Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

live_evil

Active Member
Ðề: Có phải xung đột HDD?

Ổ mới mua một số trường hợp nó chưa format nên bios thì nhận ổ nhưng Win không nhận, có lẽ đây là trường hợp của bạn. Nếu bạn có đĩa hirentboot thì dùng nó để chạy và format là vô tư. Hoặc nếu không có thì tải phần mềm Minitool Partition Wizard 6.0 về để format địa chỉ đây Partition Wizard Home Edition - Free software downloads and software reviews - CNET Downloads. Chúc thành công

Ủa phải format hả bác? Vậy chắc e phải thử thôi

tusontay

Huyền Thoại

Ổ mới mua một số trường hợp nó chưa format nên bios thì nhận ổ nhưng Win không nhận, có lẽ đây là trường hợp của bạn.
Ko thể như bạn nói đc. kể cả khi win ko nhận HDD do chưa tạo P nhưng vẫn vào đc win.

Nếu trong win 7 mình có thể tạo P & format luôn.
Còn ở đây là trường hợp ko vào đc win. Bị Death Blue Screen kia mà!

live_evil

Active Member

Ko thể như bạn nói đc. kể cả khi win ko nhận HDD do chưa tạo P nhưng vẫn vào đc win.

Nếu trong win 7 mình có thể tạo P & format luôn.
Còn ở đây là trường hợp ko vào đc win. Bị Death Blue Screen kia mà!

Đúng như bác nói, e ko vào đc win mà lại bị màn hình xanh chết chóc này :(

nta139

Member

bạn có chuyển đổi từ IDE <-> AHCI trong BIOS không?

hdd-hdp

1. Kiểm tra trong Bios xem HDD đang chạy ở chế độ gì? Nếu là IDE thì phải chuyển sang thành AHCI và có khả năng phải cài lại Win trong chế độ AHCI. ĐẶt chế độ Boot tại cái ổ chứa OS nhé!
2. Nếu đã là AHCI rồi thì chắc chắn là ổ cứng bị Lỗi, phải đổi thôi bạn ạ! :D Trường hợp này là xử lí dễ nhất. hihihi

live_evil

Active Member

Trong Bios cả 2 đều là IDE
Cái 500Gb là Master, còn 2TB là Slave
Vậy h phải đổi qua AHCI ạh?

hdd-hdp

Đúng, vấn đề của Bác nó là ở cái chữ IDE đấy đấy. Bác phải đổi lại đi và chuẩn bị cài lại Win ở AHCI là xong. Chúc thành công nhé! :D

tusontay

Huyền Thoại

Đúng, vấn đề của Bác nó là ở cái chữ IDE đấy đấy. Bác phải đổi lại đi và chuẩn bị cài lại Win ở AHCI là xong. Chúc thành công nhé! :D
Ko chắc chắn lắm đâu. Vì nếu IDE thì cũng dễ tương thích mà!

Nói chung là vẫn nhắc lại với chủ thớt nên cài lại win đã!

hdd-hdp

Phải dùng Phương pháp loại trừ dần bác ạ! :D Có khi vớ vẩn còn lỗi Ram và Lỗi Cổng Sata ý chứ lị. :D

tusontay

Huyền Thoại

Phải dùng Phương pháp loại trừ dần bác ạ! :D Có khi vớ vẩn còn lỗi Ram và Lỗi Cổng Sata ý chứ lị. :D
Lỗi Ram thì chưa chắc (vì máy đang dùng bình thường).

Còn cổng Sata thì có 1 lỗi rất hay dính là do bẩn, bụi bám vào do lâu ngày ko chịu ... cắm.Lau sạch là Okie!

live_evil

Active Member

Main e có 5 cổng SATA, e đã gắn thử tất cả các cổng SATA trên Main rồi, cái nào chỉ cắm 500GB có Win thì ok
Khi gắn thêm 2TB ko win vào thì dù bất cứ cổng SATA nào nó cũng hiện màn hình xanh!

meomatto

Active Member

Ổ cứng nhiều khả năng là lỗi, bác thử cái ổ khác xem sao?!

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] [Thảo luận] Hệ thống lưu trữ bên trong và lưu, sửa lỗi,format,khôi phục dữ

Đã hết võ chưa? cứ vọc rồi báo cáo kết quả thì mới có chỉ dẫn tiếp được. Một khi bios đã nhận thì không thể nào lỗi ổ cứng được. Vừa rồi mình cũng vừa bị dính chưởng, toi luôn dữ liệu của 02 HDD và mất trọn 2 ngày nghỉ cuối tuần mới format lại được nó. Hiện tượng cũng gần như bạn, bios nhận ổ nhưng Win không vào được. Burn đĩa Hirentboot mới nhất (R14) về boot thử, cả 4 công cụ thường dùng là HDD tool, Partition tool, Backup, Recovery tool (mỗi công cụ có trên 10 lựa chọn công cụ con khác) nhưng tất cả không có chương trình nào nhận ra ổ cứng cả, cuối cùng chỉ duy nhất 1 phần mềm nhận ra HDD đó là phần mềm low level format. Phần mềm này cho phép là lại ổ như khi ổ mới xuất xưởng, sua đó lại phải phân vùng và format lại thì ổ mới dùng được. Tuy nhiên với ổ 2TB của bạn thì thời gian chạy thậm chí có thể lên đến 5, 10, 15, 20 h hay lâu hơn tùy vào chất lượng ổ (ổ 500GB mình chạy mấy ~3h, còn ổ 1500GB chạy qua đêm mới xong, ~10h). Đây là võ cuối cùng, được ăn cả, ngã về 0, thậm chí nếu nhà SX phát hiện họ có thể từ chối bảo hành (chạy chương trình này nó cho phép hiển thị thông tin chi tiết cả thời gian chạy, số lần bật/ tắt, số lần format... y hệt như chương trình kiểm tra thời gian hoạt động của TV Plasma mà diễn đàn này đã có). Trước khi tung chưởng cuối cùng này bạn nên thử 1 phép đơn giản nữa là đưa đĩa cài đặt WinXP vào cài từ đầu để nó tự nhận và format ổ. Bản WinXP tuy hơi củ chuối nhưng trong trường hợp này nó rất hiệu quả. Format từ đĩa cỉa WinXP đĩa có thể vẫn lỗi nhưng sau khi cài nâng cấp lên W7 lại ngon lành ngay.

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] [Thảo luận] Hệ thống lưu trữ bên trong và lưu, sửa lỗi,format,khôi phục dữ

Quên mất. Một lý do nữa là bạn bảo máy bạn cài WinXP, mà WinXP kể cả bản SP3 cũng hỗ trợ hdd trên 500GB rất kém. (ngay cả ổ 1500GB cũng có khi được khi không tùy thuộc vào cả loại main nữa, vừa rồi có bác nào nói là kết nối với ổ 2,5" loại 640GB qua USB máy không khởi động được là đúng)) Vì vậy trước khi thử chiêu cuối cùng như mình vừa nêu trên bạn nên thử cài Win7 lên con 500GB kia đã, biết đâu nó lại nhạn vô tư

live_evil

Active Member

Nghe đồn HDD mới mua về phải format và phân vùng thì nó mới vào Win đc.
Tối qua mưa quá e lu bu ko check đc, tối nay phải tranh thủ chack sớm để có j còn đem ra Phong Vũ đổi cái mới đc
Mà Win XP ko hỗ trợ nổi HDD 2TB àh :-o , lúc trước e đọc 1 bài của bác Chip bảo là xây 1 HTPC cài WinXP vào gắn 2 -5 ổ HDD chạy vẫn ngon mà :(

live_evil

Active Member

Tình hình là nãy giờ e rút ổ 500Gb ra rồi bắt đầu ghost win vào ổ 2TB để xem thế nào
Ghost xong khởi động thì nó báo lỗi và ko vào dc win luôn, nhận xét ban đầu là cái ổ 2TB này nó lỗi
Sáng mai e sẽ xách cái case này (còn bảo hành) và cái HDD 2TB này ra Phong Vũ để tụi nó xử lý, chỉ sợ tụi này đè ra cài win thì dở người [-O<, lần nào e đem máy đến bảo hành tụi nó ko nói ko rằng toàn đè ra cài win rồi mới nói chuyện ~X(

Các huynh confirm giúp e cái vụ WinXP ko hỗ trợ ổ cứng 2TB với ạh ^:(^

Bên trên