thông tin đấu giá BQTH giải NHA giai đoạn 2013-2016

hongson2828

Well-Known Member
các bác cứ lo hão năm nào chả xem có năm nào nhịn đâu ,cơ bản là xem mất ít hay nhiều tiền thôi ,việc gì phải xoắn mãi lên cho nó đau đầu

hai_nvv08

Member
Ðề: Re: thông tin đấu giá BQTH giải NHA giai đoạn 2013-2016

Ủa Starsports mới có bản quyền giải gì mà đang trực tiếp trận Zenit - Anji kìa.

Chắc là ngoại hạng Nga, mùa trước VCTV cũng phát giải này mà; giải này thỉnh thoảng được xem trượt băng đá bóng

Ðề: thông tin đấu giá BQTH giải NHA giai đoạn 2013-2016

Các nhà đài nên hợp tác với nhau ko nên độc quyền này nọ, có thể tăng giá cước lên chút nhưng nhà đài nào cũng phát đc các giải thì hay hơn. Chả lẽ K+ độc quyền mà mình đang dùng VTC lại bỏ mua thêm đầu K+ chắc? Như thế thì chỉ khổ dân thôi. Bắt tay nhau chia đều thằng nào cũng đc phát hết, chất lượng phục vụ của thằng nào ok hơn thì thằng đấy lợi. Chứ mình thấy chất lượng BLV của K+ và SCTV là chuối cả nải. Thấy đội ngũ VCTV Bình luận là ok nhất. ( Biết là Quang Huy, Quang Tùng bên VTC nhưng mình ko dùng VTC ) 2 bác đó qua K+ thì ăn khách phải biết.

Các nhà đài nên hợp tác với nhau ko nên độc quyền này nọ, có thể tăng giá cước lên chút nhưng nhà đài nào cũng phát đc các giải thì hay hơn. Chả lẽ K+ độc quyền mà mình đang dùng VTC lại bỏ mua thêm đầu K+ chắc? Như thế thì chỉ khổ dân thôi. Bắt tay nhau chia đều thằng nào cũng đc phát hết, chất lượng phục vụ của thằng nào ok hơn thì thằng đấy lợi. Chứ mình thấy chất lượng BLV của K+ và SCTV là chuối cả nải. Thấy đội ngũ VCTV Bình luận là ok nhất. ( Biết là Quang Huy, Quang Tùng bên VTC nhưng mình ko dùng VTC ) 2 bác đó qua K+ thì ăn khách phải biết.
thằng bán nó chỉ bán vậy nên nhất định phải có thằng độc quyền. =))

làm gì có chuyện các nhà đài chia đều ra mà phát hay nhà đài nào cũng phát đâu. EPL là miếng bánh ngon, là miếng cơm manh áo của các nhà đài (gần như thế) nhiều khi ảnh hưởng đến sự sống còn nên ko dễ dàng gì các nhà đài chịu khó chia sẻ cho nhau đâu!

Lambn

Member

làm gì có chuyện các nhà đài chia đều ra mà phát hay nhà đài nào cũng phát đâu. EPL là miếng bánh ngon, là miếng cơm manh áo của các nhà đài (gần như thế) nhiều khi ảnh hưởng đến sự sống còn nên ko dễ dàng gì các nhà đài chịu khó chia sẻ cho nhau đâu!

Ở Việt nam chưa thấy cái gì gọi là ko độc quyền cả...tiền cứ phải là trên hết

tiepbv

Mong sao mấy thằng Việt Nam nó không mua bản quyền bóng đá NHA nữa

music123

Member
Re: Ðề: thông tin đấu giá BQTH giải NHA giai đoạn 2013-2016

Quang Huy và Quang Tèo giờ bình luận chán lắm, nghe rất buồn ngủ, ông Quang Tèo thì dùng từ nghĩ còn tởm hơn chú Tạ Biên Cu.
Mong sao mấy thằng Việt Nam nó không mua bản quyền bóng đá NHA nữa
Giá quá cao thì đừng nên mua, tăng cường sóng phát giải khác như: Đức, Tây Ban nha...

jusechinh

Member

kinh tế giờ khó khăn rồi nhà đài nào mua bản quyền cũng sợ cả .

Flatland

Well-Known Member
Re: Ðề: thông tin đấu giá BQTH giải NHA giai đoạn 2013-2016

kinh tế giờ khó khăn rồi nhà đài nào mua bản quyền cũng sợ cả .

Vấn đề là đơn vị nắm quyền phân phối đã bán đâu mà mua hả bác? Tuy nhiên một số đơn vị vẫn đang lỗ lực tìm giải pháp để đem NHA (2013/2016) tới khách hàng của mình, ví dụ như tìm nguồn bảo trợ, và/hoặc hợp tác, trao đổi bản quyền nội dung để giảm phần nào chi phí bản quyền (kênh VCTV2 và VCTV4 của VCTV đã được phát trên đất Mĩ trong thời gian khá dài đó các bác) và cuối cùng là giải pháp nâng giá thuê bao hoặc cũng có thể có gói kênh NHA riêng như gói VTC VIP thuở nào ( tuy nhiên giải pháp cuối cùng này sẽ có chương trình khảo sát thực tế từ khách hàng).
Vậy chúng ta cứ tin là có chứ, tại sao không?
<em đoán thế nhé các bác!>

Mainboard

Member
Mình nghĩ kịch bản thế này:
K+ sẽ mua bản quyền đầy đủ EPL, chia ra cho các anh em rồi độc quyền "nội bộ" số trận nào đó.
Các đài khác nếu đủ tiền xin mời cứ mua, còn K+ sẽ "xoa dịu" mấy đài trong nước bằng cách chia bớt bản quyền giải Pháp, Đức, Ý, TBN, FA Cup, Capital One Cup (có thể khó với VTC).
Mình thấy các đài còn lại sẽ "vui vẻ" khi phát các giải kia thôi.
Tất nhiên không loại trừ trường hợp EPL sẽ vắng bóng trong 3 năm tới.

Chỉnh sửa lần cuối:

taituxdvn1

Ðề: Re: thông tin đấu giá BQTH giải NHA giai đoạn 2013-2016

Mình nghĩ kịch bản thế này:
K+ sẽ mua bản quyền đầy đủ EPL, chia ra cho các anh em rồi độc quyền "nội bộ" số trận nào đó.
Các đài khác nếu đủ tiền xin mời cứ mua, còn K+ sẽ "xoa dịu" bằng cách chia bớt bản quyền giải Pháp, Đức, Ý, TBN, FA Cup, Capital One Cup (có thể khó với VTC).
Mình thấy các đài còn lại sẽ "vui vẻ" khi phát các giải kia thôi.
Tất nhiên không loại trừ trường hợp EPL sẽ vắng bóng trong 3 năm tới.

nếu thằng K+ làm dc nhưng cậu nói thì chồng ít nhất là hơn 30tr nhé , NHA 1 là độc quyền 2 là ko chứ ko có chuyện độc quyền 1 số trận như cậu nói . Năm nay thằng K+ độc quyền trừ phi các nhà đài ko ai mua còn chắc chắn ko có chuyện K+ mua độc quyền NHA như 3 năm vừa rồi nhé :)) tôi cũng mong nó độc quyền như 3 năm trước để xem nó chết dần chết mòn =))

Mainboard

Member
^ Bạn chưa hiểu đúng ý rồi, mình đâu có nói K+ sẽ mua theo dạng độc quyền đâu. ;)) ;))

sao không thấy có thông tin gì update về cái vụ bản quyền này nhỉ các bác!!!

jusechinh

Member

Thông tin mới nhất Bác Thăng sẽ trích tiền phí bảo dưỡng đường bộ để hỗ trợ mua bóng đá về cho dân coi ! cái này bác Thăng mà ra tay là ngon ngay ấy mà ?

cub8193

Member

Thông tin mới nhất Bác Thăng sẽ trích tiền phí bảo dưỡng đường bộ để hỗ trợ mua bóng đá về cho dân coi ! cái này bác Thăng mà ra tay là ngon ngay ấy mà ?

ẠC k có ma nào nó đóng đâu mà trích nhé,hehe mà ông đừng có lôi thằng # vào đây kẻo lại phải mua them phí bảo trì tivi thì chết.

boyben2011

Well-Known Member
(CATP) Hôm qua, vài người bạn làm trong lĩnh vực truyền hình đã gọi điện cho tôi với giọng thảng thốt: “IMG (một tập đoàn kinh doanh thể thao, bản quyền truyền hình...) đã chính thức thông tin đến với các đài truyền hình trả tiền ở Việt Nam để chào bán bản quyền truyền hình giải ngoại hạng Anh trong ba mùa 2013 - 2014, 2014 - 2015 và 2015 - 2016 với giá 37,5 triệu USD”!

Cách đây ít tháng, một vài nhà báo thạo tin đã đưa ra con số 30 - 35 triệu USD cho việc xem ba mùa bóng đá Anh, từ 2013 đến 2016. Tuy nhiên, lúc ấy thì nhiều sếp ở một số đài truyền hình trả tiền ra sức phủ nhận, bảo rằng không cao như thế. Nhưng giờ đây, mọi chuyện đã chính thức bằng giấy trắng mực đen rõ ràng thì mới thấy, nó còn cao hơn cả dự báo!

Chúng ta hãy nhớ lại số tiền mà các đài truyền hình trả tiền ở VN đã phải trả cho ba mùa từ 2010 đến 2013 đã là 19 triệu USD. Trong đó, chỉ riêng K+ để có gói độc quyền ngày chủ nhật đã chịu đến phân nửa. Một nửa còn lại được các nhà đài khác chia nhau. Khi nghe số tiền 19 triệu USD để xem bóng đá Anh trong ba mùa, không ít người đã sốc vì cho rằng nó quá cao. Vâng, quả là cao thật khi nhìn lại quá khứ: trong hai mùa 2002 đến 2004, chúng ta chỉ mất có 900 ngàn USD, nghĩa là bình quân mỗi mùa tốn 450 ngàn. Sau đó đến giai đoạn từ 2004 đến 2007 tốn bình quân mỗi mùa 600 ngàn USD (chỉ mới tăng 1/3). Đến 2007-2010 thì vọt lên 4 triệu USD cho ba mùa, nghĩa là trung bình 1,33 triệu USD/mùa, tăng hơn gấp đôi. Rồi kinh khủng nhất là từ 4 triệu đã tăng lên 19 triệu USD cho ba mùa từ 2010 đến 2013, tăng gần gấp 5 lần. Và nay, tăng gần gấp hai với 37,5 triệu USD cho ba mùa 2013 đến 2016.

Tuy nhiên, cũng có người cho rằng tăng như thế là đúng, bởi trước đây chúng ta được xem với giá quá thấp. Thậm chí, có người còn dẫn chuyện Singapore chỉ với 5 triệu dân mà mua bản quyền truyền hình bóng đá Anh lên đến gần 100 triệu USD/ba mùa; để bảo rằng ở Việt Nam vẫn còn rẻ! Những người nói ra điều này có vẻ như học theo ngành điện, ngành xăng dầu khi cứ mỗi lúc tăng giá cho sản phẩm của mình lại ưa đi lấy giá ở Mỹ để bảo rằng ở VN rẻ hơn. Người ta quên mất chuyện so sánh thu nhập, khi GDP của Singapore, của Mỹ cao hơn người Việt mình vài chục lần!

Phân tích về việc tăng giá chóng mặt của bản quyền truyền hình, có thể thấy nó nhảy vọt bởi hai thời điểm: một là lúc VTC nhảy vào cuộc chạy đua với các đài và trở thành chủ nhân bản quyền giải ngoại hạng Anh ba mùa 2007-2010. Thứ hai là lúc một công ty nước ngoài là MP&Silva nắm bản quyền, rồi xé nhỏ nó ra để bán cho nhiều đài của VN ở ba mùa 2010 - 2013.

Được biết, để giải quyết vấn đề bản quyền truyền hình bóng đá Anh sắp tới, Bộ Thông tin - Truyền thông sẽ yêu cầu thành lập một hội đồng thương thảo gồm nhiều nhà đài chứ không giao cụ thể cho một đài nào.

Xin có một đề xuất với hội đồng này trước khi bắt tay vào việc, đó là hãy mạnh dạn nói “không” với bóng đá Anh, như người Trung Quốc đã làm, nếu giá cả không giảm xuống. Không thể vì món giải trí bóng đá mà chúng ta chấp nhận trở thành những “con cừu” cho các đơn vị kinh doanh bản quyền trục lợi vô tội vạ, đặc biệt trong tình hình kinh tế khó khăn như hiện nay.

atamd

Active Member

Thế nếu ko mua thì K+ lấy chó gì để phát, 8-> mà ko phát nữa thì phá sản với cái giá thuê bao cắt chim người dùng hiện nay à?

Bên trên