[Trên Tay] Đánh giá, so sánh Minix Z64 với phiên bản Android và Windows 8.1

thaovjp89

Well-Known Member
Ngày 23 tháng 1/2015 Minix đã công bố thêm 1 sản phẩm mới Minix NEO Z64 tích hợp chip xử lý hoàn toàn mới. Không phải là Rockchip, Amlogic như các dòng Android Box trước, Minix Neo Z64 sử dụng chip của hãng Intel một hãng sản xuất chip có tiếng trên thế giới. Có thể nói Minix Neo Z64 như 1 chiếc case máy tính thu nhỏ với hệ điều hành Window OS 8.1 hoặc tùy chọn Android KitKat OS 4.4.4

[video=youtube;Nc-clQEHMJg]http://www.youtube.com/watch?v=Nc-clQEHMJg[/video]

I. Tổng quan về sản phẩm
- Minix Z64 được xuất xưởng với 2 mấu được cài đặt sẵn OS - Window 8.1 và Android Kitkat 4.4.4

- Cả 2 phiên bản đều có phần cứng giống nhau, chỉ khác đôi chút ở vỏ ngoài

- Cùng với các thông số sản phẩm, tem chống hàng giả, mã QR,...

- Bên trong thân máy chỉ được phân biệt với Z64-W cho Window 8.1 và Z64-A cho OS Android đang được cài đặt sẵn

- Android box Z64 được thiết kế giống với sản phẩm Minix Neo x6, các cổng kết nối hạn hẹp, phía cạnh hông là phím Power, MicroSD mở rộng tới 128Gb, cổng usb 2.0

- Minix Z64 không hỗ trợ ngõ ra Optical, từ trái qua phải là jack audio 3.5, HDMI Output, Lan RJ45, Jack nguồn DC 5V/3A

- Remote hổng ngoại đi kèm cũng khá long lanh, kể được tích hợp Airmouse vào đây thì tuyệt vời

- Phụ kiện của chiếc Minix Z64 - Window 8.1 khá đơn giản, nhưng cũng là đủ đối với chiếc máy tính siêu nhỏ này

- Minix Z64 - hệ điều hành Androd Kitkat bổ sung thêm chiếc RemoteControl

- Mainboard được thiết kế rất chuyên nghiệp, chắc chắn. Minix Z64 với chip Intel Bay Trail (Intel Z3735F, 64-bit) được đánh giá là chip siêu bền, tiết kiệm hơn 80% điện năng so với máy tính để bàn truyền thống. Thời gian khởi động siêu nhanh từ 10-15 giây

- Vẫn là các linh kiện đáng giá đến từ Samsung, SkHynix: 2Gb Ram DDRL3, ALC 5640 Audio Codec, AXP 288 PMIC, Module wifi RTL 8723BS,..

Thông số kỹ thuật MINIX NEO Z64

• Chipset: Intel Z3735F ( 64-bit, 2M cache, up to 1.83 GHz )
  • Card đồ họa: Intel HD Graphics hỗ trợ xem video full HD
  • Bộ nhớ trong Ram: 2Gb DDR3L
  • Ổ cứng HDD : 32Gb eMMC
  • Kết nối wifi không dây: 802.11n WiFi, Bluetooth 4.0.
  • Chuẩn đầu ra Video: HDMI 1.4 hỗ trợ cả 3D
  • Chuẩn đầu ra Audio: tương đương HDMI 1.4, Jack Audio 3,5mm
  • Các ngõ tín hiệu: RJ45 – Ethernet (10/100Mbps); khe cắm thẻ Micro Sd; 02 cổng Usb 2.0,
  • Nguồn cấp: DC 5V, 3A

II, Đánh giá trải nghiệm các tính năng trên Minix Z64A-W

,..................

Chỉnh sửa lần cuối:

thaovjp89

Well-Known Member
Ðề: [Trên Tay] Đánh giá, so sánh Minix Z64 với phiên bản Android và Windows 8.1

Minix Z64 có tích hợp Intel® Wireless Display (WiDi) cho khả năng nhân đôi màn hình khá mượt, sẽ update các video trải nghiệm các tính năng hay trên Minix Z64

longkien

Member

Minix neo z64 chạy window 8.1 32 bit hay 64 bit vậy

longkien

Member

Đang quan tâm đến em minix neo z60 chạy bản ưindow 8.1, nhưng chỉ có 32g chạy win là hơi ít

kananunuwa

ram 2GB thì hơi ít bác nhỉ

Lucky76

Well-Known Member

Hóng giá con này thôi, chạy windows 8.1 x86 32GB cũng tạm rồi vì ko cần office, chỉ cần win, foobar nghe nhạc, Kodi thì khá ổn, K lite... nữa là đủ cho giải trí... cở đó chắc chưa tới 15GB, còn lại hơn 10GB, chứa 1 ít nhạc lossless + với thẻ nhớ ngoài 64B nữa là ok, phim cho vào HDD di động, Karaoke thì có Walaoke (chơi được đĩa California vol 20 + Video Clip + (mp3 +Lyr hay xml)... Kiếm con này về chơi HD, nghe nhạc, kéo phim đỡ tốn điện. Nhưng đúng là eMMC 64GB thì hay hơn, vì kéo Bluray khoảng 50GB ko chịu nỗi lại phải tốn tiền cho thẻ nhớ ngoài rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Lucky76

Well-Known Member

ram 2GB thì hơi ít bác nhỉ

x86 RAM 2GB là ok rồi, box thôi đâu chạy gì nặng mà chiếm RAM nhiều, x86 chỉ nhận RAM tới 3,5GB là hết, ai muốn chơi game đừng mong đợi gì con này, cứ desktop + VGA rời mà chiến thôi.

vanchuc1982

Member

xin cho hoi cai dat phan mem giong may tinh binh thuong khong.

kananunuwa

x86 RAM 2GB là ok rồi, box thôi đâu chạy gì nặng mà chiếm RAM nhiều, x86 chỉ nhận RAM tới 3,5GB là hết, ai muốn chơi game đừng mong đợi gì con này, cứ desktop + VGA rời mà chiến thôi.
Con này chắc tầm 2tr5 - 2tr9 là hết giá nhỉ :)>-

itvplus

Active Member

Tình hình em MINIX Z64W sẽ là sản phẩm thất bại nặng nhất của MINIX :(

P/s: ITVPLUS.NET đang bán MINIX Z64W tặng chuột bay KM800 trị giá 500k, giá không đổi 3.890k ah

phithien

Well-Known Member

Với giá gần 4 triệu cho bản chạy win 8.1 thì thấy ngay rõ ràng là thất bại. ko ai bỏ ra số tiền đó để mua 1 mini pc chạy win 8.1 của minix. trong khi đã có các model mini pc chạy win 8.1 của chính hãng intel, zotac, với giá cao hơn 1 chút, nhưng dễ dàng nâng cấp, setup OS... mới nhìn hay thật là hay, nhưng nghĩ kỹ thì giống miếng thịt ba rọi. Và với android box thì cái giá cũng ko hấp dẫn lắm. khoảng 4 triệu mình sẽ buid 1 mini pc: ssd 120 GB , ram 2g, main+cpu onboard 1.8 Ghz, case 20 x20 nhỏ gọn bảo đảm ăn đứt con minix này. android box thì anh em mua về chơi đc, còn win 8.1 thì đừng nên. Mà model chạy win 8.1 mua về, ko chạy win nữa, chạy android có đc ko nhỉ

davidhuy08

Member

Khoảng 4 triệu mình sẽ buid 1 mini pc: ssd 120 GB , ram 2g, main+cpu onboard 1.8 Ghz, case 20 x20 nhỏ gọn bảo đảm ăn đứt con minix này. android box thì anh em mua về chơi đc, còn win 8.1 thì đừng nên. Mà model chạy win 8.1 mua về, ko chạy win nữa, chạy android có đc ko nhỉ
4tr mà bao gồm các thứ mà bác nói mình cảm thấy bác đang "nổ" :D Bác nên nhớ win 8.1 này là có bản quyền nhé.

phithien

Well-Known Member

4tr mà bao gồm các thứ mà bác nói mình cảm thấy bác đang "nổ" :D Bác nên nhớ win 8.1 này là có bản quyền nhé.

Case+ nguồn: HTPC Case Mini ITX E-C3 = 1.3 t
Main + cpu: BIOSTAR NM70I-1037U = 1.5t
SSD: SSD LITE-ON 120GB = 1.3t, hay SSD 60 GB = 1t
Ram : 2GB = 400k

Chính xác khoảng 4.5t. Thêm vài trăm, bảo đảm ăn tươi nuốt sống con Minix z64 này, chạy luôn win 8.1 64 bits. Em đang có 1 bộ chạy NAS như vậy, để trần truồng, ko case, chỉ có con nguồn Cooler 500k. chạy win 8.1 trơn mượt như mỡ bò. Em ở VN ko quan tâm bản quyền, khi nào em định cư ở US sẽ xem xét sau :D

tienlequoc

Well-Known Member

Mình định bỏ 350$ ra mua cái đồng hồ Omega, thằng bạn bảo sao mày không đợi Apple watch ra mà mua cho theo kịp thời đại. Mình bảo "Tao thích thế". Khỏi cãi. :))

ruatmap

Member

4TR cho minipc như con này thì hợp lý rồi. Làm tải torrent, fshare, XBMC, Office, cơ động nhẹ nhàng, gọn, ít tốn điện, sáng xách đi cắm vào màn hình công ty, chiều mang về nhà làm tiếp. Con desktop dùng được cũng hơn 5tr

Case+ nguồn: HTPC Case Mini ITX E-C3 = 1.3 t
Main + cpu: BIOSTAR NM70I-1037U = 1.5t
SSD: SSD LITE-ON 120GB = 1.3t, hay SSD 60 GB = 1t
Ram : 2GB = 400k

Chính xác khoảng 4.5t. Thêm vài trăm, bảo đảm ăn tươi nuốt sống con Minix z64 này, chạy luôn win 8.1 64 bits. Em đang có 1 bộ chạy NAS như vậy, để trần truồng, ko case, chỉ có con nguồn Cooler 500k. chạy win 8.1 trơn mượt như mỡ bò. Em ở VN ko quan tâm bản quyền, khi nào em định cư ở US sẽ xem xét sau :D

Đồ bác toàn thứ khó kiếm, còn phải có chuyên môn ráp máy, cài đặt, to nặng gấp mấy lần em Minix. Mấy món thì thương hiệu "lởm" như Biostar, nguồn thì tích hợp 120W không tên tuổi.

thaovjp89

Well-Known Member

HI, đúng là nhiều ý kiến quá, công nghệ mà, có thể đơn giản chỉ là "Thích" là chơi thôi
- Cả 2 bản phần cứng là như nhau, đều có thể up OS qua lại được

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em cần mua mini z64 này về làm mini pc các bác tư vấn em chỗ bán giá tốt nhất...pm càng tốt

trieuquang2013

HI, đúng là nhiều ý kiến quá, công nghệ mà, có thể đơn giản chỉ là "Thích" là chơi thôi
- Cả 2 bản phần cứng là như nhau, đều có thể up OS qua lại được

đơn giản thích là chơi thôi. em thích câu nói của bác , nghĩ cho ky lưỡng thì bác phi thiên nói là đúng nhất. 4 triệu ko hề ít ỏi trước em cũng thích androibox lắm. nhưng tính ra pc vẫn là nhất trong mọi cuộc chơi. em đâu tư bộ pc. mein h81 ms1 =1200k .chip g1840 750k. ram 4gbuss 1600. nguôn 350k. hdd cũ khoang 300k. tất cả chỉ gần 4 triệu .nếu so với androi là một trời một vưc đấy , đấy là y kiến riêng em con bác nào thích thế nào thì chơi thế đấy. sản phẩm nào cũng co ưu điểm và nhược điểm

thaovjp89

Well-Known Member

đơn giản thích là chơi thôi. em thích câu nói của bác , nghĩ cho ky lưỡng thì bác phi thiên nói là đúng nhất. 4 triệu ko hề ít ỏi trước em cũng thích androibox lắm. nhưng tính ra pc vẫn là nhất trong mọi cuộc chơi. em đâu tư bộ pc. mein h81 ms1 =1200k .chip g1840 750k. ram 4gbuss 1600. nguôn 350k. hdd cũ khoang 300k. tất cả chỉ gần 4 triệu .nếu so với androi là một trời một vưc đấy , đấy là y kiến riêng em con bác nào thích thế nào thì chơi thế đấy. sản phẩm nào cũng co ưu điểm và nhược điểm

Vì nó chỉ là một mã sản phẩm thôi. Còn mục đích sử dụng, có phù hợp với túi tiền hay không thì vẫn còn rất nhiều mẫu khác cho người dùng lựa chọn. Để hoàn thiện một sản phẩm tốt rất cần những ý kiến đóng góp từ phía người dùng

Bên trên