The Man from Earth (2007): Một bộ phim đặc sắc bị bỏ quên

v_anh

Well-Known Member
The Man from Earth (2007)

Em đã chờ một bài review của những bác chuyên nghiệp về review rồi nhưng tìm nhiều năm nhiều nơi không có, đến hôm nay là hơn chục năm sau khi bộ phim phát hành vẫn không có nên em, dân không chuyên nhân dịp vừa xem lại (em đã xem lại vài lần rồi, thế quái nào xem Thanos xong lại muốn xem lại phim này), mạnh dạn viết vài dòng gọi là để giới thiệu đến các bác một bộ phim theo em là rất hay và đặc sắc.

Trước tiên phải nói về cảm nhận của em khi lần đầu thấy phim này, từ cái tựa đề đến cái poster đều đậm chất khoa học viễn tưởng đúng thể loại em thích, mà nhìn một người đàn ông đứng trên trái đất, hào quang bao xung quanh, phía sau là ngân hà lại có vẻ hoành tráng nữa, thế là quyết định down về xem, chắc mẩm quả này vớ được bộ phim khoa học viễn tưởng mãn nhãn giết thời gian rồi.

Em thích xem xịn, nét (mà ai chẳng vậy), phim hoành tráng mà, nên phải tìm bản HD ngon mà down, và đây là cái hụt hẫng đầu tiên, phim hày hình như chả có nhóm nào thèm encode. Nhóm internal chất lượng danh tiếng ko có, nhóm encode ăn sổi cũng không có, chỉ có vài bản rip mà nhóm encode em chưa từng nghe tên bao giờ. Tuyệt vọng với chất lượng cao và bắt đầu nghi ngờ, nếu phim hay thì tại sao không ai thèm encode? Hay lại mấy loại viễn tưởng rẻ tiền kỹ xảo lừa tình 5 anh em siêu nhân? Sau này mới biết hóa ra đúng là cái poster lừa tình thật, chả liên quan gì đến phim. Có lẽ poster này học từ nhiếp ảnh gia Việt Nam, chụp vài cái tào lao xong đặt tên cao siêu và bình luận đầy ý nghĩa và thế là thành ảnh đẹp và có hồn.

Down bản encode của nhóm ai-cũng-không-biết-là-ai về, mở lên xem với tâm trạng không còn hào hứng như trước nữa. Đã thế mở lên lại thấy một khung cảnh rất quê mùa, cảnh quay hình như có vẻ cũng không được chau chuốt chỉnh sửa gì cả, nhìn thô thiển kiểu phim rẻ tiền, lấy máy ra quay phát là thành phim, chả cần hậu kỳ blend mầu gì cả. Đã thế bối cảnh lúc trời nhá nhem đến tối nên những mảng tối nhìn nó bị vỡ tùm lum thua cả em quay bằng vertu, đây là cái chán thứ nhất.

Cái chất lượng đã chán rồi, giờ nhìn vào đến cái không gian xảy ra sự việc còn chán hơn. Cứ tưởng được xem kiểu không gian bao la trong vũ trụ ai ngờ câu chuyện nó chỉ diễn ra trong một một căn phòng từ đầu đến cuối phim, không có cảnh bay vào không gian, đứng trên khí quyển phía sau là ngân hà, đây là cái chán thứ 2.

Nỗi thất vọng thứ 3 đập thẳng vào mặt khi dàn diễn viên mà từ đầu đến cuối phim gần như không hề thay đổi thêm bớt xuất hiện, không có anh hùng cơ bắp đẹp trai, càng đừng mơ về gái hot chân dài, đây là thể loại các ông bà già các bác ạ. Nếu bác nào đã quen với thể loại này thì đều biết là chủ yếu chỉ có 1 đám các ông bà già quanh quẩn bên một đứa cháu gái nhỏ tuổi dậy thì thôi.

Một bộ phim như thế này còn cái gì chán hơn được nữa? Còn chứ, khi mà các bác mong chờ những cảnh hành động mãn nhãn, hoặc đến nước này thì tạm tạm thôi không cần mãn nhãn cũng được, nhưng không có, Transformer chả ra thể thống gì nhưng nó vẫn hút mắt các bác bằng những màn bắn súng, đánh đấm và biến hình. Phim bình thường ko mạnh về hành động thì cũng phải cho nhân vật chạy đôn chạy đáo, có vẻ sốt sắng gấp gáp cho nó kịch tính. Nhưng phim này thì không, các ông bà già chỉ ngồi một chỗ và tán phét với nhau, cả phim chỉ có đứng lên ngồi xuống, đi ra đi vào rồi nói, đấy là cái chán thứ 4. Before Surise cũng chỉ có 2 đứa nói nhảm nhưng khung cảnh thay đổi liên tục và đẹp, lãng mạn. The Breakfast Club cũng có 1 lũ ngồi 1 chỗ nói nhảm nhưng chúng nó là hot teen.

Mong chờ một bộ phim khoa học viễn tưởng với những cảnh hành động trong một không gian bao la thế mà gặp đúng một bộ phim quay bằng Samsung Galaxy không qua hậu kỳ, nội dung là các ông bà già và một cháu gái mới lớn đứng lên ngồi xuống chuyện trò trong một căn phòng có sofa, sẽ không thất vọng nếu đây là một sản phẩm của đất nước mặt trời mọc, nhưng đời trớ trêu ở chỗ là nó lại do anh Mỹ làm. Còn gì chán hơn thế nữa?

Duy có một điều khiến em phải viết review để giới thiệu phim với các bác đó là mặc dù nhận thức được tất cả 4 điều chán trong quá trình xem phim nhưng em không thể rời mắt khỏi bộ phim cho đến khi nó kết thúc, và do đó em có một cảm giác mâu thuẫn ngạc nhiên như kiểu bọn Mỹ hay nói (em ko dịch sang tiếng Việt vì nghe sẽ bị gượng hơn tiếng Anh) "What the fuck just happened?" Một bộ phim vừa xem vừa biết 4 cái chán như thế mà xem hết lúc nào không biết.

Thôi em kết thúc bài review ở đây để khỏi spoil thêm điều gì, hy vọng đã cho các bác cái nhìn tổng quát về nội dung ý nghĩa của phim và khích lệ được các bác xem phim này để xem có phải chỉ một mình em thấy thế hay là mọi người đều vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

garunggp

Well-Known Member
Phim này xem rất hay nhé, dành cho những ai thích thể loại tâm lý viễn tưởng

garunggp

Well-Known Member
:Dà quên có cả phần 2 năm 2017 nhé, tý phải tải xem tiếp, tự nhiên đọc đc bài này lại nhớ ra phim, 5 năm rồi nhớ lại vẫn có cảm giác kích thích khi xem

Bladebrave

Active Member
Thua. Cả bài nói lan man về quá trình bác tiếp xúc và miêu tả nhưsợ như kiểu người ta sẽ nghĩ phim chán như thế nên chặn trước để bảo cố tý đi. nhưng rồi cả bài thì không có nói điều gì về phim hết. Thậm chí miêu tả chủ đè mà khoa học viễn tưởng của phim là gì. chỉ có mỗi câu "what the fuck just happen" người đọc vẫn không hình dung được một chút gì về bộ phim :D
đọc xong mình cũng như kiểu What the fuck i just read

Arceusium

Well-Known Member
Phim này mình coi nhiều lần rồi, là top list của mình mà,thuộc hàng hiếm có khó tìm như phim 12 Angry Mans, bối cảnh nhỏ hẹp ,các nhân vật chỉ ngồi một chỗ nói chuyện với nhau, nhưng nội dung câu chuyện dẫn dắt mình lún sâu vào không dứt ra được . ý nghĩa của phim cũng đánh mạnh mẽ làm thức tỉnh tri giác như phim PK của Amir Khan:)

Arceusium

Well-Known Member
Thua. Cả bài nói lan man về quá trình bác tiếp xúc và miêu tả nhưsợ như kiểu người ta sẽ nghĩ phim chán như thế nên chặn trước để bảo cố tý đi. nhưng rồi cả bài thì không có nói điều gì về phim hết. Thậm chí miêu tả chủ đè mà khoa học viễn tưởng của phim là gì. chỉ có mỗi câu "what the fuck just happen" người đọc vẫn không hình dung được một chút gì về bộ phim :D
đọc xong mình cũng như kiểu What the fuck i just read
Phim này giống PK, nhằm đánh thức sự u mê và mâu thuẫn ở tôn giáo của nhân loại , có những chi tiết khiến mình cảm thấy ngỡ ngàng , vì căn cơ mình là vô thần nên xem rất thấm, nhưng nếu sùng đạo thì phim này là một sự báng bổ khủng khiếp dành cho chúa Jesus , nội dung phim có rất nhiều tầng nghĩa và kết thúc phim vẫn để lại cho mọi người tự suy ngẫm chứ không giáo điều dạy đời

kero2005

Active Member
xưa đọc 1 arc trong manga Pheonix của osamu tekuza
đánh giá ngược lại film này là thằng main sống lâu trên thân cẩu mà k dc tích cmn sự gì cả
cái comic The sword cũng tương tự vậy, sống mà chả tiến hóa tí nào, chật đất

vietdungnb

Well-Known Member
Mình xem 1 lần mở phim lên (bản phụ đề chứ ko phải thuyết minh) xong nằm bấm ĐTDĐ (và mình cũng đâu đủ trình nghe English) và hết phim lúc nào chả biết luôn. Hay vkl ra

ngochancs

Xem cũng lâu rồi, cũng chả nhớ phim nói về gì
Chỉ nhớ lúc vừa xem xong mình ngay lập tức phải lên FB chia sẻ vài dòng

Nhiephong

Active Member
Xem fim này cũng khá lâu rồi, chưa đủ trình để hiểu hết nội dung fim mà cũng không đủ kiên nhẫn để xem lại cho thấm, nhớ có một số chi tiết khá thú vị...
Bác này là Chúa, theo học Phật o_O. Đoạn cuối con bác này đau tim chết vì biết bác này là cha mình :confused:, đúng là "What the fuck just happened?" :eek:

Nguyen Robin

Active Member
xưa đọc 1 arc trong manga Pheonix của osamu tekuza
đánh giá ngược lại film này là thằng main sống lâu trên thân cẩu mà k dc tích cmn sự gì cả
cái comic The sword cũng tương tự vậy, sống mà chả tiến hóa tí nào, chật đất
Cái manga phượng hoàng lửa bác xem ở web nào thế, mình xem toàn thiếu trang với số tập thôi

iwibethbe

Phim có lẽ chỉ dành cho ai tìm biết về kinh thánh. Chứ mình mù tịt thấy giống nói nhảm vãi. Ngay cái kinh thánh cũng chưa được xác thực mà logic bắt bẻ nhau thấy hơi xàm.

Phim này rất hay, mình đã xem 3 lần. Tuy nhiên các bạn theo tôn giáo thì có thể sẽ không thích.
Phim có tập 2 ra năm ngoái nhưng khá dở, tốt nhất chỉ nên dừng ở tập 1 là trọn vẹn.

Bên trên