Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

tuananhdg

Ðề: WD vs Seagate ?

Làm em "WD Mybook Home Edition bạn ạ", các giao tiếp đủ hết(hay nhất là cái eSATA). Đồng bộ chạy ngon nghẻ, có chức năng ngeh theo máy PC hoặc TViX. Tắt thiết bị nó cũng tắt theo, bật lên nó cũng bật theo nên đỡ quên không tắt ổ.

ppc2002

qua máy rọi sân bay chắc ko sao đâu bác, mình thấy laptop rọi hoài ko sao.

Hình như trên thị trường còn có con maxtor nữa thì phải, màu đen hay xanh j đó, mà chắc là ko good bằng WD hay seagate đâu nhỉ?
Thấy mọi người bênh WD nhiều quá :)
Với lại , nếu sắm thì sắm 1T hay 1T5 nhỉ, em thấy con free agent extreme bung ra dung lượng 1T5 rồi.
Chắc mai hay mốt gì phải làm 1 con thôi , nhịn lâu quá rồi .

007TTT

Member

e hối hận khi mua con Seagate free pro gì đó hỏng nhớ nủa , đọc quá dợ ,chép từng bộ phim qua cũng bị dực hình nủa tức ọc máu luôn thua 2 con 500gb WD , định qua tết hốp con khác về tống khứ con đó đi nè

007TTT

Member

Làm em "WD Mybook Home Edition bạn ạ", các giao tiếp đủ hết(hay nhất là cái eSATA). Đồng bộ chạy ngon nghẻ, có chức năng ngeh theo máy PC hoặc TViX. Tắt thiết bị nó cũng tắt theo, bật lên nó cũng bật theo nên đỡ quên không tắt ổ.
con đó thì ghe nói bên chú vững hết hàng rồi nghe nói là sau tết lận.đừng mua hàng free agent gì đó mình bị dính xuong nè

phongtran

Member

Seagate được bảo hành toàn cầu 5 năm. Ở VN có thể bảo hành con này dù mua nó ở nước ngoài :)

Mình xài Desktop Free Agent thấy bình thường, tốc độ khoảng 20MBs. Ko biết WD như thế nào chứ seagate thì hơi bị nóng

007TTT

Member

còn con wd nó hơn con seagate . e mà ko dùng quạt chỉa vào chắc con wd nó cháy zòi ^:)^^:)^, mà nhình chung thì con Wd ngon hơn e thấy e copy 2 con wd qua lại thì coi phim ko bị gì cả , mà chỉ mới copy qua seagate 1 lần mà coi phim đã dực rồi.

HTung

Member

mình chưa dùng Free Agent bao giờ nhưng đang dùng internal HDD của Seagate. Đúng là hơi nóng nhưng tốc độ cũng ổn định.

Tuy nhiên, đang dự tính sắm 1 em gắn ngoài. USB thì chậm, mà eSATA giá lại hơi cao nên đang tính thế này: Transcend StoreJet 3.5" Ultra + WD Green Power 1TB để vừa tận dụng giá rẻ của internal HDD vừa có dc tính cơ động và giao tiếp eSATA :D Mình đã từng dùng cách này làm 1 portable HDD 120GB (2.5") cách đây 1 năm, hiện vẫn đang dùng tốt.

nham18

Member

Mình đã rút ra nhiều kinh nghiệm về HDD từ bản thân và bạn bè, cũng trả giá ko ít. Chỉ chốt lại 1 câu còn tin hay ko tùy các bạn:

Đối nội hỏi Seagate, đối ngoại hỏi WD

Đã làm 1 con WD element rồi các bác ạ, giá tốt quá, với lại chờ con kia khốn khổ.EM là em thích con free agent extreme hơn nhiều, nhìn đẹp chắc chắn hơn, lại nhiều giao tiếp. Nhưng thôi , nghẹt quá rồi, đành chơi tạm vậy. Hic, chỉ khổ cái, nếu muốn đem đi chép phim HD của anh em,thì lại phiền anh em quá, tại chép bằng usb chắc... chập rì :(.
À quên, mấy dòng 3.5 này có con nào chống sock hay j j không các bác? Hay back up data dữ liệu gì đó, để hạn chế tối đa việc bay sạch. Mua rồi mà vẫn còn run và phân vân quá.
Mà cái element này ko có nút power on off hơi buồn, và nó chạy hơi kêu rẹt rẹt nhỏ thì phải ...

Chỉnh sửa lần cuối:

cubacdaidu

Máy tính không nhận ổ cứng, giúp tôi với!

Mình có 1 ổ cứng cắm ngoài (+box), khi cắm vào cổng USB của máy tính có lúc lại không nhận, ấn nút khởi động ở box thấy vẫn chạy mà máy tính vẫn không hiện ổ, giúp mình mới. Hiện tượng này đôi khi còn xảy ra với đầu WD của mình nữa, không biết thứ tự cắm và bật nguồn có gì sai không?:-o

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Máy tính không nhận ổ cứng, giúp tôi với!

xem lai cong USB hoac pc chua nhan,hay chua format HDD

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Máy tính không nhận ổ cứng, giúp tôi với!

Mình có 1 ổ cứng cắm ngoài (+box), khi cắm vào cổng USB của máy tính có lúc lại không nhận, ấn nút khởi động ở box thấy vẫn chạy mà máy tính vẫn không hiện ổ, giúp mình mới. Hiện tượng này đôi khi còn xảy ra với đầu WD của mình nữa, không biết thứ tự cắm và bật nguồn có gì sai không?:-o
Xem lai chất lương cái box pác oiiii:rolleyes:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
[Tư vấn] [Hướng dẫn] [Thảo luận] Ổ cứng và lưu trữ dữ liệu trên ổ cứng

Hiện nay, một số HDD Seagate phổ biến trên thị trường đang mắc lỗi tiềm ẩn khiến HDD có thể bị khóa cứng sau 1 khoảng thời gian sử dụng từ 3-5 tháng.

Những model mắc phải lỗi này (bao gồm các series 7200.11, ES2) có thể update firmware để khắc phục. Nếu bạn đang sử dụng các HDD Seagate model 7200.11 và ES2 (mọi dung lượng), hãy kiểm tra xem HDD của mình có rơi vào lô HDD lỗi hay không theo các bước sau:

Bước 1. Xác định Model và Serial của HDD bằng cách down về chạy chương trình sau: http://support.seagate.com/kbimg/utils/drivedetect.exe

2 thông tin cần ghi nhớ: model và serial

Theo hình trên, HDD đánh dấu có Model: ST31500341AS, serial: 9VS00J20

Bước 2. Nhập Model vào link sau:
http://support.seagate.com/modelcheck/modelcheck.jsp
nhấn Validate để xác nhận.

Nếu xuất hiện thông báo: "The model number entered is on the list of potentially affected drives" thì bạn làm tiếp bước 3

Nếu không phải là thông báo trên, HDD của bạn không nằm trong lô bị lỗi, bạn có thể yên tâm sử dụng tiếp (theo các chuyên gia của Seagate)

Bước 3. Nhập Serial vào link sau:
https://apps1.seagate.com/rms_af_srl_chk/

(Sau khi nhập serial (có thể nhập nhiều serial, mỗi cái 1 dòng), bạn phải nhập chuỗi nhận dạng và nhấn Submit để hoàn tất)

Nếu xuất hiện thông báo "Drive is not affected. No action required." thì chúc mừng bạn, HDD của bạn thoát nguy và có thể sử dụng tiếp. Ngược lại, HDD của bạn chắc chắn cần nâng cấp firmware để tránh quả bom hẹn giờ được cài sẵn, bạn có thể tiếp tục bước 4.

Bước 4. Chọn Firmware tương ứng với model HDD của bạn trong list sau

Tiến hành update firmware theo hướng dẫn sau đó.

HTung

Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

anh Chip cho hỏi cái firmware này đã khắc phục lỗi của firmware cách đây khoảng 2 tuần ko thế? Trên VOZ nhiều ng la làng là firmware đấy chưa có ổn định.

Louis

Update firmware nó có format lại ko nhỉ :-ss

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

anh Chip cho hỏi cái firmware này đã khắc phục lỗi của firmware cách đây khoảng 2 tuần ko thế? Trên VOZ nhiều ng la làng là firmware đấy chưa có ổn định.
Mình theo dõi chặt chủ đề này tại forum của Seagate, firmware này đến đây chuẩn rồi, chưa thấy phản hồi fail từ phía người dùng, 1 số lớn model HDD cũng đã được loại trừ ra khỏi khu vực nguy hiểm nên mình nghĩ rằng firmware mới nhất này (tính đến thời điểm hiện nay) đã "chín"
Update firmware nó có format lại ko nhỉ :-ss
Update mất khoảng vài phút, dữ liệu và cấu trúc dữ nguyên, không bị thay đổi. Lưu ý không được để mất điện lúc đang update firmware nhé.

5fire

Sau khi burn file iso vào cd thì bước kế tiếp là gì nữa hở Chip? HDD của mình kết nối với PC bằng cổng eSata ngoài thì khi update nó có nhận diện được ko?

MrBo682

Well-Known Member

Bác Chip cho hỏi nếu mình dùng Box ngoài có xử được vụ này không.Vụ Firmware này làm trước hay nó bị rồi mới làm ,(hay nó bị rồi còn làm được không ) bác giúp dùm vụ này.Thanks

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Sau khi burn file iso vào cd thì bước kế tiếp là gì nữa hở Chip? HDD của mình kết nối với PC bằng cổng eSata ngoài thì khi update nó có nhận diện được ko?
dùng đĩa cd khởi động, nó sẽ tự chạy chương trình update. Lưu ý setting trong bios hdd sata ở chế độ ide compatible (non raid, non ahci), disable tất cả các hdd ngoại trừ hdd muốn up firmware.
Bác Chip cho hỏi nếu mình dùng Box ngoài có xử được vụ này không.Vụ Firmware này làm trước hay nó bị rồi mới làm ,(hay nó bị rồi còn làm được không ) bác giúp dùm vụ này.Thanks
Dùng box ngoài qua eSATA thì ok vì máy nhận diện như hdd gắn trong, còn dùng qua usb hay 1394 thì mình ko biết, bạn thử xem.

Bên trên