Thời tiết khắc nghiệt và chiếc máy ảnh: Làm thế nào để bảo vệ thiết bị của bạn?

Angus_Bert

Film critic
Nếu như tất cả các nhiếp ảnh gia ngoài trời đều chỉ tác nghiệp vào những ngày trời đẹp, nhẹ êm dịu, thì nhiếp ảnh sẽ là một môn nghệ thuật vô vô cùng nhàm chán. Những tác phẩm nhiếp ảnh ngoài trời mang đến sự chân thực của thiên nhiên chính là khi nó ghi lại cảnh vật điều kiện khắc nghiệt. Không may mắn thay, máy ảnh và các thiết bị điện tử đều rất nhạy cảm với những điều khó khăn như thế.

Để tạo ra được những bức ảnh ngoài trời ấn tượng, bạn sẽ cần chuẩn bị cho những tình huống thời tiết tệ hại nhất mà thiên nhiên có thể dành cho bạn, cũng như thiết bị con cưng của bạn.

Thời tiết lạnh và đồ chơi của bạn

Mức thời tiết có nhiệt độ dưới cả mức đóng băng mang đến rất nhiều thách thức cho bộ đồ nghệ của bạn. Nếu bạn không thể vượt qua được những thử thách này, thì sẽ không có kiểu thời tiết nào nữa có thể mang đến cho bạn những bức hình với khung cảnh xa xôi, cảm giác tĩnh lặng của một ngày rét buốt đầy tiết và gió. Hiển nhiên mức thời tiết như thế này gần như không có ở Việt Nam (trừ khi bạn lên Sapa vào mùa tiết rơi), nhưng lỡ như bạn có dịp đi ra nước ngoài hay đâu đó có tiết và thời tiết lạnh, xin mời làm theo những bước này để bảo vệ đồ nghề nhé.

Bảo vệ pin: Nhiệt độ thấp sẽ nhanh chóng hút cạn sạch pin. Chắc chắn rằng bạn chuẩn bị đầy đủ những cục pin được sạc đầy, và hãy giữ nó trong một chiếc túi nằm gần sát cơ thể bạn để thân nhiệt có thể sưởi ấm chúng. Khi bạn rút một viên pin đã dùng từ trong máy ảnh ra, hãy làm ấm nó lên - đôi khi bạn có thể sẽ dùng thêm được một lúc nữa với viên pin đó đấy.

Tránh sự thay đổi nhiệt độ đột ngột: Lao thẳng ra ngoài từ một toà nhà ấm cúng vào trong một môi trường lạnh buốt để tác nghiệp không bao giờ là một ý kiến hay cả. Sự thay đổi nhiệt độ gây ra việc co dãn của những chiếc lens bạn sử dụng, điều này có thể dẫn đến việc tụ hơi nước hay rò rỉ dầu trong những thành phần của ống kính. Hãy làm bất cứ gì có thể để mang thiết bị của bạn từ nơi nóng sang nơi lạnh hay ngược lại một cách chậm rãi. Một chiếc túi cách nhiệt sẽ cho phép những món đồ chơi của bạn được 'hâm nóng' hay 'làm lạnh' từ từ khi di chuyển qua những môi trường khắc nghiệt.

Đừng thay ống kính khi ở bên ngoài: Nếu đấy là một thời tiết 'đẹp' để tác nghiệp, thì có thể hôm đấy tiết rơi khá nhiều. Nhưng ngay cả khi trời không có tiết rơi, thì những phần linh kiện bên trong chiếc máy ảnh vẫn có thể ấm hơn một chút so với phần nhiệt độ bên ngoài. Mở chiếc máy ảnh ra hay tháo ống kính có thể khiến cho những bông tiết rơi vào trong hay tạo ra sự ngưng tụ làm phá huỷ cảm biến ảnh, làm mờ gương lật hay nhiều loại bệnh tật khác.

Chụp ảnh tại các điểm nóng

Cũng có một vài vấn đề mà các nhiếp ảnh gia chuyên chụp thời tiết nắng nóng phải giải quyết khi họ tác nghiệp: sự biến đổi nhiệt độ, độ nóng quá cao và hơi nước. Cũng giống như nhiếp ảnh trong thời tiết lạnh, hãy bảo vệ đồ nghề của mình bằng cách để nó thay đổi nhiệt độ một cách từ từ. Tránh để cho thiết bị của bạn trong xe hơi đang phơi nắng, vì nhiệt độ cao trong thời gian dài sẽ gây ảnh hưởng đến tấm film (nếu bạn chụp film), cảm biến ảnh và ống kính.

Bạn cần có thời gian nghỉ ngơi để không bị kiệt sức, máy ảnh của bạn cũng vậy thôi. Cảm biến ảnh và pin sẽ nóng lên khi bạn sử dụng chúng. Trong những điều kiện nhiệt độ cao, những phần linh kiện này có thể bị quá nhiệt một cách nhanh chóng. Điều này không chỉ làm hỏng buổi chụp hình của bạn, mà thậm chí nó có thể khiến bạn tốn hàng trăm đô la để trả cho chi phí sửa chữa và thay thế. Có khi con số này sẽ lên đến hàng ngàn đô.

Trong những kiểu khí hậu có cả nóng và ẩm (như Việt Nam), thì hơi nước là một vấn đề rất lớn. Ống kính của bạn có thể sẽ bị sương - một thứ rất khó chịu - nhưng chuyện sẽ còn tệ hơn nếu như hơi nước chạy vào bên trong ống kính hay thân máy ảnh. Hãy tránh thay ống kính trong những khu vực ẩm ướt, và nếu bạn có ý định tác nghiệp thường xuyên ở nơi vừa nóng và vừa ẩm, hãy cân nhắc đến những thiết bị có tính năng bảo vệ linh kiện khỏi những hiểm hoạ này.

Sáng tạo trong những cơn gió

Dựa vào những gì mà bạn sẽ chụp ảnh, ngày nhiều gió có thể sẽ rất tuyệt (ảnh chụp sẽ có tính động rất đẹp) hay rất khó chịu (tóc bay lung tung...). Nhiều nhiếp ảnh gia không hề nhận ra rằng ngày nhiều gió có thể gây nguy hại đến cho thiết bị của họ. Những cơn gió to trong khu vực khô ráo có thể mang tất cả những bụi bẩn và đất đá trong không khí vào bên trong thiết bị, và chắc là bạn hiểu chuyện gì sẽ xảy ra sau đó.

Thứ đầu tiên mà bạn sẽ muốn làm để bảo vệ chính là phần thấu kính đầu tiên của chiếc lens, cũng rất dễ dàng để xử lí chỉ bằng cách gắn một chiếc filter UV. Những hạt cát và bụi bẩn bị thổi lên có thể sẽ gây xước ống kính của bạn - và nếu như không, thì nó cũng sẽ làm điều đó khi bạn lau chùi ống kính sau khi về nhà. Hầu hết các nhiép ảnh gia đều có hàng đống filter UV, vì đó là do họ có rất nhiều ống kính, bộ lau chùi và túi đựng filter. Tuy nhiên nếu như bạn không có đồ nghệ tận răng như vậy, một chiếc filter UV chất lượng chính là món đồ ít tốn kém nhất mà bạn có thể sắm cho mình.

Bụi bẩn trong gió cũng có thể tìm được đường vào trong các bộ phận 'nội tạng' của máy ảnh và ống kính. Nếu bạn có bao giờ thử xoay vòng lấy nét trên một chiếc lens, và có cảm giác hơt rít, lẹt kẹt thì đó nhiều khả năng là do nó đã bị phơi ngoài môi trường bụi bặm mà không hề có chút bảo vệ nào cả. Hãy chăm lo cho thiết bị của bạn bằng một túi chống mưa hay bọc plastic là điều cần làm.

Cũng giống như trong môi trường độ ẩm cao, bạn cũng không bao giờ nên thay ống kính trong môi trường bụi bặm. Chỉ thay lens ở khi: ở trong nhà, ở trong xe hơi, trong áo khoác, trong túi nhựa.

Bụi ở trong thân máy ảnh có thể gây nguy hại đến cho cảm biến ảnh, gương lật hay các chi thiết máy móc khác - ngay cả khi bụi không có tác hại gì, thì một dịch vụ lau chùi máy ảnh chuyện nghiệp sẽ là một điều rất đáng làm để loại trừ những bất cẩn mà bạn đã gây ra!

Giữ khô trong điều kiện trởi mưa hay tuyết rơi

Vẻ đẹp của nhiếp ảnh trong thời tiết ẩm ướt chính là không phải nhiếp ảnh gia nào cũng sẵn sàng phơi bày hàng họ của mình dưới trời mưa và tuyết rơi lớn. Nếu bạn dũng cảm hi sinh một vài thiết bị để có được những bức ảnh đẹp, bạn sẽ có khả năng tạo ra những khoảnh khắc hiếm có và tuyệt vời. Nhưng vì độ ẩm cao là mối lo lớn nhất mà bạn phải đối mặt, bạn sẽ cần chăm lo kĩ lưỡng hơn để chắc chằn mọi thứ khô ráo.

Đầu tiên, hãy chỉ mang những gì mà bạn cần - bỏ lại những thiết bị phụ thêm tại nhà hay trong chiếc xe của mình. Ngay cả nếu như ban có một chiếc túi chống nước, thì chúng vẫn có thể tồn tại một lỗ rò rỉ và hi sinh luôn thiết bị của bạn. Pin, filter và thẻ nhé thì có thể dễ dàng cất giữ trong những túi có zip kéo trong ví của bạn. Nếu bạn bắt buộc phải mang theo thêm một vài ống kính nữa, hãy cân nhắc bỏ nó vào một chiếc túi nhựa, và giữ nó trong một túi đựng thiết bị nhỏ được đặt dưới một chiếc áo mưa hay một chiếc dù (ô).

Cũng sẽ có thêm một vài lựa chọn bạn cần biết để giữ đồ nghề của mình khô kháo: Túi máy dưới nước; Bọc chống mưa; Túi nhựa chống tuyết.

Nếu như bạn có kế hoạch dành nhiều thời gian để chụp ảnh trong mưa hay trong tuyết, hãy đầu tư một tấm bọc mưa tốt. Những sản phẩm này sẽ mang đến sự bảo vệ chất lượng cũng như sự tiện dụng. Một vài tấm bọc mưa có thể có cả phần ống tay để bạn có thể dễ dàng cầm nắm chiếc máy dễ dàng.

Nhưng nếu mọi chuyện có tệ hại đi, thì bạn vẫn có thể luôn tự tạo cho mình một tấm bọc máy chỉ với một chiếc túi nhựa có zíp kéo, hood lens và gia cố thêm bằng một vài đường băng keo. Nó sẽ hạn chế tầm nhìn của bạn trong ống ngắm hay màn hình, và các nút điều khiển có thể khó bấm hơn, nhưng ít nhất thì chiếc máy ảnh của bạn cũng sẽ được khô ráo.

Cơn thịnh nộ của mẹ thiên nhiên có thể sẽ rất ghê gớm đối với thiết bị của bạn, nhưng chắc chắn kết quả sẽ đáng với điều đó. Với một chút cẩn trọng và chu đáo, hãy yên tâm rằng bạn sẽ thu được những kết quả ấn tượng.

Theo PetaPixel​

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Thời tiết khắc nghiệt và chiếc máy ảnh: Làm thế nào để bảo vệ thiết bị của bạn?

:D cảm ơn bác chủ Angus_Bert!
Đọc để biết tin chớ em thì chưa có cái gì để chụp cả!

kant1521

Banned
Ðề: Thời tiết khắc nghiệt và chiếc máy ảnh: Làm thế nào để bảo vệ thiết bị của bạn?

chơi máy ảnh giữ máy kĩ lắm. cái anh mình chơi chung, chụp chụp, thấy mưa là cất máy liền. potay luôn. mưa đẹp vậy mà ko chụp/.

GH^_^ST

Thêm kiến thức bổ sung, cảm ơn chủ thớt.

chơi máy ảnh giữ máy kĩ lắm. cái anh mình chơi chung, chụp chụp, thấy mưa là cất máy liền. potay luôn. mưa đẹp vậy mà ko chụp/.

Tùy ah bác ơi. Nếu có kỹ thuật thì có thể chụp cảnh mưa đẹp, nhưng còn không thì chụp cũng bình thường à.
1 cái máy bèo bèo cũng >20tr thì cũng phải ráng giữ lắm chứ. Nếu mưa mình nhắm ko chụp đc thì cất đi thôi.

jinbe

E có con máy cùi thôi nhưng cũng giữ lắm. Mưa bay cũng ít khi lôi ra :D :D

máy ảnh cũng bị thời tiết làm ảnh hưởng à bác

ironman38

Member

Máy ảnh cũng là thiết bị công nghệ, ko vệ sinh cẩn thận cũng dễ bị ẩm, hỏng chứ bác!

mình nghe nói máy ảnh chạy nhiệt ghê lắm mà bác ơi

Bin-K

Well-Known Member

Nó cũng tùy loại thôi, trước em chụp thể thao trong trời mưa luôn cả máy cả lens D2Xs + AF-S 80-200 chỉ được phủ một cái khăn nhung loại để lau máy, em chụp tầm gần 1 tiếng, về lau khô cho vào tủ chuyên dụng mấy ngày lấy ra chụp bình thường O:)

Bên trên