỳ kỳ....
Nhưng những người già ấy bây giờ ... không còn bao nhiêu để đủ sức comments... Nên phim truyện tranh phải khác các phiên bản trước là điều rất tất nhiên...

vuong92

Active Member

Với tôi, batman, superman, catwoman, spiderman, Xmen, tùm lum men.... đều từ truyện tranh mà ra.
Chỉ khác bây giờ, các phim từ truyện tranh phải cho hấp dẫn, cho khán giả các lứa tuổi, nhỏ tuổi thì phải anh hùng, lớn tuổi thì chỉ là hoài niệm...
Từ truyện tranh, cho nên không ai đi bàn về tính hợp lý, tính trung thực, tính thực tế... của phim, mà đơn giản hơn nhiều: tính giải trí của phim.
Với tôi, batman phiên bản sau này (BM begins,BM returns, TDNR) là OK hơn các phiên bản trước, vì có hơi hớm "thực tế" hơn. Nhưng một số comments của người lớn tuổi có thời thơ ấu gắn kết với những Batman, superman, spiderman, lucky luke, trong truyện tranh... thì xem kỳ kỳ....
Nhưng những người già ấy bây giờ ... không còn bao nhiêu để đủ sức comments... Nên phim truyện tranh phải khác các phiên bản trước là điều rất tất nhiên...

ko biết ý bác là truyện tranh dành cho trẻ con hay cho người lớn :D

phuochalan

Well-Known Member

Phim the dark night như con shit vậy...coi xong mà bực bội. So với spider man hay captain America đúng là dở tệ

Lioncoeur

Ăn sh!t cho đã rồi lên khoe sh!t tao ăn dở tệ.

firestork

Member
Re: Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết

tức là theo ý bác này thì comic chỉ dành cho trẻ con và nó vớ vẩn, phi lí, nhảm nhí cũng là chuyện thường :D

ITRed

Chỉ là tranh luận về 1 bộ film thôi làm sao các bác phải nóng nảy thế. Đối với tôi mà nói thì TDKR là 1 film hay, rất hay là đằng khác, tôi chỉ ko thích cái cách các fanboy của Nolan tung hô nó lên thành kinh điển hay huyền thoại gì gì thôi. Thẳng thắn mà nói TDKR chỉ là 1 bộ film giải trí hành động, có lồng vào 1 vài chi tiết để suy ngẫm nhưng ko đủ để thay đổi TDKR chỉ là 1 bộ film hành động.

@duyhiepkha: Ko biết bạn so Die Hard 1988 với TDKR ở điểm nào, chứ riêng ở khoản hành động thì TDKR ko có cửa nhé, John McClane hành động cực kỳ thông minh chứ ko ngố tàu như Batman, Hans Gruber cũng xảo quyệt chẳng kém gì Bane, 2 film giống nhau ở chỗ cảnh sát vẫn cứ là lũ vô dụng nhất film :)).

portlet

Member
Thời đại cái gì cũng tương đối thì các bác có chém nhau, ném đá nhau cả ngày vẫn chẳng giải quyết được vấn đề gì. Tại sao một cái phim nặng về hành động, kỹ xảo, nhét thêm 1 tí cốt truyện như Avengers thì lại được tung hô & chẳng ai chém nhau, ném đá nhau về cái ẩn ý (xin lỗi e nói hơi bậy như shjt) đằng sau bộ phim hết? Trong khi một trilogy như Batman đã thoát hẳn khỏi kiểu truyện tranh cho trẻ con, thoát hẳn khỏi kiểu phim hành động bình thường lại bị nhận nhiều đá đến như thế? Nói chung bất kỳ cái gì bây giờ cũng mang tính tương đối, chẳng có cái gì đúng tuyệt đối hết.

Những bác thấy trilogy này hay (em nhắc lại là Trilogy chứ ko phải tách hẳn ra TDRK nhé) thì vì các bác chắc giống em, có thể cảm nhận đc ý của Nolan muốn truyền tải, cảm thấy nó nhân văn, nó thực tế... Tuy nhiên, chúng ta thấy trilogy này hay chưa hẳn đã cùng thấy 1 bộ phim khác là hay vì đâu nhất thiết cùng thể loại phim ưa thích :D

Những bác thấy nó như shjt, thấy nó sến, cải lương, hành động nhạt nhẽo... thì có thể các bác chưa hiểu hết ý tác giả, các bác coi TDKR mà ko đặt nó trong một series phim mang tính liên tục là trilogy có sự khởi đầu, xuất hiện & kết thúc của Batman. Các bác có thể coi lại cả trilogy, nếu thay đổi suy nghĩ thì lại tranh luận tiếp. Còn nếu các bác chê xàm, "tao ko rảnh mà đi coi lại" thì chịu thôi. Tranh luận chẳng còn gì thú vị vì khi đó các bác chỉ chăm chăm vào nhặt sạn mà quên đi nội dung phim mang lại cái gì. Ko phải là đến cả các phóng viên được cho xem trước để đánh giá phim cũng có người chấm phim này dưới 50 đó sao Critic Reviews for The Dark Knight Rises - Metacritic =))

Ðề: Re: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết

@duyhiepkha: Ko biết bạn so Die Hard 1988 với TDKR ở điểm nào, chứ riêng ở khoản hành động thì TDKR ko có cửa nhé, John McClane hành động cực kỳ thông minh chứ ko ngố tàu như Batman, Hans Gruber cũng xảo quyệt chẳng kém gì Bane, 2 film giống nhau ở chỗ cảnh sát vẫn cứ là lũ vô dụng nhất film :)).

vâng đó là những phim hành động kinh điển có những yếu tố về lực lượng cảnh sát như dnr nên nó RẤT RẤT dở
tặng lại cho riêng bạn câu trả lời trước của mình. nên nhớ là ngay phần đầu die hard mcclane cũng còn khá gà và mém đã toi vì ko nhận ra hans giả làm con tin. mcclane cũng chỉ là một cảnh sát về vườn bị vợ bỏ (phần 4 cũng bị con gái lạnh nhạt) vô tình đứng trong tình huống "thời thế tạo anh hùng" chứ ko phải bố đời, qua các phần sau do có exp móc đít tội phạm nên skill cũng khác. Cũng như tinh thần của batman trilogy:"ai cũng có thể là anh hùng", họ-john mcclane hay bruce wayne dù mệt mỏi nhưng vẫn cố gắng hết sức mình đóng góp cho xã hội.

Mong chờ những tác giả kịch bản với trình độ biên kịch như bạn để có những tác phẩm giá trị hơn 1 phim giải trí đơn thuần như tdkr hay lớn hơn là batman trilogy của nolan

^ Tất nhiên là mcclane ko bị lừa, nếu ko thì đã ko có series die hard, nhưng còn lúc mới gặp hans ở kho hàng thì sao, và những phút lóng ngóng ở đầu phim?
Cá nhân mình thích 3 phần sau hơn vì tính hành động hấp dẫn, nhưng die hard 1 có giá trị riêng của nó bởi background: một cảnh sát vườn gà mờ bỗng nhiên "thời thế tạo anh hùng" trở thành khắc tinh của tội phạm, và thường "lần đầu" luôn dc người ta thích nhất ;))

Cảm nhận về The Dark Knight

Có thằng bạn em xem xong The Dark Knight rồi nó viết thế này các bác ạ :" Nhảm. Đoạn đầu phim: cướp ngân hàng! vâng, 1 phong cách rất bá đạo và trẻ trâu. vào cướp ngân hang như cướp nhà hoang( 1 bảo vệ, có mỗi 3 nhân viên?? ngân hàng gì vậy) , trong 3s các anh phá đc két sắt( rất bá đạo, hơn cả Vượt Ngục ss4) (lấy đi 68tr $ từ 1 ngân hang có 4 nhân viên???) và anh cướp 1 chiếc xe bus chở học sinh và hàng chục cái xe bus khác khác chứng kiến chiếc xe này phá cưa ngân hàng chui vào r lai chui ra mang theo 68tr$, nk ko thấy báo cảnh sát, chiếc xe bus này đi lẫn vào hàng xe bus còn lại với tốc độ ánh sáng( cụ thể là 0.5 m\s) và đi mất trước mắt mấy chục xe cảnh sát ( chắc tại đi nhanh quá, cảnh sat ko đuổi kịp?)!!!!! còn đoạn sau mới hay nek. Cuộc họp của XÃ HỘI ĐEN : những thằng này là chủ của cái ngân hang bi cướp kể trên. có khoảng 30. 40 tên toàn tay anh chị có máu mặt, mạng lưới rông khắp ( hình như sang cả Hồng Kông thì phải). họp ở đâu vậy?, chắc là nhà vệ sinh công cộng, vì anh Siêu Nhân của chúng ta vào rất tự do thoai mái, kill ngay 1 tay đàn em của tui kia, chém gió 1 hồi, ra đi êm đẹp vs 1 cái áo đầy mìn . xem đến đây thì ko con đủ kiên nhẫn để tận hưởng sự LOGIC ấy nữa. HẾT!"

Các bác cho ý kiến với :D

Bên trên