Trải nghiệm OpenELEC trên MXQ và giải pháp xem Truyền hình IPTV của FPT

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Trải nghiệm OpenELEC trên MXQ và giải pháp xem Truyền hình IPTV của FPT

Anh em dùng MXQ cho em hỏi sao có một số con cắm dây Lan vào nó không nhận nhỉ. Cùng mạng cắm vào Laptop thì bình thường ???

Nó là do bản rom của nó đó bác. sản xuất đại trà nên nhiều khi build rom ko chuẩn

mrbaoanh

Member
Ðề: Re: Ðề: Trải nghiệm OpenELEC trên MXQ và giải pháp xem Truyền hình IPTV của FPT

Bác Chien có bản rom nào chuẩn của em nó không cho mình xin với

djxo911

Member
Ðề: Re: Ðề: Trải nghiệm OpenELEC trên MXQ và giải pháp xem Truyền hình IPTV của FPT

Bác Chien có bản rom nào chuẩn của em nó không cho mình xin với

Còn tùy vào chip wifi nữa, MXQ ra nhiều bản nên chọn 1 rom chuẩn cũng tương đối mất thời gian :D

djxo911

Member

Thực ra cũng ko đến nỗi tệ đâu. EM bắt wifi cách một phòng bằng cái MXQ chạy openelec cũng khá tốt đấy chứ

Chơi được wifi nhưng nếu có 2 thiết bị cùng 1 lúc và 1 cái dùng mạng lan thì cái dùng wifi sẽ bị trễ hình, Nói chung nên dùng lan cho ổn định, wifi chỉ được cái tiện lợi còn dùng nhiều thiết bị một lúc sẽ bị trễ

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Trải nghiệm OpenELEC trên MXQ và giải pháp xem Truyền hình IPTV của FPT

Chơi được wifi nhưng nếu có 2 thiết bị cùng 1 lúc và 1 cái dùng mạng lan thì cái dùng wifi sẽ bị trễ hình, Nói chung nên dùng lan cho ổn định, wifi chỉ được cái tiện lợi còn dùng nhiều thiết bị một lúc sẽ bị trễ

Cái này thì đồng ý với bác lun. wi thì wi chứ nói chung ko thể thay thế 100% cho LAN đc. cứ LAN mà táng là ngon nhứt

quangv

Member
Ðề: Trải nghiệm OpenELEC trên MXQ và giải pháp xem Truyền hình IPTV của FPT

Em có 2 con modem, 1 cái do fpt cấp: ep9108w, 1 cái nữa là tplink 740. Đã set các kiểu lan to lan hay mở rộng sóng bridge mode (cả 2 đều tắt dhcp trên con tplink) theo đúng cách các bác ở trên làm thành công mà vẫn không ăn thua.
Đây là infor của nó

Em xem phần iptv trong modem thì thấy thế này

Còn đây là phần cấu hình của nó

Em gọi lên tổng đài họ nói của em mở port rồi vì em dùng combo cả net+tv. Các bác giúp em với, em xem qua kodi cài trên cái Shield tablet. Em cảm ơn ạ.

djxo911

Member

Em có 2 con modem, 1 cái do fpt cấp: ep9108w, 1 cái nữa là tplink 740. Đã set các kiểu lan to lan hay mở rộng sóng bridge mode (cả 2 đều tắt dhcp trên con tplink) theo đúng cách các bác ở trên làm thành công mà vẫn không ăn thua.
Đây là infor của nó

Em gọi lên tổng đài họ nói của em mở port rồi vì em dùng combo cả net+tv. Các bác giúp em với, em xem qua kodi cài trên cái Shield tablet. Em cảm ơn ạ.

Thử cấu hình lại con 740 xem, mình đã làm và thành công ( giữ nguyên thông số, đổi ip sang 192.168.10.1 enabale DHCP ) cắm tín hiệu từ modem sang cổng Lan của Wifi TP-Link.

datnt75

Active Member

Đây là infor của nó

Kết nối LAN-LAN, tắt DHCP trên TPLINK, set địa chỉ IP cho TPLINK là 192.168.1.xx cùng mạng với modem GPON xem sao.

Bác thử làm thế này nhé, nhấn nút reset cho đến khi tất cả các đèn bật sáng, vào cài đặt của modem bằng dây lan sau khi đã khai báo IP4 trên PC.
Vì modem chính và tplink có cùng một dải Ip 192.168.1.xxx, nên phải đổi dải Ip của tplink thành 192.168.10.xxx, bằng cách sau. Vào network/lan đặt lại địa chỉ ip 192.168.10.1, save và reboot. Sau reboot địa chỉ đăng nhập của tplink sẽ là 192.168.10.1 và phải khai báo lại IP4 trên PC.
Đăng nhập vào Tplink theo địa chỉ 192.168.10.1, vào DHCP, đặt lại start và end của IP dạng 192.168.10.xxx, sau đó save và reboot.
Nếu tắt DHCP thì kết nối lan-lan, nếu mở DHCP kết nối lan-wan của tplink. Kết nối sau bảo mật hơn nhưng ping sẽ cao hơn.
Đăng nhập lại tplink theo địa chỉ 192.168.10.1 để cài đặt wifi.
Chúc các bác thành công

Chỉnh sửa lần cuối:

quangv

Member

Cảm ơn tất cả các bác. Để tối về em thử lại.
Bác @datnt75: em làm thế rồi không ăn bác ạ.
Hai Bác @djxo911 & @quasin3000: em sẽ thử cách của cả 2 bác.
Có bác nào xài cái modem như em không ạ? Em là nghi ngờ cái phần IPTV setting trong modem đó ạ (cái ảnh thứ 2)

hungmh80

Active Member

Kết nối LAN-LAN, tắt DHCP trên TPLINK, set địa chỉ IP cho TPLINK là 192.168.1.xx cùng mạng với modem GPON xem sao.

trước mình làm theo cách này và dùng đc . Giờ ngóc ngách nào mình cũng xem đc iptv :D

trước mình làm theo cách này và dùng đc . Giờ ngóc ngách nào mình cũng xem đc iptv :D
Cách này là dễ nhất nhưng modem chính sẽ không kết nối wifi. Nếu là modem không wifi là chạy rất ổn định.
Bác nào muốn chạy theo cách này cũng được nhưng phải tắt wifi trên modem chính để ko xung đột.
Khi tắt DHCP thì modem không cấp dải IP nhưng modem đấy vẫn có IP như modem chính nên vẫn xung đột.

hungmh80

Active Member

Cách này là dễ nhất nhưng modem chính sẽ không kết nối wifi. Nếu là modem không wifi là chạy rất ổn định.
Bác nào muốn chạy theo cách này cũng được nhưng phải tắt wifi trên modem chính để ko xung đột.
Khi tắt DHCP thì modem không cấp dải IP nhưng modem đấy vẫn có IP như modem chính nên vẫn xung đột.

Kết nối bình thường mà bác , em làm thêm con rourers tplink740 để mở rộng vùng phủ sóng mà , không xung đột tý gì . Con moedem thằng fpt cấp cho em là con G93RG1 . Thấy giao diện nó khác với bác @quangv .

hungmh80

Active Member

Khả năng cao là tplink 740 đã đổi dải IP mà bác không biết. Khi đăng nhập vào tplink bác dăng nhập theo IP nào?

Sơ đồ em đấu như sau :
ip của con Gpon là 192.168.1.1 , bật DHCP cho nó cấp phát ip bình thường
Con TP đặt ip : 192.168.1.2 , setup cho nó phát wifi bình thường , tắt dhcp .
Từ lan con Gpon cắm sang lan con Tplink , em kéo dây từ tầng 3 xuống tầng 1 nhé . Xem iptv của nó qua toàn bộ các thiết bị , AB , máy tính bảng , đt , hoàn toàn qua wifi luôn nhé , xem qua wifi của cả con TPlink lẫn wifi của con Gpon luôn .

Chỉnh sửa lần cuối:

Kết nối bình thường mà bác , em làm thêm con rourers tplink740 để mở rộng vùng phủ sóng mà , không xung đột tý gì . Con moedem thằng fpt cấp cho em là con G93RG1 . Thấy giao diện nó khác với bác @quangv .
Khả năng cao là tplink 740 đã đổi dải IP mà bác không biết. Khi đăng nhập vào tplink bác dăng nhập theo IP nào?

hungmh80

Active Member

IP tplink740 mặc định sau khi reset là 192.168.1.1 con Gpon là 192.168.1.1 cơ mà. Bác đăng nhập như thế tức là đã đổi rồi. Bác tắt DHCP là vô tư xài.

Em đổi ip cho con tplink là 192.168.1.2 thì mới xem đc kiểu thế chứ , nếu để 2 con trùng ip thì xem sao đc .

thì vào bằng ip của nó : 192.168.1.2
IP tplink740 mặc định sau khi reset là 192.168.1.1 con Gpon là 192.168.1.1 cơ mà. Bác đăng nhập như thế tức là đã đổi rồi. Bác tắt DHCP là vô tư xài.

tuanqc78

Well-Known Member
Hệ thống nhà em đến 4 con tplink và 1 con tenda. Em mở rộng wifi bằng dây lan và repeat wifi, em dùng net và iptv mytv trên 1 đường truyền cho cho 3 nhà, con chính tplink 4300 192.168.1.1 phát wifi 2 băng tần 2.4 và 5.0 Ghz, các con khác tắt dhcp đặt ip từ .1.2 đến .1.4 trong đó có 2 con nối với con 1.1 bằng repeat wifi không dây, 1 con nối với con chính qua lan. Còn một con tenda nửa nối lan với con chính, còn này quá khó chịu nếu để .1.5 là không được trông khi mặc định của nó là .0.1 và để nguyên thế mà nối lan - lan với con chính thì ok cả net và iptv, nó nhận luôn ip con chính gắn cho nó. có một điểm đặc biệt là thỉnh thoảng cái con tenda .0.1 này nó dỡ chứng nó cấp luôn ip lớp .0.1 cho các thiết bị cùng chung switch với nó làm mất net trên switch luôn nhưng iptv thì không ảnh hưởng. Chia sẽ với các bác vụ mất tín hiệu net và iptv trên từng con do 1 con nào đó cướp ip con khác và gán theo lớp của nó.

hungproman

Nhà em lạ lắm ạ :(
Có 1 cái lap là xem đc IPTV cả qua lan lẫn wifi
Còn mấy lap còn lại và con Himedia H8 thì ko xem đc.
Config đã mở IPTV rồi. Không biết tại sao nữa.
Bác nào đã từng gặp phải trường hợp này chưa :(

Bên trên