[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

LAM4D98

Active Member
Ðề: [Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Không nên đổi vì một số lý do:
Thứ nhất center cũ đồng bộ với cả hệ thống, đẹp hơn.
Thứ hai các thông số như độ nhạy, trở kháng phù hợp với front và surround nên khả năng phối hợp tốt hơn, dễ setup và cùng chất tiếng.
Thứ ba tốn tiền mà chất âm không cải thiện được nhiều, kể cả khi chọn được center phù hợp vì receiver không cùng đẳng cấp với center cao cấp hơn.
Bác nên dùng tiền đó mua cái sub hoặc thêm tiền đổi receiver.
Thân.

Dạ, em cảm ơn bác. Em sẽ để dành thêm tiền để đổi Rec lên dòng cao hơn, sau đó sẽ nâng cấp Center. Em đã có SUB rồi ạ.

do_long_khach

Well-Known Member

Avr của bác hơi thấp, dành tiền nâng nó trước. Còn center thì sau này mua cũng được. Còn vụ "các thông số như độ nhạy, trở kháng phù hợp với front và surround nên khả năng phối hợp tốt hơn" thì ko liên quan, avr đánh riêng từng kênh, thông số kênh đó của avr phù hợp với loa center bác định mua (hoặc như người ta vẫn nói là "kéo nổi" hay "đánh tốt") là được. Tránh htm62 ra, đảm bảo ko hơn mấy center hiện tại của bác, chỉ nặng cân và to xác hơn thôi.

lan806

Well-Known Member

Phòng bác nhỏ hay lớn. Ngân sách đó ok rồi nhưng ampli hơi yếu khi đánh vì loa tới 20tr lại hay kén ampli khỏe.
Với 40w/ch bác nên chọn loa bookshelf, ampli này gọn nên bác ôm tới shop để ghép thử rồi chọn theo tai mình là chuẩn nhất. Là em thì em sẽ chọn Kef r300 hoặc Kef ls50, nếu phòng to thì chơi Thivan open 100 vì đôi loa to con này mid, treble sẽ do ampli đánh, bass chủ động sẽ do ampli có sẵn trong loa đánh (hơi quá ngân sách bác) nhưng đây là giải pháp hay cho 1 chiếc ampli không khỏe.

Black Dragon

Well-Known Member

Nhà em bên US có gửi về con Sony HAPS1 Hi-Res Music Player System . Nó có tích hợp sẵn ampli trong đó mỗi kênh 40W . Nó đây ạ .
http://www.sony.com/electronics/audio-components/hap-s1#product_details_default

Nhờ mấy bác tư vấn giùm em cặp loa để nghe nhạc vàng . Khoảng 20tr trở lại .
Thanks

Con này như bác lan806 nói rồi đó, công suất hơi thấp nên ghép loa Bookshelf. Em đề nghị bác có thể mang ghép nghe thử :
- Monitor Silver 2
- Dùng nó làm nguồn phát nhạc lossless và sắm thêm Ampli + Loa

do_long_khach

Well-Known Member

Nhà em bên US có gửi về con Sony HAPS1 Hi-Res Music Player System . Nó có tích hợp sẵn ampli trong đó mỗi kênh 40W . Nó đây ạ .
http://www.sony.com/electronics/audio-components/hap-s1#product_details_default

Nhờ mấy bác tư vấn giùm em cặp loa để nghe nhạc vàng . Khoảng 20tr trở lại .
Thanks

Dali Zensor 3 ngon bổ rẻ............

sydanh1

Mình đang có vấn đề ghép Yamaha RX-V471 ghép với loa ONKYO 4700. Lúc xem film thì bình thường, sub ok. Nhưng khi nghe nhạc thì sub bị ù, khiến cho ng nghe đau đầu. Mình đã tắt cả loa sub mà ko đc, sub vẫn phát từ loa front . Các bác có cách nào làm giảm tiếng ù để nghe nhạc hay hơn đc ko ah! Cảm ơn các bác.

DanielTran

Well-Known Member

Mình đang có vấn đề ghép Yamaha RX-V471 ghép với loa ONKYO 4700. Lúc xem film thì bình thường, sub ok. Nhưng khi nghe nhạc thì sub bị ù, khiến cho ng nghe đau đầu. Mình đã tắt cả loa sub mà ko đc, sub vẫn phát từ loa front . Các bác có cách nào làm giảm tiếng ù để nghe nhạc hay hơn đc ko ah! Cảm ơn các bác.

Đó là do bác để full dải tần số ra loa front, nó k đáp ứng được nên ù.

Tuy nhiên có một cách vắn tắt hơn khi nghe nhạc là bác dùng direct mode, nó sẽ tự giảm bass, sẽ bớt hoặc hết ù.

sydanh1

Cảm ơn bác,mình để qua chế độ direct thì giảm ù nhiều. Nhưng mà vẫn còn chút, có cách nào khắc phục triệt để ko ah!

DanielTran

Well-Known Member

Cảm ơn bác,mình để qua chế độ direct thì giảm ù nhiều. Nhưng mà vẫn còn chút, có cách nào khắc phục triệt để ko ah!

Triệt để là bác cắt tần số ra loa front, không để fullrange, mà cắt ở 50 Hz hay 60 Hz hoặc hơn, tùy theo khả năng của cặp loa. Nhưng thao tác cụ thể trên máy như thế nào thì em không nhớ. Chắc bác phải tự mò.

huynhlien0801

Chào các bác, hiện em đang tính đầu tư khoảng 5tr mua cái sub nào ngon bổ rẻ, em có lướt qua vài shop thì thấy ứng cử viên tiềm năng là Jamo J10 (hơn 5tr), Paramax S600 (dưới 5tr) và Jamo SUB210.

Nhu cầu của em chỉ coi phim hành động, thích cái nào đánh rầm rầm mạnh mạnh tí. Bác nào gợi ý em cái :) Cám ơn nhiều.

thiclub

Member

Mấy bác cho e hỏi sub polk 110 của e dạo này có hiện tượng thỉnh thoảng đang nghe nhạc lại nổ 1 tiếng bass rất to(kiểu như là mở max volume vậy mấy bác ah)rồi lại trở lại bình thường,nhưng cứ 1,2 phút sau thì lại lặp lại y như vậy.
E đã có đem ra tiệm nhưng nó vẫn ko bắt dc bệnh để sửa.Vậy xin hỏi mấy bác cao nhân có ai biết dc đó là hiện tượng gì?và cách khắc phục như thế nào ko a?
Chân thành cám ơn mọi người rất nhiều ạ!

Black Dragon

Well-Known Member

Chào các bác, hiện em đang tính đầu tư khoảng 5tr mua cái sub nào ngon bổ rẻ, em có lướt qua vài shop thì thấy ứng cử viên tiềm năng là Jamo J10 (hơn 5tr), Paramax S600 (dưới 5tr) và Jamo SUB210.

Nhu cầu của em chỉ coi phim hành động, thích cái nào đánh rầm rầm mạnh mạnh tí. Bác nào gợi ý em cái :) Cám ơn nhiều.

Jamo J10 cũng được rồi bác :)

nghiahailua

Do em chưa đủ bài viết nên xin post vào đây xin các bác tư vấn giúp 2 dàn này Mặc định Onkyo HT S7705 & Onkyo TX SR444 + Onkyo HT728 cái nào xem phim - nghe nhạc (40-60) tốt hơn, ngân sách vợ cho 20tr để tập tành chơi nhạc, bác nào có kinh nghiệm dàn nào nghe hay hơn chỉ giáo giúp em luôn, gu em nghe nhạc trữ tình là chủ yếu như Lệ Quyên, Đan Nguyên, Như quỳnh, Paris by night.

lcd80512

Member
Các bác cho em hỏi chút. Em mới mua receiver marantz sr5011. Em lên mua bộ loa 5.1 nào để vừa xem phim vừa nghe nhạc. Phim 60% nhạc 40%. Em xin cám ơn.

Black Dragon

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi chút. Em mới mua receiver marantz sr5011. Em lên mua bộ loa 5.1 nào để vừa xem phim vừa nghe nhạc. Phim 60% nhạc 40%. Em xin cám ơn.

Chi phí cho dàn loa tầm bao nhiêu bác? Với con Marantzz SR5011 thì bác có thể lựa chọn mấy bộ tầm :
- Jamo S526/S626 HCS3 + Jamo J10
- Quadral Quintas 6500 + Quadral Qube 7
....

ngocduya

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi con ampli ayre ax 7e có kéo được đôi loa Beethoven Concert Grand SE không. Em máu nghe nhạc classic quá

minhhieu2806

hiện tại mình đang cần mua dàn âm thanh 2nd khoảng tầm 15 20tr chỉ xem phim thôi,không biết trong tầm tiền này thì có thể mua dc dàn nào xem tạm tạm ko,mình có kiếm trên vài site thì thấy có dàn này phù hợp túi tiền "Cần tiền nên em bán thanh lý ampli 7.2 Denon AVR X1200W và loa surround, centre Jamo S626 còn rất mới và còn bảo hành của Anh Duy audio đến tháng 2/2017 giá 13tr",ko biết lấy dàn này dc ko?

Bên trên