[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Sudumi

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Em mới tham gia, có điều gì chưa hiểu rất mong được các bác chỉ giáo.
Trước tiên là em muốn hỏi về nghe nhạc: Em có khá nhiều file nhạc lưu trong máy tính nhưng em cũng muốn cả nghe bằng đĩa CD.
Em muốn hỏi các bác là nên chơi DAC rời hay là chơi amply hoặc CD player tích hợp DAC. Tầm tiền đầu tư khoảng 15t.

do_long_khach

Well-Known Member

Bây giờ có cái thiết bị gì tầm trên chục triệu 1 tý nó kiêm tuốt (lossless transporter, cd transporter, DAC, amply, hình như có cả lỗ cắm tai nghe nữa). Như vậy bác chỉ cần nhét ổ cứng và CD vào là xong. Dĩ nhiên phải mua loa và dây loa. Tìm bên topic bán hàng của Nguyễn Audio.

tittom79

Well-Known Member

Trong topic này các bác chủ yếu nói về phối ghép thiết bị, nhưng em nghĩ dây dẫn cũng rất quan trọng.

Hôm nay bác Dũng - Nam Phú thửa được cho em cặp dây tín hiệu The Chord Company Signature Interconnects và dây loa The Chord Company Signature Speaker Cables ghép vào bộ MF M6i và Dyn X16 thay cho cặp Taralabs và Kimber 8TC em thấy chất âm cải thiện rõ rệt.

Trước đây em nghĩ phải đầu tư thêm CDP, vì nghĩ chơi lossless qua DAC LM 502CA nghe thấy chưa hài lòng, nhưng sau khi lắp bộ dây Chord này em lại thấy chưa có nhu cầu đầu tư thêm CDP nữa.

By the way, em LM 502CA DAC của em nhận giải 3 trong cuộc giao lưu 9 DAC hôm 9/11 vừa rồi tổ chức tại Gia Phúc. Mời các bác tham khảo link topic bên VNAV:

VNAV • Xem chủ đề - Hình ảnh buổi giao lưu nhạc số " "LOSSLESS LIỆU CÓ HAY???"

Trước tiên xin cảm ơn bác C_Pham đã cho ae thông tin bổ ích và chúc mừng cho em DAC của bác nữa.
Hôm thứ 7 vừa rồi e cũng xuống thăm bác Namphu, khi e xuống thì gặp bác đang đánh xe ra ngõ rồi. Tiếc quá không gặp được bác, e chỉ gặp bác Minhsur thôi. Hôm đó e cũng nghe thử DAC LM 502CA, sau đó có so sánh với Teac UD-501thì đúng là em LM 502CA bóp nghẹt em Teac UD-501 bác ạ.
Bác D cứ bảo cầm về nghe thử cả 2 con rồi chốt con nào thì chốt nhưng e bảo thôi e về mượn bác nghe cũng được. Hìhì, vậy là e đánh tiếng rồi đấy nhé.
Quả này chắc khó thoát khỏi tay em DAC LM 502CA mất rồi. Và có khi cũng đề nghị bác D cấm được nâng giá em DAC LM 502CA. :D. E trêu thôi, chứ e tin tưởng chắc chắn bác D sẽ chẳng bao giờ làm kiểu đó!.

Minhsur

Banned

Trước tiên xin cảm ơn bác C_Pham đã cho ae thông tin bổ ích và chúc mừng cho em DAC của bác nữa.
Hôm thứ 7 vừa rồi e cũng xuống thăm bác Namphu, khi e xuống thì gặp bác đang đánh xe ra ngõ rồi. Tiếc quá không gặp được bác, e chỉ gặp bác Minhsur thôi. Hôm đó e cũng nghe thử DAC LM 502CA, sau đó có so sánh với Teac UD-501thì đúng là em LM 502CA bóp nghẹt em Teac UD-501 bác ạ.
Bác D cứ bảo cầm về nghe thử cả 2 con rồi chốt con nào thì chốt nhưng e bảo thôi e về mượn bác nghe cũng được. Hìhì, vậy là e đánh tiếng rồi đấy nhé.
Quả này chắc khó thoát khỏi tay em DAC LM 502CA mất rồi. Và có khi cũng đề nghị bác D cấm được nâng giá em DAC LM 502CA. :D. E trêu thôi, chứ e tin tưởng chắc chắn bác D sẽ chẳng bao giờ làm kiểu đó!.

Nghe các bác kháo thế này em cũng phải mượn thử cái 502 về nghe LL xem sao, chứ em thấy cái DAC tích hợp trên CDP 2010ae chưa ổn lắm.

Minhsur

Banned

Em mới tham gia, có điều gì chưa hiểu rất mong được các bác chỉ giáo.
Trước tiên là em muốn hỏi về nghe nhạc: Em có khá nhiều file nhạc lưu trong máy tính nhưng em cũng muốn cả nghe bằng đĩa CD.
Em muốn hỏi các bác là nên chơi DAC rời hay là chơi amply hoặc CD player tích hợp DAC. Tầm tiền đầu tư khoảng 15t.

Chào mừng bác đến với topic của em. Cứ từ từ rồi kiểu gì cũng sa vào hố vôi thôi bác =D>

C_Pham

Well-Known Member

Cuối tuần này mời Bác quá Bộ sang nhà em nghe thử Bộ dàn của em luôn nhé.

tbmc

Member

Quan trọng là phòng bác rộng bao nhiêu, bác nghe thể loại nhạc gì, bác đã có amply chưa thì anh em mới tư vấn cho bác được ạ.
Các bác giúp em với, chẳng là trước em mua chỗ mr dũng tư véo bộ cambride 351A ghép với loa cột yamaha ns7900 tại ngân sách eo hẹp. Nhưng giờ cái lỗ nhĩ của em đòi nâng cấp mà chưa biết nên ghép em nó với loa gì cho dc. Gu của em là nhạc cổ điển và nhạc nhẹ kiếu như lệ quyên, bằng kiều ạ. Cảm ơn các bác.
Em hỏi ở trên mà bác. Ah phòng em rộng 16m2 ạ

tittom79

Well-Known Member

Nghe các bác kháo thế này em cũng phải mượn thử cái 502 về nghe LL xem sao, chứ em thấy cái DAC tích hợp trên CDP 2010ae chưa ổn lắm.

Theo e, bác nên thử 502 với LL đi. Vì e thấy nhạc LL rất sẵn, download cực nhanh. E ngồi khoảng 1h phải tải được khoảng 10 đĩa, mà ko thích thì lại xóa đi, tải đĩa khác. Chứ đi mua đĩa, phải lựa chọn rất kỹ trước khi xuống tiền, mà đôi khi mua được cái đĩa có khi chỉ được vài bài hay.

---------- Post added 12-11-2014 at 13:36 ----------

Cuối tuần này mời Bác quá Bộ sang nhà em nghe thử Bộ dàn của em luôn nhé.

Hìhì, e cảm ơn bác. Cuối tuần này e nhất định sẽ sang bác, có gì e sẽ Alo cho bác trước ạ.

do_long_khach

Well-Known Member

Em dự với anh C nhé

Hôm đó anh T mang thử Oppo đến nhà bác C để đối chiếu thử xem chất lượng nhạc khi sử dụng Oppo hơn HTPC nhiều như thế nào đi.

lan806

Well-Known Member

Sao trong trang web của dientunamphu em không thấy LM 502CA nhỉ, em thì đang thích teac ud501. Định đợt tới lấy cái đó của bác Dũng cho dù em đang khủng hoảng thừa DAC,... Bác lại làm em lăn tăn :)

C_Pham

Well-Known Member

Sao trong trang web của dientunamphu em không thấy LM 502CA nhỉ, em thì đang thích teac ud501. Định đợt tới lấy cái đó của bác Dũng cho dù em đang khủng hoảng thừa DAC,... Bác lại làm em lăn tăn :)

Em không dám tự khen DAC của em, nhưng em đã so sánh em LM 502CA này với Teac UD 501, Nad M51, MF M1 và Rotel RDD06, nếu để ở chế độ đèn thì theo cảm nhận của cá nhân em thì nó ăn đứt tất cả các em em vừa liệt kê. Còn để ở chế độ bán dẫn thì em nó không có gì nổi trội.

Theo em Bác Lan806 tốt nhất đến Nam Phú 1 chuyến nghe thử cả 2 em đó để so sánh ạ. Chỉ có điều em LM 502CA là hàng Tàu chính hiệu mà nhiều bác (trong đó có em) không thích hàng Khựa

C_Pham

Well-Known Member

Các bác giúp em với, chẳng là trước em mua chỗ mr dũng tư véo bộ cambride 351A ghép với loa cột yamaha ns7900 tại ngân sách eo hẹp. Nhưng giờ cái lỗ nhĩ của em đòi nâng cấp mà chưa biết nên ghép em nó với loa gì cho dc. Gu của em là nhạc cổ điển và nhạc nhẹ kiếu như lệ quyên, bằng kiều ạ. Cảm ơn các bác.

Theo em bác ghép thử với Monitor RX2 hoặc Monitor Silver 2 ạ.

tittom79

Well-Known Member

Em không dám tự khen DAC của em, nhưng em đã so sánh em LM 502CA này với Teac UD 501, Nad M51, MF M1 và Rotel RDD06, nếu để ở chế độ đèn thì theo cảm nhận của cá nhân em thì nó ăn đứt tất cả các em em vừa liệt kê. Còn để ở chế độ bán dẫn thì em nó không có gì nổi trội.

Theo em Bác Lan806 tốt nhất đến Nam Phú 1 chuyến nghe thử cả 2 em đó để so sánh ạ. Chỉ có điều em LM 502CA là hàng Tàu chính hiệu mà nhiều bác (trong đó có em) không thích hàng Khựa

E chưa có dịp nghe để so sánh trực tiếp LM 502CA với các DAC khác như bác C_Pham. Nhưng sau khi nghe xong hôm thứ 7 vừa rồi, cá nhân e nhận xét LM 502CA cho âm thanh chi tiết hơn, tiếng tròn hơn và âm trường lớn hơn so với Teac. Đặc biệt âm bass thì 502 căng hơn, còn Teac UD 501 thì có vẻ mỏng hơn.

Nhà em thì CDP cũng có DAC, amply cũng tích hợp DAC, thế nên mới định mượn của bác về để nghe thử, so sánh với 2 cái có sẵn ở nhà e đấy ạ.

Minhsur

Banned

Có thời gian thì em xin tham gia cùng các bác nhé.

JESSIEBO

Active Member

Phòng 16m2 bác tham khảo loa Castle Knight 2 là khỏi băn khoăn, phối rất hợp với 351A, mức đầu tư khá dễ chịu

tbmc

Member

Cảm ơn các bác. Em đang ngắm thêm ushe 520 ghép hợp ko ạ.

Bên trên