Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Số phim hay trong top 20 IMDB

• Không thích phim nào, hoặc từ 4 phim trở xuống

Số phiếu: 18 32.1%
  • Có từ 5 đến 8 phim hay

Số phiếu: 10 17.9%
  • Có từ 9 đến 12 phim xứng đáng nằm trong list này

Số phiếu: 14 25.0%
  • Đa số, từ 13 dến 16 phim đều rất hay

Số phiếu: 7 12.5%
  • Nhất trí với bảng xếp hạng, từ 17 phim trở lên

Số phiếu: 7 12.5%

• Số lượng người bầu chọn
    56
  • Poll closed .

DanielTran

Well-Known Member
Đây là danh sách 20 phim đứng đầu bảng xếp hạng của IMDB tính đến thời điểm post bài này.

Trong danh sách này, có bao nhiêu phim bạn thấy xứng đáng?

Yêu cầu: phải xem trên 10 phim trong list này mới được vote nhé!

Câu hỏi phụ cho bạn nào chưa đủ tiêu chuẩn:

Bạn đã xem được mấy phim trong list này? Và tỷ lệ đồng ý của bạn trong số những phim bạn đã xem?

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Xấu hổ quá, Daniel chỉ mới xem được 7 phim trong số này, và có 4 phim trong đó Daniel thật sự cho là rất hay!

Lioncoeur

Mình chỉ coi có 9 phim trong đó, chỉ có 3 phim là thấy hay (Shawshank, Dark Knight, LOTR)
Sắp tới đi coi Up nữa là 10, hy vọng nó cũng hay

skywalker

Em đã xem 18/20 phim này, rất xứng đáng đứng trong top. Chỉ có điều Shawshank đứng hàng đầu thì hơi ngạc nhiên. Cá nhân em xếp Pulp Fiction hoặc Casablanca số 1.
Phim thứ 4, tên tiếng Anh là The good, the best and the ugly. Đây là phim em mê từ hồi phong trào chiếu phim cao bồi, tầm năm 92,93.

quat_3_tieu

đã xem 16/20 film rùi .............cá nhân xêp hạng như sau:
1-The God father-1972
2-Casablanca
3-The Good,the best and the Ugly
4-The Shawshank Redemption
5-One flew over the the cuckoo's nest

donnie

E thì vẫn khoái Shawshank đứng đầu...Trong 20 fim duy chỉ có Star war là e k nuốt nổi...:D

Chỉ chưa có coi "7 Sammurai" , "12 Angry Man" và "Up" thôi :cool:
Nói chung thì cũng chưa chính xác lắm, tuy nhiên toàn phim tui thích nên xếp sao cũng được.

Hơn nửa nghệ thuật là 1 bộ môn khoa học xã hội. Nó không thể chấm điểm 9 hoặc 10 như các môn khoa học tự nhiên khác được cho nên tui thấy chấm điểm cho 1 bộ phim là 1 việc làm thật ngớ ngẩn :|

Có điều...:-s... sao "The Dark Knight" lấy tư cách gì nằm chểm chệ ở top 20 thế nhỉ, sự đời thật buồn cười 8-}....riết rồi thấy bọn mẽo cũng nửa mùa bỏ bu =;

The Dark Knight.....không nuốt nổi thằng này trong top 20.

dotu

Member

Chỉ chưa có coi "7 Sammurai" , "12 Angry Man" và "Up" thôi :cool:
Nói chung thì cũng chưa chính xác lắm, tuy nhiên toàn phim tui thích nên xếp sao cũng được.

Hơn nửa nghệ thuật là 1 bộ môn khoa học xã hội. Nó không thể chấm điểm 9 hoặc 10 như các môn khoa học tự nhiên khác được cho nên tui thấy chấm điểm cho 1 bộ phim là 1 việc làm thật ngớ ngẩn :|

Có điều...:-s... sao "The Dark Knight" lấy tư cách gì nằm chểm chệ ở top 20 thế nhỉ, sự đời thật buồn cười 8-}....riết rồi thấy bọn mẽo cũng nửa mùa bỏ bu =;

Đã có câu trên mà còn câu dưới, chính bác cũng nửa mùa bỏ bu:cool:

20 phim thì chỉ có 3 phim thuộc tk 21, thuộc đủ thể loại sẽ rất khó xem hết mà thấu đáo đc nội dung

hltrex

Sao ai cũng không đồng ý "The Shawshank redemption" ở vị trí số 1 vậy ta? Theo mình phim này xứng đáng vị trí số 1. Do mạch phim diễn biến chậm nên bạn xem nhiều lần rồi chiêm nghiệm thì bạn xem thấy cái hay của bộ phim này. Mình đã xem đi xem lại ít nhất 5 lần, mình thích nhân vật chính. Cá tính nhân vật này rất giống của người Việt, anh ta kiên trì 20 năm để đào tường vượt ngục.

DanielTran

Well-Known Member

The Shawshank Redemption không rõ có nên để nó ở vị trí số 1 hay không, nhưng điều đó cũng không quan trọng mấy. Điều dứt khoát phải khẳng định, đây là 1 bộ phim tuyệt hay!

Thật tiếc Daniel lại để sót phim này khá lâu, đến gần đây mới xem, nhờ vậy được xem bản mHD rất chuẩn. Có thể nói, tình huống phim chân thật trần trụi đến phũ phàng. Lý giải trong phim cho từng chi tiết rất chặt chẽ. Cá tính các nhân vật khắc họa rõ nét và nhất quán, kể cả trong biến chuyển suy nghĩ của họ. Bộ phim kết thúc có hậu nên cũng làm người xem thở phào vì đã quá nặng nề khi nhập vào phim suốt 2 giờ đồng hồ. Có thể nói, giống như lời bình cuối phim, là chim phượng hoàng thì không có chiếc lồng nào giữ chân được nó!

Thật thú vị khi mà cùng trong năm 1994 có đến 3 phim đình đám, trong đó có 2 phim nằm trong top 20. vì lẽ này Daniel phải xem Pulp Fiction cho trọn bộ.

Lioncoeur

Coi phim Shawshank Redemtion thấy mắc cười khi nhân vật trải qua 20 năm mà cái mặt vẫn y xì hà :D

Sao ai cũng không đồng ý "The Shawshank redemption" ở vị trí số 1 vậy ta? Theo mình phim này xứng đáng vị trí số 1. Do mạch phim diễn biến chậm nên bạn xem nhiều lần rồi chiêm nghiệm thì bạn xem thấy cái hay của bộ phim này. Mình đã xem đi xem lại ít nhất 5 lần, mình thích nhân vật chính. Cá tính nhân vật này rất giống của người Việt, anh ta kiên trì 20 năm để đào tường vượt ngục.

The Shawshank Redemption không rõ có nên để nó ở vị trí số 1 hay không, nhưng điều đó cũng không quan trọng mấy. Điều dứt khoát phải khẳng định, đây là 1 bộ phim tuyệt hay!

Thật tiếc Daniel lại để sót phim này khá lâu, đến gần đây mới xem, nhờ vậy được xem bản mHD rất chuẩn. Có thể nói, tình huống phim chân thật trần trụi đến phũ phàng. Lý giải trong phim cho từng chi tiết rất chặt chẽ. Cá tính các nhân vật khắc họa rõ nét và nhất quán, kể cả trong biến chuyển suy nghĩ của họ. Bộ phim kết thúc có hậu nên cũng làm người xem thở phào vì đã quá nặng nề khi nhập vào phim suốt 2 giờ đồng hồ. Có thể nói, giống như lời bình cuối phim, là chim phượng hoàng thì không có chiếc lồng nào giữ chân được nó!

Thật thú vị khi mà cùng trong năm 1994 có đến 3 phim đình đám, trong đó có 2 phim nằm trong top 20. vì lẽ này Daniel phải xem Pulp Fiction cho trọn bộ.

Đồng ý hoàn toàn với 2 bạn trên này. Cá nhân mình chỉ mới xem đc 1 phần (vì bận bịu quá :( ), nhưng phải công nhận là một bộ phim rất, rất, rất hay, miêu tả chân thực nhà tù Mỹ + thể hiện đc tinh thần kiên định của NV chính, cộng với kết thúc rất là bất ngờ.:-bd.
Còn về phim The Dark knight, ND phim có lẽ chưa thật xuất sắc, nhưng diễn xuất của Health Ledger thì quả thật là quá xuất sắc (ngoài đời mà có thằng tội phạm như thế thì ... kinh lắm :rolleyes:) khiến cho nhiều người vote điểm cao .
Về phần The god father, ai chưa từng đọc truyện thì có lẽ thấy phim rất hay. Theo mình thì ND phim y chang truyện :D, nhưng nhờ diễn xuất hay nên phim mới đc điểm cao :-bd

DanielTran

Well-Known Member

CẢNH BÁO - SAU ĐÂY CÓ TIẾT LỘ NỘI DUNG PHIM

The Shawshank Redemption

=====================================

He he, cảnh báo trước vậy cho chắc cú, dù phim này ra rạp đã 15 năm, nhưng biết đâu có nhiều người vẫn chưa xem.

=====================================

Một chi tiết bất ngờ và thú vị trong phim này là lúc Andy Dufresne "trối trăn" lại cho Red, rằng thì là ngày nào bác ra tù, nhớ giúp tôi đến chỗ đó chỗ đó có cây sồi to đào cái hốc ấy lên thật sâu thật sâu ...

Lúc ấy mình liên tưởng đến vị giáo sĩ người ý trong phần đầu của Monte Cristo, nhưng nghĩ làm gì anh bạn này có cái gì mà cho ông kia, có lẽ giấu tung tích vụ án ở đó chăng ....

Lại kết hợp với thông tin trong bữa ăn là anh chàng đã có được sợi dây thừng, mọi thứ được sắp đặt để mọi người nghĩ đến một cái chết...

xem đến đây cứ hồ nghi, k lẽ đạo diễn cho anh ta chết thật, mà có lẽ thế, vì từ đầu phim tình tiết chẳng nương tay, như là cảnh 4 thằng kia dồn vào một góc để ..ấy... suốt 2 năm đầu! Lại nói, quả trả thù của bạn mình "hơi bị được", anh kia sau đó về hưu hẳn, nghỉ đi lại, và nghỉ cả nhai...

Đến sáng ra, kêu điểm danh, thiếu, .. quá đúng!
Chừng vào phòng, mất tích như là thăng hoa! Ui quá bất ngờ!

xem đến đây, lại nghĩ, ô, Dufresne thoát cách nào? và điểm thú vị ở chỗ, đã kịp tìm ra câu trả lời trước khi ống kính lia máy đến ..vị trí đó! Sướng! Xem phim có những lúc sướng như thế, thấy mình sống trong bối cảnh đó, càng phục đạo diễn đã dẫn dắt người xem quá tài...

Phim kỹ lưỡng từng chi tiết, và cài đặt những cảnh mật phục từ trước, mà người xem khi chiêm nghiệm lại càng thấy hợp lý.

Ví như cảnh dùng búa khắc tên lên tường để lý giải ý đồ của Dufresne phát sinh như thế nào? trước đó Dufresne không hề có ý đồ này, mà đúng là xuất phát từ đam mê sưu tập để giết thời gian.

Hay như chi tiết Dufresne nhờ Red tìm giúp 1 tấm poster nữ minh tinh, xảy ra sau vụ nhờ mua búa, xem đến đây cứ nghĩ đó là 1 nhu cầu thông thường, mọi bạn tù (và khán giả) đều càng thấy thông cảm cho chàng...

Hay như lý giải tại sao giám ngục vào xét phòng mà k phát hiện ra cái búa nhỏ...

Khi thực hiện kế hoạch đó, nhờ trời nổi giông, là yếu tố may mắn duy nhất trong phim, quyết định đến sự thành công của kế hoạch. Đoạn phim trước đó khi Red ngồi lo lắng cho Dufresne, đạo diễn cũng không quên cho giông tố giật đùng đùng hẳn hoi.

Ngoài ra tuyến nhân vật phụ cũng nhiều chuyện thú vị. Một chuyện vui nho nhỏ, khi Red xin phép supervisor trong siêu thị để được đi toilet. Cảnh mật phục: khi 1 người tù mới đến hỏi giám thị khi nào thì được ăn (ở đầu phim). Hỏi xong thì đến bố anh ta ở nhà cũng phải hối hận! ^:)^

skywalker

Phải nói là xem phim Dark Knight thì thích Joker hơn Batman, hehe. H.Ledger xuất sắc quá. Đáng tiếc là yểu mệnh.

Đã có câu trên mà còn câu dưới, chính bác cũng nửa mùa bỏ bu:cool:

20 phim thì chỉ có 3 phim thuộc tk 21, thuộc đủ thể loại sẽ rất khó xem hết mà thấu đáo đc nội dung

:confused: câu đầu thì thật sự là tui vẫn chưa hiểu bạn muốn nói gì về tui thế :confused:

còn câu sau thì thì tối nghĩa quá , nội dung không rõ ràng @-)

Còn bạn Nhân Vật Mặc Yếm (nvmy) có vẻ rất khoái chí khi tui bị người khác nói nhỉ ;))

alexzai87

Member

The Shawshank Redemption hoàn toàn xứng đáng là no1 trong phim mình ấn tượng nhất là câu của Andy Dufresne nói lúc trối chăn :"một cuộc sống ồn ã hay 1 cái chết ồn ã"

Nghe nói bác nào xem Pulp Fiction phụ đề tiếng Việt mà nuốt nổi thì thiên hạ cũng vái cả nón ^:)^

howtomiss

Member

tính đến giờ đã có 4 người đồng tình với mình :)).
Top trên thật tình không hợp với tuýp của mình.
Có lẽ sau này già có cháu sẽ thích xem :))

nvmy

Well-Known Member

:confused: câu đầu thì thật sự là tui vẫn chưa hiểu bạn muốn nói gì về tui thế :confused:

còn câu sau thì thì tối nghĩa quá , nội dung không rõ ràng @-)

Còn bạn Nhân Vật Mặc Yếm (nvmy) có vẻ rất khoái chí khi tui bị người khác nói nhỉ ;))

:)) Làm gì mà bác giật ngửa người ra thế?
Không phải là em khoái chí khi bác bị người khác xỉa, mà ý em là em cũng đồng ý với bác dotu thôi. Nghĩa là bác dotu không nói thì em cũng phệt cho bác 1 nhát! Có điều chậm chân thì "thank" 1 phát cho nhanh :D

the dark knight đã viết:
Hơn nửa nghệ thuật là 1 bộ môn khoa học xã hội. Nó không thể chấm điểm 9 hoặc 10 như các môn khoa học tự nhiên khác được cho nên tui thấy chấm điểm cho 1 bộ phim là 1 việc làm thật ngớ ngẩn

Có điều...... sao "The Dark Knight" lấy tư cách gì nằm chểm chệ ở top 20 thế nhỉ, sự đời thật buồn cười ....riết rồi thấy bọn mẽo cũng nửa mùa bỏ bu

Bác bẩu nghệ thuật là khoa học xã hội. Đúng là khoa học xã hội nó không phải như khoa học tự nhiên: 1+1=2 là đúng. 10 điểm!

Điện ảnh là 1 môn nghệ thuật nên nó cũng phải chấp nhận việc đánh giá dựa trên các lập trường, quan điểm của người đánh giá với nhiều kết quả đánh giá khác nhau. Thậm chí kết quả đánh giá trái ngược nhau hoàn toàn.

Nhưng kiểu gì nó cũng phải tuân theo quy luật và chân lý khách quan. Tức là 2 ông cãi nhau kịch liệt về 1 bộ phim thì rút cuộc cũng phải có ông đúng ông sai. Thế mới có chuyện đánh giá, nhận xét về 1 bộ phim để trao giải OSCAR của Viện Hàn lâm Khoa học và Nghệ thuật Điện ảnh Hoa kỳ người ta mới phải lập ra Hội đồng bình chọn với hàng mấy nghìn người bỏ phiếu để bầu chọn, thống nhất được các ý kiến đánh giá. Dĩ nhiên những người được mời đánh giá có uy tín càng cao thì kết quả bầu chọn có uy tín càng cao.

Bác cho việc đánh giá một bộ phim thông qua bầu chọn là ngớ ngẩn thế mà bác còn hậm hực là sao nó (TDK) lại được điểm cao?! Bác nói câu đó ra chẳng phải là bác phủ nhận đánh gía của người khác và cứ cố tình áp đặt đánh giá, nhận xét của mình vào làm gì?

Sự đời thật buồn cười và ngớ ngẩn!:D

Thế bác muốn em lập poll trên hdvietnam xem Viện Hàn lâm Khoa học và Nghệ thuật Điện ảnh là nửa mùa hay bác the dark knight là nửa mùa không?

Mà em thích bác gọi em là Yến Vy Em Ơi cơ! Thần tượng của em đấy:x

Chỉnh sửa lần cuối:

Thứ nhất : Viết 1 bài dài như vậy chỉ để công kích tui mà chẳng liên quan tới chủ đề của topic thì rất đáng bị del bài

Thứ hai : imdb.com thì chẳng liên quan hay dây mơ rể má gì tới Viện Hàn Lâm Điện Ảnh và Khoa Học Hoa Kỳ cả...cho nên...việc đi đánh giá 1 bộ phim thông qua rating của trang web này rồi đánh đồng bộ phim đó đến các Giải Thưởng của những Liên Hoan Phim nổi tiếng khác trên thế giới là 1 việc làm cực kỳ thiếu hiểu biết :-"

Thứ ba : tôi chưa bao giờ đi "chích" các đồng chí bên kia chiến tuyến khi các đồng chí ấy thương lấy thương để bộ phim "The Dark Knight",...Thế nhưng không hiểu sao các đồng chí ấy lại rất thích đả kích những ai có ý kiến trái ngược lại với họ. Chính vì vậy ở cái Box này rất ít những bạn dám nói lên chính kiến của riêng mình.
Có vẻ những người Việt Nam ở cái Box này thật sự là rất thích cái sự độc tôn độc tài đang lãnh đạo quốc gia

Cuối cùng : chỉ là 1 bộ phim và nó cũng qua lâu rồi :mad:..... nhưng xin nhắc lại lần cuối là tôi luôn tôn trọng lý tưởng và tư duy của các bạn, chỉ mong sự tôn trọng ấy là con đường hai chiều

Bên trên