THIÊN MỆNH ANH HÙNG : phim võ thuật cổ trang Việt Nam chiếu Tết 2012

acongahn

Ðề: THIÊN MỆNH ANH HÙNG : phim võ thuật cổ trang Việt Nam chiếu Tết 2012

Nhìn có vẻ cũng được đây nhưng cứ nhai nhái phim cổ trang của Hàn thế nào ý nhỉ.
Nhưng dù gì cũng là những bước đầu của điện ảnh nước nhà trong quá trình lên đời mong là phim sẽ hay.
Đừng để cho người hâm mộ thất vọng=D>

nobitalt

Active Member

mình thì ko xem đơn giản là lòng ko đủ rộng để xem phim này.một bộ phim mà cần sự thương hại của khán giả theo mình ko đáng xem thế thôi.
phim cổ trang VN mình ko có hứng.
còn phim viêt nam có rất nhiều phim hay mà trong đó mình nhớ nhất là phim Áo Lụa Hà Đông và Chuyện của Pao?

mình thì ko xem đơn giản là lòng ko đủ rộng để xem phim này.một bộ phim mà cần sự thương hại của khán giả theo mình ko đáng xem thế thôi.
còn phim viêt nam có rất nhiều phim hay mà trong đó mình nhớ nhất là phim Áo Lụa Hà Đông và Chuyện của Pao?

Nói gì lạ thế ? Thương hại là sao vậy bạn ? Bạn ko thích thì bạn ko đi coi thôi, việc gì phải lên đây chê ỏng chê eo trong khi vẫn chưa xem.

nobitalt

Active Member

phim nếu hay chả cần khán giả nhẹ nhàng làm gì, mình ko coi thế thôi, mình cũng ko chê em nó cái gì cụ thể cả.
mình ko coi là quyền của mình, thế thôi, còn coi vì yêu sp vn làm ra để chứng tỏ tí lòng yêu nc thì dẹp, chưa xem nhưng coi trailer cũng phần nào thấy ko đáng coi, vậy thôi

phuocgia

Member

phim nếu hay chả cần khán giả nhẹ nhàng làm gì, mình ko coi thế thôi, mình cũng ko chê em nó cái gì cụ thể cả.
mình ko coi là quyền của mình, thế thôi, còn coi vì yêu sp vn làm ra để chứng tỏ tí lòng yêu nc thì dẹp, chưa xem nhưng coi trailer cũng phần nào thấy ko đáng coi, vậy thôi

khiếp, phán cứ như mấy đạo diễn của Hollywood ấy nhỉ, bác chắc cũng là nhà sử gia lỗi lạc phỏng :))

nobitalt

Active Member

mình ko phải sử gia, mình cũng chả động đến trang phục hay cốt truyện của phim, với mình sau khi xem trailer thấy phim làm chuyên nghiệp , hấp dẫn thì coi thế thôi. còn coi phim để yêu nước thì dẹp.

mình ko phải sử gia, mình cũng chả động đến trang phục hay cốt truyện của phim, với mình sau khi xem trailer thấy phim làm chuyên nghiệp , hấp dẫn thì coi thế thôi. còn coi phim để yêu nước thì dẹp.

Thôi, 29 tết rồi, cũng chả muốn cãi nhau làm gì, nhưng mình muốn gửi đến bạn 1 điều: chả ai nói coi phim Việt để thể hiện lònh yêu nước cả. Bạn có tiền, bạn có quyền coi bất cứ phim nào bạn thích. Nhưng phim Việt sinh sau đẻ muộn, trình độ còn thua kém nhiều so với nước ngoài nên cần sự ủng hộ của khán giả nhà (phim Việt mà ko người VN nào coi thì làm phim cho...ma coi chắc). Khán giả đến xem phim nhiều, đánh giá nhiều là một nguồn động viên lớn, có nhiều ý kiến khen chê khác nhau giúp các sản phẩm Việt sau này tốt hơn.
Đây là một lời kêu gọi, ai đi coi thì đi, ai ko thích có quyền ko đi, vậy thôi. Chứ đừng đem lòng yêu nước vào đây, chả dính gì đâu.

nobitalt

Active Member

tùy, chúc mọi ng năm mới coi phim vui vẻ

Lioncoeur

Phim như Áo Lụa Hà Đông và Chuyện của Pao cũng phải sống nhờ vào lòng thương hại của những người nào đó cho nó là hay :-S

IloveHDz

Se xem film này zỉ e Midu ;))

haichit

Ông nguy hiểm vãi hàng, đếch ai bắt ông xem hay cần phải thương hại. Tưởng mấy đồng bạc lẻ của ông sẽ làm cho người ta giàu chắc. Hài vãi.

phungnguyen

bị bọn tàu đô hộ nhiều mà các bác, chữ viết trước đây cũng làm hán nôm mà, tiếng Việt mình cũng có chỗ vay mượn từ bọn Tàu mà nên ít nhiều văn hóa cũng bị ảnh hưởng, đo đó phục trang bắt chước theo cũng phải thông cảm chứ các bác ... Từ nhỏ đến giờ em chưa bao giờ ra ngoài rạp xem phim Việt Nam, hic hic, ko biết lý do tại sao nữa ...

gianghuy2502

Active Member

Phim Việt mình đã có nhiều tiến bộ lắm rùi đấy các pak ạ, từ ý tưởng đến cách bố cục trong phim ảnh đã có sự vượt xa rùi đấy. Các pak có chém cũng nhẹ tay thui, cái j có tiến bộ mình công nhận chứ. Khi đánh giá các pak thử đứng ở vị trí 1 góc nhỏ trong những người làm film thử xem, e nghic chắc các pak phải "vắt khô" cả óc ra đấy! Còn có sản phẩm ra thì các pak LA lên là bình thường ai cũng làm được thì .......=))

Mới lên Yahoo đọc tin thấy đạo diển Victor Vũ mượn nguyên tác mà không trả tiền bản quyền. Ông Victor Vũ này lần trước đạo Phim nước ngoài kiếm lãi, giờ lại quịt tiền nguyên tác. Mình nghĩ các bác đừng ủng hộ ra rạp cho đến khi việc được sáng tỏ.

brucelee123456

Active Member

nhảm nhí, phim hay thì xem. Đợi làm sáng tỏ phim có còn chiếu nữa đâu mà xem!

haichit

Mới lên Yahoo đọc tin thấy đạo diển Victor Vũ mượn nguyên tác mà không trả tiền bản quyền. Ông Victor Vũ này lần trước đạo Phim nước ngoài kiếm lãi, giờ lại quịt tiền nguyên tác. Mình nghĩ các bác đừng ủng hộ ra rạp cho đến khi việc được sáng tỏ.

Ông này đọc báo mà ko đọc kỹ khác nào đau bụng uống nhân sâm. lol. Định troll à?

denta0182

Giống ư ??? vì sao giống ? Trước tiên tôi nghĩ chúng ta cần xem lại chính mình. Chúng ta xem quá nhiều phim cổ trang của tàu khựa và Hàn Quốc, nên bị tiêm nhiễm và ảnh hưởng nhiều quá. Có khi những bộ phim ấy lai làm chúng ta tinh thông phần nào sử sách của họ, trong khi sử sách nước Việt mình hoành tráng và hào hùng đánh đông dẹp tây bảo vệ đất nước thì chả mấy ai biết. Tất cả sạn siếc gì hảy bỏ hết đi, người Việt yêu và dùng hàng Việt. Đừng để họ đô hộ về mặt tinh thần, văn hóa, mình là mình.
Chuẩn đấy bạn, người ta đi trước, mình học hỏi. mấy bác bảo giống Tàu, Hàn. vậy thì nói làm sao cho khác đi, nói lý thuyết thôi, không cần làm đâu.

poly

Banned

Cùng nghe anh Khương Ngọc chia sẻ những điều cực hay ho về bộ phim và vai phản diện Trần Tướng quân nhé!
Những ngày đầu xuân, khi bộ phim Thiên mệnh anh hùng vẫn làm mưa làm gió trên màn ảnh rộng, chúng tớ bất ngờ bắt gặp nam diễn viên Khương Ngọc trầm ngâm cà phê tại góc phố Sài Gòn. Không bỏ lỡ cơ hội, chúng tớ đã "túm" anh ấy vào cuộc nói chuyện nho nhỏ liên quan đến bom tấn của điện ảnh Việt này.

Chào anh Khương Ngọc. Sau khi ra mắt bộ phim "Thiên mệnh anh hùng", thiên hạ đồn anh đã "biệt tích giang hồ". Đó có phải vì áp lực từ bộ phim và e ngại phản hồi của khán giả?

Đầu tiên Khương Ngọc xin gửi lời chào đến tất cả các bạn và chúc mọi người năm mới an khang thịnh vượng. Ngay sau khi dự lễ ra mắt phim Thiên mệnh anh hùng tại Hà Nội, anh đã bay thẳng về Nha Trang để ăn Tết cùng gia đình. Anh chỉ vừa trở lại Sài Gòn vào ngày hôm kia thôi (tức mùng 7 Tết). Còn về vai diễn trong phim Thiên mệnh anh hùng, Khương Ngọc vẫn theo dõi đều đặn phản hồi của khán giả cũng như báo chí. Với một diễn viên thì mọi lời nhận xét đánh giá đều rất đáng trân quý.

Đảm nhận nhân vật phản diện Trần Tướng quân có tạo hình vô cùng đáng sợ - đến mức anh chàng Tăng Nhật Tuệ xem xong bị ám ảnh không dám ngủ, anh có thể chia sẻ thêm về quá trình nhập vai chứ?

Thực ra khi thử vai, anh chưa hề biết nhân vật của mình "đầu cua tai nheo" ra sao. Lúc đó, bộ phận casting chỉ chú trọng xem diễn viên có đáp ứng được khả năng võ thuật hay không. Mà theo kịch bản ban đầu thì nhân vật của anh là 1... thái giám, mãi đến khi hoàn chỉnh kịch bản mới thành Trần Tướng quân. Do vậy, anh phải thay đổi ngoại hình, cạo đầu cho phù hợp với nhân vật. Cũng may là chưa phải cạo sạch chân mày (cười).

Trước mỗi cảnh quay, anh mất cả giờ đồng hồ để hóa trang vết sẹo, gắn mắt giả. Kính áp tròng khiến tầm nhìn bị hạn chế và diễn xuất khó khăn hơn so với bình thường. Điều này đặc biệt vất vả trong phạm vi phim kiếm hiệp.

Nói đến võ thuật, anh Khương Ngọc có "ám ảnh" hay kỷ niệm gì đặc biệt lúc thực hiện các cảnh quay không? Thời gian tập võ để chuẩn bị cho bộ phim ắt hẳn rất vất vả?

Để mang lại những hình ảnh võ thuật đẹp mắt cho khán giả thì ở mọi cảnh trong Thiên mệnh anh hùng các diễn viên đều phải đánh thật và đánh dữ dội. Không chỉ mình anh, các bạn đồng nghiệp khác bất kể nam nữ đều phải tập luyện với anh em đóng thế cả tháng trời trước khi phim bấm máy. Trong những lúc chưa phải ghi hình, anh ở ngoài hậu trường vẫn đấu võ, chuẩn bị cho những cảnh sắp tới. Bay dây cũng là kỹ thuật mà anh phải học nghiêm túc. Mọi người bên ngoài nhìn thì thấy có vẻ "ngon ăn" chứ thử rồi mới biết khó vô cùng. Quan trọng nữa là các diễn viên phải học cách chịu đòn, không quyết tâm hết sức thì "dính chưởng" ngay.

Nói vậy chắc anh Khương Ngọc cũng "bị oánh" bầm giập ít nhiều trên phim trường "Thiên mệnh anh hùng" rồi phải không? Anh kể với khán giả một vài kỷ niệm hay ho lúc ghi hình nhé!

Cảnh quay mà anh nhớ nhất chính là đoạn quyết đấu giữa Trần Tướng quân và Nguyên Vũ. Thước phim này đòi hỏi 2 người phải quyết 1 trận đấu sống chết, lại đấu bằng cả binh khí lẫn võ tay đôi, rồi còn diễn xuất nét mặt, nội tâm nữa. Anh thì mang bộ giáp phục khá nặng (vài kg, chưa kể mỗi binh khí thêm 2kg nữa), lại phải hóa trang cho 1 mắt bị mờ. Thế nên trong quá trình quay, không ít lần bị nhắm đánh vào đầu mà anh né không kịp, ăn nguyên đòn thật của Nguyên Vũ (Huỳnh Đông). Cũng may là cây trường côn đạo cụ được làm bằng mây nên anh chỉ... biêng biêng thôi. Nhưng sau 7 ngày thực hiện phân đoạn đánh nhau trên, anh cũng có cảm giác đầu mình bị... móp đi thấy rõ (cười).

"Thiên mệnh anh hùng" là bộ phim sử dụng bối cảnh cổ trang đầu tiên mà anh Khương Ngọc tham gia, hẳn anh cũng có trải nghiệm mới mẻ nào đó chứ nhỉ? Ví dụ như cưỡi ngựa chẳng hạn?

Nói đến ngựa thì anh sợ thật đấy vì bị té cũng "ác liệt". Cảm giác lúc cưỡi ngựa rất là ê. Trước giờ anh không có quen nịnh ai hết mà giờ phải đi nịnh ngựa. Anh phải làm quen với nó, nói những lời thỏ thẻ, dịu dàng, cho nó ăn rồi chải lông, vuốt vuốt cho nó... thì nó mới chịu nghe lời. Anh cũng đổi qua khá nhiều con khác nhau và gặp phải 1 chú bị chột như anh, nó chạy thẳng mà đầu cứ nhìn nghiêng suốt nè. Mà chú này thì chỉ thích ngựa cái thôi chứ không thích trai đực, mỗi lần nhìn thấy "gái" là nó chạy quăng mình luôn!

Với những kỷ niệm như vậy, anh có cảm thấy mệt mỏi vì theo đuổi 1 dự án võ thuật như "Thiên mệnh anh hùng" không? Nếu có lời mời anh tham gia vào tác phẩm tương tự, liệu anh có nhận lời?

Nếu nói không mệt mỏi thì thật là không đúng. Tuy nhiên, anh cảm thấy rất tự hào và hãnh diện khi là 1 phần nhỏ đóng góp nên thành công của dự án này. Nếu có dịp hay Thiên mệnh anh hùng làm luôn phần 2: Sự trả thù của Tướng quân thì anh chắc chắn sẽ tham gia. Bởi vì trong phim, nhân vật của anh là kẻ bí ẩn nhất, không có lai lịch và số phận rõ ràng. Những chỗ bỏ ngỏ đó ắt phải có lý do. Nếu thực hiện phần tiếp theo, biết đâu dự án này sẽ mở đầu trào lưu phim giả tưởng mới mẻ trong làng điện ảnh Việt.

Nếu anh chấm "tim (♥)" cho diễn xuất của mình và cho cả bộ phim "Thiên mệnh anh hùng", anh sẽ đánh giá ra sao? Theo anh, điểm sáng nhất trong dự án này là gì?

Trên thang điểm 5♥ thì anh tự thấy mình xứng với con số 5 bởi bản thân đã nỗ lực hết sức cho dự án này. Còn toàn bộ ê-kíp thực hiện Thiên mệnh anh hùng thì xứng đáng được... 6. Tất cả mọi người trong đoàn phim đã phải vượt qua rất nhiều khó khăn: nào là thời tiết Ninh Bình khó chiều, nào là đồ ăn không hợp, nào là dịch sốt xuất huyết suốt 20 ngày... Sự hy sinh của cả ê-kíp là điều đáng giá nhất trong Thiên mệnh anh hùng, đặc biệt là đạo diễn Victor Vũ vì ảnh phải làm việc nhiều gấp đôi người khác.

Được biết trong "Thiên mệnh anh hùng", ngoài vai trò là diễn viên, Khương Ngọc còn đóng góp 1 bất ngờ thú vị khác. Đó là gì?

Anh đồ rằng không có nhiều khán giả ngồi xem bộ phim đến hết phần credit cuối cùng. Nhưng nếu bạn đủ kiên nhẫn thì sẽ được nghe ca khúc chủ đề do chính Khương Ngọc sáng tác. Giá mà có nhiều thời gian chuẩn bị thì phần âm nhạc anh cũng sẽ tham gia biên tập để kết quả lên phim ấn tượng hơn.

Sắp tới đây Khương Ngọc sẽ cộng tác với "sư phụ võ thuật" Johnny Trí Nguyễn trong 1 dự án phim võ thuật hiện đại. Anh có thể phát biểu đôi chút về huấn luyện viên này, đồng thời bật mí về dự án phim mới?

Anh Trí có 1 tài năng bẩm sinh về võ thuật. Khi làm việc ảnh rất nghiêm túc, yêu cầu mọi người phải có sự chuẩn bị kỹ càng để đạt cho bằng được mục tiêu đề ra.

Sắp tới anh góp mặt trong Chuộc Tội - bộ phim do đạo diễn Charlie Nguyễn thực hiện. Phim này Johnny Trí Nguyễn sẽ đóng vai chính và chỉ đạo võ thuật luôn. Chuộc Tội có phần hành động võ thuật vô cùng dữ dội. Anh mới nghe qua là vũ khí trong phim ngoài súng AK có cả dao lê và mã tấu, sao thấy sợ quá! Thiên mệnh anh hùng đã bị Huỳnh Đông đánh móp sọ, xong qua Chuộc Tội chắc bị anh Trí chém đứt người luôn (cười lớn).

Xin cám ơn Khương Ngọc về những thông tin thú vị. Chúc anh năm mới nhiều may mắn, sức khỏe và thành công hơn trên con đường nghệ thuật.

Kẻ xảo quyệt trong "Thiên mệnh anh hùng" sợ... ngựa chột hám gái! - Mọt phim - Kênh14.vn

Bên trên