Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

minhhuub

Active Member
Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Em chỉ ko bít là nếu ko xài 2 card mạng mà vẫn lướt net và coi mytv bằng VLC ngay trên PC thì phải làm sao thôi, chứ tách port ra như thế này thì quá đơn giản rồi, hiểu bản chất thì để 2 port internet 2 port Mytv cho tiện. Thậm chí nếu bác nào chỉ xài wifi thì chỉ cấu hình wifi là internet thôi còn cả 4 port cho mytv thì càng tiện

Thì ko chia/tách port nữa, chỉ tắt DHCP và đặt IP tĩnh cho PC. Cách làm này dễ nhất đỡ tốn tiền nhất

herokinkon

Các bác ơi, chỉ cho em cấu hình con Blue com 5370 ADSL2/2+

northpole

thanks..............................................

tienthanhbk

Well-Known Member

Em chỉ ko bít là nếu ko xài 2 card mạng mà vẫn lướt net và coi mytv bằng VLC ngay trên PC thì phải làm sao thôi, chứ tách port ra như thế này thì quá đơn giản rồi, hiểu bản chất thì để 2 port internet 2 port Mytv cho tiện. Thậm chí nếu bác nào chỉ xài wifi thì chỉ cấu hình wifi là internet thôi còn cả 4 port cho mytv thì càng tiện

Vấn đề vừa xem IPTV bằng VLC (hoặc UPnP) vừa Internet thì có thể sử dụng thêm 1 em Wireless Router chạy DD-WRT hoặc Open WRT rồi cài Udpxy lên đó.

Tham khảo : Cho OpenWRT , Cho DD-WRT

millionsun93

haiz,em muốn chửi bậy quá các bác ạ. tổ sư bố bọn vnpt
em lắp mytv đầu năm nay, dùng đc 2 tuần cháy luôn cái modem
cách đây độ 2 tháng thì thằng bíp nào hạ băng thông xuống,làm không xem được
dây mạng (mytv) chả biết bọn nó cắt kiểu :lol: gì mà em phải cuốn 1 vòng quanh modem thì mới không bị lỏng,bảo nó cắt lại nó bảo không phải cắt :|
2 hôm nay mạng rất kì cục, ping lên voi xuống chó,ping thành công độ 6 lần thì request timeout,nhiều khi request timeout mấy chục dòng, đèn vẫn sáng trưng,mytv vẫn ngon lành.
vừa chiều em mượn cái router của thằng bạn về,dùng bình thường mới akay không chứ :((

NHVL

haiz,em muốn chửi bậy quá các bác ạ. tổ sư bố bọn vnpt
em lắp mytv đầu năm nay, dùng đc 2 tuần cháy luôn cái modem
cách đây độ 2 tháng thì thằng bíp nào hạ băng thông xuống,làm không xem được
dây mạng (mytv) chả biết bọn nó cắt kiểu :lol: gì mà em phải cuốn 1 vòng quanh modem thì mới không bị lỏng,bảo nó cắt lại nó bảo không phải cắt :|
2 hôm nay mạng rất kì cục, ping lên voi xuống chó,ping thành công độ 6 lần thì request timeout,nhiều khi request timeout mấy chục dòng, đèn vẫn sáng trưng,mytv vẫn ngon lành.
vừa chiều em mượn cái router của thằng bạn về,dùng bình thường mới akay không chứ :((

Túm lại do Modem, dây Mạng hay đường dây ngoài =))

Cần giúp - Cấu hình Modem, Router để xem MyTV

Em định lắp MyTV mà k dùng Setopbox, giờ đã có: Modem Gpon, đường Fiber 12Mbps, router DD_WRT WZR-AG300H, Đầu HD Tizzbird F10 và các thứ cần thiết khác.
Sau khi đọc một mớ topic về vụ cấu hình cho mạng nó chạy để xem TV mà vẫn k làm được. Hiện tại em vẫn chưa xem được MyTV bằng VLC trên laptop mặc dù đã nhận được IP động từ cổng LAN4 (cổng cho IPTV) của modem Gpon, 3 cổng còn lại thì vào Net bình thường.
Nhờ các bác chỉ giáo giúp em, k được thì đành phải mua cái STB mặc dù em rất ghét cái STB Tàu bựa này.
Cảm ơn tất cả các bác.

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Cần giúp - Cấu hình Modem, Router để xem MyTV

Em định lắp MyTV mà k dùng Setopbox, giờ đã có: Modem Gpon, đường Fiber 12Mbps, router DD_WRT WZR-AG300H, Đầu HD Tizzbird F10 và các thứ cần thiết khác.
Sau khi đọc một mớ topic về vụ cấu hình cho mạng nó chạy để xem TV mà vẫn k làm được. Hiện tại em vẫn chưa xem được MyTV bằng VLC trên laptop mặc dù đã nhận được IP động từ cổng LAN4 (cổng cho IPTV) của modem Gpon, 3 cổng còn lại thì vào Net bình thường.
Nhờ các bác chỉ giáo giúp em, k được thì đành phải mua cái STB mặc dù em rất ghét cái STB Tàu bựa này.
Cảm ơn tất cả các bác.

Em AG300H muốn chạy IPTV dạng udpxy thì phải làm thêm 1 số thao tác so với mấy bài hướng dẫn trên HDVietnam

Ném nó qua + 1 USB nho nhỏ mình sẽ làm giúp.

Em AG300H muốn chạy IPTV dạng udpxy thì phải làm thêm 1 số thao tác so với mấy bài hướng dẫn trên HDVietnam

Ném nó qua + 1 USB nho nhỏ mình sẽ làm giúp.
Cảm ơn bác, bác cho em địa chỉ để hôm nào em vác em Buffalo qua ạ?! Kể ra bác hướng dẫn được luôn thì tốt, vì sẽ còn nhiều người như em nữa mà :D
Hiện tại thì em đã xem được MyTV trên laptop bằng VLC, nhưng lại nảy sinh vấn đề khác so với mấy topic hướng dẫn cấu hình trên này:
IP trên cổng LAN4 của Modem được cấp bằng DHCP, giờ em muốn đặt thành tĩnh để setup cho nó cùng mạng LAN để dùng chung với NAS, wifi... Loay hoay mãi mà chưa tìm ra cách, chắc mai thử alo cho VASC xem sao nhỉ.

tienthanhbk

Well-Known Member

Cảm ơn bác, bác cho em địa chỉ để hôm nào em vác em Buffalo qua ạ?! Kể ra bác hướng dẫn được luôn thì tốt, vì sẽ còn nhiều người như em nữa mà :D
Hiện tại thì em đã xem được MyTV trên laptop bằng VLC, nhưng lại nảy sinh vấn đề khác so với mấy topic hướng dẫn cấu hình trên này:
IP trên cổng LAN4 của Modem được cấp bằng DHCP, giờ em muốn đặt thành tĩnh để setup cho nó cùng mạng LAN để dùng chung với NAS, wifi... Loay hoay mãi mà chưa tìm ra cách, chắc mai thử alo cho VASC xem sao nhỉ.

Không hiểu

Bạn nói cụ thể hơn đi hoặc tốt hơn là đưa cái topo mạng mong muốn lên đây

knightcm

Member
Ðề: Re: Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Pic này, check remove vào ô mytv, chọn Remove. Qua LAN, Disable DHCP => Save/reboot
P/S: Nhớ đặt IP tĩnh cho PC/Lap
check vao remove thi sau do mytv tren setbox không vào được nữa bạn.chỉ xem được trên lap thui.chinh mãi mất cả ngày ,mà chả đựoc gì .Ai rnahr bày tui qua team viewer được không à

Em đang lắp như này rồi bác này:
FTTH |--> Modem/Port 4(DHCP, MyTV) --> Router/PortWAN ---> DLNA/UPnP for MyTV
FTTH |--> Modem/Port1 (DHCP, Net) --> Router/PortLAN --> PC, Wifi

Modem cấp phát IP động cho cổng MyTV (dải 10.xxx), bật DHCP trên Modem dải 192.168.1.0/24, defalt gateway: 192.168.1.2, địa chỉ modem: 192.168.1.2
Tắt DHCP trên router, IP router: 192.168.1.1.
Port WAN của Router nhận IP động từ DHCP của Por4 - MyTV, sau đó Router xử lý thành DLNA cho Android chạy MyTV, các thiết bị nhận IP động sẽ được cấp từ Modem với defalt gateway là 192.168.1.2 do do đó sẽ vào được net bình thường.
Andoird sẽ chạy chương trình DLNA để xem được TV.
Tuy nhiên, hiện tại em đang gặp rắc rối chỗ này:
Nếu gắn PC vào Port 4 của Modem (Port cho MyTV) thì PC nhận địa chỉ 10.xxx và xem được MyTV bằng VLC bình thường, nhưng nếu gắn cổng WAN của router vào cổng 4 của Modem thì Wan của Router lại nhận được địa chỉ 192.168.1.x nên không thể xem MyTV được.
Bác có cách nào giải quyết không ạ?

NHVL

Không thể xem MyTV trên STB hay các thiết bị khác

NHVL

Ðề: Re: Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

check vao remove thi sau do mytv tren setbox không vào được nữa bạn.chỉ xem được trên lap thui.chinh mãi mất cả ngày ,mà chả đựoc gì .Ai rnahr bày tui qua team viewer được không à

Có Disable DHCP bên LAN chưa nà :p

HungCD

Port WAN của Router nhận IP động từ DHCP của Por4 - MyTV, sau đó Router xử lý thành DLNA cho Android chạy MyTV, các thiết bị nhận IP động sẽ được cấp từ Modem với defalt gateway là 192.168.1.2 do do đó sẽ vào được net bình thường.
Andoird sẽ chạy chương trình DLNA để xem được TV.
Chuyển thành DLNA chạy myTV như thế nào vậy bạn ? chỉ cho mình với. Trên Android cài phần mềm gì

Bên trên