Trò chơi thủa bé

Guest_Vo Danh

Nhiều khi cuộc sông bộn bề lo toan. Khó ngủ mình thương miên man về một vùng ký ức ngày thơ bé
Ngày bé mình hay chơi bắn bi. Một trò chơi mà hầu như mọi đứa trẻ cùng thời minh hay chơi, giờ chẳng thấy tụi trẻ con chơi nữa. Ngày đó có những ông bán bi quân kiêm bán kẹo kéo, những viên bi quân là bằng đất nung đủ màu: Xanh, đỏ, tím vàng...Mới thơm phức mùi sơn, sau một thời gian bắn viên bi tróc, ghẻ..tụi mình hay gọi là " bi ghẻ". Cách chơi là có một cái " lồ" hình vuông rồi có một đường Bis thường cách xa lồ khoảng 3-4m, mỗi người chơi thường chầu khoảng 5-10 viên bi quân để bắn. Đầu tiên từ trên lồ mọi người phát bi cái về phía đường Bis, ai được bi cái sát đường Bis nhất là có quyền ưu tiên được bắn trước, Rồi mọi người lại từ đường Bis phát bi cái trờ lại phía lồ, với quyền ưu tiên theo thứ tự khi phát bi cái lượt trước về đương Bis. Mình có một viên bi cái bằng sứ to với kiểu bắn khoằm tay, những cú bắn đó thường gọi là " Lõa lồ", tức bắn một phát tan cả lồ được ăn hết bi quân của đổi khác. CÒn thằng bạn thân thì nó có viên bi cái bé hơn với kiểu bắn tỉa, rỉa, rỉa vài lần rồi cũng hết cả lồ bi. 2 thằng song kiếm hợp bích, đi chiến cả ở trên trường cũng như về nhà bắn với bọn trẻ ở khu. Chúng nó phát chán đến mức cứ nhìn thấy hai thằng đâu là không cho chơi. Hơ.. cao thủ thì thường rất cô đơn. Cũng có nhưng hôm gặp thằng cao thủ khác từ khu khác sang, 2 thằng thua hết sạch...Rồi về đi đào đất sét, nặn thành bi, phơi khô, làm lò nung bi lên rồi mua được hộp sơn đỏ, sơn được thành mấy trăm viên bi, toàn một màu đỏ. Thế là 2 thằng lại thành tỷ phú bi, nhưng chỉ được mấy ngày đầu, vì do chất lượng bi hai thằng tự làm không tốt. Bị bi cái bắn vào là vỡ, bong sơn...Chúng nó phát hiện ra không cho 2 thằng chơi nữa, đành phải tìm cách đổi chác, tống tháo đi hết số bi còn lại.
Khi về quê chơi với ông anh con nhà bà bá thì trẻ con ở quê không có tiền mua bi quân như trẻ con ở phố mình. Chúng thường chơi theo cách, vẽ một cái lồ hình tròn, đào mộ cái hố giữa hình tròn và cũng có đường Bis. Nhưng cách chơi chỉ là những viên bi cái bắn vào nhau, nếu cách xa được quá năm gang tay là được năm búng tai. Trẻ con ở quê thì thường có kiểu bắn, gọi là " ốt" tức là bắn bằng ngón tay cái, mình thì chịu bắn kiểu ấy không thể nào mà chuẩn được...Đôi khi ngẫm nghĩ về cái ngày xưa " ăn chưa no, lo chưa tới'. Cuộc sống thật hồn nhiên vô tư, chỉ biết đi học và chơi các kiểu các loại trò chơi...chẳng phải suy nghĩ gì, có khi đến bữa mẹ phải đi tìm mới biết đường về nhà ăn cơm...Sao mà nhớ quá đi.

chuot

Ðề: Trò chơi thủa bé

Em thì sinh ra ở thành phố, cứ hè thì được về quê nên tuổi thơ của em có cả được mẹ chở cho đi ăn kem bờ hồ, trốn vé vào rạp xem phim, bắn bi, chơi cù đến cưỡi trâu, chèo thuyền trộm sen ... :)

symphony

Well-Known Member

18+

Còn nhớ hồi nhỏ xíu, mình rủ cô bé hàng xóm làm 1 chuyện tày đình mà đến giờ mình (và cả cô bé đó nữa) rất hối hận.

....................

2 đứa đi nhè nhẹ ra sau hiên nhà....

Bất chợt, mình ôm chầm và kéo cô bé xuống đất.

Mình đưa tay lên miệng: Suỵt! Im lặng đi.

...........

và chuyện tày đình bắt đầu xảy ra...

....

Mình thấy cô giáo của mình và một người đàn ông trong xóm...

cả 2 không mặc quần áo và vật lộn rất dữ dội ở trên đồi (lúc đó mình ở nhà tập thể trên đồi)

.....

thế rồi mình và cô bé ấy nằm yên lặng xem...

....

ngày hôm sau mình và cô bé kể chuyện đó cho mấy người trong dãy nhà tập thể.

hậu quả là cô giáo li dị, còn anh chàng "thông râm" kia thì bỏ việc về dưới xuôi.

Đến giờ mình rất hối hận về việc đã làm. Giá như hồi đó mình đã lớn rồi thì cô giáo đâu đến nỗi....

dualshock

Member

Đang buồn tình lang thang gặp ngay quả "tuổi thơ dữ dội" của bác Symphony ^^ cười đau bụng !

18+

Còn nhớ hồi nhỏ xíu, mình rủ cô bé hàng xóm làm 1 chuyện tày đình mà đến giờ mình (và cả cô bé đó nữa) rất hối hận.

....................

...........

....

cả 2 không mặc quần áo và vật lộn rất dữ dội ở trên đồi (lúc đó mình ở nhà tập thể trên đồi)

.....

....

hậu quả là cô giáo li dị, còn anh chàng "thông râm" kia thì bỏ việc về dưới xuôi.

Đến giờ mình rất hối hận về việc đã làm. Giá như hồi đó mình đã lớn rồi thì cô giáo đâu đến nỗi....

Tuổi thơ của bác này thật là vkl :)) thế mà e cứ tưởng bác với bạn j ý làm chiện j ý rồi ;))
Tuổi thơ của e thì đơn giản như bao nhiêu người khác: bắn bi, thả diều, tạt lon,... chỉ có điều là ko có trâu để mà chăn thôi :D

tuancuong05

18+

....................

...........

....

.....

....

Ơ cô giáo có chồng (li dị) rồi mà vẫn vật lôn ko mặc quần áo với anh chàng kia ah :)) cô giáo thật là máu lửa may là hồi đó ko có smartphone chứ nếu ko bác sym đã làm mấy clip rồi :))
ps đùa nha bác ^^

chuot

Ngày xưa em cũng hay chơi trò cô dâu chú rể, rồi vợ chồng bán đồ hàng. Dưng mà toàn sinh ra em bé búp bê :D

phicong

Tuổi thơ của em là đi ăn trộm ổi và rình trai gái tình tự :D

Bên trên