Trải nghiệm một ngày rảnh rỗi ở Sài Gòn

tungseo1

Nếu muốn tận hưởng bầu không khí trong lành, yên bình trước khi Sài Gòn bước vào nhịp sống hối hả thường ngày thì bạn nên thức dậy lúc 6 giờ sáng. Bởi lúc này đường xá vẫn còn vắng bóng xe cộ đi lại. Đi dọc các con phố ở Sài Gòn là bạn đã có thể kiếm cho mình một bữa sáng thịnh soạn mà giá cả cũng không quá đắt đỏ, chỉ từ 20.000đ đến 35.000đ là bạn đã có một đĩa bánh cuốn nóng hay đĩa cơm sườn đầy đặn.

Một điểm đặc biệt tại Sài Gòn mà bất cứ ai đặt chân đến đây đều rất thích thú đó là thái độ phục vụ các thượng khách của nhân viên các quán ăn ở đây lúc nào cũng nhẹ nhàng, niềm nở và tận tình. Còn gì tuyệt vời hơn khi bắt đầu ngày mới với một tô hủ tiếu nóng hổi và được phục vụ tận tình chu đáo nữa.
Sau bữa sáng, bạn hãy đến một quán cà phê vỉa hè nào đó và gọi cho mình một ly cà phê đá hoặc cà phê sữa đá. Vừa thưởng thức cà phê vừa nhìn dòng người hối hả ngược xuôi cũng có điểm thú vị riêng. Uống cà phê vỉa hè là thú vui của người dân Sài Thành, chỉ một chiếc ghế đẩu và ly cà phê được pha đậm với vị đắng đặc trưng là bạn đã có một buổi sáng trọn vẹn tại đây rồi đấy.

Nhưng nếu không muốn buổi sáng trôi qua một cách đơn giản như thế thì bạn có thể đứng dậy và chạy xe đến đường Võ Văn Tân, Quận 3 để vào nhà sách. Ở đây bạn sẽ tìm được rất nhiều quyển sách hay và ngắm nghía các món quà lưu niệm đặc biệt.
Buổi trưa

Dân công sở Sài Gòn thường ăn cơm văn phòng hoặc kéo nhau ra các hàng quán trên đường để ăn bữa trưa. Đó cũng có thể là một lựa chọn cho bạn. Tuy nhiên, nếu muốn một bữa trưa thịnh soạn hơn thì bạn có thể đến các nhà hàng để chọn cho mình một bữa trưa thật ngon miệng. Đến nhà hàng Quê Nhà ở số 1 công trường Quốc Tế – Quận 3 bạn có thể thưởng thức một bữa trưa tuyệt với với các món ăn của 3 miền trong không gian yên bình của làng quê xưa.
>>> Xem thêm: vé xe đi sài gòn

Buổi chiều
Không khí Sài Gòn vào mỗi buổi chiều thường rất mát mẻ, vậy nên bạn đừng chần chừ gì mà không đi dạo phố nhé. Dạo phố buổi chiều, tự mua cho mình một vài món đồ nhỏ xinh hoặc bạn cũng có thể đi dạo quanh khu vực Bitexco – tòa nhà cao nhất Sài Gòn. Nếu là tín đồ Shopping thì bạn nên ghé vào Taka Plaza hoặc Saigon Square nằm trên đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa ở Quận 1. Đây được mệnh danh là khu mua sắm náo nhiệt nhất Sài Gòn. Đến đây nếu không muốn bị mua hớ một món đồ nào đó thì bạn nhớ mặc cả nhé.
Saigon Square
Nếu không thích đi mua sắm, bạn có thể chọn cho mình một quán cà phê để nghe nhạc và thưởng thức những món đồ uống tại đó.
>>> Xem thêm: nhà xe bán vé đi sài gòn
Bạn có thể đến Moonlight Coffee Lounge ở tầng thượng tòa nhà CT Plaza ở đường Trường Sơn, Quận Tân Bình, ngồi đây bạn vừa có thể thưởng thức cà phê và vừa được ngắm những chiếc máy bay đến và đi.

Buổi tối

Buổi tối chắc chắn sẽ là khoảng thời gian bạn nên ra ngoài để tận hưởng không khí nào nhiệt, sầm uất ở Sài Gòn. Điểm đến đặc biệt thu hút nhiều người đến nhất có lẽ là khu phố Tây – Bùi Viện. Mỗi buổi tối không khí tại đây lại vô cùng náo nhiệt cùng với tiếng nhạc xập xình hòa cùng tiếng tám chuyện của các nhóm khách khi đặt chân đến đây. Tại đây bạn sẽ ngồi ở hai bên đường trên một miếng nệm đặt sẵn, gọi một thứ đồ uống và vài món đồ ăn vặt như bạch tuộc nướng, trứng cút luộc. Để hiểu được phố Tây, bạn nên đến vào khoảng thời gian sau 8 giờ tối.

Nếu không muốn ngồi ở vỉa hè, bạn có thể đến một quán bar hay pub nào đó để tận hưởng không khí. Ví dụ như Le Pub trên phố Bùi Viện, đến đây bạn sẽ được thưởng thức các loại cocktail hoặc rượu đựng trong ống thủy tinh. Rất đáng để đến thử một lần phải không?
Buổi tối của bạn sẽ chưa được trọn vẹn nếu bạn chưa thử ăn ốc Sài Gòn. Sài Gòn vốn nổi tiếng với các món ốc. Bạn có thể ghé ăn ốc ngon trên đường Lê Thị Bạch Cát ở Quận 11 hoặc ăn ốc ở đường Kỳ Đồng. Tại đây bán rất nhiều món từ càng ghẹ muối ơt, đến ốc len xào dừa… Gía mỗi đĩa dao động chỉ từ 30.000đ đến 80.000đ.
Image result for quán ốc ở sài gòn
Chỉ cần dành một ngày để mặc mình lạc giữa Sài Gòn, hòa vào những gợi ý bên trên là bạn đã có thể hiểu rõ được nhịp sinh hoạt của người dân Sài Thành rồi đấy.

Bên trên