Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

ldlbq

Member
Ðề: HDD bị lỗi gì?

hôm bữa em cũng bị lỗi này, "the disk in ... is not formatted",may sao dò trên forum nước ngoài thì thấy có hướng dẫn

The disk in drive F is not formatted. Do you want to format it now? - TechSpot OpenBoards mời bạn tham khảo nhé, đảm bảo ko virus, mình dùng soft trong đó và đã cứu được cái hdd 1tb WD

trong đó chỉ dùng cái soft testdisk, em mày mò 1 hồi cũng xong :D

Bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết được không? HDD của mình là SeaGate 1.5TB

duonglv

Well-Known Member
Ðề: Seagate từ chối bảo hành

các ổ cứng đã được bảo hành từ Seagate trước kia vẫn được bảo hành tại VN (họ quản lý theo số series)
HCM - Dịch vụ bảo hành ổ cứng Seagate - 5giay - Mạng thương mại điện tử
câu đó có đúng không vậy các bác?taji em có 1 HDD đã từng BH ở Seacare rồi mà giờ nó muốn die rồi các bác ạ

Câu đó có đúng bác ạ. Seagate vẫn bảo hành toàn cầu, nhưng Seacare VN thì có nhiệm vụ phải làm khó khách hàng, cho nên người bình thường sẽ không được bảo hành, nhưng người quen thì lại vô tư. Cho nên mấy bác "người quen" mới nghĩ ra cái dịch vụ như vậy :)) Đúng là chỉ có ở Việt Nam!

ceo-sitcom

Member

hehe .Bác nói như vậy thì lại thêm một cửa khó cho người dùng . Vì đôi khi có mối quan hệ sẽ làm tốt bảo hành .bi giờ thì mấy Bác đó chăc sẽ không làm dùm nữa rùi

latruong

Member

Đọc qua thấy Seagate việt nam giờ đã học được thói nhũng nhiễu hành là chính của Việt nam rồi. Thôi mua và sử dụng đĩa cứng hiệu khác cho nó chắc.

Loc_Sitcom

Đọc qua thấy Seagate việt nam giờ đã học được thói nhũng nhiễu hành là chính của Việt nam rồi. Thôi mua và sử dụng đĩa cứng hiệu khác cho nó chắc.

Hihi . Các Bác ở Seacare Viet Nam dễ thương thì bị đuổi hết rồi a ui

vnposh

Active Member

Các bác cho em hỏi nhà phân phối "AXIOO" in trên tem sản phẩm Seagate có liên quan gì đến cái thương hiệu máy tính Axioo (Singapore) không vậy? Nếu đúng là Axioo (Singapore) thì chắc là nó dùi cho Seagate không cung cấp bảo hành toàn cầu ở Việt Nam để độc quyền móc túi anh em ta rồi...Hic
Bằng chứng là những ổ xách tay về (hàng Check qua số S/N có bảo hành của Saegate nhé, không tính hàng xào nấu lại) đều made in China hay made in Thailan đi qua tận bên Mỹ nhưng giá vẫn cứ rẻ hơn ở Việt Nam mặc dủ đường vận chuyển xa hơn nhiều...
Nếu thông tin mà chính xác thì em từ bỏ Seatgate cho đến khi nào nó bảo hành toàn cầu trở lại tại Việt Nam, mặc dù em trước nay vẫn lắp máy cho khách dùng ổ Saegate... để em hỏi cụ Google xem sao...

Nó vẫn bảo hành bạn ạ. Nhưng từ thủ tục gửi bảo hành đến khi nhận được ổ mới khoảng... 60 ngày. Bực mình lắm.

babyblue

Well-Known Member

các ổ cứng đã được bảo hành từ Seagate trước kia vẫn được bảo hành tại VN (họ quản lý theo số series)
HCM - Dịch vụ bảo hành ổ cứng Seagate - 5giay - Mạng thương mại điện tử
câu đó có đúng không vậy các bác?taji em có 1 HDD đã từng BH ở Seacare rồi mà giờ nó muốn die rồi các bác ạ

Câu đó có đúng bác ạ. Seagate vẫn bảo hành toàn cầu, nhưng Seacare VN thì có nhiệm vụ phải làm khó khách hàng, cho nên người bình thường sẽ không được bảo hành, nhưng người quen thì lại vô tư. Cho nên mấy bác "người quen" mới nghĩ ra cái dịch vụ như vậy :)) Đúng là chỉ có ở Việt Nam!

Theo em hiểu câu này là :những HDD hàng xách tay nhưng đã từng bảo hành ở Seacare (trước khi có quy định không BH HDD xách tay) thì bây giờ mang lên vẫn BH bình thường như HDD mua ở VN,còn những HDD xách tay chưa từng đi BH lần nào thì không được BH luôn.Cách hiểu của em như vậy không biết có đúng không các bác?

edc

Active Member

em xin đề nghị lập 1 4r tẩy chay seacare O:)

hailua63

Active Member

a may quá...
đọc trang này mới thấy dạo này seagate làm ăn tệ dữ ...
hồi năm ngoaíi tôi cũng có 1 cái mua ở phong vũ hết 3 năm bảo hành---nó chết queo.
loay hoay nhìn trong tem có bảo hành chính hãng 5 năm, lần mò tìm mãi cũng ra chỗ 18A CộngHoà, ôi dời số này cực khó tìm nhá...
nhân viên hơi lạnh nhạt, nhưng cũng so được seri.
và hơn 1 tuần sau bưu điện gửi đến tận nhà tôi 1 cái hdd mới keng bằng dung lượng.
tôi hết sức ngạc nhiên, đang còn tăng điểm cho nó đây mà...
thế mà nay lại đổ đốn ra sao...? đời lạ nhể

ceo-sitcom

Member

Theo em hiểu câu này là :những HDD hàng xách tay nhưng đã từng bảo hành ở Seacare (trước khi có quy định không BH HDD xách tay) thì bây giờ mang lên vẫn BH bình thường như HDD mua ở VN,còn những HDD xách tay chưa từng đi BH lần nào thì không được BH luôn.Cách hiểu của em như vậy không biết có đúng không các bác?

Có đúng đó bác .

ceo-sitcom

Member

a may quá...
đọc trang này mới thấy dạo này seagate làm ăn tệ dữ ...
hồi năm ngoaíi tôi cũng có 1 cái mua ở phong vũ hết 3 năm bảo hành---nó chết queo.
loay hoay nhìn trong tem có bảo hành chính hãng 5 năm, lần mò tìm mãi cũng ra chỗ 18A CộngHoà, ôi dời số này cực khó tìm nhá...
nhân viên hơi lạnh nhạt, nhưng cũng so được seri.
và hơn 1 tuần sau bưu điện gửi đến tận nhà tôi 1 cái hdd mới keng bằng dung lượng.
tôi hết sức ngạc nhiên, đang còn tăng điểm cho nó đây mà...
thế mà nay lại đổ đốn ra sao...? đời lạ nhể

Những ỏ đó có tem Bạc . Nên không vấn đê gì

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] [Thảo luận] Ổ cứng và Copy, lưu, sửa lỗi,format,khôi phục dữ liệu...vv

ơ, giờ nói thì bit thế nào nhỉ, rành tiếng Anh tí là bạn sẽ biết làm thôi
1- DON'T format the drive ... đừng format ổ đĩa

2- WATCHES this Web (Main Page - CGSecurity) tham khảo trang web này Main Page - CGSecurity

...and download “testdisk” for your operating system of “main page”..read everything very well before using it… và download soft "testdisk theo đúng phiên bản OS đang dùng,cuối cùng là đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :p

quanglong229

Ðề: Tư vấn mua HDD dung lượng lớn

có khi nào bác mua nhầm hàng Refur ko , thị trường h nhiều loại hàng trôi nổi ...

ldlbq

Member
Format HDD

Mình sử dụng Win7 để quick format internal HDD 1.5TB Seagate lắp trong box Buffalo. Nhưnh Windows báo là không thể format. Xin hỏi có phần mềm nào chuyên dụng dùng cho format HDD này? Cám ơn

Khi mình hỏi tư vấn giữa ổ WD và Hitachi thì được bác bán hàng khuyên là dùng Hitachi và nói là chứ thấy phải đổi

hdd-hdp

Hi là 7200v/p, cho vào case thì không sao chứ cho vào đầu và Box thì.....
Mà Hi bây giờ thuộc về Western rồi còn gì nữa?! :D

hdd-hdp

Ðề: Format HDD

Bác tháo cái Ổ ra, cắm vào Case và Format là xong. Nếu ổ để trong Box thì sợ là định dạng ổ NAS nên nó bảo vệ không cho format nhầm thôi.

hdd-hdp

CoolSpin tức là cũng giống LowPower hay Green hả bác? hehehehe
vậy chắc 5400-5900v/p roài. Rảnh lên nghiên cứu cái dòng này cái xem thế nào.

nguyenvinh1973

Well-Known Member
SOS_SOS_SOS_Seagate từ chối chế độ bảo hành HDD tại Việt Nam, không ai lên tiếng bảo vệ người VN

Các bạn hiểu nghĩa (Bảo Hành Toàn Cầu) là thế nào? Có nghĩa là mua ở nước ngoài và được bảo hành ở tất cả mọi nơi trên thế giới có trung tâm bảo hành chính hãng. Vậy sao hãng Seagate có trung tâm bảo hành tại VN mà lại ngang nhiên từ chối sản phẩm của họ mua ở một nơi khác? Seagate giải thích rất mù mờ là phải có tem của nhà phân phối tại VN thì mới được bảo hành như vậy có nghĩa ai lỡ mua sản phẩm Seagate tại VN thì không được bảo hành ở nơi khác hay sao? Và đùng một cái họ ra lệnh không nhận những HDD mua ở nước ngoài bất kể mua ở đâu và thời gian nào. HDD mua trước ngày họ ra lệnh không nhận Bảo hành cũng bị từ chối thẳng thừng, mặc dù trước đó họ vẫn nhận bảo hành. Vậy có sự công bằng với người Việt Nam chúng ta hay không? Chúng ta đều phải bỏ tiền ra mua chứ có phải được họ cho miễn phí đâu? Mong rằng cộng đồng những người đam mê công nghệ cao có chung tiếng nói để kiện Seagate đòi quyền bình đẳng cho người VN thấp cổ bé họng chúng ta...Tổ chức bảo vệ người tiêu dùng hãy lên tiếng đấu tranh cho quyền lợi của người VN. Nếu Seagate không nhận bảo hành thì cũng đừng nên mở văn phòng đại diện tại VN nữa làm gì....

Mong anh em công nghệ ủng hộ ý kiến !!!

Bên trên