[TizzBird] Thế hệ đầu phát HD thông minh, phát triển trên hệ điều hành Android 2.3. Bước đột phá mới

traigang92

Active Member
Ðề: [TizzBird] Thế hệ đầu phát HD thông minh, phát triển trên hệ điều hành Android 2.3. Bước đột phá

Vài hình ảnh để cho các bác khỏi lăn tăn đến vấn đề HD Audio của em TZB này nhé !

Passthrough TrueHD 7.1

Passthrough DTS-HD MA 7.1

Xem vụ này là yên tâm rồi,hiện tai FW chắc chưa tương thích với AVR Pioneer SC 35 của mình,hy vọng sẽ có trong một ngày không xa.

meomatto

Active Member
Ðề: [TizzBird] Thế hệ đầu phát HD thông minh, phát triển trên hệ điều hành Android 2.3. Bước đột phá

He he, chắc dùng Denon nó dễ tương thích hơn ý. Em cũng dùng Denon nên hiếm có phim BR nào mà không lên được cái đèn xanh lắm. hay tại các bác cài đặt trong AVR chưa đúng kiểu nhỉ???

tdhvn

Active Member

Mình cũng nghĩ thế,hôm trước cũng định cho em nó đi nhưng xem các bác tư vấn xét ra emTZB cũng nhiều cái hay ra phết,lúc đàu thấy chậm,nhưng bây giờ quen dần và bắt đầu thích rồi>mỗi tội vẫn chưa vào được mạng.Chắc phải mang đén để họ cài lại FW(nhưng của mình phím Home vẫn hoạt động tốt).Không biết có vấn đè gì không?
Về phần mạng thì bác nên dùng usb wifi đi (Loại Realtek chipset 8188), tôi dùng cái đó thấy chuẩn hơn là dây LAN.
Khi có mạng internet, thì bác sẽ trải nghiệm thêm phần ứng dụng Android, khi đó độ thích sẽ được tăng thêm vài chục % nữa :D

meomatto

Active Member

Thấy nhiều bác chê này chê nọ nhưng chả biết đã dùng thực tế chưa và dùng theo kiểu gì? đòi hỏi những gì ở 1 cái đầu phát mới ra đời. Cứ đem so với cái máy tính đã qua hàng mấy chục thế hệ thì đúng là không hợp lí. Cá nhân em dùng thấy Hài lòng với TB. Chỉ chưa ưng về phần Mạng mà thôi. Nhưng như thế cũng là hơn hẳn các nền tảng khác rồi vì mấy bác kia nhắc đến WEB là ngồi nhìn thôi chứ chả làm được gì mấy. hihihi

latruong

Member

Thấy nhiều bác chê này chê nọ nhưng chả biết đã dùng thực tế chưa và dùng theo kiểu gì? đòi hỏi những gì ở 1 cái đầu phát mới ra đời. Cứ đem so với cái máy tính đã qua hàng mấy chục thế hệ thì đúng là không hợp lí. Cá nhân em dùng thấy Hài lòng với TB. Chỉ chưa ưng về phần Mạng mà thôi. Nhưng như thế cũng là hơn hẳn các nền tảng khác rồi vì mấy bác kia nhắc đến WEB là ngồi nhìn thôi chứ chả làm được gì mấy. hihihi
Em không đủ tiền và đủ trình để xài em TB này. Vì nó quá mắc so với công nghệ Intel(chắc là công nghệ nó cao hơn Intel). Chờ chừng nào nó rẻ hơn PC và thay thế được PC thì em mới dùng

tdhvn

Active Member

Em không đủ tiền và đủ trình để xài em TB này. Vì nó quá mắc so với công nghệ Intel(chắc là công nghệ nó cao hơn Intel). Chờ chừng nào nó rẻ hơn PC và thay thế được PC thì em mới dùng
Nhân tiện nói về công nghệ: Trên nền tảng Google Android hỗ trợ thì core Intel thì đúng là tụt hậu so với core ARM. Thường Core ARM được chọn lựa cho các hệ SoC (System On Chip), còn Intel thì mới chập chững đang muốn bước vào lĩnh vực SoC.

latruong

Member

Nhân tiện nói về công nghệ: Trên nền tảng Google Android hỗ trợ thì core Intel thì đúng là tụt hậu so với core ARM. Thường Core ARM được chọn lựa cho các hệ SoC (System On Chip), còn Intel thì mới chập chững đang muốn bước vào lĩnh vực SoC.

Cũng có thể đang chờ em TB này thay thế được PC đây

tdhvn

Active Member

Cũng có thể đang chờ em TB này thay thế được PC đây
Tư duy bác này sai toét! TizzBird chỉ là HDP được xây dựng trên nền tảng Android để phục vụ giải trí, tận dụng thế mạnh của Android để tăng thêm chất SMART cho HDP. Ở đây không có cái gì thay thế cái gì. Không nên tranh luận so sánh HDP với HTPC, còn với cái PC của bác thì lại càng không nhé.

meomatto

Active Member

Mình Đã Nói là nhiều bác cứ đem cái đầu này ra so với cái máy tính thì so làm cái gì nhỉ? Chả khác nào so 1 cái xe đạp Đua giá 2 ngàn đô với cả 1 cái xe máy Cub50 cũng 2 ngàn đô hoặc rẻ hơn cả. Cùng là để di chuyển từ A-B nhưng xem cái nào nhanh hơn?! hehe
Nói thế để các bác đừng So cái đầu phát HD chuyên dụng với cả cái máy tính Đa dụng nữa. So thế so làm sao được. Mà Nói luôn là các bác chơi Máy tính mà đầu tư cả Bộ máy dưới 10Tr thì chỉ là đồ Bỏ đi vì không đáng để Quan tâm. Không cần biết bộ Đồ lòng mề thế nào cả nhưng Riêng cái việc Case để chứa bộ lòng đó mà xấu thì Vứt hết. Không đáng để làm HTPC mà chỉ được phép gọi là "máy tính để bàn đa nhiệm mà thôi".
Nhiều bác nói này nọ nhưng quên mất cái việc là dùng 1 cái đầu phát HD nó đơn giản và tiện lợi gấp 5, gấp 10 lần cái máy tính để bàn nhé! hehehe
Ăn chơi là phải Rõ ràng, đầu phát là đầu phát, máy tính là máy tính. Chơi Tạp Phí lù lẫn lộn lung tung beng thế thì nhà cửa trông chả khác gì cái mớ bòng bong cả! Hic

latruong

Member

Chắc là mình sai quá vậy 1 có bác làm 1 bài "[TizzBird F30] Mở ra kỷ nguyên mới trong cuộc cạnh tranh với HTPC" thì sao ta.

tdhvn

Active Member

Chắc là mình sai quá vậy 1 có bác làm 1 bài "[TizzBird F30] Mở ra kỷ nguyên mới trong cuộc cạnh tranh với HTPC" thì sao ta.
Thì bác đi mà hỏi bác Chip ấy :D, nói vui thế thôi chứ không nên tranh luận vấn đề này, vì nó chẳng bao giờ kết thúc và không có ai là người thắng.
Nên tập trung khai thác, trao đổi để giải quyết các vấn đề còn tồn tại thì sẽ hữu ích hơn.

latruong

Member

Thấy em này có vẻ mạnh về tính năng mạng vậy em này có cài java được không vậy các bác ?

tdhvn

Active Member

Thấy em này có vẻ mạnh về tính năng mạng vậy em này có cài java được không vậy các bác ?
Hình như là các ứng dụng Android được xây dựng phần lớn trên Java, nên có lẽ Android OS đã có Java engine rồi bác ạ.

latruong

Member

Hình như là các ứng dụng Android được xây dựng phần lớn trên Java, nên có lẽ Android OS đã có Java engine rồi bác ạ.

Vậy chạy các trang web cần plugin java 1.6 thì có chạy được không vậy bác ?

tdhvn

Active Member

Vậy chạy các trang web cần plugin java 1.6 thì có chạy được không vậy bác ?
Bác có địa chỉ trang web cụ thể đó không để tôi thử và báo cáo :)

P/S: Sau khi nhờ Mr. Google tìm: Website useed java, thì có ra mục Top 20 java websites. Tôi thử thì thấy chạy được đủ cả bác ạ.

Trang nhất của vnexpress (Trang này là tương đối phức tạp):

Từ trang này vào mục Kinh Doanh ==> Vào bảng theo dõi chứng khoán trực tiếp (Online):

Chỉnh sửa lần cuối:

PTTPTT

Của các Bác lúc duyệt web, cuộn trang lên xuống có bị làm sao ko ạ. Của E khó cuộn lắm, dùng phím mũi tên bàn phím mà nó cuộn xuống chậm, dí phím 1 lúc thì nó cứ chạy lần lượt các mục mà ko dừng lại được. nản :(
Mà kon này có cách gì xem sopcast ko các bác nhỉ?

hvcvuong

Member

Của các Bác lúc duyệt web, cuộn trang lên xuống có bị làm sao ko ạ. Của E khó cuộn lắm, dùng phím mũi tên bàn phím mà nó cuộn xuống chậm, dí phím 1 lúc thì nó cứ chạy lần lượt các mục mà ko dừng lại được. nản :(

Điều khiển, bàn phím cho em này luôn trong tình trạng trên bảo dưới ko nghe bác à

tuechzz

Member

Off chức năng HDMI Audio đi bác ạ, nhưng cẩn thận nó cũng không cho âm thanh qua cả âm ly

Chức năng HDMI Audio ở đâu vậy bác. Trong mục chỉnh âm thanh trên đầu Tizzbird, trong phần PCM thì ko có, trong phần Đã nén thì chỉ có HD Audio. Bác hướng dẫn kỹ 1 chút giúp với.

tdhvn

Active Member

Để cuộn trang web lên xuống, cần phải nhấn phím trái chuột, sau đó cuộn bằng bánh lăn giữa của chuột là ok.
Theo kinh nghiệm của tôi, để duyệt web trơn tru với bàn phím thì nên tắt máy, bật lại từ đầu, nó sẽ trơn tru. Có thể là nếu xem phim xong thì nó chưa tắt hết các tác vụ trước, nên khi duyệt web sẽ có cảm giác tương tác chậm với bàn phím và chuột. Tôi nghĩ đây cũng là 1 vấn đề mà hãng cần hoàn thiện trong firmware.
Sopcast cho Android hình như cũng được hứa hẹn sẽ có trong tương lai gần (tin trên các diễn đàn ứng dụng Android).

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Chức năng HDMI Audio ở đâu vậy bác. Trong mục chỉnh âm thanh trên đầu Tizzbird, trong phần PCM thì ko có, trong phần Đã nén thì chỉ có HD Audio. Bác hướng dẫn kỹ 1 chút giúp với.
Trong mục chỉnh âm thanh của TizzBird, phần xuất âm thanh ra có 2 dạng:
- Âm thanh không nén PCM (Uncompress PCM): âm thanh mục này qua các đường: stereo, SPDIF, HDMI. Nếu phim âm thanh DTS, HD Audio thì nó sẽ downmix về Stereo.
- Âm thanh nén (Compressed): nguồn vào tương ứng AC3, DTS và HD AUDIO. Nguồn âm thanh này chủ yếu dùng pass-thru qua SPDIF và HDMI (tùy vào tham số ON/OFF), cho nên lúc này nếu dùng HDMI trực tiếp vào TV thì nghe tiếng xè.

Khi nghe nhạc (Lossless/ MP3), nên dùng chế độ Âm thanh không nén PCM (Uncompress PCM), khi này âm thanh sẽ được xử lý rất tốt.

Bên trên