Tốc độ giữa 3 bộ wifi (chung đường truyền) không tương đương nhau - xin tư vấn giải pháp xử lý.

binhhc

Moderator
Anh em giải thích giúp mình tại sao cùng 1 đường truyền (VNPT) của nhà, cùng 1 thời điểm test thì tại 3 bộ phát wifi lại có tốc độ download khác nhau.
Tốc độ giữa 3 bộ wifi luôn khác nhau nhiều, có khi bộ 1 cao thì bộ 2 3 lại thấp và ngược lại. Tất nhiên cũng có khi tốc độ giữa 3 bộ chỉ chênh nhau chút ít.
Ngoài việc dùng app Speedtest trên ĐT để kiểm tra thì tốc độ khác nhau đó còn được kiểm chứng bởi nhiều thiết bị chạy online khác.
Hiện tượng này mình phát hiện ra từ gần 2 tháng nay rồi.
Thiết bị dùng trong nhà hiện tại vẫn ổn định, wifi không bị câu trộm.

Rất mong anh em cho mình biết nguyên nhân và giải pháp xử lý.
Thank All.

PS: chú thích ảnh chụp màn hình ĐT khi dùng app Speedtest:
(1) là thu từ modem tích hợp wifi.
(2) là thu từ bộ wifi số 2 kéo cáp LAN từ modem đến với k/c 30m.
(3) là thu từ bộ wifi số 3 kéo cáp LAN từ bộ wifi số 2 đến với k/c 15m.

Chỉnh sửa lần cuối:

le_hung214

Ðề: Tốc độ giữa 3 bộ wifi (chung đường truyền) không tương đương nhau - xin tư vấn giải pháp xử lý.

Bác xem khi test có cùng server không hay mỗi lần test mỗi sever khác nhau.
Khoảng cách giữa thiết bị tới các bộ wifi có giống nhau không?

binhhc

Moderator
Ðề: Tốc độ giữa 3 bộ wifi (chung đường truyền) không tương đương nhau - xin tư vấn giải pháp xử lý.

Bác xem khi test có cùng server không hay mỗi lần test mỗi sever khác nhau.
Khoảng cách giữa thiết bị tới các bộ wifi có giống nhau không?
Vị trí đứng test ở khoảng giữa, thoáng, không vướng gì, cách tầm 10m (3 bộ wifi đặt ở 3 nhà đối diện nhau mà).
Theo chi tiết của app speedtest thì cùng server, như ảnh dưới:

quần_tà _lỏn

Active Member

Khách quan nhất là tắt 2 cái rồi test cái thứ 3! So sánh 3 cái kết quả của 3 lần test thì mới nói được! Ngoài ra còn giải quyết vụ phủ lấp sóng wifi của 2 bộ phát......

dolongbinh1122

Well-Known Member

Không biết em nói vậy có đúng không.bác chủ có 3 cái modem wifi phát wifi bác chủ cho modem chính phát wifi rồi modem thứ 2 thu wifi từ nguồn thứ nhất rồi lại từ cổng lan kéo đến modem thứ 3 rồi từ modem thứ ba phát wifi

nếu bác không rành thì em sẽ hướng dẫn bác làm 1 cái là rồi ngây thôi đảm bảo băng thông chạy maxspeed luôn

mô hình bác đấu nói như sao bác giải thích cho kỷ nhé rồi em sẽ giúp bác

le_hung214

Link bằng cáp qua ổn rồi bác.
AP khác loại có công suất phát khác nhau ít nhiều ảnh hưởng tới kết quả speedtest, chưa kể khoảng cách xa gần, tường chắn cũng ảnh hưởng đến tốc độ.
Để chắc ăn bác thử 2 cách:
1. dùng lap cắp dây vào mỗi AP rồi kiểm tra speedtest, so sánh kết quả.
2. Test bằng wifi thì bác đến từng AP để đảm bảo băng thông nhận được là cao nhất rồi so sánh kq.

Riêng bên máy e kết quả chênh lệch khá lớn giữa có dây và không dây, trong khi ping không chênh lệch mấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

binhhc

Moderator

Không biết em nói vậy có đúng không.bác chủ có 3 cái modem wifi phát wifi bác chủ cho modem chính phát wifi rồi modem thứ 2 thu wifi từ nguồn thứ nhất rồi lại từ cổng lan kéo đến modem thứ 3 rồi từ modem thứ ba phát wifi

nếu bác không rành thì em sẽ hướng dẫn bác làm 1 cái là rồi ngây thôi đảm bảo băng thông chạy maxspeed luôn

mô hình bác đấu nói như sao bác giải thích cho kỷ nhé rồi em sẽ giúp bác
Mình có biết gì về món này đâu, mạng thì nhà mạng họ lắp, 2 bộ wifi đấu thêm thì anh em đến lắp giúp.
bạn hướng dẫn mình chi tiết cách thiết lập cho từng thiết bị nhé. Cảm ơn.

Còn đây là sơ đồ lắp hiện tại (tại bộ wifi số 2 mình chưa rõ 2 đầu dây cắm vào những lỗ nào, vì hiện không ở nhà)

binhhc

Moderator

Link bằng cáp qua ổn rồi bác.
AP khác loại có công suất phát khác nhau ít nhiều ảnh hưởng tới kết quả speedtest, chưa kể khoảng cách xa gần, tường chắn cũng ảnh hưởng đến tốc độ.
Để chắc ăn bác thử 2 cách:
1. dùng lap cắp dây vào mỗi AP rồi kiểm tra speedtest, so sánh kết quả.
2. Test bằng wifi thì bác đến từng AP để đảm bảo băng thông nhận được là cao nhất rồi so sánh kq.

Riêng bên máy e kết quả chênh lệch khá lớn giữa có dây và không dây, trong khi ping không chênh lệch mấy.
1. Dùng lap test thì sợ kết quả phản ánh không chính xác vì 3 vị trí phát ở 3 nhà khác nhau nên mất thời gian di chuyển đấu nối.
2. Khi test bằng ĐT mình cũng đã đứng ở vị trí trung tâm, tín hiệu thu đều tốt, không bị cản.

Khách quan nhất là tắt 2 cái rồi test cái thứ 3! So sánh 3 cái kết quả của 3 lần test thì mới nói được! Ngoài ra còn giải quyết vụ phủ lấp sóng wifi của 2 bộ phát......
Cách này thì đến ngày nghỉ rỗi mình sẽ thử xem thế nào.

dolongbinh1122

Well-Known Member

Mình có biết gì về món này đâu, mạng thì nhà mạng họ lắp, 2 bộ wifi đấu thêm thì anh em đến lắp giúp.

Còn đây là sơ đồ lắp hiện tại (tại bộ wifi số 2 mình chưa rõ 2 đầu dây cắm vào những lỗ nào, vì hiện không ở nhà)

theo sơ đồ của bác thì modem wifi chính sẽ có các cổng lan thường thì 4 cổng lan
từ cổng lan modem wifi chính bác lấy cộng dây lan bác cấm vào cổng lan modem chính rồi còn đầu lan kia bác cấm vào cổng wan wifi 2 của bác rồi từ wifi 2 sẽ có cổng lan nữa thì từ cổng lan wifi 2 mới cấm vào wan wifi 3

mà em nói cho bác hiểu là người bạn của bác cấu hình bộ phát wifi cấp theo theo ip của modem hay là từng modem nếu từng modem thì chỉ việc đổi ip là được

mà 2 cái wifi 2 và 3 là modem gì

còn việc test băng thông thì bác cấm bằng dây nhé để đạc được maxspeed nha trước khi test thì không cho ai vào mạng hết chỉ một máy test vào test thôi và test server nào thì chọn một sever thôi bác chọn theo nhà cung cấp nhà mạng nhé khi nào bác online thì bác team cho em id và pass em kiểm tra cho bác nhé

quần_tà _lỏn

Active Member

Theo hình này thì con wf1 có chất lượng ổn định nhất rồi tới 2 và 3, riêng con wf3 lệ thuộc rất nhiều vào wf2. WF2 tắt thì wf3 cũng không vô đc! Chưa kể là NAS đặt khúc nào, nếu chung (class) với WF2 thì WF3 phải cấu hình thêm mới truy xuất. Nếu thêm switch cạnh con wf2 và thêm đoạn dây nhỏ nối con wf2, wf3, NAS vô switch thể dễ truy xuất nhất!

Thangnv87

Cách tốt nhất là
1. tắt hết DHCP ở wf2,3
2. Nối cáp Lan từ wf1 đến lan wf2 rồi từ lan wf2 đến lan wf3.
Tuyệt đối không sử dụng cổng wan của wf2,3

Như vậy tất cả các thiết bị sẽ nhận ip từ wf1 cùng lớp mạng và tín hiệu sẽ ổn định nhất có thể.

babyworm

Well-Known Member
Lúc bác test một mình bác dùng con wifi đó hay có người khác dùng nữa? tất cả Wifi đều 1 angten hay có con 2 angten, con 1 angten?
Vì bản chất wifi là share băng thông; không như cáp mạng.

babyworm

Well-Known Member
Lúc bác test một mình bác dùng con wifi đó hay có người khác dùng nữa? tất cả Wifi đều 1 angten hay có con 2 angten, con 1 angten?

bathuctk

Bác thử xem cái server, thông thường hay test server của FPT, VNPT hoặc Viettel sêm sêm nhau còn của nước ngoài thì chậm hơn. Bác chọn cùng một server trên tất cả các lần thử xem sao nhé.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Fix channel cố định trên mỗi con wifi và test thực tế , Channel nào max băng thông thì để . Test thử lại xem bác

binhhc

Moderator

Bác thử xem cái server, thông thường hay test server của FPT, VNPT hoặc Viettel sêm sêm nhau còn của nước ngoài thì chậm hơn. Bác chọn cùng một server trên tất cả các lần thử xem sao nhé.

Fix channel cố định trên mỗi con wifi và test thực tế , Channel nào max băng thông thì để . Test thử lại xem bác
Các vấn đề này mình đã nêu trong những bài viết bên trang 1 rồi mà, cụ thể: lúc test không có ai sử dụng ngoài mình; model+wifi thì 2 anten, wifi 2+3 thì 1 anten; fix với server VNPT tại Hà Nội.

peterzuma

Well-Known Member

Cách tốt nhất là
1. tắt hết DHCP ở wf2,3
2. Nối cáp Lan từ wf1 đến lan wf2 rồi từ lan wf2 đến lan wf3.
Tuyệt đối không sử dụng cổng wan của wf2,3

Như vậy tất cả các thiết bị sẽ nhận ip từ wf1 cùng lớp mạng và tín hiệu sẽ ổn định nhất có thể.

Bác chủ thử cách này + cho biết nhãn hiệu của modem + wifi để biết đường tư vấn

Bên trên