[Tìm Hiểu] "Card" Đồ Họa & Sự Khác Biệt

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

THE GRAPHIC CARDS
"Card" Đồ Họa / "Card" Hình

*

Tìm Hiểu Tại ĐÂY!

Chỉnh sửa lần cuối:

paracels

Well-Known Member
Ðề: [Tìm Hiểu] "Card" Đồ Họa & Sự Khác Biệt

Em đang định nâng cấp máy tính để phát 4k, hiện đang dùng core i7 nhưng phát 4k nó vẫn bị giật và không mượt. Vậy, theo bác cần phải nâng cấp những thứ gì để phát mượt 4k ?

caothudeche

Moderator

Em đang định nâng cấp máy tính để phát 4k, hiện đang dùng core i7 nhưng phát 4k nó vẫn bị giật và không mượt. Vậy, theo bác cần phải nâng cấp những thứ gì để phát mượt 4k ?
Bác cho đầy đủ thông tin cấu hình xem nào.
Và bác phát 4K thì cho luôn media info của video đó.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cũng có thể bác đã rơi vào trường hợp giống mình như sau...
Trên cùng một "Desktop" PC (Intel i7), phim 4k được "Play" một cách hoàn hảo với phần mềm Cyberlink PowerDVD Ultra 15, nhưng lại gặp trở ngại như trên khi "Play" bẳng KMPlayer hoặc JRMC.
Biết thế nhưng đành "lờ" luôn. Hể mỗi lần "đụng" phải 4K là... PowerDVD15 sẵn sàng ứng chiến..! :D

tuyetmanu

Member

Mình đang dùng con dell inspiron 3543 core i5 thui,nhưng có card rời NVIDIA GETFORCE 820M,chiến 4k lấy trên diễn đàn mình ngon lành chả thấy lag gì hết,chỉ co cái là 4k và fhd mình xem không thấy có sự khác biệt,có lẽ do màn hình máy mình không hỗ trợ nên không thấy được sự khác biệt

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình đang dùng con dell inspiron 3543 core i5 thui,nhưng có card rời NVIDIA GETFORCE 820M,chiến 4k lấy trên diễn đàn mình ngon lành chả thấy lag gì hết,chỉ co cái là 4k và fhd mình xem không thấy có sự khác biệt,có lẽ do màn hình máy mình không hỗ trợ nên không thấy được sự khác biệt
Đúng thế bác à..! Không có sự khác biệt là bởi độ phân giải của màn hình đang dùng chỉ là Full HD/1080p.
[Bác cần xem trên TV 4K mới nhận ra được khác biệt.]

lequynhan

Well-Known Member

i7 mà bác phát 4K còn bị giật không hiểu là mã CPU nào?

Em dùng xeon e3 1245v2 với Intel® HD Graphics P4000 play file ca nhạc Overall bit rate: 249 Mbps (Bit depth: 8 bits) ok.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hjc, klq nhưng tiện đây các b cho e hỏi chút. E đang kết kiểu tản của 2 em này
http://www.pcmag.com/slideshow_viewer/0,3253,l=256001&a=256259&po=1,00.asp
http://www.pcmag.com/slideshow_viewer/0,3253,l=256002&a=256258&po=6,00.asp

Các b thấy hiệu năng nó ntn ah?
Có đáng mua nữa ko ah?
Giờ còn mua đc nữa ko ah?
Bác tính mua về để chơi "Game" à ..!?

doccoc

sao để chữ card trong "", nước ngoài họ nói Graphic Card mà, khi nào nó có ý nghĩa j khác mới để trong "" chứ

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

sao để chữ card trong "", nước ngoài họ nói Graphic Card mà, khi nào nó có ý nghĩa j khác mới để trong "" chứ
Bác chớ bận tâm..! :D Chỉ là một thói quen khi cùng đi chung với VIỆT ngữ.

sircuong1303

Well-Known Member

Để xem dc 4K@60 dc encode theo chuẩn H265 thì nó còn nhiều vấn đề cần bàn chứ ko chỉ việc cứ VGA và cpu khủng là xong chuyện. Bác nào cần bàn sâu hơn thì mời ghé qua box phần cứng nhé :).

Bên trên