Tổng hợp các bài viết về kiến thức, kỹ thuật, công nghệ lưu trữ dữ liệu

coolpix8700

Well-Known Member
.. mà phải sửa chữa, thay thế. Mà nó chỉ là bộ cấp điện dự phòngthuần túy (y chang như một UPS) nhằm duy trì nguồn cho cache của Raid trong trường hợp bị mất điện đột ngột, tránh cho dữ liệu đang được ghi chép bị mất mà thôi. Còn thông tin về cấu hình của một Raid (nếu bạn dùng Raid card hay Raid cứng đúng nghĩa) nó nằm ở trong ROM của chính cái Raid card đó.
2/ Câu hỏi thứ 2 là liệu chúng ta có cần Battery Backup Unit (BBU) hay không?
Chúng ta ở đây là ai? Là dân chơi HD, là người dùng gia đình, hay là các doanh nghiệp? Khỏi nói các bạn cũng biết 2 đối dượng đầu bị loại ra rồi. Hay nói cho đúng hơn là những đối tượng này có bao giờ sử dụng hardware raid đâu mà có thể lắp BBU vào được.

Tôi luôn ủng hộ và khuyến khích tất cả các bạn chúng ta mạnh dạn nêu lên các ý kiến cũng như kiến thức bổ ích của mình lên forum, đặc biệt là trong các thớt của tôi để tất cả các anh em khác có được cơ hội học hỏi. Đúng càng tốt, sai cũng không sao vì cũng sẽ có một vài bạn hiểu rõ hơn sẽ chỉnh sửa, giải thích thêm.

Cái PC em đang dùng chính hiện nay thực tế là 1 cái server cũ.
Cái card RAID của nó bị built in chứ không phải Card rời (HP Smarrt Array 410i), nhưng vẫn có 1 khe cắm thẻ nhớ và 1 slot cho battery. Em chỉ cắm mỗi cái thẻ nhớ 256Mb thôi (cả cái card mạng rời cũng cắm 1 thanh nhớ 256Mb), còn battery hỏng rồi nên cũng bỏ. Vì cũng chỉ đặt array 0 cho 1 ổ SAS 2T, còn lại dùng SATA như các ổ thường. Mà có cắm cái thẻ nhớ ấy thì trong CMOS setup em cùng không kích Smart Cache!

Bên trên