Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cũng lâu quá rồi bác nhỉ, hôm nào rảnh mời bác cafe ôn lại chuyện ngày xưa khi mà HHVN còn thịnh vượng nhé. Số cầm tay của mình 0912 56 99 88. Tks

Đúng em ngồi quán cafe đó bán con O2 cho anh. Sau đó 7-8 năm chả ngồi quán đó nữa, cho đến cách đây mấy tháng ngồi giao lưu nhạc nhẽo ở đó mà ông chủ vẫn còn nhận ra, còn hỏi em ngày xưa đi cái xe máy Viva phải ko. Hôm nào giao lưu ới em tiếng - Thành 0912010873.

phuonght

Cảm ơn bác Thanksforgiving, sau một hồi thử các trường hợp, em đã học được cách dùng Media Server của Windows Server 2012 (thông qua Access Anywhere). Tuy nhiên, với cách dùng này thì em không dùng được FlexRaid mà phải dùng Storage Pool. Theo em đánh giá thì:
- sử dụng Storage Pool sử dụng Parity thì ưu điểm là tốc độ copy qua mạng nhanh hơn (của em đạt được khoảng 90 đến 100MB) và có thể sử dụng để cài đặt thư mục ServerFolders (dùng cho Media Server). Nhưng nhược điểm là chỉ dùng được với Windows 8+ và Windows Server 2012+, còn chuyển sang dùng phương thức khác thì sẽ mất hết dữ liệu.
- sử duhng FlexRaid thì ưu điểm là nếu muốn chuyển sang phương thức khác thì vẫn giữ nguyên dữ liệu (em rất thích cái này) nhưng nhược điểm lại là tốc độ copy chậm hơn (khoảng 60 đến 70MB) và không sử dụng để cài đặt ServerFolders (do Access Anywhere không chịu nhận ổ tích hợp V mà chỉ hiển thị các ổ DATA riêng lẻ thôi)
=> do cần sử dụng Media Server nên em đành phải sử dụng Storage Pool. Có bác có phương pháp tốt hơn thì giúp em với nhé. Em vẫn trong giai đoạn tìm hiểu để xây dựng hệ thống lưu trữ lý tưởng cho mình (như bác Thanksforgiving và justbenice).

Thanks các bác

kechinhphuc

Well-Known Member
Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cảm ơn Anh Thanskforsharing, tình hình là em mới tậu cái main và case Lian Giống như anh rồi, bây giờ em muốn backup cái License của flexraid qua cái main mới thì làm thế nào cho đỡ mất công cấu hình cũng như bất bản quyền của phần mềm này, mong anh sớm trả lời vì em đang rất bối rối

Cảm ơn Anh Thanskforsharing, tình hình là em mới tậu cái main và case Lian Giống như anh rồi, bây giờ em muốn backup cái License của flexraid qua cái main mới thì làm thế nào cho đỡ mất công cấu hình cũng như bất bản quyền của phần mềm này, mong anh sớm trả lời vì em đang rất bối rối

Trước tiên mình xin chúc mừng bạn.
Trong trường hợp bạn muốn chuyển đổi mobo (chuyển đổi qua máy khác lớn hơn) muốn lưu giữ lại cấu hình raid mà ko muốn mất license, tôi khuyên bạn email thẳng cho họ. Bạn nên sử dụng địa chỉ email bạn đã mua license. Làm như vậy là chắc ăn nhất vì chính sách (policy) có thể thay đổi theo thời gian nên tôi ko thể khuyên bừa được.
Thứ nhất là hỏi muốn upgrade mobo (cài lại C drive?) thì vấn đề license ntn? Lúc trước thì tôi nghe nói họ sẽ gửi cái license mới. Còn bây h ko biết ntn. Và cũng vì vậy bạn nên chắc là mai mốt ko thay đổi liên tục mobo nhé. Số lần cấp mới hạn chế lắm.
Thứ hai là hỏi họ cách backup cấu hình raid hiện tại để khỏi phải làm đi làm lại mất công.
Xong bạn nhớ post kinh nghiệm của mình lên đây đặng cho ae học hỏi nhé.
Thanks.

Cảm ơn bác Thanksforgiving, sau một hồi thử các trường hợp, em đã học được cách dùng Media Server của Windows Server 2012 (thông qua Access Anywhere). Tuy nhiên, với cách dùng này thì em không dùng được FlexRaid mà phải dùng Storage Pool. Theo em đánh giá thì:
- sử dụng Storage Pool sử dụng Parity thì ưu điểm là tốc độ copy qua mạng nhanh hơn (của em đạt được khoảng 90 đến 100MB) và có thể sử dụng để cài đặt thư mục ServerFolders (dùng cho Media Server). Nhưng nhược điểm là chỉ dùng được với Windows 8+ và Windows Server 2012+, còn chuyển sang dùng phương thức khác thì sẽ mất hết dữ liệu.
- sử duhng FlexRaid thì ưu điểm là nếu muốn chuyển sang phương thức khác thì vẫn giữ nguyên dữ liệu (em rất thích cái này) nhưng nhược điểm lại là tốc độ copy chậm hơn (khoảng 60 đến 70MB) và không sử dụng để cài đặt ServerFolders (do Access Anywhere không chịu nhận ổ tích hợp V mà chỉ hiển thị các ổ DATA riêng lẻ thôi)
=> do cần sử dụng Media Server nên em đành phải sử dụng Storage Pool. Có bác có phương pháp tốt hơn thì giúp em với nhé. Em vẫn trong giai đoạn tìm hiểu để xây dựng hệ thống lưu trữ lý tưởng cho mình (như bác Thanksforgiving và justbenice).

Thanks các bác

Chúc mừng vì cuối cùng bạn cũng mò tìm ra được giải pháp của mình.
Ở đây tôi xin được nói vài điểm ngoài lề một chút nhân chuyện bạn hỏi ở đây để những bạn khác có được cơ hội tìm hiểu hoặc thảo luận thêm.
Về việc tại sao tôi đã chọn cho hệ thống lưu trữ của mình các phương pháp bảo vệ dữ liệu và pool drive là SnapRaid và FlexRaid thì tôi đã nói rất kỹ và dài ở phần đầu topic này rồi nên tôi sẽ không nhắc lại nữa. Chỉ là do bạn có đề cập về vấn đề tốc độ copy chậm của FlexRaid (cái mà tôi đã không nói ở phần đầu) so với Storage Pool (chính xác hơn là Storage Space) của Windows thì tôi xin nói thế này. Về mặt lý thuyết tôi không ngạc nhiên khi nghe bạn nói như vậy. Bởi vì trong Storage Space, dữ liệu sẽ được ghi và chứa trải đều khắp tất cả các ổ cứng trong cái pool này. Trái với FlexRaid là, mặc dù tất cả ổ cứng đã nằm trong pool, mỗi khi làm việc thì chỉ có một ổ làm việc trong một lúc mà thôi. Do đó tốc độ của một ổ thì làm sao địch lại với nhiều ổ cùng lúc được. Mặc dù vậy sự chênh lệch cũng không quá nhiều đâu. Nhưng thử hỏi bạn làm cái việc copy đó bao nhiêu lần trong 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng? Trong khi mỗi lần bạn xem phim hoặc thậm chí chỉ là nghe một bản nhạc từ 1 file mp3 be bé nào đó thôi thì tất cả các ổ cứng có trong Storage Space dù 2 ổ cũng vậy mà 100 ổ cũng vậy tất cả chúng đều buộc phải quay vù vù (ồn ào, hao điện, nóng) cho đến khi nào bạn thôi không xem phim hay nghe nhạc nữa thì thôi. Ở FlexRaid thì chỉ có 1 ổ quay thôi à. Và còn nhiều cái bất tiện nữa ví dụ bạn không thể lấy 1 ổ trong Storage Space ra cắm vào bất cứ máy nào khác cũng như không thể nạp thêm một ổ đang chứa dữ liệu vào trong pool mà không bị mất dữ liệu đang có trên đó, v v... Nếu biết tường tận hơn nữa thì vào đây đọc.

Lý thuyết là vậy, còn trên thực tế thì không biết bạn copy thế nào, chứ ở máy tôi đang chạy FlexRaid copy giữa các ổ với nhau cũng vậy mà copy qua mạng gia đình với máy khác cũng vậy, ít khi dưới 90MB/s. Khi trước tôi còn dùng TeraCopy không biết cài cắm thế nào mà tốc độ cứ tầm 40MB – 70MB/s.

Sau thấy bạn justbenice té ra cũng dùng luôn Windows để copy thì tôi uninstall thằng TeraCopy ra khỏi máy chỉ dùng Windows để copy thì thấy lại nhanh hẳn lên. Chả có bí quyết gì ở đây cả, cứ dùng thằng Windows mà copy cho nó lành.

Thấy bạn đặt câu hỏi và trung thành cài bằng được Media server trên Windows, tôi lại muốn hỏi là tại sao lại không đi tìm một giải pháp khác thay thế chức năng Media server chạy trên Windows?

phuonght

Cảm ơn anh rất nhiều, em chưa có nhiều kinh nghiệm về cái này và đang trong giai đoạn tìm hiểu, do đó cứ chạy thử các chương trình khác nhau để xem thế nào

cuti

Nên nhớ là dung lượng HDD tăng khá nhanh với cùng giá tiền. Hiện giờ mình có thể ship từ Mỹ về ổ 4TB chỉ có 120 USD.
Có thật giá đó không bác, em sẽ lấy vài ổ

hieubg

Member

Cho em hỏi con server của bác chạy OS gì đó.

kechinhphuc

Well-Known Member

Trước tiên mình xin chúc mừng bạn.
Trong trường hợp bạn muốn chuyển đổi mobo (chuyển đổi qua máy khác lớn hơn) muốn lưu giữ lại cấu hình raid mà ko muốn mất license, tôi khuyên bạn email thẳng cho họ. Bạn nên sử dụng địa chỉ email bạn đã mua license. Làm như vậy là chắc ăn nhất vì chính sách (policy) có thể thay đổi theo thời gian nên tôi ko thể khuyên bừa được.
Thứ nhất là hỏi muốn upgrade mobo (cài lại C drive?) thì vấn đề license ntn? Lúc trước thì tôi nghe nói họ sẽ gửi cái license mới. Còn bây h ko biết ntn. Và cũng vì vậy bạn nên chắc là mai mốt ko thay đổi liên tục mobo nhé. Số lần cấp mới hạn chế lắm.
Thứ hai là hỏi họ cách backup cấu hình raid hiện tại để khỏi phải làm đi làm lại mất công.
Xong bạn nhớ post kinh nghiệm của mình lên đây đặng cho ae học hỏi nhé.
Thanks.
Thank anh đã chia sẽ, em "bê nguyên" ổ cứng chứa Windows 7 x64 qua, nó chạy ầm ầm ( lúc trước chạy cái main Asus, bây giờ em cũng mua cái main ASUS Maximus V Extreme ), còn sau khi cài xong và cài các Driver cần thiết, em đã ghost lại một bản cho "chắc ăn" rồi bỏ các ổ cứng vào flexraid nó vẫn nhận bình thường ( Còn cài License thì em sẽ cố gắng liên lạc với hãng, hì do nhờ người khác mua, có cấu hình qua mail của mình nhưng bận quá chưa làm theo cách của anh được ). nhưng Flexraid có một "nhược điểm" là em cho download trực tiếp lên ổ Flexraid thì nó không chịu "đẩy dữ liệu" qua ổ cứng mới ( em có phân mục các ổ cứng như phim truyền hình, phim bộ v.v ). anh có kinh nghiệm nào thì chỉ giáo cho em với nhé, còn cái mạng thì em có gắn thêm 1 Lan Card 1Gb để chạy chế độ "network bridge" thì có nên hay không? tại vì lúc em test mạng nó cũng vẫn lên tốc độ như chạy 1 card lan thôi

... nhưng Flexraid có một "nhược điểm" là em cho download trực tiếp lên ổ Flexraid thì nó không chịu "đẩy dữ liệu" qua ổ cứng mới ( em có phân mục các ổ cứng như phim truyền hình, phim bộ v.v ). anh có kinh nghiệm nào thì chỉ giáo cho em với nhé, còn cái mạng thì em có gắn thêm 1 Lan Card 1Gb để chạy chế độ "network bridge" thì có nên hay không? tại vì lúc em test mạng nó cũng vẫn lên tốc độ như chạy 1 card lan thôi

Có lẽ bạn không đọc kỹ bài viết của tôi. SnapRaid và FlexRaid không thích hợp dùng cho các máy mà ở đó các dữ liệu data bị thay đổi liên tục. Nếu máy bạn ngoài việc lưu trữ dữ liệu còn được dùng để download hay torrent thì tôi khuyên bạn nên dành hẳn ra 1 HDD để chuyên download (khoảng trên dưới 1TB). Đừng setup nó vào cho Flexraid quản lý. Vì thật ra Flexraid cũng không bảo vệ các phim nhạc mà bạn down ngay tức thì vì nó không chạy thường trực và chạy mặc định mỗi khi mở máy (trừ tính năng pool drive). Sau khi bạn đã down, chỉnh sửa gọn gàng phim nhạc đâu đó dàng hoàng, lúc này ta mới copy thẳng chúng vào phân mục các ổ cứng đã định sẵn và được quản lý bởi Flexraid. Sau mỗi lần copy như thế, bạn lai cho Flexraid chạy để nó cập thông tin các phim nhạc vừa copy vào để sau này có cần thì nó giúp bạn phục hồi được.
Riêng đối với máy gia đình, không cần gắn thêm cạc mạng làm gì (chỉ thêm hao điện + phí tiền). Ngay cả khi bạn vừa download vừa xem phim bluray 3d iso trên cùng một máy (miễn đừng cùng 1 HDD) thì 1 cái card mạng onboard của ASUS Maximus V Extreme cũng ... dư sức qua cầu.

Edit: Bạn chơi cái mobo quá khủng. Có gì chụp cái hình cho ae nghía một cái được không?

phamthangv

sự nghiệp HD tốn dung lượng đĩa quá các bác ạ. đầu tư HDD tốn kém quá, các bác có phương án lưu trữ nào hay ko?

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Sao bác chủ không tách 3 topic riêng lẻ để anh em dễ bàn luận chia sẻ???? 1 NAS................2 Data Sever...............3 Flex Raid...

-Sao bác chủ không tách 3 topic riêng lẻ để anh em dễ bàn luận chia sẻ???? 1 NAS................2 Data Sever...............3 Flex Raid...

Dĩ nhiên là khi tôi viết bài bao giờ cũng viết tách riêng ra để ae dễ đọc, hiểu và thảo luận (cái nào riêng ra cái đó). Nhưng Mod của box lưu trữ đã gom vào thành 1 thread nên mới có nhiều bạn đọc xong cứ lẫn qua lẫn lại. Bản thân tôi cứ phải giải thích lại và dĩ nhiên nó không làm tôi cảm thấy thoải mái lắm. Xem ra đâu phải những cái mình muốn (cho dù là hợp lý đi nữa) thì có thể làm ngay được.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Lúc trước hay vào topic anh theo dỏi đùng 1 cái mod gom lại làm anh em khó theo dỏi bài được kết quả là topic không còn "hot" nữa. Thực sự bài viết anh thật chuyên sâu và hay và anh rất am hiểu về phần cứng lẫn phần mềm hệ thống nhất là vể lưu trữ...tks

Các bác đã cài Xpenlogy 5.0 chưa ah, 5.0 đã có bản chạy ổn định chưa các bác :)

Các bác đã cài Xpenlogy 5.0 chưa ah, 5.0 đã có bản chạy ổn định chưa các bác :)

Bản thân tôi hiện nay cũng đang chờ.
Thật ra cũng đã ra bản 5.0 cho 32 và 64 bit rồi, tuy nhiên nó cũng đang trong quá trình cập nhật driver nên chắc cũng phải cần thêm 1 vài tuần nữa.
Khi nào xong tôi sẽ up lên đây hướng dẫn cách upgrade hoặc cài mới bản 5.0.

Đang đợi bác upgrade lên bản 5.0 xem như thế nào?Đang nôn chờ bản 5.0 ra và chạy ổn định,hjhj

Thật ra mà nói ta cũng đã có bản XPEnology 5.0 rồi chứ không phải không. Nhưng tôi ko thích là bởi vì chủ yếu là do mã nguồn mở do Synology cung cấp lần này được bảo mật khá cẩn thận. Anh em chủ yếu là copy các file nguồn và sửa lại đôi chút để có thể chạy được trên các loại máy không phải do Synology sx (4458 build trở về trước). Hiện nay thầy chú đang nỗ lực tìm cách sửa hẳn tận gốc các file bảo vệ của mã nguồn, đặc biệt là ở 4482 build. Khi đó máy chạy mới ổn định và lòng người thì an tâm.

airport

Active Member

Nếu không dùng các tính năng cao cấp của Synology "xịn" và chủ yếu để share file trong nội bộ thì DSM 4.3 chạy trên PC-NAS hoàn toàn đáp ứng tốt các yêu cầu đặt ra của media server/file server, em thì cứ đợi bao giờ DSM 5.0 thật ổn mới dám cài vào PC-NAS của em.

dungsin_lqd

Well-Known Member

DSM 4.3 đã tốt lắm rồi.......................................

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên