Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Các bạn ơi có cách nào xem được các vieo phim hd sd của mytv trên PC được nhỉ, hay nhất là mấy chục trang phim, các kênh tvhd cũng chả có gì hay...

knnam

HD Bình Dân

Các bạn ơi có cách nào xem được các vieo phim hd sd của mytv trên PC được nhỉ, hay nhất là mấy chục trang phim, các kênh tvhd cũng chả có gì hay...

Nếu bác xem bằng PC thì vào megafun.vn xem cũng được, chất lượng như xem trên set top box, trang này của tỉnh nào thì load trực tiếp về server của tỉnh đó luôn nên rất nhanh

hungnqt

Xin chào mọi người!
Chào bạn QuocChuan!
Thiết bị của mình bây giờ gồm:
1/ Modem Billion 4 port của VNPT.
2/ AP linksys WRT54GH (cisco)
3/ Sử dụng dịch vụ IPTV do VNPT cung cấp
Cấu hình modem như sau:
1/ Ban đầu mình cấu hình PVC0: VPI/VCI = 0/32 (mạng VNPT ở Hải Phòng như vậy). Mode: Routing ===> vào internet bình thường từ PC hay xách tay.
Để có thể sử dụng thêm dịch vụ IPTV thì mình cấu hình thêm PVC1: VPI/VCI = 0/33. Mode: Bridge.
Khi Disble DHCP thì nó disble hết tất cả các port của modem, không có lựa chọn muốn disble port nào thì click vào port đó.
Giờ mình muốn vừa xem được MyTV và vừa truy cập internet thông qua AP thì mình phải cấu hình như thế nào?
PS: Ở modem mình disble DHCP, IP của AP mình đặt theo lớp địa chỉ của Modem, vậy cũng không đồng thời vào được cả MyTV và internet.
Rất mong các bạn giúp đỡ.
Thanks.

quocchuan

Member

Xin chào mọi người!
Chào bạn QuocChuan!
Cấu hình modem như sau:
1/ Ban đầu mình cấu hình PVC0: VPI/VCI = 0/32 (mạng VNPT ở Hải Phòng như vậy). Mode: Routing ===> vào internet bình thường từ PC hay xách tay.
Để có thể sử dụng thêm dịch vụ IPTV thì mình cấu hình thêm PVC1: VPI/VCI = 0/33. Mode: Bridge.
Khi Disble DHCP thì nó disble hết tất cả các port của modem, không có lựa chọn muốn disble port nào thì click vào port đó.
Giờ mình muốn vừa xem được MyTV và vừa truy cập internet thông qua AP thì mình phải cấu hình như thế nào?
PS: Ở modem mình disble DHCP, IP của AP mình đặt theo lớp địa chỉ của Modem, vậy cũng không đồng thời vào được cả MyTV và internet.
Thanks.

Chào bạn;
- Nếu mình nhớ không nhầm thì Modem Billion 4 Port có thể tắt được DHCP Server trên từng Port, bạn xem qua phần Interface xem (vì mình cấu hình Modem này cũng lâu rồi và chỉ 1 lần nên không nhớ rõ).
- Cách lắp đặt thiết bị mình hướng dẫn cho bạn như sau:
Cách 1:
+ Cắm cáp RJ11 (cái giống như jack điện thoại bàn) vào Modem Billion.
+ Cắm Cáp RJ45 từ Settopbox vào Modem Billion, cắm cái cổng nào mà mình đã Port mapping cho cái PVC1 (mode Brigde) như bạn nêu trên.
+ Cắm cáp RJ45 từ AP vào Modem, cắm vào các cổng nào mình đã Port Mapping cho PVC 0 (Mode Routing) như bạn nêu trên.
Cách 2:

Chúc bạn thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

hungnqt

Chào bạn;
- Nếu mình nhớ không nhầm thì Modem Billion 4 Port có thể tắt được DHCP Server trên từng Port, bạn xem qua phần Interface xem (vì mình cấu hình Modem này cũng lâu rồi và chỉ 1 lần nên không nhớ rõ).
- Cách lắp đặt thiết bị mình hướng dẫn cho bạn như sau:
Cách 1:
+ Cắm cáp RJ11 (cái giống như jack điện thoại bàn) vào Modem Billion.
+ Cắm Cáp RJ45 từ Settopbox vào Modem Billion, cắm cái cổng nào mà mình đã Port mapping cho cái PVC1 (mode Brigde) như bạn nêu trên.
+ Cắm cáp RJ45 từ AP vào Modem, cắm vào các cổng nào mình đã Port Mapping cho PVC 0 (Mode Routing) như bạn nêu trên.
Cách 2:
- Nếu mình không nhầm thì cái AP linksys WRT54GH của bạn là loại 4 Port, vậy thì sao bạn không bỏ luôn cái Billion ra và chỉ cần dùng mỗi cái AP linksys WRT54GH thôi là đủ rồi. Chỉ cần cấu hình cho AP linksys WRT54GH có Port dùng được Mytv và tắt DHCP Server của Port ấy đi là xong.

Chúc bạn thành công.

Đầu tiên mình rất cám ơn bạn!
Theo như ở cách 1 muốn tắt DHCP Server của từng port thì chỉ cần tích vào port từ 1 đến 4 của phần Physical Ports?
Còn ở cách 2 mình vẫn chưa rõ lắm, bạn có thể nói cụ thể ko? Vì khi bỏ billion đi rồi thì ở AP này ko có cổng RJ11 cho line vào.
Cái khó nhất là Disable DHCP Server cho từng port, cái này theo mình hiểu là những port còn lại vẫn anable DHCP???
Còn nữa, mình muốn nói thêm rằng:
Như bạn đã biết, vì máy tính mình để trên gác; modem, AP, STB mình để dưới nhà (gần TV); máy tính muốn vào được internet thì phải thông qua wireless của AP, AP được nối từ port internet của AP với 1 port của modem, STB cũng được nối với 1 port của modem. Muốn xem được MyTV thì phải disable DHCP Server của modem đi ===> disable DHCP của từng port đối với modem thì như thế nào? Nếu không disable được từng port thì phải config thằng AP như thế nào để nó bắt tay được với modem để dùng được wifi???
Mong bạn giúp mình.
Thanks.

quocchuan

Member

Đầu tiên mình rất cám ơn bạn!
Theo như ở cách 1 muốn tắt DHCP Server của từng port thì chỉ cần tích vào port từ 1 đến 4 của phần Physical Ports?
Còn ở cách 2 mình vẫn chưa rõ lắm, bạn có thể nói cụ thể ko? Vì khi bỏ billion đi rồi thì ở AP này ko có cổng RJ11 cho line vào.
Cái khó nhất là Disable DHCP Server cho từng port, cái này theo mình hiểu là những port còn lại vẫn anable DHCP???
Còn nữa, mình muốn nói thêm rằng:
Như bạn đã biết, vì máy tính mình để trên gác; modem, AP, STB mình để dưới nhà (gần TV); máy tính muốn vào được internet thì phải thông qua wireless của AP, AP được nối từ port internet của AP với 1 port của modem, STB cũng được nối với 1 port của modem. Muốn xem được MyTV thì phải disable DHCP Server của modem đi ===> disable DHCP của từng port đối với modem thì như thế nào? Nếu không disable được từng port thì phải config thằng AP như thế nào để nó bắt tay được với modem để dùng được wifi???
Mong bạn giúp mình.
Thanks.

Bạn vào đường link này xem có cái ảnh một bạn chụp cái bước disable DHCP Server cho từng Port của Modem Billion.
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=56855&page=56

Nếu bác xem bằng PC thì vào megafun.vn xem cũng được, chất lượng như xem trên set top box, trang này của tỉnh nào thì load trực tiếp về server của tỉnh đó luôn nên rất nhanh

Thanks bạn nhưng megafun dạo này đơ thì phải, mình cũng dùng modem bilion của vnpt tặng, muốn xem thì rút dây setopbox cắm vào pc, vậy muốn làm cho 2 cổng xem mytv 2 cổng internet thì làm thế nào vậy bạn ơi ????

nutacdibui

Chào bạn, xin bạn vui lòng giúp đỡ cho mình cấu hình modem LinkPro A2R-430A, cho dịch vụ IPTV. Mình sử dụng dịch vụ này, khi xem sd thì rất ok, nhưng chuyển sang full hd thì rất giật, không có mượt.
Chân thành cám ơn bạn

sinbadbth

Giúp e với: lúc trước dùng Modem D-Link thì sử dụng MyTV rất Ok, bây giờ đổi qua Linksys WAG160N thì không biết cấu hình nên xem không được. Bác nào biết xin chỉ dùm. Thanks nhìu nhìu .....

Bác nào biết cấu hình cho modem d-link 526B chạy MyTV không ? Hoặc vừa chạy MyTV vừa chạy internet được ? Hãy chỉ cho mình với.

crazy1985

Chào các bác, em dùng modem Comtrend 4 port. Giờ em muốn cấu hình cho port 1 dùng Mytivi, port 2,3,4 cho internet ( Dùng được DHCP ).
- Phần port mapping giờ cấu hình thế nào để được như em yêu mong muốn ?

Note: Do quy định forum nên em chưa chèn ảnh trong thẻ được. Các bác copy các đường dẫn của 4 ảnh và mở nhé.

tks.

ngocson_pg

bác nào giúp e cấu hình mytv router prolink h9200p 2+
thanks

lxpdaica

ai giúp mình cấu hình cái zyxel P660H T1 v2 với, mình mù tịt =.=. có STB rồi cấu hình để vừa xem trên TV vừa chạy net =.=

exinesi

Chào các bác,

Chưa thấy bác nào gửi cấu hình cho con Billion bipac 5200 nên mình gửi bổ sung.

VNPT đã gửi lại cho mình cái router Billion BiPac 5200, sau một thời gian dài mình để vứt xó do nó chạy quá nóng và hỏng và thay bằng router Draytek Vigor 2700.
Do router Draytek Vigor2700 không thể chạy nhiều PVC trên một physical port nên hôm nay đã cắm lại cái Billion Bipac 5200 và chỉ cần Deactivated VLAN function và disable IGMP snoop là dùng được cả internet và mytv trên cùng 1 cổng vật lý (vẫn để DCHP server cho cổng 1 trên router để kết nối với wireless access point). Thậm chí dùng laptop nối qua cái Linksys wireless router wrt320n (chạy firmware dd-wrt, AP mode và nối với billion bipac router) vốn không support multi pvcs cũng chơi luôn vừa internet vừa mytv trên một ssid wireless của con linksys wrt320n. Tất cả các máy đều hoạt động độc lập (STB, 2 pcs, 1 laptop) trên các kênh khác nhau của live tv, STB có thể access vào epg của vasc.

Chỉnh sửa lần cuối:

Cần giúp đỡ config modem zyxel để xem mytv mạng FPT

zero4803

Member

Các bác cho mình hỏi cái ở trên là là của mytv còn cái dưới là của internet à ?

zero4803

Member

Xin chào mọi người!
Chào bạn QuocChuan!
Cấu hình modem như sau:
Thanks.

bạn cắm 1 port vào stb , port còn lại vào cổng wan của AP (port cằm vào AP bật DHCP ) và địa chỉ IP khác lớp với modem.Từ đó bạn có thể dùng net với AP này với pc ,laptop đều được

Có bác nào hướng dẫn mình thêm phần có thể xem MyTV trên PC mà không cần đổi dây mạng không nhỉ. Hiện nay mỗi lần mình muốn xem là đều phải thò tay và rút dây mạng cắm vào lỗ STB.
Mình xài Dlink 4 port. Hỏi miết mà chả có ai hướng dẫn cả chán ghê

ductoanz113

ai giúp mình cấu hình con modem TP-LINK TD-8840T để xem MyTV va kết nối mạng.
Tình hình la cứ tối đến là mình k the vào mạng đc mình k cài đạt gi cho modem ca ( với lại minh nối qua sipp với 2 máy tính nữa ) các bác giúp e với.
E xin thành cám ơn

Bác nào biết cấu hình cho Modem speedtouch 536 vừa chạy Mytv và vừa chạy INT không ?
Có 4 port LAN.
Thanks.

Bên trên