Thế giới Encoder - Một cái nhìn mới

nham18

Member
Ai cũng biết từ xưa đến nay hdbits.org với 1 chính sách quản lý tốt & 1 đội ngũ Internal Encoder hùng mạnh luôn giữ vị trí độc tôn trong thế giới HD. Nhớ lúc trước những team rip như ESiR, CtrlHD, iLL, DON... giống như là "thánh sống" vậy. Mỗi sản phẩm họ release thì bà con chỉ biết "vâng dạ" và cảm ơn rối rít. Dù bản rip có bị lỗi thì cũng ko ai dám hó hé, nhiều người muốn tranh luận về kỹ thuật 1 chút cũng bị "đe nẹt" ngay. Nhưng thời gian sau này với đà phát triển của công nghệ mọi người đã có thêm nhiều kiến thức & ít nhiều cũng tiếp cận với kỹ thuật encode phim HD. Cộng với việc org & những tracker khác open hơn trong việc chào đón những team rip, những encoder mới để mở rộng nguồn phim, tăng "năng suất" và có sự cạnh tranh về chất lượng. Nên cái thời "cha mẹ đặt đâu con ngồi đó" đã qua rồi.

Hưởng ứng trào lưu mới đó Việt Nam đã ra đời 2 team rip đầu tiên là HDViE và EPiK với 2 hướng đi hoàn toàn khác nhau. HDViE thì chuyên rip hàng "cây nhà lá vườn" còn EPiK thì đa số rip "hàng ngoại". Encoder chính của EPiK là Silver Knight. Mình quen biết với SK cũng khá lâu, từ khi HDVN ra đời. Từ đó đến nay 2 anh em vẫn thường xuyên trao đổi, học hỏi lẫn nhau các kiến thức về hình ảnh, âm thanh, encode... Lâu lâu có phim nào hot cũng hay rủ SK qua xem chung vì "gu" xem phim của 2 anh em khá hợp. Sau khi EPiK ra đời 1 thời gian thì SK quyết định lấn sân sang org với tên team là EbP và tên encoder là ROCKDIE. Nói nôm na là đem "hàng Việt Nam chất lượng cao" đi xuất khẩu. Sau đó là hàng loạt release của EbP ngày càng tăng cả về số lượng lẫn chất lượng. Và cái gì đến cũng phải đến: EbP được công nhận là Internal Encoder của org. Thường trao đổi với nhau nên mình biết SK rất cẩn thận và kỹ lưỡng đối với các sản phẩm của mình, cái nào cũng cố gắng cân bằng các thông số và filter để cho chất lượng tốt nhất và kiểm tra tỉ mỉ trước khi "phát hành" (mặc dù thế tốc độ encode vẫn "như điên" :))). Ko như các bác đại gia org cứ cái kiểu "ta đây là nhất" nên cứ phóng đầu đao mà ko biết sản phẩm mình có khả năng bị lỗi.

Chuyện ko có gì đáng nói cho đến cách đây 2 tuần (đây cũng là lý do mình viết bài này): rodis11 (encoder của CtrlHD) quyết định từ giã sự nghiệp của mình và dồn hết sức cho bản rip "nóng, sốt" cuối cùng Transformers: Revenge of the Fallen 2009 IMAX 720p BluRay DTS x264-CtrlHD. Với cả trang giới thiệu, quảng cáo, cảm ơn tùm lum cũng như hàng đống screen compare bản rip đã nhanh chóng tạo nên con số leech kỷ lục chỉ trong vài giờ: hơn 900 peer trong khi chỉ có 1 seeder (đến nỗi nhiều lúc thằng seeder bị văng mất tiêu :|). Kết quả là cả đám lê lết hết 1 tuần, trong thời gian đó những comment khen tặng cũng đổ về. Còn những lời than vãn "sao chậm quá" thì bị dập te tua. Các bác khác thì nói "tuy đợi lâu nhưng tôi sẵn sàng đợi để có được 1 bản rip chất lượng tốt nhất, cái gì cũng có cái giá của nó". Và cuối cùng khi leech xong bản rip "thần thánh" này thì ôi mẹ ơi lỗi tè le (phải nói là từ khi lên org tới giờ bản này chắc là bản rip Lỗi nhất mọi thời đại quá :-&). Thế là những con người lê lết 1 tuần qua (trong đó có "me") bị thất vọng nặng nề (muốn chửi lắm nhưng ko thằng nào dám và cũng ko nỡ).

Trong cơn tuyệt vọng thì ROCKDIE đã ra tay click nút PROPER và ngay ngày hôm sau Transformers: Revenge of the Fallen 2009 IMAX PROPER 720p BluRay DTS x264-EbP đã lên nòng. Còn rodis11 thì dỗi với SK "dạo này mày rip nhiều lắm rồi cái này là sản phẩm cuối của tao mà mày cũng ko tha" -> ý là muốn rip lại nhưng nói thật thấy cái "thương hiệu" này nữa thì cũng hơi ngán. Sau khi bản rip của EbP được leech xong thì mọi người bắt đầu vào khen vì chất lượng quá tốt. Còn rodis11 thì thất vọng não nề "indeed it was my last encode. i wont make any proper. sorry for disappointing You... :((" SK phải vào an ủi dỗ dành mới chịu nín ;)) "Don't worry, you already contributed to this site a lot. We all love your encodes"

Demo vài tấm bị glitch của CtrlHD:
EbP-----CtrlHD (glitches)

Còn đây là screen compare những frame ko bị lỗi, chất lượng của EbP cũng vẫn cao hơn (các bạn tự "tìm điểm khác nhau" nha ;)) còn nếu ko thấy thì mình bàn luận tiếp):
Source----EbP-----CtrlHD

Thật ra là con người thì ai chẳng có lúc bị lỗi, nhưng rodis11 nó quảng cáo dữ quá và bắt 900 người lê lết suốt 1 tuần nên bực bội là phải. Mình post bài này để cộng đồng hdvn có 1 cái nhìn khác về thế giới HD hiện nay. Năng lực của người Việt mình cũng ko thua gì nước ngoài chẳng qua do hạn chế nhiều mặt nên đi chậm hơn người ta thôi. Thời gian sau này ROCKDIE offer được quyền rip của rất nhiều phim bom tấn và nên nhớ rằng trên org 1 internal team đã "đặt gạch" rùi thì các team khác ko được nhúng tay vào. Và đó sẽ là bản rip duy nhất trên org do người Việt mình thực hiện. Click vào nick ROCKDIE sẽ thấy lá cờ đỏ sao vàng bay phấp phới (gan nhỉ 8-X ko sợ nó diệt chủng người Việt mình nữa sao hehehe)

tvxq_k88

Ðề: Thế giới Encoder - Một cái nhìn mới

Còn rodis11 thì dỗi với SK "dạo này mày rip nhiều lắm rồi cái này là sản phẩm cuối của tao mà mày cũng ko tha" -> ý là muốn rip lại nhưng nói thật thấy cái "thương hiệu" này nữa thì cũng hơi ngán. Sau khi bản rip của EbP được leech xong thì mọi người bắt đầu vào khen vì chất lượng quá tốt. Còn rodis11 thì thất vọng não nề "indeed it was my last encode. i wont make any proper. sorry for disappointing You... " SK phải vào an ủi dỗ dành mới chịu nín "Don't worry, you already contributed to this site a lot. We all love your encodes"
yeah, phải thế chứ, người Việt đâu có kém cỏi các bác nhỉ
Click vào nick ROCKDIE sẽ thấy lá cờ đỏ sao vàng bay phấp phới
Khoái câu này nhứt

taolax

Member

Hề hề, càng ngày người Việt chúng ta càng tạo dc chỗ đứng trên thế giới :->

arryo

Active Member

Chưa kể đến, đã proper lại còn được free nữa mà. Đâu phải bản proper nào cũng được free đâu

luciano

Active Member

lâu lâu thấy bài viết k giống cái nick chút nào :)) hay hay

thanks 1 cái để tiếp tục phấn đấu nhá cu

a_Fon

Active Member

Công nhận bác này chịu khó để ý thiệt ta =)) Làm em nhớ lại hùi 7-2008 dễ sợ hùi ấy mới lập forum cái topic HOT nhất chính là ORG thảm sát account treo cờ VN bi giờ thì hết sợ nó banned rùi còn tha hồ down phim chưởng về coi nữa =)) .

P/S: ROCKDIE hùi đó mang cờ Malaysia. Bi giờ bác nào VN có acc ORG thì đổi cờ sang VN hết đi cho nó sung >:/

Dạo này tớ cũng ưu tiên down hàng EpiK và EbP, hàng Việt Nam chất lượng cao.

subin

Active Member

trước giờ luôn đánh giá rất cao những release của SK

Chúc mừng SK nói riêng và anh em VN nói chung.

Em thấy cũng tương đối thôi,ko phải các rippers tên tuổi lúc nào cũng cho ra chất lượng tốt nhất đâu.Một ví dụ cụ thể: Star Trek 2009:
(Ảnh chụp ESiR là của bác Vista™ )

Esir

Wiki

THeo ý kiến chủ quan của em thì hiện tại các "sản phẩm" của Wiki thường có chất lượng tốt và ổn định.

kendo

Member

mình thấy hàng wiki có cái tốt cái không nhưng nhìn chung các phim của Wiki thấy tối tối hơn các nhóm khác. hàng VN mình thì ủng hộ hết mình rồi. Ước gì được nhìn cái giao diện hdbits nhỉ. hêh.. HOan hô Ebp

Wiki có bản District 9 1080p rất đẹp.Mà bác bảo tối chắc là bản Harry Potter 6 nhỉ?Phim đấy tối từ do source mà.Còn mấy phim của Epik,Ebp,..em chưa xem:(

subin

Active Member

hình trên cái của wiki hình như add thêm filters thì phải, vì màu đậm hơn bản của ESiR 1 chút. Cho thêm 1 cái pic source đi để xem cái nào giống source hơn

vip_pro_1702

Thật ra là con người thì ai chẳng có lúc bị lỗi, nhưng rodis11 nó quảng cáo dữ quá và bắt 900 người lê lết suốt 1 tuần nên bực bội là phải. Mình post bài này để cộng đồng hdvn có 1 cái nhìn khác về thế giới HD hiện nay. Năng lực của người Việt mình cũng ko thua gì nước ngoài chẳng qua do hạn chế nhiều mặt nên đi chậm hơn người ta thôi. Thời gian sau này ROCKDIE offer được quyền rip của rất nhiều phim bom tấn và nên nhớ rằng trên org 1 internal team đã "đặt gạch" rùi thì các team khác ko được nhúng tay vào. Và đó sẽ là bản rip duy nhất trên org do người Việt mình thực hiện. Click vào nick ROCKDIE sẽ thấy lá cờ đỏ sao vàng bay phấp phới (gan nhỉ 8-X ko sợ nó diệt chủng người Việt mình nữa sao hehehe)

e k rõ nghĩa câu đó lắm?
P/S: Nhìn vào 2 loạt ảnh cuối (6 pic cúi cùng có con robot), để ý vào cái cần trục màu vàng sẽ thấy hàng EBP chất hơn hẳn

TQN

Mình post bài này để cộng đồng hdvn có 1 cái nhìn khác về thế giới HD hiện nay. Năng lực của người Việt mình cũng ko thua gì nước ngoài chẳng qua do hạn chế nhiều mặt nên đi chậm hơn người ta thôi.

Cảm ơn nhảm :D
- Thật ra thì cũng không hẳn là mới mẻ, nhưng dân ta sính hàng ngoại từ lâu rồi, nên mới có nhiều "thánh sống" bên Tây như vậy :D
- Nhớ hồi trước lỡ mồm chê thằng " team Tây" nào đó là y rằng bị nói là "to mồm" :))

MrMilan

Banned

hic hic, mắt em thì bị cận, lỗ tai thì được ví là tai trâu, bản đẹp hơn hay không đẹp hơn em không phân biệt được, âm thanh nhỏ hơn hay to hơn em cũng chịu, cứ có hàng nóng là em chơi, không phân biệt nhóm encoder nào, tây hay ta, trung của hay việt.

nham18

Member

lâu lâu thấy bài viết k giống cái nick chút nào :)) hay hay

thanks 1 cái để tiếp tục phấn đấu nhá cu

Ê mậy về vấn đề kỹ thuật thì teo ko nhảm chút nào đâu nha, cũng chịu khó đào sâu nghiên cứu lắm chứ bộ :-w

THeo ý kiến chủ quan của em thì hiện tại các "sản phẩm" của Wiki thường có chất lượng tốt và ổn định.

Wiki có bản District 9 1080p rất đẹp.Mà bác bảo tối chắc là bản Harry Potter 6 nhỉ?Phim đấy tối từ do source mà.Còn mấy phim của Epik,Ebp,..em chưa xem:(

mình thấy hàng wiki có cái tốt cái không nhưng nhìn chung các phim của Wiki thấy tối tối hơn các nhóm khác. hàng VN mình thì ủng hộ hết mình rồi. Ước gì được nhìn cái giao diện hdbits nhỉ. hêh.. HOan hô Ebp

Hàng của wiki "nói chung" thì chất lượng khá, leech về xem cũng yên tâm. Nhưng cũng vẫn bị lỗi ngay cả với phim bom tấn. Nhớ hồi Trans2 mới ra jaychu128 (encoder của DON) với danh nghĩa Prestige cho ra 1 bản đầu tiên xem ok nhưng bitrate hơi thấp -> chất lượng hình ảnh hơi tệ. Sau đó jaychu tiếp tực release 1 bản PROPER với danh nghĩa Wiki nhưng nó bị lỗi, sau đó nữa nó phải release thêm 1 bản REPACK. Tất cả các "giai đoạn" này SK đều biết.

@nói chung là từ khi chơi HD tới giờ cái thằng Transformers 2 là phim "nhiều chuyện" nhất mà mình từng biết, bày lắm trò rắc rối :-?

hình trên cái của wiki hình như add thêm filters thì phải, vì màu đậm hơn bản của ESiR 1 chút. Cho thêm 1 cái pic source đi để xem cái nào giống source hơn

Em cũng nghĩ vậy,ảnh chụp ESiR là của bác Vista ,ảnh Wiki của em,dùng ffdshow.

Thế nhưng để bật OSD hiển thị frame hình,frame type... thì hẳn là phải dùng OSD trong ffdshow.THế nên nếu bác ấy(Vista) chưa add filter ffdshow thì làm sao hiện OSD dc?===>>> ảnh chụp ESiR đã dùng ffdshow filter.

Các pac có thể hỏi bác Vista http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=31724

Còn source thì em chịu,nặng quá ko down nổi~X(

Crozz

Member

Em thấy cũng tương đối thôi,ko phải các rippers tên tuổi lúc nào cũng cho ra chất lượng tốt nhất đâu.Một ví dụ cụ thể: Star Trek 2009:
(Ảnh chụp ESiR là của bác Vista™ )

Esir

Wiki

Đơn giản là 2 bác dùng 2 hệ màu khác nhau thôi
Ví dụ cùng 1 bản của mình đây nhé
Star.Trek.2009.720p.BluRay.DTS.x264-CtrlHD
16-235

0-255

Nhìn có giống hình ESiR với WiKi của bác so sánh ko :D

Bên trên