Thử lại JRiver Media Center 24. Hoàn hảo đến không ngờ...

tml3nr

Moderator
hay quá bác @tml3nr ơi, để mình làm thử
bản của mình đã cờ rắc theo kiểu củ, giờ chỉ cần chép đè file này lên thôi phải không ah

mình làm được rồi, bản JMC của mình là 26.0.xx... cho nó update lên bản 26.0.107, chép đè file JRtools.dll là nó OK ngay.......nghe tách bạch hơn ah nha
chưa cài bản repack nên không so sánh được
Đúng vậy ạ. Mình chỉ cần chép đè file thuốc của dev elchupacabra vào bản trong máy.

Anh nhớ là cả hai cùng version cho chắc ăn.

File "Media Center xx.exe" nên để nguyên zin, không nên thuốc nó.

Em có cập nhật thêm link của các version tương ứng với thuốc vào post bên trên.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
À, ngoài việc set "No Dithering" như anh dgnguyen@vnav gợi ý. Em thấy nếu tắt hết các thứ liên quan đến gapless, fadeout âm thanh sẽ hay hơn khá nhiều. Chắc là nó bớt được buffer cho mấy việc này.

ghien69

Well-Known Member
Jriver cho người chơi rất nhiều tùy chỉnh bộ đệm để cho ra chất âm mong muốn. Để giảm thiểu độ trễ bạn có thể tùy chỉnh thêm một số thứ sau:
- Nếu không nghe nhạc online, tắt bộ đệm này đi. : Options > Media Network > Disable audio buffer to disk.
- Nếu dùng ASIO, bỏ chọn ô : Use large hardware buffers (recommended to prevent stutter) nghe sẽ gọn hơn và không quá mềm. (Không có lý do gì để Jriver can thiệp vào buffer của DAC trong khi DAC đã có driver tùy chỉnh Thesycon)
- Jriver cho tùy chọn bộ đệm đầu vào của phần mềm (Audio\advenced\Live playback latency) và bộ đệm đầu ra cho DAC (Option Audio Device). Với một PC và DAC hiện đại, thì bộ đệm 50ms có vẻ hơi nhiều. Hãy thử giảm cả 2 giá trị này xuống hoặc kết hợp sao cho vừa tai. Mình thấy nếu để 2 giá trị này là 10ms thì nghe giống như Roon.
- Ngoài ra hãy chọn Load Decoded file into memory để không còn sự khác nhau giữa các định dạng wav, flac, ape.
Vài dòng nghịch Jriver cho bác nào chưa nghịch :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Jriver cho người chơi rất nhiều tùy chỉnh bộ đệm để cho ra chất âm mong muốn. Để giảm thiểu độ trễ bạn có thể tùy chỉnh thêm một số thứ sau:
- Nếu không nghe nhạc online, tắt bộ đệm này đi. : Options > Media Network > Disable audio buffer to disk.
- Nếu dùng ASIO, bỏ chọn ô : Use large hardware buffers (recommended to prevent stutter) nghe sẽ gọn hơn và không quá mềm. (Không có lý do gì để Jriver can thiệp vào buffer của DAC trong khi DAC đã có driver tùy chỉnh Thesycon)
- Jriver cho tùy chọn bộ đệm đầu vào của phần mềm (Audio\advenced\Live playback latency) và bộ đệm đầu ra cho DAC (Option Audio Device). Với một PC và DAC hiện đại, thì bộ đệm 50ms có vẻ hơi nhiều. Hãy thử giảm cả 2 giá trị này xuống hoặc kết hợp sao cho vừa tai. Mình thấy nếu để 2 giá trị này là 10ms thì nghe giống như Roon.
- Ngoài ra hãy chọn Load Decoded file into memory để không còn sự khác nhau giữa các định dạng wav, flac, ape.
Vài dòng nghịch Jriver cho bác nào chưa nghịch :D
Cảm ơn anh @ghien69 rất nhiều. Em xin phép cập nhật bài này của anh lên post đầu cho mọi người tham khảo :rolleyes:

tml3nr

Moderator
Các bác nên quay về bản 19.0.163 đi các bác à em loanh quanh mãi hết bản 24 đến 27 đều thua bản 19.0.163 về chất âm . Em tải bản này của bác Chuẩn rồi.com có đủ thuốc
Bản JMC 19.0.163 và thuốc có ở đây các anh ạ:

tml3nr

Moderator
Bac co file "JRTools.dll" của dev elchupacabra cho V24.xx. khong ?
Em chưa tìm ra. Có vẻ như bản JMC cũ nhất mà dev elchupacabra thuốc là 25.0.68

Anh thử lấy file "JRTools.dll" ver 25.0.15 đã thuốc chép đè vào bản 24.x xem nó chạy ra sao ạ?

Bminh01

Active Member
Mình làm theo các bác chủ thớt chỉ chép đè file JRtools.dll và chỉnh các thông số như các bác là ngon thật nghe hay nhất JMC

coolpix8700

Well-Known Member
Em cũng đã thay cho Ver. 26 và thử luôn cái DAC Topping D70 sau khi thay và thêm một số thứ cho nó.
Chắc do cả 2 nguyên nhân nên tiếng của nó đỡ chói hẳn lại mà bass vẫn rất sâu, âm cao vẫn lanh lảnh (màn hình remote).

dac-topping-02-jpg.762211

vanphuc74

Active Member
Đúng vậy ạ. Mình chỉ cần chép đè file thuốc của dev elchupacabra vào bản trong máy.

Anh nhớ là cả hai cùng version cho chắc ăn.

File "Media Center xx.exe" nên để nguyên zin, không nên thuốc nó.

Mình cài bị lỗi ko chạy được phần mềm , nhờ Bác giúp ( khi chạy app nó dẫn thẳng đến trang web của Jr và báo lỗi )

tml3nr

Moderator
cài bản 27.0.26 trên trang soft98.ir về cài lại được ko bị lỗi
Vậy chắc là bản 27.0.26 lấy từ jriver.com bị lỗi lúc down về anh ạ.

Thường một bản JMC có thể down được từ 2 links. Thí dụ như:

Bản cuối cùng của v26:

https://files.jriver.com/mediacenter/channels/v26/latest/MediaCenter260107-x64.exe

https://files.jriver.com/mediacenter/channels/v26/stable/MediaCenter260107-x64.exe

Bản mới nhất hiện nay của v27:

https://files.jriver.com/mediacenter/channels/v27/latest/MediaCenter270026-x64.exe

https://files.jriver.com/mediacenter/channels/v27/stable/MediaCenter270026-x64.exe

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
À, các anh nhớ thử vụ remove Media Features / WMP này nhé. Em thấy tiếng hay hơn rất nhiều.

http://www.hdvietnam.com/posts/2655884/

Như các bác đã biết nghe nhạc bằng Windows 7 và foobar 2000 thường không hay khi dùng sound card, nhưng trong quá trình setup mình phát hiện ra nguyên nhân chính là do thằng Windows Media Player sẵn có ảnh hưởng rất nhiều đến nhiễu hệ thống.

Đây chính là thủ phạm làm nhiễu và làm méo chất âm khi ta setup các soft như Footbar chơi lossless, MPC chơi AC3, AAS...Với soft HQPlayer, XXHighend thì không bị ảnh hưởng nhiều có lẽ thằng này nó chơi từ RAM ra.

Khi setup Windows 7 bản N thì hiện tượng nhiễu rất ít, âm thanh hay hơn hẳn bản WINDOWS 7 có tích hợp sẵn Windows Media Player. Nhưng cái thằng Windows 7 bản N rất khó tìm Crack.

Vì vậy mình tìm được cách loại ngay Windows Media Player, internet explorer, games.... tích hợp trên Windows 7 tùy theo ý thích của từng người sử dụng. Giúp PC chạy mượt hơn, nghe nhạc hay hơn, chất âm chi tiết hơn, không gian rộng, tiếng bass sâu hơn..... với Foobar2000 và PMC trên hệ thống dân dụng của mình ( K biết bị thuốc không nữa ). Trên loa PC thì mình chưa test.

Vào Controlpanel> Program > Program feature > Turn windows feature on or off > Bỏ tick vào ô Games, internet explorer, media feature. Rồi restart PC lại. Tùy theo mục đích PC của bạn là gì mà bỏ phần mình dùng hoặc không dùng. Với PC của mình thì mình bỏ hết cả Print, XPS.....không cần thiết vì em nó chỉ để xem phim và nghe nhạc.

Vào Regedit Delete asio4all của foobar 2000 chỉ sử dụng asio của sound card và xóa asio all trong file setup foobar 2000

Bác nào dùng khiển WMP, MC đừng chém em ah.

Chú ý:

Nếu các bác test mà không hài lòng thì tick lại khởi động lại thì W7 setup lại như cũ ah.

Khi khởi động lạ các bác chạy phần mêm sửa lỗi hệ thống như Norton, turnup hay Advanced System Optimizer 3 rồi hưởng thành quả. Với HTPC của mình đang dùng Advanced System Optimizer 3 thằng này chạy rất ổn định

Bên trên