Trải nghiệm: LG LW6500 55 inch, Denon 1311XP, PS3 500Gb, Xbox Slim Halo Reach Edition, Htpc 4TB XBMC

tetsu81vn

Ðề: Trải nghiệm: LG LW6500 55 inch, Denon 1311XP, PS3 500Gb, Xbox Slim Halo Reach Edition, Htpc 4TB

Gu chơi HD của bác chủ rất độc đáo, nhờ vậy em tìm được nhiều ý tưởng bổ ích trong thớt này. Xin hỏi thêm vài vấn đề:

- Phương pháp "tung chưởng" để chiếu phim rất ấn tượng, thế nhưng trong trường hợp nhiều người ngồi trước màn hình, hoa chân múa tay trò chuyện thì hệ thống kinect có bị tẩu hỏa nhập ma không? --> kinect trên xbox360 thì chính xác vô đối, có thể detect nhiều người , có thể phát hiện ra voice của ai đang nói, một số video trên xbox 360 :

[video=youtube;CaaEurlfn38]http://www.youtube.com/watch?v=CaaEurlfn38[/video]
[video=youtube;FksEKzFgUl0]http://www.youtube.com/watch?v=FksEKzFgUl0[/video]
[video=youtube;C_8I_wFngsg]http://www.youtube.com/watch?v=C_8I_wFngsg&feature=related[/video]

Còn kinEmote software mình xài thì nó sẽ bắt đầu tracking khi mình vẫy tay chào, nó sẽ chỉ track tay của mình thôi, khi mình chuyển mặt phẳng tương tác lả back panel (giật tay nhẹ), rồi để tay xuống thì nó sẽ stop tracking, nếu mình lại vẫy tay thì nó sẽ lại tracking tay của mình. Cái KinEmote này la unofficial software và free. Trong tương lai sẽ có nhiều commercial software khi mà Kinect For Window bán rộng rãi. Và trong tương lai gần đối thủ cạnh tranh là Asus Xtion được bán rộng rãi.

- So với phương pháp "điểm huyệt" (tức là dùng remote), cảm nhận của em là tung chưởng có phần tốn sức hơn và đôi khi có chưởng đánh hụt (so với remote thì nhấn phát nào ăn phát ấy). Rất mong bác chủ tiếp tục theo dõi công nghệ này, khi nào nó hoàn thiện hơn thì giới thiệu cho bà con biết. --> bạn thấy trong video mình thao tác khó khăn là do 1 tay mình cầm iphone 3gs để quay video, một tay mình hand gesture, chứ nếu ngồi thoải mái quơ tay nó detect rất nhạy, nếu chuyển qqua chế độ mouse thì có thể dùng tay để chơi game angry bird. dù sau thì dùng ipad để duyệt phim vẫn đã hơn , duyệt trên ipad thì nhanh như remote vậy, touch 1 cái trên ipad chẳng khác gì bấm button trên remote.

- Sắp tới em sẽ lắp một hệ thống nghe nhìn cho người thân, có lẽ sẽ bắt chước bộ dàn của bác (cũng là cơ hội để trải nghiệm). Mong bác chủ thật tình chia sẻ: với trải nghiệm thực tế, bác thấy bộ dàn của mình còn điểm nào chưa ưng ý không (tức là nếu được làm lại thì bác sẽ làm khác đi)? Em hiểu bác đi tiên phong thử nghiệm thì mất nhiều công sức và chi phí... nhưng đó là kinh nghiệm hữu ích cho mọi người.

--> một số ý kiến củ mình là :
+ xbmc chưa có plugin để get / scrape thông tin tiếng Việt, mình phải scape thông tin tiếng anh sau đó tìm thông tin tiếng việt để paste vô --> chừng nào mình rãnh mi2nhse4 viết plug phục vụ cộng đồng Việt
+ Bản mới nhất Eden đã hổ trợ play bluray .iso và bluray folder nhưng lúc play không có menu original -> hy vọng tương lai sẽ có bật / tắt chế độ enable bluray menu --> hiện mình kết hợp với Total media theater để launch khi chọn original movie là bluray older /. iso. Còn phim .mkv thì vẫn chơi trong xbmc.
+ Bản xbmc chính thống chỉ hổ trợ passthrough hdmi âm thanh dts, dolby..... thường chứ không hổ trợ True HD. Muốn passthrough true HD phải dùng bản Audio Branch , mà nhánh audi branche này lại không có nhiều tính năng mới như bản Eden, hy vọng source code sẽ merge sớm giữa nhánh chính thức và nhánh audio.
+ Xbmc không hổ trợ Bluray 3d FULL codec MVC, muốn chơi Full 3D bluray phải kết hợp với Total Media Theater 5
+ Vì mình xài card nvidia gt430, khi bật chế độ enable stereo scopic 3d, thì mỗi khi chạy application nào dùng tới directx nó lại tự động switch TV 3d sang chế độ 3d. Khi cần xem phim bluray full 3d mình phải enable stereo scopic 3d của card nvida 3d. Khi cần xem phim 3d SBS hay 3d Under over mình phải tắt "enable stereo scopic 3d", vì nếu không tắt "enable stereo scopic 3d" thì không thể nhấn remote trên tv để chọn chế độ 3d là SBS hay Under Over (nó sẽ tự switch TV 3d sang chế độ 3d của bluray full 3d)
+ Khi chỉnh setting trong xbmc "sync display to video": nó sẽ tự động change refresh rate của monitor đúng với refresh rate của movie đang chơi : 23.976fps

- Em dự định dùng iPhone chứ không dùng iPad để điều khiển, biết là được nhưng hơi lăn tăn ở chỗ: kích thước 2 thứ này khác nhau, không rõ phần giao diện trên iPhone có điều khiển dễ dàng như trên iPad mà bác đã trình diễn không?
-> iphone dùng ngon lành, cầm một tay còn dễ bấm hơn ipad, y chang remote, khi cầm iphone thì mình nhấn bằng ngón tay cái. Theo mình thấy thì dùng iphone/ ipad là tuyệt nhất , kinect thì cũng chưa hoàn hảo lắm, chưa có driver audio cho kinect, khi có thì có thể dùng Voice command như Siri.

OngGiaMeHoc

Ðề: Trải nghiệm: LG LW6500 55 inch, Denon 1311XP, PS3 500Gb, Xbox Slim Halo Reach Edition, Htpc 4TB

To : tetsu81vn
[Q] 1. cho mình hỏi cách làm GROUP seri phim (set) dc không? giống như seri phim Châu Tinh Trì của bạn vậy đó? cám ơn trc nha

2. làm sao để hiện thông tin giống vậy ? 4 hình 2 bên thông tin phim ở giữa. Cám ơn trc nha

Chỉnh sửa lần cuối:

tetsu81vn

To : tetsu81vn
[Q] 1. cho mình hỏi cách làm GROUP seri phim (set) dc không? giống như seri phim Châu Tinh Trì của bạn vậy đó? cám ơn trc nha

-->Trước khi import movie vô movie library, bạn phải để series movie vô cùng 1 source cha (cùng parent folder)
, tạo file .nfo có 1 line <set>Ten series</set>, khi import nó sẽ group tất cả movie vô 1 group, bạn phảii set disc cover cho disc case của series bằng menu contentext menu (bấm phim "C" trên bàn phim khi chọn series)trong xbmc. Mình dùng Ember Media manager 1.3.0.2 để lấy info và group movie, nó sẽ generate ra file .ifo cho xbmc import vô movie database, sau khi tạo xong file .nfo, bạn remove cái source hay movie trong movie library ra, scan lại folders film nó sẽ parse file .nfo để import vô movie database, nếu dùng bản mới nhất "xbmc Eden beta 3" thì phải làm thêm một chuyện vô Setting / Viedo / Library / Chọn Option Group Movie In Sets.

https://lh4.googleusercontent.com/-kKfoswk-t_c/T0CuaFCBszI/AAAAAAAACFA/RxH_hDphoO4/s813/4.jpg

2. làm sao để hiện thông tin giống vậy ? 4 hình 2 bên thông tin phim ở giữa. Cám ơn trc nha
--> bạn phải enable Extra thumbnail, Skin bạn dùng phải hổ trợ extra thumbnail, mình dùng Skin Aeon MQ3 , cái bạn thấy trong screenshot là View style "Multiplex", bạn phải vô Setting /Skin /View tyle đê enable các loại viewtypes. Rồi thoát ra ngoài home, vô movies , bấm phím arrow up trên bàn phím để hiện options của skin, chọnviewtyles là multiplex, chọn Style là Extra thumbnail.
Extra thumbnail mode nó sẽ tìm trong thư mục của file film có thư mục extrathumbs hay không, nó scan thư mục đó để tìm 4 files thumb1.jpg, thumb2.jpg, thumb3.jpg, thumb4.jpg để hiển thị. Mình dùng Ember Media Manager 1.3.0.2 để lấy thông tin , fanart, thumbnail cho phim.

bd2tienthanh2

Active Member

Bác chủ trả lời tận tình, minh họa hình ảnh rõ ràng. Thanks!

Vando

Well-Known Member

Xin hỏi các bác khi chạy file 3D bằng phương pháp này có hiển thị được phụ đề rời 3D không?
thanks

thz

Member

cái trải nghiệm xem phim trên htpc mà không cần phải mở cửa sổ duyệt file, mở folde , right click lên file, rồi mở bằng home cinema media player classic, hay xem phim 3d thì lại phải mở stereo scopic player, xem bluray 3d .iso hay 2d bluray fodler thì ại phải mở Total media theter, chơi game pc thì lại phải mở shportcut tới game, chơi giả lập ps2 lại mở pcsx2, chơi giả lập wii hay gamecube lại mở dolphin, nghe nhạc loosssless lại mở trình nghe nhạc, xem youtube video lại phải mở browser...... N1oi chung bác phải làm nhiều thứ. còn khi trải nghiệm xbmc bác chỉ cần duyệt trênmo65t giao diện và bác có thể dùng ipad để touch , quá sướng, bởi vậy sự trải nghiệm rất quan trong, nhiều khi dàn âm thanh , dàn loa, màn hình quá khủng nhưng khi giải trí lại làm quá nhiều thao tác , đâm ra mệt mỏi, đó là lý do nhiều người sử dụng HD player cho đơn giản thay vì htpc, dàn giải trí này mình muốn htpc đơn giản như pc, không còn khái niệm duyệt file trong cửa s63 windows nữa mà duyệt bằng màn hình Big Screen grphic User Interface , cái này người ta gọi là 10 Foot User Interface, các Smart Tv hay game console cũng hu7o1ng tới giao diện này, nhưng cho tới thời điểm này thì XBMC là vô đối, giờ chỉ mong có device nào bán ra nó embbed sẵn XBMC vô luôn , khỏi config gì cả. Trong dàn này của mình mình khoái nhất là tình năng Cinema Experince, rất giống cảm giàc đi xem phim ở Galaxy, trước khi xem phim coi vài đoạn trailer, quảng cáo vui, sao đó tới clip cấm nói chuyện ,xài điện thoại , sau đó mới xem phim, rất đã, sự trải nghiệm là ở chổ đó Cinema Experince.

Like mạnh câu này của bác, đúng là thưởng thức HD là 1 chuyện, nhưng trải nghiệm để thưởng thức nó lại là 1 quá trình khác. Cách của em cũng như bác như em lại đi theo hướng Windows Media Center. Hiện em cũng đang có dự định làm thêm 1 htpc khác theo hướng XBMC, nhưng công nhận là XBMC nhìn qua thì đơn giản nhưng đi sâu vào thằng này thì thấy config rắc rối hơn thằng WMC quá. Chắc trong quá trình cài đặt phải PM hỏi bác nhiều :).

pinkruby

Member

thật sự e chưa đọc hết,nhưng cám ơn bác đã đem đến cho ae hd cách trải nghiệm bờ pro .

guess12

Member

Choáng quá ,ước gì nhà em có điều kiện

OngGiaMeHoc

sao tìm dc cái mục này vậy?. Mình cũng dùng skin Aeon MQ3. tìm hoài k ra mục này. mình cũng ra home chọn Movie nhấn phím UP nó k ra.
[/QUOTE]

khactuyen

Banned

Trong trường hợp phần Movies mình muốn lồng nhiều part riêng trong đó như kiểu cây, ví dụ Movies -> Cartoom; Movies -> Asia; Movies ->alll........ và với phần TVshow, music (PBN, Vân sơn.....) cũng vậy được ko? thanks bác.

nanntk

Member

Hix hix... đọc xong quá choáng luôn... công nhận bác chủ thớt quá giỏi về công nghệ.. giờ này mình vẫn đang mày mò cái beta 3... tìm hoài ko ra... nó có cái mới nhất là xbmc.11.pre...

nanntk

Member

Download XBMC for Mac - Powerful media center tool for Mac or Apple TV. MacUpdate.com
Cái này là beta 3 nè cá bác, khi mở trang này, nó có 3 sự lựa chọn để download, chọn cái đầu tiên. Chúc các bác mò mẫm giỏi như bác chủ thớt. Ước ji bác chủ thớt rảnh, mình ôm laptop qua, nhờ bác ấn ấn, cài cài cho nó lẹ... mình hai lúa quá đi.. mà không phải hai lúa thường, hai lúa phòng vip lun...

tuan_ipad2

Well-Known Member

mình xin góp ý với bác một chút nha, bác nên bố trí treo lại loa cho đẹp, treo như bác nhìn hơi xấu, bác treo hai loa front lui xuông dưới ấy, treo cân băng ở hai bên cạnh ti vi, còn loa center bác treo ở dưới ti vi, mua ông gen về cho dây loa vào trong hoặc bác cho dây chìm trong tường ấy. nếu bác làm như vậy sẽ gọn gàng và đẹp lên ngay

tetsu81vn

tùy đang ở viewtype nào nữa, cái floating windows options này nó n8a2m bên trái màn hình, nếu đang ở viewtype dạng duyệt phim theo hàng nganh như hình thì phải bấm phím mũi tên lên, còn nếu đang ở viewtype dạng trên dưới thì lại phải bấm phím múi tên trái <--. Nói chung bác chỉ có 4 phím mũi tên để qua lại lên xuống , tùy hoàn cảnh mà bắc bấm sao cho nó hiện ra cái menu này, hãy bấm đại lên xuông qua lại từa lưa hột dưa nó sẽ hiện ra. Nếu không được thì chộp screenshot xem bác đang ở viewtype nào rồi chỉ tiếp

tetsu81vn

Trong trường hợp phần Movies mình muốn lồng nhiều part riêng trong đó như kiểu cây, ví dụ Movies -> Cartoom; Movies -> Asia; Movies ->alll........ và với phần TVshow, music (PBN, Vân sơn.....) cũng vậy được ko? thanks bác.

có filter by genre, by studio... đó bác. Ở home screen movie, bấm phím mũi tên xuống arrow down, nó hiện sub menu, chọn genre, sau đó lại chọn thể loại mình muốn, ví dụ animation hay anime:

tetsu81vn

Xin hỏi các bác khi chạy file 3D bằng phương pháp này có hiển thị được phụ đề rời 3D không?
thanks

Phim 3d sbs, over under thì bác convert .srt sang (.idx, .xml) .bằng phần mềm 3dsubtitler, đlà thông số best config cho 3 sbs, over under

Còn phim 3d bluray .iso thì mình config khi chọn bluray 3d .iso thì total mediatheater 5 nhảy ra play nên hổ trợ subtitle rời cho bluray 3d thì do Total media thater quyết định , mà hiện giờ thì không play được phụ đề rời cho 3d bluray .iso

tetsu81vn

mình xin góp ý với bác một chút nha, bác nên bố trí treo lại loa cho đẹp, treo như bác nhìn hơi xấu, bác treo hai loa front lui xuông dưới ấy, treo cân băng ở hai bên cạnh ti vi, còn loa center bác treo ở dưới ti vi, mua ông gen về cho dây loa vào trong hoặc bác cho dây chìm trong tường ấy. nếu bác làm như vậy sẽ gọn gàng và đẹp lên ngay

thank bác, mình đang di chuyển nó xuống thấp hơn, phải khoang lổ nữa.

tetsu81vn

thank bác, mình đang di chuyển nó xuống thấp hơn, phải khoang lổ nữa.

khactuyen

Banned

Thanks bác chủ đã chỉ rõ, về vụ Player thì bác chủ dùng Code+PM gì để chơi, bác có thể cụ thể theo từng loại thế này được ko?
1. Film HD, TV show (.mkv) + phụ đề;
2. Bluray nguyên bản, phụ đề rời;
3. Music lossless (.flac, m4a...);
4. DVD như PBN, Vân Sơn, Asia với Menu đầy đủ.
HTPC mình dùng cổng Optical xuất âm thanh vì AVR ko có HDMI, CPU+VGA dùng chip AMD Fusion. Mong hồi âm của bác.

sissisdm

Member

1 bộ cực chất của dân chơi đúng chất "dân đam mê công nghệ". Lần đầu em thấy 1 bộ như thế này....hi...hi... Thank bác đã cho e mở tầm mắt....

Quá tuyệt!

Bên trên