Thư một nhà báo công nghệ gửi thành viên các diễn đàn! [tinhte.vn]

tienlequoc

Well-Known Member
Thấy bài viết của anh cuhiep bên tinhte.vn hay quá mình xin mượn tạm qua hdvietnam.com. Không biết post vào đâu hết nên mượn tạm chỗ này.

Trước khi là nhà báo tôi cũng là một trong số các bạn. Giờ đây, khi đã xem làm báo là một nghề, thì tôi vẫn như các bạn ở đây. Vẫn đều đặn theo dõi tin mới từ diễn đàn, và tôi có nick ở hầu hết các diễn đàn công nghệ hay diễn đàn liên quan đến công nghệ. Tôi cảm thấy rất vui khi nhiều bài viết đăng báo của mình được các bạn đưa về diễn đàn của mình, bình luận, mổ xẻ. Tôi rất tích cực đón nhận các góp ý của các bạn. Nhưng đôi khi tôi vẫn thấy nhiều ý kiến quá xúc phạm cả bài báo lẫn cá nhân người viết báo, mà khi đọc tôi không rút ra được kinh nghiệm quý báu nào ngoài cảm giác bị xúc phạm. Đó là lý do tôi viết bài này để mong các bạn hiểu.

Những ân nhân đầu tiên giúp tôi hoàn thành các bài báo khi tôi mới bước vào nghề chính là nhiều thành viên trong số các bạn. Đó chính là những người quản trị diễn đàn, am hiểu các vấn đề khó, tích cực giảng giải cho tôi hiểu để tôi truyền đạt lại với bạn đọc. Cho đến bây giờ, khi cần tham khảo thông tin, tôi vẫn gọi cho những người đó và xin ý kiến. Diễn đàn công nghệ là nơi đã nuôi niềm đam mê của tôi, là động lực và chính các bạn đã tiếp sức cho tôi trong các bài viết.

Mỗi nhà báo trưởng thành theo các cách khác nhau. Tôi chỉ bắt đầu từ đam mê. Tôi không đến nỗi mù tịt về mọi thứ nhưng tôi biết kiến thức của mình không thể đi vào chi tiết từng vấn đề. Ví thế tôi luôn tham khảo các bạn trước khi viết thành bài. Ok, đôi lúc sự diễn đạt của tôi còn kém, hoặc tôi hiểu chưa hết vấn đề... nên có những chi tiết tron bài viết tôi miêu tả chưa trọn vẹn. Tuy vậy, bạn thử nghĩ xem, làm sao chúng tôi có thể bao trọn hết tất cả các vấn đề, làm sao tôi có thể nói về điện thoại cổ tốt hơn một thành viên nào đó ở sl4x, làm sao tôi có thể nói hay về một chiếc case độ hơn một vozer, làm sao tôi nói giỏi hơn một thành viên tinhte.vn về các vấn đề kỹ thuật BB hay iOS... Những sai sót nhỏ xin các bạn góp ý, chúng tôi sẽ nghiêm túc lắng nghe.

Nhưng điều tôi cần nói nằm ở khía cạnh khác nữa. Đó chính là cách góp ý của vài thành viên các diễn đàn hiện nay.

Thưa bạn, thay vì "đm", "vkl", "lều", "cái thằng nhà báo", "nhà báo nói láo ăn tiền"... các bạn có thể góp ý thẳng và cụ thể được không? Ví dụ, bài viết có chi tiết nào vô lý, tình huống nào là cóp nhặt, cái nào là tự biên mà không phải đi thực tế,... Các bạn cứ góp ý cụ thể, và không cần xưng hô cũng được, không cần chủ-vị cũng được, nhưng xin đừng gọi chúng tôi là thằng này thằng nọ, nói láo ăn tiền...

Xin bạn đừng coi chúng tôi là ai ở đâu xa, vì chúng tôi đang ngồi bên bàn máy tính và lướt qua từng ngóc ngách diễn đàn cũng như các bạn thôi. Xin bạn đừng xem bài viết đó là của thằng nào đó, hãy xem đó là bài viết của một thành viên của diễn đàn bạn. Và khi đó, xin bạn bớt nóng và cứ chỉ ra quan điểm của bạn một cách nhẹ nhàng.

Thưa bạn, tôi lắng nghe hết, thấy hết. Bức xúc lắm nhưng không thể dùng nick của mình đứng ra bào chữa. Tôi cũng không thể gọi từng bạn ra cafe để show cái bằng chứng mà bạn cho là vô lý. Vì thế nên tôi viết bài này, để mong một ít trong số bạn đọc được. Và thật lòng mong các bạn hiểu cho, và xin nhẹ nhàng với các bài báo.

Thưa bạn, tôi không biết quan niệm của các bạn về nhà báo là gì, bạn đã gặp bao nhiêu dạng nhà báo rồi, nhưng riêng tôi thì vẫn đang làm hết mình để có được các bài báo vừa phản ánh được cuộc sống, vừa có nhiều người đọc, và cứ mỗi bài viết được đọc nhiều, comment nhiều thì thấy tự hào. Tôi tự hào vì những gì mình đã viết và mình trải nghiệm.

Khi tôi 20 tuổi, chắc bằng với độ tuổi của nhiều bạn ở đây, thì quan điểm của tôi đa số là "làm gì có chuyện đó, làm gì có chuyện dễ thế". Nhưng tôi tin rằng khi các bạn càng lớn và càng va chạm nhiều, cái sự "không thể" kia sẽ giảm đi rất nhiều. Có nhiều chuyện trong cuộc sống vượt tầm hiểu biết, vượt tầm kinh nghiệm của mình lắm bạn ạ.

Tuy thế, tôi vẫn yêu cái tính mạnh mẽ, quyết liệt, nồng nhiệt của các bạn :D

E hèm, túm lại, mong các bạn có gì cứ góp ý nhẹ nhàng. Đừng bức xúc. Hehe.

vozhanoi

Ðề: Thư một nhà báo công nghệ gửi thành viên các diễn đàn! [tinhte.vn]

Cái này nên move vào mục tám chuyện thì hơn, chả liên quan gì đến âm thanh ;;)

ngoctan215

Member

Đọc xong vẫn ko hiểu bác này bức xúc vì vụ gì để còn lên tiếng.....bảo vệ :D

paracels

Well-Known Member

Ừ, thì như tỉ loạt báo về việc Eximbank thôn tính Sacombank đó. Nếu nhà báo chỉ đưa tin thôi còn chấp nhận được, còn không thì nhờ chuyên gia đánh giá cho rồi viết chứ hóng hớt tập tành phân tích thì dân tài chính nó cười cho.

tinhte

Well-Known Member

Nói chung một bộ phận lớn nhà báo là lói náo ăn tiền. [-(

lenhhoxung

Active Member

Chuyện bình thường thôi !
Chỉ có số ít nhà báo là tâm huyết, đủ kiến thức và "công tâm" khi viết báo. Một số không nhỏ, đặt biệt báo mạng thì PR quảng cáo trá hình, giật tít để câu view, viết ngô nghê (có thể giả vờ) để tạo sự kiện ồn ào, tập trung đời tư văn nghệ sĩ, lộ hàng,... nên bị "chửa rủa" là bình thường thôi.

lemboo

Active Member

bên cạnh người tốt vẫn còn vô số người không tốt mà

Angus_Bert

Film critic

Anh em chuyên viên tin tức cũng ăn gạch không kém chứ xa xôi gì đâu :( Nhiều khi viết mấy bài theo suy nghĩ riêng là bị chửi xối xả, bị chê cũng chả biết bị chê vì mình nói sự thật hay không hợp ai

anwyn

Member

Mặc dù đọc xong em vẫn không thể chịu được hai chữ "nhà báo". Em luôn tôn trọng những người làm báo nội bộ, nhưng sau những gì đám báo lá cải gây ra cho thế hệ 9x của em, em không thể cho phép bản thân ngồi gần 1 nhà báo trong vòng bán kính 1m.

ANHTUANXP

Active Member

Tôn trọng những bài báo công tâm, giàu cảm xúc, định hướng và trí tuệ. Mong các nhà báo đúng nghĩa hãy theo đuổi. CS là chiến đấu mà. Nhà báo có thể là người chiến sỹ lớn.
Nhưng như vậy không có nghĩa là đem cái mác "NHÀ BÁO" để giật những tít cực thiếu văn hóa, hoặc PR thái quá. Đừng vì đồng tiền mà biến mình thành 1 kẻ dễ dãi bẩt lương. Những kẻ đó sẽ đáng bị bạn đọc khinh rẻ và sẽ quên ngay sau khi đọc.

Bên trên