Topic thảo luận chung về truyền hình số mặt đất

tan_huy_93

Well-Known Member
Ðề: Topic thảo luận chung về truyền hình số mặt đất

Hôm nay, SDTV thay đổi vài thứ trên CH33, cắt mất HTV1 & HTV2 và phát HTV Thể thao.. tên kênh đều viết HOA và tên kênh địa phương có chữ TH, thí dụ "TH BINH DUONG 1"

rua bo

Well-Known Member

Vì chương trình đang thử nghiệm, nên mất vài kênh là chuyện bình thường của nhà đài VN.

tuanqb

Member

Các bác cho em hỏi tí, em ở Đà Nẵng, nhà em đã dùng đầu thu kĩ thuật số từ năm 2010, loại đầu của tàu khựa, đánh giá về đầu thu này thì em rất hài lòng, đã hơn 5 năm nay chưa hề có trục trặc xẩy ra, hình ảnh khá tốt, đầu thu lại có cổng USB nghe nhạc nữa rất là tiện. Vừa rồi Đà Nẵng bắt đầu triển khai số hóa truyền hình, mình thấy thông báo thì có hơn 30 chương trình bao gồm của VTV, VTC, AVG, nhưng không hiểu sao cái đầu thu của mình chỉ thu được có mỗi các chương trình của VTC, cụ thể là trên 2 kênh 29,30, còn kênh 49 của VTV với kênh của AVG thì chịu dù đã xoay đủ hướng ănten, các kênh của VTC thì sóng lúc nào cũng xấp xỉ 90% hết, như vậy có phải đầu thu của mình không phù hợp? Bác nào rành về vụ này cho em biết với, thanks các bác!

Duongde1993

Các bác cho em hỏi tí, em ở Đà Nẵng, nhà em đã dùng đầu thu kĩ thuật số từ năm 2010, loại đầu của tàu khựa, đánh giá về đầu thu này thì em rất hài lòng, đã hơn 5 năm nay chưa hề có trục trặc xẩy ra, hình ảnh khá tốt, đầu thu lại có cổng USB nghe nhạc nữa rất là tiện. Vừa rồi Đà Nẵng bắt đầu triển khai số hóa truyền hình, mình thấy thông báo thì có hơn 30 chương trình bao gồm của VTV, VTC, AVG, nhưng không hiểu sao cái đầu thu của mình chỉ thu được có mỗi các chương trình của VTC, cụ thể là trên 2 kênh 29,30, còn kênh 49 của VTV với kênh của AVG thì chịu dù đã xoay đủ hướng ănten, các kênh của VTC thì sóng lúc nào cũng xấp xỉ 90% hết, như vậy có phải đầu thu của mình không phù hợp? Bác nào rành về vụ này cho em biết với, thanks các bác!

Đúng rồi bác, vì đầu thu của bác theo chuẩn cũ DVB-T, muốn thu tín hiệu của VTV hay AVG thì bác mua đầu thu DVB-T2 nhé. Hiện tại có đầu thu của VTV, Hùng Việt, ngoài ra có đầu Tàu=))

randyxer0101

DVB-T thường tại Hà Nội toàn bộ kênh 29 (538000) đều bị mất tín hiệu, từ Vtc1 -> 12
Có ai gặp trường hợp như vậy không :|

rua bo

Well-Known Member

Có thông tin gì mới ko, các bác? Đến giờ này, VTC ko có thông báo gì hết.

bitcoin

Member

Ở kênh 56, VTC đã thay hai kênh Nghệ An NTV và Quảng Ninh QTV1 bằng hai kênh Quốc hội SD và VOV, đồng thời thêm trở lại hai kênh radio VOV1 và VOV3.

Các bạn có xài Facebook thì vô group này để thảo luận về DVB-T2.

tan_huy_93

Well-Known Member

nay mà không thay H1 :) cơ mà kênh VOV xấu quá, xấu hơn An Viên, Quốc Hội thì SD nên cũng xấu hơn HD 576 của An Viên.

richsonvu

Member

Các bác khu vực Hà Nội có bắt được VTV sóng không ? @@ Toàn tín hiệu yêu

nay mà không thay H1 :) cơ mà kênh VOV xấu quá, xấu hơn An Viên, Quốc Hội thì SD nên cũng xấu hơn HD 576 của An Viên.

Có lúc hơi tự hỏi là sao An Viên phát Quốc Hội chỉ 576p mà hình đẹp thế nhở, nhiều khi còn tưởng là HD thật

tan_huy_93

Well-Known Member

Có lúc hơi tự hỏi là sao An Viên phát Quốc Hội chỉ 576p mà hình đẹp thế nhở, nhiều khi còn tưởng là HD thật

HD 576 tất nhiên phải đẹp hơn SD 576 rồi bác :D xem trên TV CRT căng nét luôn nha ;)

angel_of_dead_91

Well-Known Member

An Viên bị đì quá, nên việc bị nuốt cũng dễ hiểu thôi. Ông này phát triển DVB-T2 rất tốt nhưng bị đì vì cái gọi là số hóa truyền hình nên việc mở thêm tần số mới của Anvien bị cắt. Thậm chí đến tần số cũ đã phát còn bị trực thu hồi. :(

Chỉnh sửa lần cuối:

binhhc

Moderator

Việc VTC về VOV thì cũng dễ hiểu vì đều là DNNN, nhưng An Viên là DN Tư nhân sao về Mobifone là DNNN được (trừ mua)

thegioi05

Active Member

Việc VTC về VOV thì cũng dễ hiểu vì đều là DNNN, nhưng An Viên là DN Tư nhân sao về Mobifone là DNNN được (trừ mua)
Có thể là thành lập một công ty liên doanh mà bác.

phuongthaoho

Active Member

Sao Kênh HTV7 phát HD1080 mà lai không đẹp bằng kênh VTV1 An Viên phát HD720 nhỉ

Bên trên