Tivi LG không hỗ trợ tăng giảm âm lượng khi kết nối với âm ly

phuonglv1973

Chuẩn cho phép truyền tín hiệu điều khiển thiết bị (tăng giảm volumn, mute,...) qua dây HDMI là chuẩn HDMI CEC. Còn chuẩn HDMI ARC là chuẩn liên quan đến kết nối hai chiều, tức là có thể truyền hình ảnh từ một Receiver sang TV, và ngược lại có thể truyền âm thanh từ TV sang Receiver.

Chỉnh sửa lần cuối:

Shangri-La

Well-Known Member
LG nó làm vậy là đúng rồi, đã xuất âm thanh ra ampli thì phải điều khiển âm thanh bằng ampli chứ. Lão nạp có dùng một cái tivi xuất âm thanh ra ampli, lão nạp còn ước gì Sony bổ sung tính năng mỗi khi xuất âm thanh ra ampli thì loa tivi tự động tắt đi để chỉ dùng mỗi ampli thôi, khỏi phải thêm thao tác lằng nhằng.

K3nt

Active Member
Qua cổng optical (quang) thì có loại chỉnh được volume trên tivi có loại không => Đây không phải là lỗi gì cả....
Qua HDMI/ARC thì chắc chắn chỉnh được volume bằng remote của tivi LG.

nam_gmc

Member
Em xài Toshiba cũng không chỉnh được nhé! mỗi lần nghe nhạc qua loa phải nhấn mute trên tivi.

Hồi đó giờ theo mình biết cổng quang không chỉnh dc volume từ thiết bị phát (TV,đầu CD...) phải tăng volume từ amply.
Mình khi nghe nhạc thì có thể điều khiển bằng điều khiển tivi nhưng xem film dts chất lượng cao thì bị vô hiệu hóa.Buộc phải sử dụng bằng điều khiển âm ly hoặc giàn âm thanh thôi.

Tú Lee

Nhà mình dùng tv SoNy khi cắm âm thanh qua cổng 3.5 thì vẫn điều chỉnh to nhỏ bằng điều khiển bình thường.
Nhưng khi cắm ở cổng optical thì cũng không điều chỉnh to nhỏ bằng điều khiển được,âm thanh ra mặc đinh sẽ ở mức tín hiệu to nhất.Được cái là ấn nút mute trên điều khiển vẫn tác dụng bình thường lên cũng thấy không khó chịu lắm

gà con

Member
( PS : Em đã từng bán hàng ngàn chiếc TV LG nhưng chưa bao giờ bức xúc như thế này )
Có bác nào đã gặp phải tình trạng trên hoặc có phương án xử lý thì chỉ giáo giúp em nhé.
Cảm ơn các bác đã đọc bài[/QUOTE]
Bác bán nhiều TV mà hiểu biết ko nhiều mấy nhỉ? Xuất qua quang thì điều khiển qua amp (theo em đây là xuất trực tiếp tránh âm thanh bị TV giải mã). Còn HDMI ARC thì mình chỉnh 1 chút cho nó đồng bộ. Khi đó dùng điều khiển TV thì âm lượng trên amp cũng thay đổi theo (có thể quan sát được trên màn hình của amp).

Sky_Audio

Member
Mình lắp rất nhiều DAC giải mã kết nối với cổng optical của Smart TV chưa thấy tivi nào có cổng optical điều chỉnh được âm lượng. Bác nên chọn giải mã như Marantz HD DAC 1 có Remote điều chỉnh âm lượng. Hoặc mua ampli có remote.

cuteont

Member
Ối giời ôi....! Cả Optical và HDMI /ARC đều xuất tín hiệu số để thằng khác giải mã thì thêm tăng giảm âm lượng trên TV để làm gì? HDMI /ARC thì điều khiển được nhưng đó là tính năng đồng bộ thực chất nó không tăng giảm âm lượng trên TV.
Ps/ Bác chủ "đã từng bán hàng ngàn chiếc TV...." rồi mà làm em hoang mang quá

Chỉnh sửa lần cuối:

vantuanhdvn

Tiện cả nhà cho em hỏi luôn em mua con mibox về kết nối với tivi LG cũng đời 2019 nhưng ko điều khiển được qua HDMI CEC mặc dù em đã bật chế độ này trên cả 2 thiết bị, em bỏ qua con tivi sony thì nó điều khiển con mibox này bình thường. Cả nhà cho em hỏi nguyên nhân là nó bị làm sao và cách khắc phục ạ . Em cảm ơn !!!

leducanhctn

Active Member
Ối giời ôi....! Cả Optical và HDMI /ARC đều xuất tín hiệu số để thằng khác giải mã thì thêm tăng giảm âm lượng trên TV để làm gì? HDMI /ARC thì điều khiển được nhưng đó là tính năng đồng bộ thực chất nó không tăng giảm âm lượng trên TV.
Ps/ Bác chủ "đã từng bán hàng ngàn chiếc TV...." rồi mà làm em hoang mang quá
Bác xem TV ban đêm lúc trẻ con nó ngủ rồi bao giờ chưa? Tìm điều khiển receiver để cho bé tiếng lúc đấy nó vất vả thế nào? :):):)

gatocdai

Member
Tiện cả nhà cho em hỏi luôn em mua con mibox về kết nối với tivi LG cũng đời 2019 nhưng ko điều khiển được qua HDMI CEC mặc dù em đã bật chế độ này trên cả 2 thiết bị, em bỏ qua con tivi sony thì nó điều khiển con mibox này bình thường. Cả nhà cho em hỏi nguyên nhân là nó bị làm sao và cách khắc phục ạ . Em cảm ơn !!!
Bác thử reset lại xem. Nhà em chỉnh bt. Em nối Mibox -> Soundbar -> TV

Sky_Audio

Member
Bác chủ qua bên em bán cho con DAC Creative Music SX. DAC này có ngõ optical IN và có xuất ngõ optical out, RCA out. Remote của nó có thể chỉnh volume cho ngõ optical out kết nối vào ampli hoặc dac giải mã phía sau.

tiger46

Âm thanh có 2 dạng là analog và digital, tv của lg loại mới họ bỏ cổng 3.5 là analog chỉ giữ lại cổng quang nên các bác muốn chỉnh volume thì phải có bộ chuyển từ digital sang analog.

tiger46

Âm thanh có 2 dạng là analog và digital, tv của lg loại mới họ bỏ cổng 3.5 là analog chỉ giữ lại cổng quang nên các bác muốn chỉnh volume thì phải có bộ chuyển từ digital sang analog. Trong phần cài đặt âm thanh của lg có kết nối không dây Bluetooth của tv lg chỉ kết nối với loa thanh sounbar của lg thì dùng remote để chỉnh volume được. Còn qua HDMI ARC Ampli và TV của bạn cũng phải có cổng HDMI ARC thì mới chỉnh volume bằng remote được.

Bên trên