Thiên đường hạ giới giữa lòng Du lịch Thái Lan - Thiên đường biển Phuket (Kỳ 1)

kieudungtran

Xin chào mọi người, trong bài viết trước mình đã chia sẻ đến các bạn một điểm đến vô cùng thú vị khi Du lịch Thái Lan, đó chính là vương quốc hoa mặt trời – Lopburi. Đây là vùng trồng, sản xuất và chế biến các sản phẩm từ hoa hướng dương (như là hạt hướng dương, dầu hướng dương…) lớn nhất tại Thái Lan.

Vậy hôm nay, bạn mong chờ sẽ được biết thêm những gì về Du lịch Thái Lan nữa?

Uhm…Chúng ta đang bước vào những ngày nắng nóng “nhất” của mùa hè, không khí tại Sài Gòn lúc này có lẽ là ngột ngạt và khó chịu nhất trong năm. Thế nên hôm nay, các bạn hãy cùng mình vi vu một vòng để tận hưởng làn gió biển mát lạnh và vui đùa bên những gợn sóng xanh biếc tại Thiên đường du lịch Thái Lan – Đảo Phuket nhé!

Phuket là hòn đảo lớn nhất miền Nam “xứ sở chùa vàng” và được biết đến với mỹ danh là “hòn ngọc xanh” của Du lịch Thái Lan. Thị trấn Phuket sở hữu nhiều kiến trúc cổ điển, những di sản văn hóa độc đáo, đồng thời là nơi tụ họp và giao thoa văn hóa của cộng đồng dân cư đa quốc tịch từ Thái Lan, Trung Quốc, đến Ấn Độ, Malaysia…

1. Du lịch Thái Lan – Đến Phuket bao nhiêu ngày thì trọn vẹn?

Theo ý cá nhân của mình, trong hành trình khám phá các điểm Du lịch Thái Lan, bạn nên dành cho Phuket 02 ngày 02 đêm là trọn vẹn nhất. Bạn sẽ có đủ thời gian để khám phá thiên đường biển này mà chẳng hề chán và lại muốn quay lại thêm nhiều lần nữa.

2. Có những điểm du lịch nào thú vị tại Phuket?

Như mình đã giới thiệu ở trên, Đảo Phuket là một điểm Du lịch Thái Lan hấp dẫn nhất. Du lịch Phuket là sự kết hợp giữa thiên nhiên nhiên tươi đẹp, hoàn mỹ cùng những kiến trúc, di sản cổ kính, độc đáo và tổ hợp những trung tâm mua sắm, giải trí hiện đại và sang trọng bậc nhất Thái Lan. Trong chuyến hành trình 02 ngày 02 đêm khám phá Phuket lần này, chúng ta sẽ cùng nhau khám phá những điểm đến thú vị này nhé

Lần đầu tiên đến với Phuket, bạn sẽ choáng ngợp và ngất ngây trước khung cảnh hoàn mỹ của biển xanh cát trắng, cùng những ánh nắng vàng ươm xuyên qua những tán cây tuyệt đẹp.

Vịnh Phang Nga – Vịnh Hạ Long giữa lòng Du lịch Thái Lan – là vịnh biển có diện tích khoảng 400km2, nằm trong vùng biển Andaman giữa hòn đảo Phuket và bán đảo Malay ở miền Nam của đất nước này. Nơi đây sở hữu nhiều vách núi đá vôi chứa đựng nhiều khu vực hang động, nhiều hệ thống động sập, là một vịnh biển nông với 42 hòn đảo lớn nhỏ, dung hòa giữa hai nguồn nước mặn từ biển và nước từ các sông hồ trong đất liền chảy ra. Đến Vịnh Phang Nga bạn có thể hít thở không khí trong lành và tận hưởng thiên nhiên nên thơ trên những chiếc thuyền thả trôi êm đềm cực kỳ lãng mạn. Và đừng quên lưu lại những bức hình đẹp nhé, vì nơi đây từng là cảnh quay trong “Điệp viên 007” đấy.

Đảo Koh Phi Phi – Nếu bạn từng yêu thích lặn biển tại Nha Trang hay Quy Nhơn…của Việt Nam, thì mình tin rằng Đảo Koh Phi Phi sẽ cho bạn những trải nghiệm không bao giờ khiến bạn thất vọng. Là một điểm lặn biển đẹp nhất của Du lịch Thái Lan, Koh Phi Phi có những rạng san hô đủ, và những đàn cá đủ sắc màu tỏa sáng lung linh trong làn nước biển xanh trong màu ngọc bích. Quả thật là một điều đáng tiếc nếu bạn bỏ qua điểm Du lịch Thái Lan này mỗi độ hè về.

Phố cổ Phuket – Bên cạnh vẻ đẹp của “hòn ngọc xanh”, Du lịch Phuket còn mang nét đẹp trầm mặt, cổ kính cổ một đô thị có lịch sử lâu đời với chiều văn hóa của những người dân đầu tiên đến đây sinh sống – đó là Old Town Phuket. Phố cổ Phuket mang nét gì đó tựa như phố cổ Hội An, cũng đa dạng văn hóa và kiến trúc trên từng mái nhà, góc phố. Mình từng rất ấn tượng với những cửa hàng nhuốm màu sắc Trung – Bồ với những ban công thoáng đãng, đẹp như tranh vẽ, bên cạnh đó, ấn tượng nhất với mình có lẽ là những chiếc đèn lồng đỏ rực rỡ ở những góc phố nhỏ. Giữa khuôn viên rộng lớn mang đậm kiến trúc Trung Hoa, vẫn thấy đợc nhữn nét đặc trưng của người Thái như khu vườn sau nhà trồng những loài cây, hoa quý, đặc trưng của Thái Lan.

À, có lẽ mình vừa bỏ lỡ điều gì đó phải không nhỉ? Chắc chắn rồi, đã đến với du lịch Phuket, thì không nào quên trải nghiệm cảm giác đắm chìm bên những gợn sóng xanh trong, mát lành, bởi vì thiên đường này sở hữu những bãi biển cực kì xinh đẹp và quyến rũ. Một số bãi biển mà theo mình bạn nên trải nghiệm là:

Surin Beach – Con đường triệu phú của Du lịch Thái Lan, là một bãi biển khó bị dánh ngã về độ cao cấp, sang trọng với những resort “sanh chảnh”, đầy đủ các dịch vụ spa, các lớp học nấu món Thái, du lịch cưỡi Voi. Những rặng phi lao xanh rì phủ bóng trên những bãi cát vàng thoai thoải, mặc sức cho biển xanh vỗ về.

Banana Rock Beach – bãi biển nguyên sơ xinh đẹp nhất của Du lịch Phuket. Mặc dù phát triển nhanh chóng, với lượng khách du lịch đông đúc đổ về mỗi năm nhưng Banana Rock Beach vẫn giữ nguyên vẻ đẹp hoang sơ đáng kinh ngạc của mình.

Paradise Beach – nằm trong một vịnh nhỏ được bao bọc hai đầu bằng những mũi đá, nước biển xanh màu ngọc bích bên những phiến đá xanh đầy thu hút.

Ngoài ra, bạn cũng có thể tận hưởng song biển tại Patong Beach, Kata Noi Beach… Nhưng mình lại không khuyên bạn dành thời gian tại đây bởi vì mùa hè cực kì đông đúc, giá dịch vụ lại khá cao, và vẻ đẹp có vẻ đang bị đô thị hóa tàn phá. Mình vẫn ưng những bãi biển hoang sơ và tự nhiên hơn, bởi sức hấ dẫn mãnh liệt của sự kì bí.

Vừa rồi mình giới thiệu với bạn những điểm Du lịch Thái Lan thú vị tại Phuket, hấp dẫn quá đúng không nào. Trong bài tiếp theo mình sẽ giới thiệu đến các hoạt động giải trí và mua sắm không kém phần hấp dẫn, các bạn nhớ đón chờ nhé!

Chúc các bạn một tuần làm việc nhiều niềm vui

Đi du lịch là một hình thức rời khỏi nơi mà mình đang ở vietnam motorcycle tours Loop Bike Tours https://loopbiketours.com/, để đi tới một vùng đất, địa điểm khác để ngắm nhìn, chiêm ngưỡng cảnh sắc thiên nhiên của nơi đó.

Bên trên