Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

exinesi

Xin tạo thread này để bà con chia sẻ cấu hình adsl router cho MyTV

Con nhà mình là Draytek Vigor2700

Online status
Trong hình trên các bác có thể thấy mode là ADSL2+, upspeed và downspeed, SNR margin.
Hiện tại Downspeed là 12284000 và SNR margin là 11, khi nào downspeed dưới 10 triệu (10 MB/s or 10Mb/s) thì xem kênh HD sẽ bị giật, còn SNR trên 10 là tốt, nếu SNR quá thấp thì tín hiệu đường truyền không được tốt (nôm na là vậy), còn tùy thuộc loại adsl router, con netgear có tiếng là SNR = 0 thì mới chịu chết còn chút SNR >1 thì vẫn nhận tín hiệu tốt, thỉnh thoảng thấy SNR margin < 10 thì em này vẫn nhận tín hiệu tốt.

Dưới đây là cấu hình em nó cho MyTV. Cái này tự phải làm vì adsl router của vasc chạy nhanh nóng. Hôm nay định cắm thử cho các bác xem, nhưng vứt trong kho mấy tháng, lôi ra cắm điện không lên lại, chắc phải gọi bảo hành.

Các bác chú ý 2 hình trên hình 3 và hình 4 có cái drop-down menu để chọn 2 channel khác nhau, 1 channel cho internet (trên) và 1 channel cho MyTV (dưới) có các thông số
Channel 2 (internet) VPI = 8 VCI = 36
Channel 3 (MyTV) VPI = 2 VCI = 35
Mode thì các bác có thể chọn trong dropdown menu là ADSL2+ hoặc như trên hình là multimode rồi adsl router sẽ tự chọn ADSL2+ như trong hình 1.

Cái hình cuối cùng này là chọn cổng nào cho IPTV. Trên hình là mình tick vào cổng 3 và cổng 4, như vậy trên router sẽ có cổng 1, 2 cho internet và 3, 4 cho MyTV.

Các bác khác tiếp tục bổ sung thêm các con khác nhé. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

dunlopillo

Active Member
Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Cảm ơn bác. Thế mà KTV myTV đến nàh tôi không biết config cái router này. Theo tôi biết chỉ config VPI 0 -35 cho internet chứ làm gì có 8-36 nhỉ.

Do_Toi

Member

Cảm ơn bác. Thế mà KTV myTV đến nàh tôi không biết config cái router này. Theo tôi biết chỉ config VPI 0 -35 cho internet chứ làm gì có 8-36 nhỉ.

KTV của MyTV không đi lắp đặt đâu bạn ạ...
Topic này rất bổ ích. Bạn nào tự config được cứ post hết hình lên đây, biết đâu có nhiều người dùng modem ADSL giống của mình.

rotkeke

Member

-hồi trước mấy bác KTV config cái router cho e sao mà h 4 cổng cái nào cắm STB hay pc vô đều sử dụng dc.e dùng VLC để xem mytv trên pc vậy có bị tính phí internet ko mấy bác,đang hoang mang wá tại trả theo lưu lượng.
-các thuê bao internet của vnpt mà ko đăng kí mytv có sử dụng dc VLC để xem mytv với cái list trên ko?

tethien

Active Member

-hồi trước mấy bác KTV config cái router cho e sao mà h 4 cổng cái nào cắm STB hay pc vô đều sử dụng dc.e dùng VLC để xem mytv trên pc vậy có bị tính phí internet ko mấy bác,đang hoang mang wá tại trả theo lưu lượng.
Không bị tính đâu bạn.
-các thuê bao internet của vnpt mà ko đăng kí mytv có sử dụng dc VLC để xem mytv với cái list trên ko?

Không được.

exinesi

@dunlop: nhớ ra là channel 2 không thay đổi gì hết bác ạ, chỉ sửa channel 1, 3 là vpi/vci: 0/35, 2/35.

@rotkeke: adsl router của bác là loại tự nhận multiple pvc (automatically detect pvcs) thì phải, giống như loại comptrend mà 1 bác bên kia dùng. Có khả năng là máy PC của bác đang dùng ip tĩnh, còn STB thì lấy ip động từ DCHP server của MyTV. Bác xem thử lại có chính xác không: pc để ip tĩnh, DHCP server của router tắt. Nếu như vậy thì có khi bác chỉ cần bỏ ip tĩnh của pc để network card của pc lấy địa chỉ của Mytv DHCP server (172.xxxx) thì pc có thể dùng được VLC.

Nếu chưa được thì bác gửi mấy cái hình về adsl router của bác về Device info, Advanced LAN (trong Advanced tab) lên cho mấy anh em tham khảo.

rotkeke

Member

-đúng là pc để ip tĩnh các bác ạ.hồi đó ông KTV bảo phải để ip tĩnh mới sử dụng internet dc,mình thử rrồi đúng là để ip động ko dc.router mình nè dsl-2542b
-mình đã xem dc mytv = VLC rồi,nhưng mà mình còn lăn tăn là xem như zị có bị tính phí internet ko thui.thấy mấy bác config sao mà của mình ko cần làm gì hết.cổng nào dùng cái gì cũng dc.mấy cái hình của router mình nè:

Hay qua, dung cai toi can tim.
Co bac nao co huong dan cho modem asus 4 cong thi giup
Thankyou

Bác nào config TP link 8840T không. Nhà mình mấy hôm nay xem Mytv bị giật hình quá không thể xem được. không biết có phải lỗi modem không

jonidontcry

Active Member

Em mấy hôm nay tắt luôn MyTV đi rồi, xem giật tưng bừng, chịu ko thấu :((

rotkeke

Member

bác exinesi ơi xem hộ em cái router với.post từ tối wa đến h

exinesi

bác exinesi ơi xem hộ em cái router với.post từ tối wa đến h

Máy của bác xem được bằng VLC rồi mà??? Còn xem bằng VLC thì không tính dung lượng vào internet đâu.
Vụ config router thì mỗi con cấu hình 1 kiểu cho MyTV nên có khác thì bác cũng không phải lo.

rotkeke

Member

thanks bác nha.xem được mấy kênh hd mà đôi lúc có chỗ nhòa

exinesi

Đây là một số thay đổi nhỏ so với cấu hình trang đầu của Draytek router, với cấu hình này các ethernet port của router Draytek có thể dùng cho các PVCs khác nhau, và với 1 network interface thiết bị có thể vừa truy cập internet vửa vào iptv.

hntrhau

Member

Bạn exinesi có thể giúp mình cấu hình cái Routing Siemens SE560 để ó thể dùng cho các PVCs khác nhau, và với 1 network interface thiết bị có thể vừa truy cập internet vửa vào iptv.
Hiện tại thì mình xem được Mytv nhưng phải chuyển lại cái dây cáp rất phiền phức, mong bạn giúp mình. Cảm ơn bạn.

exinesi

IGMP Proxy & IGMP Snooping in multi-PVCs connection

exinesi

Bạn exinesi có thể giúp mình cấu hình cái Routing Siemens SE560 để ó thể dùng cho các PVCs khác nhau, và với 1 network interface thiết bị có thể vừa truy cập internet vửa vào iptv.
Hiện tại thì mình xem được Mytv nhưng phải chuyển lại cái dây cáp rất phiền phức, mong bạn giúp mình. Cảm ơn bạn.

Bình thường với một số router thì bác có thể bật STB MyTV lên rồi vào xem Live TV sau đó dùng VLC trên PC để xem kênh tương tự trên PC. Tóm lại tức là tất cả các thiết bị khác xem được 1 kênh và chuyển kênh trên STB, lúc đó bạn sẽ không cần phải chuyển dây để nối vào mạng 172.x.x.x của MyTV mà PC vẫn kết nối internet bình thường.

Với cấu hình thử nghiệm trên router của mình thì tất cả các pc, laptop cùng có thể chuyển kênh với các kênh khác nhau và truy cập vào internet bình thường và không cần phải bật STB MyTV lên để lấy multicast stream. Nhưng đang gặp 1 chút rắc rối là nếu cấu hình như vậy thì STB MyTV lại không vào được EPG tuy STB vẫn có thể xem Live TV, thay đổi kênh, Pause, time shift bình thường. Vẫn chưa biết gỡ rối ở chỗ nào bác ạ nên phải từ từ tính xem đã. Một số router có hỗ trợ nhiều PVCs trên 1 cổng Ethernet của router, còn một số khác thì không. Bác thử tìm hiểu con của bác xem sao.

vankietlh

Member

Bác nào giúp em với sao cái vigor 2700 nhà em cấu hình mãi kô thấy chanel 3 đâu hết, chỉ có channel 1 và channel 2 thôi kô có channel 3, hay là Draytek 2700 của em còn thiếu cái ji nữa?Xin mấy bác giúp đợ gấp vì cái Bluecom 5370 của vnpt cùi bắp wá:((

tethien

Active Member

Bình thường với một số router thì bác có thể bật STB MyTV lên rồi vào xem Live TV sau đó dùng VLC trên PC để xem kênh tương tự trên PC. Tóm lại tức là tất cả các thiết bị khác xem được 1 kênh và chuyển kênh trên STB, lúc đó bạn sẽ không cần phải chuyển dây để nối vào mạng 172.x.x.x của MyTV mà PC vẫn kết nối internet bình thường.

Với cấu hình thử nghiệm trên router của mình thì tất cả các pc, laptop cùng có thể chuyển kênh với các kênh khác nhau và truy cập vào internet bình thường và không cần phải bật STB MyTV lên để lấy multicast stream. Nhưng đang gặp 1 chút rắc rối là nếu cấu hình như vậy thì STB MyTV lại không vào được EPG tuy STB vẫn có thể xem Live TV, thay đổi kênh, Pause, time shift bình thường. Vẫn chưa biết gỡ rối ở chỗ nào bác ạ nên phải từ từ tính xem đã. Một số router có hỗ trợ nhiều PVCs trên 1 cổng Ethernet của router, còn một số khác thì không. Bác thử tìm hiểu con của bác xem sao.
STB cần có địa chỉ 172.x.x.x của MyTV mới có thể login và xem các nội dung VoD.
Nếu chỉ cần xem Live TV thì để nguyên địa chỉ dạng 192.168.x.x do modem cấp cũng vẫn xem được.

exinesi

Bác nào giúp em với sao cái vigor 2700 nhà em cấu hình mãi kô thấy chanel 3 đâu hết, chỉ có channel 1 và channel 2 thôi kô có channel 3, hay là Draytek 2700 của em còn thiếu cái ji nữa?Xin mấy bác giúp đợ gấp vì cái Bluecom 5370 của vnpt cùi bắp wá:((

Internet Aceess > Multi-PVCs > General : đánh dấu vào phần Enable chọn VPI/VCI: 2/35, 2/36,v.v... tùy địa phương

Bên trên