Tivi LG không hỗ trợ tăng giảm âm lượng khi kết nối với âm ly

Thảo luận trong 'Thiết bị Phát hình' bắt đầu bởi DigiCity Group, 8/3/20.

1. Jask

Jask Member

Đã được cảm ơn:
    22
    Theo cá nhân tui nghĩ, khi lấy âm thanh từ đường quang hoặc HDMI thì tín hiệu âm thanh này là tín hiệu gốc từ nguồn(không qua mạch KĐ) vì các ngõ này ra các thiết bị có bộ KĐ riêng, (CS lớn hơn bộ KĐ của tivi). Vì thế, mình không điều khiển tăng giảm âm bằng remote tivi được là vậy. Với các đầu AVR cắm vào ngõ ARC thì có thể gửi lệnh ngược về tivi nên có thể chỉnh được(nhưng tui nghĩ không có tác dụng??)... Tui xài tivi LG 3D cũ cũng vậy, chỉ chỉnh âm được khi cho ngõ ra là loa tivi hay tai nghe thôi... Hẳn là do các thiết bị này không có bộ KĐ nên NSX thiết kế tín hiệu âm thanh qua bộ KĐ của tivi rồi mới xuất ra 02 ngõ này chăng???

lam6630 cảm ơn bài này.
  2. lam6630

lam6630 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,194
    Cái này hồi xưa mình xài MD disc có dùng rồi ,cấu tạo ổ cắm trên máy thiết kế 2 tác dụng , là 3.5 trong ruột có quang . Bình thường xài 3.5 cho tai nghe nhưng khi cắm dây quang có đầu đổi như trên thì nó là đường quang ( không chỉnh được volume trên thiết bị phát) nói chung khi dùng tính hiệu digital thì không chỉnh dc volume bên nguồn phát.

Vo Minh Sang cảm ơn bài này.
  3. lam6630

lam6630 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,194
    Khi dùng HDMI ARC cho phép đồng bộ TV và AVR lúc này tín hiệu trong HDMI có đi và về luôn remote tv điều khiển dc AVR (như tăng giảm volume hay 1 vài chức năng đơn giản khác) tín hiệu từ TV về AVR chỉ đạt dc dolby digital . Còn HDMI eARC thì cho về cả âm thanh HD ( cả atmos và dts x)

buoivanbuoi and Jask like this.
  4. Jask

Jask Member

Đã được cảm ơn:
    22
    Như vậy là khi dùng remote tivi điều khiển tăng giảm âm lượng là điều khiển âm lượng bộ KĐ của AVR chứ không phải bộ KĐ của tivi... Do tui không có xài AVR nên không chắc... Như vậy, tui có thể cho rằng tivi LG của chủ thớt là bình thường, không lỗi. :)

laonongdan cảm ơn bài này.
  5. minhdangkt

minhdangkt Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    238

6. Vo Minh Sang

Vo Minh Sang Active Member

Đã được cảm ơn:
    130
    @minhdangkt: Kèm theo trong thùng nha bạn

minhdangkt cảm ơn bài này.
  7. vinagoh

vinagoh Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    987
    Các hãng sx TV mà bỏ cổng headphone đi là quá bất tiện cho kết nối đa phương tiện.
    TV sharp nhà mình có cổng headphone, dùng jack 3.5 ly chuyển qua bộ Bose companion 5. Khi cắm jack 3.5 thì loa của TV sẻ kg có tiếng (lúc này âm thanh sẻ do bose đảm nhiệm). Touch và vặn volume bose lên 1/2, điều khiểm volume của TV to nhỏ thoải mái. Khi tắt TV, loa bose sẻ chuyển sang chế độ stanby sau 3 - 5p không có tín hiệu.
    Cổng Optical chuẩn là sẻ không tăng giảm được âm lượng từ remote, vì nó sẻ passthought tín hiệu âm thanh qua bộ giải mã xữ lý.

minhdangkt and Vo Minh Sang like this.
  8. Vo Minh Sang

Vo Minh Sang Active Member

Đã được cảm ơn:
    130
    --------------------------------------------------------
    TV Sharp của mình cũng xài như bạn vậy

vinagoh cảm ơn bài này.
  9. minhdangkt

Đã được cảm ơn:
    238
    Đúng rồi bác. Nhưng cắm qua cổng tai ngge 3.5 ly thì nó sẽ không re đc dts phải không bác?

10. vinagoh

vinagoh Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    987
    Muốn nghe được âm thanh dts thì phải có bộ giải mã support chuẩn này.

11. nguoidaugio

nguoidaugio Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    219
    Rắc rối quá.

12. anhsaupsbp

anhsaupsbp Member

Đã được cảm ơn:
    7
    theo mình biết thì đây là tính năng passthroud. nhằm đưa tín hiệu gốc ra cho giàn âm thanh sử lí để giữ nguyên chất lượng âm thanh. nếu muốn chỉnh được thì trên tivi chọn chế độ âm thanh là tai nghe hoặc loa trong tivi (là chọn chế độ tai nghe hoặc chế độ loa trong tivi chứ không phải cắm vào cổng tai nghe đằng sau tivi nhé) thì khi đó tivi sẽ sử lí âm thanh phát ra và ta sẽ chỉnh được âm lượng phát ra hoặc chọn chế độ giả lập âm thanh được) bác bán máy mà không biết cái này thì còn nguy hiểm hơn nữa khi bác tư vấn sai cho người dùng.

13. s9712745

s9712745 New Member

Đã được cảm ơn:
    8
    TV nhà tôi LG 2018 kết nối ra amply qua đường HDMI ARC dùng bình thường.

Khi bật TV thì amply đang tắt tự bật lên và chuyển sang kết nối TV. Dùng remote TV LG có thể chỉnh volume to nhỏ. Khi tắt TV thì amply cũng tự tắt.

Tuy nhiên khi kết nối phải chú ý amply có 1 cổng RCA mặc định cho HDMI ARC. Khi kết nối HDMI ARC không được kết nối cổng RCA đó, đồng thời phải vào amply và TV chỉnh chế độ tự kết nối. Ở TV LG là Simplink gì đó, còn ở amply thì tùy.
    Ngoài ra, cáp HDMI cũng phải đúng chuẩn. Lần đầu tôi mua cáp HDMI ngoài cửa hàng không nối được, sau đó phải lên mạng đặt đúng loại cáp tốt về mới nhận.

14. Ngo Van Bang

Ngo Van Bang Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    222
    Theo mình nghĩ, tín hiệu âm thanh xuất ra từ cổng tai nghe kết nối 3.5, thì có thể điều chỉnh âm thanh bằng remote. Còn xuất qua cổng optico và hdmi thì không nhé.

15. Mr Pink

Mr Pink Member

Đã được cảm ơn:
    24
    mình dùng con sony x8500d kết nối optical với bộ bose vẫn chỉnh âm lượng bằng remote tivi được mà (tivi là nguồn phát âm thanh)

16. minhdangkt

Đã được cảm ơn:
    238
    Của em lại k đc bác?

17. trantantrieu

trantantrieu Member

Đã được cảm ơn:
    6
    Lậy các thánh. Chỉ khiển được khi kết nối HDMI và có bật controil trên avr và tivi. Otical và conxial đều ko khiển được. Nếu được chắc là cả avr và tivi cũng hãng.

18. mrhatuvu

mrhatuvu Member

Đã được cảm ơn:
    17
    bạn không hiểu vấn đề rồi
    hãng này và sony làm rất đúng đấy
    bạn chỉnh được âm lượng trên khiển tivi thì tín hiệu ra amp sẽ bị vỡ tiếng ( trừ khi mở nhỏ ampli hoặc tăng âm lượng tivi lên 100% mới ổn ). nên họ để mặc định tín hiệu âm thanh ra max là ổn định nhất
    điều này tai bạn nge mà không cảm nhận được hay sao. hãy chú ý đến chất lượng âm thanh
    cái này thì mãi mãi hãng không sửa đâu vì nó quá hợp lý

19. enix

enix Active Member

Đã được cảm ơn:
    70
    Nên nhớ cổng optical là tín hiệu gốc, nên ko thể tăng giảm dung lượng dù bất kỳ tivi nào. Các tivi bỏ jack 3.5 đúng là cùi vãi.

20. buoivanbuoi

buoivanbuoi Active Member

Đã được cảm ơn:
    42
    Sao mà chỉnh âm lượng qua optical hay coalxial được, 3.5 ly càng ko, chỉ chỉnh được khi qua hdmi arc thôi và âmly cũng phải có arc, mình đang dùng con oled LG C8 xài như vậy ngon lành, điều khiển tivi bật tivi là amly bật lên theo, tắt thì tắt theo, tăng giảm âm lượng đều được, coi netflix xuất ra được atmos luôn

sockerwin cảm ơn bài này.
  21. Hasking

Hasking Active Member

Đã được cảm ơn:
    64
    Em đang dùng 65UK6340 kết nối với Receiver Marantz qua cổng HDMI ARC tắt bật liên động và điều khiển âm lượng hoàn toàn bình thường mà.