Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Không copy phụ đề vào folder chứa phim trên ổ share của NAS

chmod 0777 /mnt/disk1/share
nếu ko đc thì thử thêm
chmod 0777 -R /mnt/disk1/share

Ðề: Nhờ hướng dẫn Nas Buffalo - Copy trực tiếp

Mình có 1 con NAS BUFFALO LS-CL, và có 1 sever (LAN) chứa rất nhiều film, tuy nhiên mỗi lần muốn copy vào NAS phải mở một máy tính nào đó để copy và đợi xong thì mới tắt máy được. Mình hỏi các bạn có cách nào copy trực tiếp trên con NAS không, tức là mở máy tính lên, log vào NAS, bắt nó copy, rồi để đó, tắt máy tính đi thì NAS vẫn tiếp tục copy. Mới tìm hiểu nên nhờ các bạn chỉ giúp, Cảm ơn rất nhiều
bạn có thể dùng TeraCopy, TeraCopy có chế độ copy xong thì tự shutdown. Phần mềm này chỉ dùng trên PC, còn trên linux thì mình chưa biết có phần mềm nào có tính năng tuơng tự

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Cảm ơn Bạn đã trả lời. Bạn có thể hướng dẫn qua cho mình về nó được không mình có thể cài được nhưng mà trước khí cài có phải thiết lập nó về chế độ rad nào không? và có gì khác so với hướng dẫn bên trên không? cảm ơn Bạn trước xin được giúp đỡ thêm.
Bạn phải cài đc BootStrap cho LS-WTGL sau đó bạn mới có thể cài đặt các phần mềm lên LS-WTGL được. HDD có thể để ở noneraid hoặc để ở raid cũng đều cài đc

keladoi

Ðề: Nhờ hướng dẫn Nas Buffalo - Copy trực tiếp

Cảm ơn bạn đã giúp, nhưng ở đây mình muốn copy trực tiếp trên con NAS, máy tính chỉ thực hiện lệnh cho NAS 1 lần, chứ không phải copy từ PC

nplong

Cấp cứu. Không update được FW cho Linkstation PRO LS-XHL

Đang dùng con LS-XHL ổn định. Hôm qua thay đĩa cứng mới thì dừng ngay khi TFTP Boot Recovery.
Thông thường khi TFTP Boot, LS sẽ tìm 2 file là initrd.buffalouImage.buffalo nhưng bây giờ nó lại đòi file $kernel$initrd. Do không tồn tại 2 file này nên không qua được TFTP. Mình đã thử rất nhiều cách kể cả việc đổi tên nhưng chưa khắc phục được tình trạng này.

Thay đổi tên initrd.buffalo thành $initrd thì qua được TFTP, nhận được DHCP nhưng khi update FW thì bị đèn đỏ E06 khi khởi động lại.

Có ai gặp trường hợp như vậy chưa. Các cao thủ có cao kiến gì trong trường hợp này không??
Xin được giúp đỡ. Nhiều khả nang ROM đã ra đi rồi. Không hiểu ở HN có chỗ nào chữa không nhỉ

Đính kèm

• LS-XHL error.JPG
    LS-XHL error.JPG
    51.7 KB · Xem: 148
Ðề: Cấp cứu. Không update được FW cho Linkstation PRO LS-XHL

Nếu bạn chuyển đc nó về Bắc Ninh ngay hôm nay hoặc ngày mai ( thứ 7 ngày 14/05/11) thì chủ nhật mình ra mình mang ra.
Nếu room đã ra đi thì bạn mất 1/3 giá trị nas để thay room + cước vận chuyển đi về

PS2Guy

Đang dùng con LS-XHL ổn định. Hôm qua thay đĩa cứng mới thì dừng ngay khi TFTP Boot Recovery.
Thông thường khi TFTP Boot, LS sẽ tìm 2 file là initrd.buffalouImage.buffalo nhưng bây giờ nó lại đòi file $kernel$initrd. Do không tồn tại 2 file này nên không qua được TFTP. Mình đã thử rất nhiều cách kể cả việc đổi tên nhưng chưa khắc phục được tình trạng này.

Thay đổi tên initrd.buffalo thành $initrd thì qua được TFTP, nhận được DHCP nhưng khi update FW thì bị đèn đỏ E06 khi khởi động lại.

Có ai gặp trường hợp như vậy chưa. Các cao thủ có cao kiến gì trong trường hợp này không??
Xin được giúp đỡ. Nhiều khả nang ROM đã ra đi rồi. Không hiểu ở HN có chỗ nào chữa không nhỉ

Bạn đã từng upgrade FW 1.41 cho NAS này? Nếu bạn mua tại TroChoiDienTu.com sẽ được sửa lại miễn phí (NAS sẽ không thể load được kernel / ramdisk trên HDD nữa đâu) chỉ tính cước vận chuyển đi về thôi. Nếu bạn có người quen ở trong TPHCM thì gửi vào để mang qua TroChoiDienTu.com để sửa, mất khoảng 5p là mang về :)

Thân,
P/S: bạn không phải là khách hàng duy nhất bị tình trạng này :)

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Giúp em vấn đề tải nhiệt hdd, soft hỗ trợ copy nhanh ko hại hdd

Kiếm cái tản nhiệt cho áp vào mặt trên (mặt ko có mạch) của HDD đấy là OK!

Transformer

Member
Ðề: Giúp em vấn đề tải nhiệt hdd, soft hỗ trợ copy nhanh ko hại hdd

Nếu có điều kiện thì bác làm luôn 1 bộ W.C.S. Đảm bảo HDD của bác lúc nào cũng mát lạnh :D

nplong

Mình tìm được post này trên NAS Central, cách khắc phục lỗi tương tự nhưng mình chưa thử được vì đã gửi box di HCMC

Buffalo NAS-Central Forums • View topic - Firmware 1.41 = bad idea

Hello,

I bought my first LS-CHL V2 a month ago and when I connected for the first time: RED LED Flash x 6 ...
After an exchange under warranty I had better luck with the next one and I was able to install 1.37 Mod1 (thank you Shonk) and SquezzeServer
Then I had the bad idea to try the new firmware 1.41
Unfortunately SquezzeServer is not incorporated in this version despite the claims of the Change log
Back to version 1.37 Mod1 from Shonk, and, and, RED LED Flash x 6
I tried several methods described in this forum :
1° TFTP Boot Recovery 1.24 or 1.06 with this result
Accepting Requests ..
Customer 192.168.11.150:1426 E: \ tftpboot \ $ kernel, no such file / No Access
Customer 192.168.11.150:1453 E: \ tftpboot \ $ initrd No Such File / No Access
2° Remove HDD and erase partitions
3° Ext3 format and direct copy of boot files

Nothing works
Does anyone has THE Solution?

I found the Trick :

PC : Disable DHCP and use fixed ip address 192.168.11.1

Use initrd.buffalo and uImage.buffalo from 1.37-mod1 and change their names to $initrd and $kernel then put them into the folder of TFTP 1.24_All_4_Models

TFTP until the fixed Blue Led

( If you don't have this fixed Blue Led you do not need to bother with the HDD, because it is used after the transfer TTCP ! )

Enable DHCP

Find Linkstation with Nasnavigator

Install Firmware version 1.40 First !

blackspider_hd

Ðề: Transmission ARM - (Up-To-Date Nightly Build From Source) dành cho fan hâm mộ của Transmission

bác PS2Guy hướng dẫn ae cách tự build từ source bz2 trên nền ipkg đi bác!

em làm theo tút tự build của bác trên debian lenny thì ngon, còn build trên ipkg thì ... đủ vấn đề gặp phải ! nào thì install thêm xml prase, intltools, rồi ipkg install make

cuối cùng sau khi make và make install xong thì ... vẫn ko tồn tại 1 package nào tên là transmission trong ipkg list

T__________T

hiện tại đã có ver 2.31 trên trang chủ của transmission!

Mất toàn bộ soft đã cài cho NAS sau khi mất điện hoặc reboot ???

Mất toàn bộ soft đã cài cho NAS sau khi mất điện hoặc reboot ???
Mình không hiểu sao dạo này tự nhiên con NAS của mình giở chứng, cứ mất hiện hoặc mình reboot thì toàn bộ các gói soft đã cài cho nó không cánh mà bay. Từ gói bootstrap đến transmission, mc, nano ..... tất tần tần luôn :-O cứ như vừa mới cài FW xong vậy ấy .
Mà điện dạo này hay mấy quá cho nên mỗi lần như vậy lại lọ mọ ngồi cài lại từ đầu :(( mất thời gian quá
vậy xin hỏi các bác có ai từng bị như vậy không và cách khắc phục thế nào vậy ??
Thanks !

haigaru

Member
Ðề: Mất toàn bộ soft đã cài cho NAS sau khi mất điện hoặc reboot ???

em cũng vừa cài lại đây, cứ mất điện là bị

Bên trên