[Trên tay] Zidoo X6 Pro - Tám lõi - HDMI 2.0 - Kodi ngon

Hieuhienvn

Member
Ðề: [Trên tay] Zidoo X6 Pro - Tám lõi - HDMI 2.0 - Kodi ngon

ko biết thế nào chứ hình die hết rồi.... :D
Mới về hợp tác Hieuhienvn để thực hiện các "mv", đây là cái đầu tiên cho em khoe hàng tí :D sắp tới sẽ nhiều hơn và chi tiết hơn.
Mong các bạn theo dõi ủng hộ :)
[video=youtube;bKulCf8LE-A]https://www.youtube.com/watch?v=bKulCf8LE-A[/video]

tienlequoc

Well-Known Member

Mới đây:
Hi all
We'll release a zidoo x6 beta version FW to the test group members after 3 hours later,and update the source code on github next week
1.Support 3D MVC framepacking
2.Optimization 23.976 in kodi.(The default status is off,please to "setting --playback --Accelerate " enable 23.976 option)
3.Eliminate the noise of audio passthrough
4. Modify the strategy of buffer area
5. The notice switch of 3D mode on TV

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Mình thấy các bài review các sản phẩm android tv box của MOD Tiến khá công phu và cũng đã nêu lên được phần nào các ưu nhược điểm của cái box. Tuy nhiên trong bài đánh giá này mình thấy có một điểm sau có lẽ không chỉ bản thân mình mà có lẽ cũng khá nhiều người dùng còn băn khoăn: ( phần bôi đỏ )

Mình vừa mới có 1 ngày trên tay em Zidoo X6 Pro, thiết bị được xem như có cấu hình cũng như giá bán tương đương với Himedia H8. Tuy nhiên trải nghiệm Zidoo X8 Pro là khác hẵn với Himedia H8 với hệ thống phần mềm tốt hơn và nhiều tiện ích hơn

Theo như mình biết thì hiện tại trong topic chỉ có một bài đánh giá về sản phẩm Himedia H8 của Himediatech ( đại diện cho nhà phân phối Himedia tại Việt Nam ). Cũng chưa thấy có một bài đánh giá khách quan nào từ phía người dùng. Lục tìm trong sub box cũng chưa thấy có một bài đánh giá chi tiết của box H8 từ phía MOD Tiến. Vì vậy mình thấy phần nhận xét của lời dẫn ngay tại #1 có vẻ hơi phiến diện một chút ( một số người dùng là fan của Himedia có thể có suy nghĩ thiên về phần tiêu cực đó là Himedia đang bị dìm hàng ). Có thể chỗ bác Tiến đã được test qua cả sản phẩm Himedia H8 và Zidoo X6 pro nên có sự so sánh như vậy. Nhưng em thấy đây là một bài viết review về một sản phẩm khác ( có thể nói là đối thủ cạnh tranh của Himedia ) chứ không phải là một bài viết so sánh giữa hai sản phẩm nên như nhận xét của bác Tiến em thấy nó chưa thực sự đảm bảo tính công bằng. Vậy phải chăng để đảm bảo tính công bằng và khách quan chỗ bác Tiến nên thực sự có một bài đánh giá so sánh giữa hai sản phẩm để nêu ra các kết luận chính xác nhất cho lời khẳng định của bác Tuy nhiên trải nghiệm Zidoo X8 Pro là khác hẵn với Himedia H8 với hệ thống phần mềm tốt hơn và nhiều tiện ích hơn ( nguyên văn #1, box X6 có thể bác Tiến viết vội nhầm thành X8 )

Dưới tư cách là một người dùng và cũng đã được test qua mình cũng có một vài ý kiến nhỏ như sau:
- Những cái X6 Pro làm được thì H8 cũng hoàn toàn có thể làm được ( mình dùng từ có thể vì có một số cái chưa test sâu nên sẽ mượn box về test lại chỗ đó ). Tất cả các ứng dụng của bên thứ 3, X6 pro chạy nuột nà thì H8 cũng làm được như vậy
- Nhưng cái X6 Pro làm chưa thực sự thanh thoát ( VD như muốn gọi được trình chơi mặc định của box chơi các media iso thì phải thông qua app của bên thứ ba ) thì H8 làm rất tốt ( với trình quản lý manager và trình chơi mặc định của box ). Trình quản lý và chơi offline của các box Himedia từ ngày nâng lên serie IV đã được tùy chỉnh theo mình là quá tốt. Nếu đòi hỏi một AB chơi offline được như HDplayer thì quả thực Himedia đã không phụ lòng người dùng với những bản nâng cấp vừa qua

Còn một số những vấn đề khác nhưng do không có bài review về chính H8 và X6 Pro nên cũng ko dám mạnh mồm nói, cái này có điều kiện sẽ so sánh trong thời gian sớm

Chỉnh sửa lần cuối:

oldfriend

Moderator
mình cũng chưa được xài X6 này nên cũng ko ý kiến về việc trải nghiệm hệ thống phần mềm :D.

Nhưng mình nghĩ, android box chỉ cần làm dc 3 điều sau thì được xem là tốt.

1. Chơi offline tốt (tất cả thể loại file, Hd audio, Bluray, 3D...)

2. Chơi Kodi tốt (với tất cả các add on)

3. Đầy đủ cổng kết nối, thể hiện hình ảnh tốt...

Mình thì chỉ cần vậy thôi.

HieuHienSupport

Active Member
Ðề: Re: [Trên tay] Zidoo X6 Pro - Tám lõi - HDMI 2.0 - Kodi ngon

Mình thấy các bài review các sản phẩm android tv box của MOD Tiến khá công phu và cũng đã nêu lên được phần nào các ưu nhược điểm của cái box. Tuy nhiên trong bài đánh giá này mình thấy có một điểm sau có lẽ không chỉ bản thân mình mà có lẽ cũng khá nhiều người dùng còn băn khoăn: ( phần bôi đỏ )

Mình vừa mới có 1 ngày trên tay em Zidoo X6 Pro, thiết bị được xem như có cấu hình cũng như giá bán tương đương với Himedia H8. Tuy nhiên trải nghiệm Zidoo X8 Pro là khác hẵn với Himedia H8 với hệ thống phần mềm tốt hơn và nhiều tiện ích hơn

Theo như mình biết thì hiện tại trong topic chỉ có một bài đánh giá về sản phẩm Himedia H8 của Himediatech ( đại diện cho nhà phân phối Himedia tại Việt Nam ). Cũng chưa thấy có một bài đánh giá khách quan nào từ phía người dùng. Lục tìm trong sub box cũng chưa thấy có một bài đánh giá chi tiết của box H8 từ phía MOD Tiến. Vì vậy mình thấy phần nhận xét của lời dẫn ngay tại #1 có vẻ hơi phiến diện một chút ( một số người dùng là fan của Himedia có thể có suy nghĩ thiên về phần tiêu cực đó là Himedia đang bị dìm hàng ). Có thể chỗ bác Tiến đã được test qua cả sản phẩm Himedia H8 và Zidoo X6 pro nên có sự so sánh như vậy. Nhưng em thấy đây là một bài viết review về một sản phẩm khác ( có thể nói là đối thủ cạnh tranh của Himedia ) chứ không phải là một bài viết so sánh giữa hai sản phẩm nên như nhận xét của bác Tiến em thấy nó chưa thực sự đảm bảo tính công bằng. Vậy phải chăng để đảm bảo tính công bằng và khách quan chỗ bác Tiến nên thực sự có một bài đánh giá so sánh giữa hai sản phẩm để nêu ra các kết luận chính xác nhất cho lời khẳng định của bác Tuy nhiên trải nghiệm Zidoo X8 Pro là khác hẵn với Himedia H8 với hệ thống phần mềm tốt hơn và nhiều tiện ích hơn ( nguyên văn #1, box X6 có thể bác Tiến viết vội nhầm thành X8 )

Dưới tư cách là một người dùng và cũng đã được test qua mình cũng có một vài ý kiến nhỏ như sau:
- Những cái X6 Pro làm được thì H8 cũng hoàn toàn có thể làm được ( mình dùng từ có thể vì có một số cái chưa test sâu nên sẽ mượn box về test lại chỗ đó ). Tất cả các ứng dụng của bên thứ 3, X6 pro chạy nuột nà thì H8 cũng làm được như vậy
- Nhưng cái X6 Pro làm chưa thực sự thanh thoát ( VD như muốn gọi được trình chơi mặc định của box chơi các media iso thì phải thông qua app của bên thứ ba ) thì H8 làm rất tốt ( với trình quản lý manager và trình chơi mặc định của box ). Trình quản lý và chơi offline của các box Himedia từ ngày nâng lên serie IV đã được tùy chỉnh theo mình là quá tốt. Nếu đòi hỏi một AB chơi offline được như HDplayer thì quả thực Himedia đã không phụ lòng người dùng với những bản nâng cấp vừa qua

Còn một số những vấn đề khác nhưng do không có bài review về chính H8 và X6 Pro nên cũng ko dám mạnh mồm nói, cái này có điều kiện sẽ so sánh trong thời gian sớm

Chắc bác Tiến viết hơi vội nên có 1 vài chỗ gõ nhầm tên. Hiện tại thì Zidoo X6 PRO vẫn đang tiếp tục được Zidoo hoàn thiện hơn về Firmware nên vẫn đang lắng nghe ý kiến đánh giá của người dùng về những hạn chế của nó. Trước hết Zidoo sẽ hoàn thiện hơn phiên bản KODI của mình để chơi tốt định dạng 3D trước theo yêu cầu của nhiều người, tiếp theo đó sẽ điều chỉnh lại 1 số thức khác theo yêu cầu của người dùng. Có khen, có chê thì mới hoàn thiện sản phẩm và làm cho nó đáp ứng tốt mọi yêu cầu được, cái cơ bản là nhà sản xuất có biết lắng nghe người dùng hay không mà thôi. Em tin rằng Zidoo sẽ làm tốt việc này. Cảm nhận của mỗi người là khác nhau, có thể với bác quen dùng Himedia rồi thì sẽ con H8 tốt hơn, nhưng với riêng bản thân em thì vẫn thấy Zidoo X6 PRO chạy mượt và sử dụng thanh thoát hơn, có lẽ em không thiên về mặt "HDPlayer" quá nhiều mà còn có những nhu cầu khác nữa. Cảm ơn bác vì những nhận xét trên, em sẽ gửi lại ý kiến cho Zidoo để họ hiểu hơn về mong muốn của người dùng ở sản phẩm của họ :)

---------- Post added 19-10-2015 at 22:13 ----------

Mới đây:
Hi all
We'll release a zidoo x6 beta version FW to the test group members after 3 hours later,and update the source code on github next week
1.Support 3D MVC framepacking
2.Optimization 23.976 in kodi.(The default status is off,please to "setting --playback --Accelerate " enable 23.976 option)
3.Eliminate the noise of audio passthrough
4. Modify the strategy of buffer area
5. The notice switch of 3D mode on TV

Em cũng đang chờ để được test phần quan trọng nhất này :D

tienlequoc

Well-Known Member

Ái chà, mai bận rồi , mốt cho cạch tay đôi 2 thằng này, trước có khui hộp Himedia H8 được tầm nữa tiếng nên cũng chưa đi sâu vào nó được. Hẹn bác ngày mốt nhé.
Đã có fw mới 1.0.18 cho Zidoo X6 pro khắc phục lỗi 3d iso bluray rồi. Khuya rồi nên để mai rảnh test bản beta này.
@all: mình ko có nhiều thời gian lắm, nên dạo này ít review sản phẩm hơn trước. Sắp tới xong cái nhà có nhiều thời gian rảnh hơn sẽ làm thêm 1 số bài so sánh để member mới có sự lựa chọn chuẩn hơn.

Ái chà, mai bận rồi , mốt cho cạch tay đôi 2 thằng này, trước có khui hộp Himedia H8 được tầm nữa tiếng nên cũng chưa đi sâu vào nó được. Hẹn bác ngày mốt nhé.
Đã có fw mới 1.0.18 cho Zidoo X6 pro khắc phục lỗi 3d iso bluray rồi. Khuya rồi nên để mai rảnh test bản beta này.
@all: mình ko có nhiều thời gian lắm, nên dạo này ít review sản phẩm hơn trước. Sắp tới xong cái nhà có nhiều thời gian rảnh hơn sẽ làm thêm 1 số bài so sánh để member mới có sự lựa chọn chuẩn hơn.

đang ngóng bác Tiến show hàng cái tivi 4k :D

Hieuhienvn

Member

Em này chơi được 4K HEVC 10-bit ko các bác, có ai thử xem nuốt được bitrate bao nhiêu:
http://demo-uhd3d.com/categorie.php?tag=10bits
Của bác đây, em test chạy ngon lành trên Zidoo X9, còn lại thì dòng nào cũng tịt hết :(

[video=youtube;yahikLNgb9U]https://www.youtube.com/watch?v=yahikLNgb9U&feature=youtu.be[/video]

nghiadhd

Active Member

Của bác đây, em test chạy ngon lành trên Zidoo X9, còn lại thì dòng nào cũng tịt hết :(

[video=youtube;yahikLNgb9U]https://www.youtube.com/watch?v=yahikLNgb9U&feature=youtu.be[/video]

Bác test trên em Shield chưa mà bảo là dòng nào cũng tịt hết thế :) sắp tới là thời kỳ của 4K rồi mà. Em đang nhăm nhe em Mi TV 3 mới ra mắt kìa. Toàn dùng chip MStar chuyên dụng cho 4K, nuốt hết các high bitrate luôn đó.

tienlequoc

Well-Known Member

Đang test himedia H8 để làm bài so sánh với Zidoo x6 pro. Máy đã cài fw mới nhất 1.0.6. Một số lỗi mình gặp phải là dùng chuột rất khó cuộn trang hoặc bấm qua icon khác trong phần cài đặt. Ví dụ vào mục Cài đặt==> hình ảnh==> có 2 mục chỉnh độ phóng của màn hình và chỉnh độ phân giải đầu ra, dùng chuột thì mình chỉ click vào được mục đầu tiên, còn mục thứ 2 thì không click vào được. Google Play thì không cho nạp tài khoản do không hiện bàn phím ảo???

sonitvplus

Đang test himedia H8 để làm bài so sánh với Zidoo x6 pro. Máy đã cài fw mới nhất 1.0.6. Một số lỗi mình gặp phải là dùng chuột rất khó cuộn trang hoặc bấm qua icon khác trong phần cài đặt. Ví dụ vào mục Cài đặt==> hình ảnh==> có 2 mục chỉnh độ phóng của màn hình và chỉnh độ phân giải đầu ra, dùng chuột thì mình chỉ click vào được mục đầu tiên, còn mục thứ 2 thì không click vào được. Google Play thì không cho nạp tài khoản do không hiện bàn phím ảo???
bác cũng dùng HIMEDIA nhiều rồi mà,
mục setting để cân chỉnh màn hình thì bác dùng điều khiển theo máy để cân chỉnh màn hình cho khớp.
Từ các dòng HIMEDIA dual core, quad core đều vậy.
Lỗi mà không hiện bàn phím thì e cũng chưa gặp,
Rk3368 còn đang trong quá trình hoàn thiện, Zidoo cũng vậy nên bản firmware mới nhất là 1.0.7 update ngày 16 tháng 10.
http://www.mediafire.com/download/m...16-OCT-2015._FIRMWARE_HMD-1.0.7_FUTEKO-EN.zip
Nếu được bác có thể test trên bản firmware đó.
Changelog (produced by futeko 16-OCT - not official changelog):

1. General bug fixes and stability improvements.
2. Custom Kodi 15.2rc1.
3. Full HD-Audio native support in Android Media Centre (DTS / Dolby Digital / DTS-HD MA / Dolby TrueHD).
4. Full HD-Audio native support in custom Kodi (DTS / Dolby Digital / DTS-HD MA / Dolby TrueHD).
5. 4K native support in custom Kodi.
6. H.265 native support in custom Kodi.
7. Wider video format support.
8. Updated Youtube (adaptive HD 10.05.6), Netflix (3.11.1 build 4421), Skype (5.4.99.5871), Chrome (39.0.2171.93), Facebook (34.0.0.0.82) and other apps.
9. 3D-ISO support (SBS only) in Kodi. Framepacked 3D support in Himedia Player.

P/s: về vấn đề cuộn trang bằng chuột thì launcher HIMEDIA không hỗ trợ, muốn vậy thì phải sử dụng launcher mặc định của Android 5.1
HiMedia thì vốn gắn khá chặt với HiSilicon, mà HiSilicon thì thuộc thằng Huawei rất tuân thu về luật bản quyền, Hisilicon không chấp nhận firmware tích hợp 2 Launcher (1 HIMEDIA Launcher và 1 Launcher Android mặc định) chính vì lý do đó mà các đời HIMEDIA Q dualcore, hay Quadcore luôn chỉ được tích hợp 1 launcher cua HIMEDIA.
HiSilicon thì nó tuân thủ vậy nên mới phải sinh ra dòng chip Hi3798C và Hi3798M, cũng chủ yếu giá thành khác nhau là cái bản quyền DTS trong đó,

Riêng với HIMEDIA H8 thì trong bản firmware tới đây, thì sẽ tích hợp Launcher Android cua google như Zidoo thì anh dùng chuột cuộn được, vì Rockchip không cản trở việc đưa thêm launcher Android vào.

Hieuhienvn

Member

Bác test trên em Shield chưa mà bảo là dòng nào cũng tịt hết thế :) sắp tới là thời kỳ của 4K rồi mà. Em đang nhăm nhe em Mi TV 3 mới ra mắt kìa. Toàn dùng chip MStar chuyên dụng cho 4K, nuốt hết các high bitrate luôn đó.
Shield bên em chưa có kinh doanh nên không có máy test bác ạ, ý em là các dòng android tv box bên em đang kinh doanh thì chỉ có mỗi Zidoo X9 chạy được cái này :)

HieuHienSupport

Active Member

"Real 4K" thì em nghe nói là dòng S905 và S912 sẽ giải quyết điều đó, nên cũng đang chờ để được trên tay xem nó có nuốt nổi hết các thể loại 4K và không ngán thằng nào, ko hạn chế Bitrate nữa hay không, khoảng cuối tháng 11 sẽ có :)

tienlequoc

Well-Known Member

bác cũng dùng HIMEDIA nhiều rồi mà,
mục setting để cân chỉnh màn hình thì bác dùng điều khiển theo máy để cân chỉnh màn hình cho khớp.
Từ các dòng HIMEDIA dual core, quad core đều vậy.
Lỗi mà không hiện bàn phím thì e cũng chưa gặp,
Rk3368 còn đang trong quá trình hoàn thiện, Zidoo cũng vậy nên bản firmware mới nhất là 1.0.7 update ngày 16 tháng 10.
http://www.mediafire.com/download/m...16-OCT-2015._FIRMWARE_HMD-1.0.7_FUTEKO-EN.zip
Nếu được bác có thể test trên bản firmware đó.
Changelog (produced by futeko 16-OCT - not official changelog):

1. General bug fixes and stability improvements.
2. Custom Kodi 15.2rc1.
3. Full HD-Audio native support in Android Media Centre (DTS / Dolby Digital / DTS-HD MA / Dolby TrueHD).
4. Full HD-Audio native support in custom Kodi (DTS / Dolby Digital / DTS-HD MA / Dolby TrueHD).
5. 4K native support in custom Kodi.
6. H.265 native support in custom Kodi.
7. Wider video format support.
8. Updated Youtube (adaptive HD 10.05.6), Netflix (3.11.1 build 4421), Skype (5.4.99.5871), Chrome (39.0.2171.93), Facebook (34.0.0.0.82) and other apps.
9. 3D-ISO support (SBS only) in Kodi. Framepacked 3D support in Himedia Player.

P/s: về vấn đề cuộn trang bằng chuột thì launcher HIMEDIA không hỗ trợ, muốn vậy thì phải sử dụng launcher mặc định của Android 5.1
HiMedia thì vốn gắn khá chặt với HiSilicon, mà HiSilicon thì thuộc thằng Huawei rất tuân thu về luật bản quyền, Hisilicon không chấp nhận firmware tích hợp 2 Launcher (1 HIMEDIA Launcher và 1 Launcher Android mặc định) chính vì lý do đó mà các đời HIMEDIA Q dualcore, hay Quadcore luôn chỉ được tích hợp 1 launcher cua HIMEDIA.
HiSilicon thì nó tuân thủ vậy nên mới phải sinh ra dòng chip Hi3798C và Hi3798M, cũng chủ yếu giá thành khác nhau là cái bản quyền DTS trong đó,

Riêng với HIMEDIA H8 thì trong bản firmware tới đây, thì sẽ tích hợp Launcher Android cua google như Zidoo thì anh dùng chuột cuộn được, vì Rockchip không cản trở việc đưa thêm launcher Android vào.

Hôm qua mình ngồi với Hiến bên itvplus, cũng đã mô tả những lỗi mà mình ghi bên trên, đồng thời thực nghiệm trên chính Himedia H8==> xác nhận luôn lỗi không thể chọn mục thứ 2 bằng chuột như mô tả ở trên, ngay cả bản 1.0.7 mới cũng bị. Cả vấn đề cùng chuột cuộn trang cũng rất khó. Những vấn đề này nên thừa nhận là lỗi và báo hãng Himedia khắc phục, đừng bao biện bằng việc nói hãng tối ưu cho remote nhưng chưa tối ưu cho chuột. Còn vấn đề không hiện bàn phím ảo khi đăng nhập Google Play thì bản 1.0.7 đã khắc phục nên mình không cần nói tới nữa.

Về Kodi: Himedia H8 vẫn đi sau Zidoo X6 pro ở việc phát triển thêm tính năng cho Kodi. Ví dụ: Zidoo khi xuất xưởng X6 pro đã tích hợp tính năng xem 3D iso bluray (xem ở SBS) và passthrough HD-audio, cả Dolby ATmos, trong khi Himedia H8 mới phát hành fw 1.0.7 vài ngày gần đây hỗ trợ những việc này (ngoại trừ passthrough Atmos). Nhưng khi himedia H8 làm được những việc này thì Zidoo X6 pro đã phát triển được tính năng xem 3D iso bluray nguyên bản frame pakage trên Kodi. Có lẽ do Zidoo chơi fair cung cấp mã nguồn mở của bản kodi này sau một thời gian phát triển nên các hãng khác học hỏi theo.
Đây là lỗi của Himedia H8 ở bản 1.0.6, không hiển thị bàn phím ảo để nhập tài khoản:

Đấy là lỗi, còn về phần những tính năng mà Himedia H8 hơn Zidoo X6 pro đó là trình xem phim mặc định, phải công nhận trình xem phim mặc định của Himedia là bá đạo nhất trong giới android box hiện tại, các hãng khác cần phải học hỏi nhiều.

thanhlamqwe

Banned

Cái app xem phim Mizzu bác chủ nhắc tới sao em tìm ko thấy ạ,ai chi em ít thông tin đi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tienlequoc

Well-Known Member

Không quan trọng chip nào, chỉ quan trọng thiết bị nào bị cài sẵn Trojan, liệt kê ra để anh em tránh. Toàn điện thoại với máy tính bảng noname thôi. Không quan tâm lắm. Ít nhất là các thương hiệu android box đang phổ biến ở VN đều là các thương hiệu cung cấp box ra cả thế giới. Chắc nó ko ngu tới mức cài mấy cái thứ này vô.

HieuHienSupport

Active Member

Hôm nay đọc báo thấy đăng tin những thiết bị TQ có cài sẵn trojan

http://www.techrum.vn/threads/hon-1...ina-cai-san-virus-duoc-ban-tren-amazon.34488/

Dòng chip RK được tô đỏ, không biết dòng Android Box thì thế nào? Không biết các nhà cung cấp có đãm bảo OS ko bị nhiễm trojan khi tung ra cho thị trường VN ko?

Mấy cái Router, Switch của các ISP ở Việt Nam hiện tại dùng đồ của Huawei hơi bị nhiều đó bác ạ, các thông tin đều được truyền qua đó, không biết trong mấy cái đó có dính em trojan nào không, nếu có thì thông tin của mình nó kiểm soát hết :)

Bên trên