Trình chiếu 3D bằng kỹ thuật phân cực của hãng RealD - Hoa Kỳ

satan85

Well-Known Member
Ðề: TRÌNH CHIẾU 3D BẰNG GIẢI THUẬT PHÂN CỰC CỦA HẢNG REALD-HOA KỲ.

Bác sơn màn bạc xem 3d mà làm như sơn xe đạp vậy, bác là dân hiểu biết về công nghê 3d mà nói kì quá! níu dùng sơn xịt thì phải sơn đều tay (cái này dùng thiết bị giống như robot sẽ khắc phục được). cái chính là dùng loại sơn chuyên dùng sẽ cho chất lượng khác nhau.

Thì mấy ông sơn xe máy họ sơn cũng đều đó thôi, cái chính là đừng quá phức tạp vấn đề lên thôi

conando

Well-Known Member

đứng ngoài hóng hớt xem nghe thôi chứ iem theo không nổi.

tethien

Active Member

Góp ý:
"TRÌNH CHIẾU 3D BẰNG GIẢI THUẬT PHÂN CỰC CỦA HẢNG REALD-HOA KỲ. "
Nên dùng từ "công nghệ" hoặc "kỹ thuật" thì đúng hơn. Cùng lắm thì là "giải pháp" chứ "giải thuật: thì không đúng chút nào.

esenech5

Xin chào cả nhà!!!
Em cũng rất quan tâm về công nghệ 3D-4D. Không bít có bác nào bít được giá nhập khẩu của toàn bộ thiết bị để trang bị cho 1 rạp nhỏ ( khoảng 100 gnười, bao gồm máy chiếu, màn hình, mắt kính, ghế thông minh, dành cho hệ thống 4D + những thiết bị tạo nên hiệu ứng 4D) là bao nhiêu và co thể mua của hãng nàokhông ah?.
thủ tục nhập khẩu có dễ kg?, Ở nuóc ta có nhà máy nào sản xuất những thiết bị này kg hay toàn bộ đều phải nhập khẩu từ nước ngoài?
Em có thể lấy những thông tin trên ở đâu được ah?

haivqvnpt1

Có bác nào bán sơn dùng để sơn màn bạc không ? em muôn mua và thử nghiệm sơn màn bạc t ại gia .. chư mua xịn thị ...không có tiền

Bác nào muốn mua sơn bạc để sơn màn 3D thì báo em nhé. Em lấy hàng xách tay cho.

hien_sg

Member

Góp ý:

Nên dùng từ "công nghệ" hoặc "kỹ thuật" thì đúng hơn. Cùng lắm thì là "giải pháp" chứ "giải thuật: thì không đúng chút nào.

Cảm ơn Bác đã góp ý về cách dùng từ.
Vâng, em xin dùng 2 cụm từ mà Bác đã gợi ý là : "giải pháp" cộng với "kỹ thuật".
Và em xin phép rút gọn 2 cụm từ đó lại thành : Giải thuật.
Kính Bác.

saibon

Active Member

Em mới tập tọe thử cái 3D phân cực này, có điều mong mấy anh giải thích thêm, hiệu ứng 3D thì em đã ra rồi, rất ok, nhung nhìn màu sắc thì nhợt nhạt quá, nhất là mấy cảnh tối thì không thấy gì, màu sắc suy giảm khá nhiều.

tethien

Active Member

Cảm ơn Bác đã góp ý về cách dùng từ.
Vâng, em xin dùng 2 cụm từ mà Bác đã gợi ý là : "giải pháp" cộng với "kỹ thuật".
Và em xin phép rút gọn 2 cụm từ đó lại thành : Giải thuật.
Kính Bác.
Định nghĩa về Giải thuật (thuật toán)

Thuật toán , còn gọi là giải thuật, là một tập hợp hữu hạn của các chỉ thị hay phương cách được định nghĩa rõ ràng cho việc hoàn tất một số sự việc từ một trạng thái ban đầu cho trước; khi các chỉ thị này được áp dụng triệt để thì sẽ dẫn đến kết quả sau cùng như đã dự đoán.

Nói cách khác, thuật toán là một bộ các qui tắc hay qui trình cụ thể nhằm giải quyết một vấn đề trong một số bước hữu hạn, hoặc nhằm cung cấp một kết quả từ một tập hợp của các dữ kiện đưa vào.

Ví dụ: thuật toán để giải phương trình bậc nhất P(x): ax + b = c, (a, b, c là các số thực), trong tập hợp các số thực có thể là một bộ các bước sau đây:

Nếu a = 0
b = c thì P(x) có nghiệm bất kì
b ≠ c thì P(c) vô nghiệm
Nếu a ≠ 0
P(x) có duy nhất một nghiệm x = (c - b)/a

Bạn thấy nó có ăn nhập gì với những "giải thuật" bạn trình bày không ? :)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em thấy phân tích của bạn tethien là chuẩn đấy ạ nên em xin phép bác hien_sg edit lại tiêu đề cho nó HD nhé

Cảm ơn các bác.

YeuNhac

Banned
Ðề: Trình chiếu 3D bằng kỹ thuật phân cực của hãng RealD - Hoa Kỳ

hihi, cái camera nầy là 2 cái DV-Camcorder Panasonic AG-DVX100A ghép lại, làm sao quay phim nhựa được?

DV-Camcorder Panasonic AG-DVX100A​

21st Century 3D: 3DVX3 Press Release

Dùng phim nhựa để chiếu phim 3D (3D analog) sẽ xuất hiện trong rạp chiếu phim trong giai đoạn chuyển tiếp từ phim nhựa lên digital cinema.

Technicolor 3D dùng kính phân cực xoay​

Xem ảnh lớn 1024x576 bấm vào đường dẫn sau http://realvision.ae/blog/wp-content/uploads/2010/06/Technicolor-3D-System-Diagram.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

satan85

Well-Known Member

Bưa nay nó dùng camera số nó quay luôn 3d chứ đâu cần bắc buôc phải phim nhựa nửa bác

YeuNhac

Banned

vì ở trang 1, chủ topic mở đầu với máy quay phim 3D dùng phim nhựa và có ảnh minh họa giống y chang ảnh trên cùng.

Bên Mỹ hiện có hơn 350 rạp dùng máy chiếu phim nhựa 35mm + Technicolor 3D
North America, 35mm 3D in the Theatre, 3D - Technicolor

satan85

Well-Known Member

haivqvnpt1

Anh Tuấn Anh nói sao chứ một bộ máy tính ráp chơi chiếu HD iem tính cũng hơn ngàn. Chưa kể thêm ổ cứng gắn ngoài. Ngon thì tiền Bluray chẳng biết cơ ngơi nào mà kể.

Ghế ngồi đóng tại đây không biết chứ ghế cho ra ghế thì khoảng 1 hàng 4 chỗ cũng khoảng $1000-1400 đấy ạ. cho là có khoảng 12% ghế xịn thì cũng khoảng $3000-4000.
Chưa kể 86 cái ghế chơi chơi kia. Vịnh ra khoảng 1.2tr ($60 OMG) một cái đi thì cũng hơn 100tr đấy ạ.

Phòng ốc nữa bác. Để em thử xem thế nào. Ngồi nghĩ cái này cũng hay.

Em chả hiểu các bác đang nói thật hay đang chém gió nữa. Phần trang trí, bàn ghế, ... thì vô cùng lắm, tiền nhiều thì trang trí nhiều. Còn âm thanh thì báo cáo các bác là các bác cứ chơi cho em con sony 7.2 1764w cho phòng 60 người xem thì các bác đinh tai nhức óc, tên lửa bắn lao qua đầu, trực thăng nó hạ cánh thì ghế bác ngồi rung bần bật vì âm thanh to quá, còn hình ảnh thì các bác cứ vẽ hàng robot với hàng châu âu. Nếu mua hàng châu âu thì dân việt nam còn lâu lắm nữa mới được xem 3D vì giá toàn khủng khiếp, chất lượng cũng chả hơn mấy, bác nào xem demo ở các triển lãm rồi thì biết. Còn robot thì các bác xem trên mạng rồi đấy, giống máy dệt len nhà em nhưng o có chức năng tô màu.

Tóm lại là thế này, các bác xem phim 3D thấy nổi, ốc vít phi vào mặt (bác o né thì em xin vái), cá mú lượn lờ cách vài gang tay, cát tút văng lung tung, sỏi đá bắn rào rào vào mặt (cụ già em xem đoạn này cứ khư khư hai tay trước ngực để đỡ), còn đoạn nó súc miệng thì cụ già của 1 ông khách em buột miệng chửi vì nó nhổ vào mặt như thật (hihi), o bóng ma, vừa xem vừa ngoẹo đầu vào người iu thoải mái, xem chất lượng như megastar ở vincom hà nội là được, chả cần biết là dùng công nghệ gì, của ta hay tây hay gì gì, mà vẫn đảm bảo tổng tiền ít để nhanh thu hồi vốn.

Bác nào làm màn 250 inch thì cứ chuẩn bị tầm 200củ, nếu 200 inch thì tầm 150 củ, 160 inch tầm 100 củ ( cho phần âm thanh ánh sáng của 60-100 người xem tùy theo loại màn) là tiết kiệm nhất Giá cụ thể các bác vào web của em xem nhé (link ở phần chữ ký ý) mà vẫn đảm bảo chất lượng như rạp, còn nhiều tiền hơn thì bác cứ dùng con máy chiếu xịn hơn thì sẽ nét hơn và sáng hơn (phần màn chiếu, bộ lọc, kính đeo vẫn thế). Phần trang trí, ghế cao thấp, ... thì các bác tự tính.

magic_ho

Banned

Dạo này bác haivqvnpt1 lắp dàn 3D ở nhà vào show hàng dữ dội ta. Bạn tính chi phí thấp nhất một dàn 3D 150inch bao nhiếu tiền thế.

dh201hy

Well-Known Member

Các bác tư vấn giúp em. Khi lắp đặt 2 máy chiếu thì có phải mình điều chỉnh cho hình của 2 máy chiếu lồng khít vào nhau nếu xem 2D thì sẽ không phát hiện ra 2 máy đang chiếu có đúng không các bác? Hay phải điều chỉnh cho 2 hình của 2 máy lệch nhau một chút?

Tại sao dùng phân cực phải dùng HTPC mà không dùng được HDP? Dùng HTPC để cắm 2 HDMI lên 2 máy chiếu hả các bác? Nếu có một out HDMI thì có được không? Nếu được thì dùng bộ chia hả các bác? Nếu dùng bộ chia thì làm sao cho 2 hình hai mắt lên hai máy chiếu được nhỉ? hay phần mềm sẽ làm nhiệm vụ này?

Chỉnh sửa lần cuối:

haivqvnpt1

Dạo này bác haivqvnpt1 lắp dàn 3D ở nhà vào show hàng dữ dội ta. Bạn tính chi phí thấp nhất một dàn 3D 150inch bao nhiếu tiền thế.

Hi, bác ở đâu vậy, nếu ở hà nội thì mời bác qua nhà em chơi, còn phần chi phí thì bác chịu khó vào web của em xem tí, em cả bán buôn và bán lẻ nên mua nhiều giá cực rẻ. Em o dám đưa giá lên đây kẻo bác admin tưởng em chào hàng thì lại xóa đi mất. Hồi trước có 1 bác hỏi tư vấn giá, em trả lời nhưng bị xóa phần giá đó. Em thấy bà con quan tâm nhiều vụ 3D nên bàn luận góp vui thôi mà, diễn đàn mà bác.

haivqvnpt1

Các bác tư vấn giúp em. Khi lắp đặt 2 máy chiếu thì có phải mình điều chỉnh cho hình của 2 máy chiếu lồng khít vào nhau nếu xem 2D thì sẽ không phát hiện ra 2 máy đang chiếu có đúng không các bác? Hay phải điều chỉnh cho 2 hình của 2 máy lệch nhau một chút?

Tại sao dùng phân cực phải dùng HTTP mà không dùng được HDP? Dùng HTTP để cắm 2 HDMI lên 2 máy chiếu hả các bác? Nếu có một out HDMI thì có được không? Nếu được thì dùng bộ chia hả các bác? Nếu dùng bộ chia thì làm sao cho 2 hình hai mắt lên hai máy chiếu được nhỉ? hay phần mềm sẽ làm nhiệm vụ này?

Phần này hình như vừa nãy chat mình trả lời cho bạn rồi đúng o nhỉ, thôi mình o gõ ở đây lại nữa nhé.

Bên trên