TRON-LEGACY (2010) :awesome reboot

halfcube

Ðề: TRON-LEGACY (2010) : khởi chiếu 24/12

bạn xem rạp mấy? hình như rạp 2 với rạp 3 ở galaxy TB chất lượng 3D khác nhau thì phải

nguyenma

Member

ra rạp luôn luôn thích hơn xem ở nhà :-?
hơn nữa ra rạp mới có hiệu ứng 3D tuyệt vời chứ :D

dotu

Member

cũng tùy bác à. avarta em xem 3d là lần đầu nên cảm giác thật tuyệt, khó tả.
Còn Tron đến sau nên phải khác. Mà cảm giác Avarta trội hơn về hình ảnh + hiệu ứng.
Tron là phim 3D đầu với tui mà. Avatar thì chỉ mới coi bản 2D ở nhà thôi

bạn xem rạp mấy? hình như rạp 2 với rạp 3 ở galaxy TB chất lượng 3D khác nhau thì phải
rạp 3

ra rạp luôn luôn thích hơn xem ở nhà :-?
hơn nữa ra rạp mới có hiệu ứng 3D tuyệt vời chứ :D
có cái hay mà cũng có cái dở bác

Chỉnh sửa lần cuối:

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Tron: Legacy, awesome reboot!

Quan điểm cá nhân của GEN thì với phần hình ảnh, kỹ xảo và âm thanh thì quá tuyệt vời, còn kịch bản và nội dung thì ko có gì phải bàn thì cũng bt chứ ko đặc sắc lắm.

Tuy nhiên film này phải đi xem 3D nhé, nếu xem 2D thì tuyệt đối ko. ^^

Cara

Active Member

cho em hỏi vài câu hông liên quan tới những điều mấy anh bình luận :D

- Hiện tại ở HCM phim có chiếu 2D hông ạ ? :D Em chờ phim này lâu lắm rồi, tới ngày chiếu thì lại nghe đồn chỉ có chiếu 3D chứ k có 2D :(

- Phim này nên xem 3D hay 2D ? Tks các anh :D
Ủa, sao lại đòi xem 2D chi vậy bác ?
Phim này được mong đợi nhất chỉ vì hiệu ứng 3D của nó thôi mà ( trừ fanboi của Tron từ xửa xưa ra nhé)
Cá nhân tớ, khi đã có bản 3D thì không bao giờ xem bản 2D rạp, không phải sính 3D, mà là khi làm 3D thì người ta cũng phải biết chọn góc quay thế nào roài ( iem không bàn mấy bộ convert vớ vẩn như anh Titans và bé Air Bender)
Em đang nôn xem phim này, cho dù khen dù chê thì em vẫn xem.
Xem với tư cách chưa từng biết Tron là gì he he, và cũng không hề muốn search xem Tron quá khứ gồm có những gì, chỉ để xem bản thân mình hiểu đến đâu khi xem bản này.

Các bác thông cảm, xem hôm 25/12 xong, thấy chẳng muốn bình luận, bỏ 200k mua vé xong thấy tiếc vì nó không xứng giá này.
Nội dung cũng bình thường, có gì ghê gớm đâu, ngoài thế giới ảo. 3D không sắc, không sâu. Đoạn đầu và cuối phim không có 3D, chỉ khi vào thế giới trong phim (đoạn mấy đứa mặc quần áo lòe loẹt, đèn đóm linh tinh) thì mới có 3D, nhưng cảm nhận là 3D có mấy cái đèn trên người thì phải.
Xem thì nên xem, nhg giá thì khá chát so với giá trị. Có lẽ tại bỏ ra 200k/vé :'(

Cara

Active Member

(Viết khi đang ngồi đợi xe và định post dài dòng 1 chút cho bạn bè trên FB hiểu chút xíu về Tron).
Mang tâm trạng không mong đợi, không hi vọng, cũng không bị ám ảnh bởi bất cứ lời chê bai chỉ trích nào trước đó, mình bước vào buổi chiếu Tron một cách yên bình lặng lẽ trong một khán phòng rộng rãi nhưng ít người vì đó là buổi trưa, và sau 1 tuần công chiếu nữa chứ.
Khoảng 15 phút đầu mình hoàn toàn không đeo kính vào làm gì, vì đeo thì nặng thêm cái đầu và tối thêm cặp mắt do kính Dolby làm giảm độ sáng xuống. Đến khi Sam bước vào game the Grid thì khi đó mới cần đeo kính vào và hiệu ứng sẽ nổi rõ ràng. Đến khi Sam và Quorra thoát ra khỏi the Grid thì các bạn cứ thoải mái hạ kính xuống để thưởng thức màu sắc rực rỡ của phim. He he, 3D Dolby đó, ai khen nức nở thì cứ khen, mình chịu thôi. Đôi lúc có những sự dìm hàng quá đáng bằng cách lăng xê một cái gì đó quá đáng. Miệng đời là thế mà.
Hiệu ứng 3D của Tron đối với cặp mắt mình thì cũng chỉ cỡ Avatar trở xuống, thậm chí không đẹp bằng Avatar và có nhiều lúc mình thấy chẳng nổi gì dù đang ở trong the Grid ( bối cảnh The Grid thì tất cả là quay 3D nhé). Chỉ có How to train the Dragon của Lotte và Step Up 3D là thực sự mình bị ấn tượng bởi hiệu ứng 3D thôi, ai chê Lotte chiếu không màn bạc gì gì đó kệ, mình vẫn chấm bộ Dragon của Lotte có hiệu ứng nổi tốt.
3D dù có đẹp nhưng nội dung không hay thì chẳng hấp dẫn gì đối với mình. Thà như Step Up, mình cần nó nhảy nhảy và nhảy, ai chê gì kệ nó, tui chỉ cần xem người ta nhảy . Chấm hết cho Step Up.

Mình hổng dám soi phim này quá, nhưng đúng là phim viễn tưởng thì cho nhân vật làm được những chuyện viễn tưởng, chẳng hạn như thâm nhập vào trụ sở chính của tập đoàn IT hùng mạnh bậc nhất thế giới một cách dễ như bỡn, chỉ cần lừa vài cái cam và một thèng bảo vệ quan sát là xong. Rồi trong một rừng server cỡ ...kho server của google từng lên báo mà trong vài câu nói của vị chủ tịch khỉ gió gì đó, anh Sam nhà mình đã mò ra cái server chứa source để upload free lên internet. Hic, mình có mà dùng xe 4 bánh di chuyển trong kho đó chắc chạy còn không kịp trong mấy nốt nhạc như thế, ấy vậy mà anh này chạy bộ siêu kinh khủng.

Sam có đẹp trai, nhưng sao hai khóe miệng bị hằn sâu 2 vệt nhìn già hẳn, phải chi anh này không bị 2 vết hằn đó chắc được điểm đẹp trai hơn một xíu. Chấm anh này được điểm manly, nhưng vẫn bị dại gái quá. Đúng là trong phim có em Gem hot quá, ai không dại chắc chỉ có mấy lão già bất lực và mấy thằng gay thôi. Em Gem đúng là điểm nhấn đáng kể thiệt á, cái mặt đã đẹp như hoa hậu hoàn vũ mà cái bo đì còn super cong hơn cả hoa hậu thế giới nữa á.
Em Quorra thì xinh, đôi lúc thấy rất đẹp khi xem trailer nhưng nhìn kỹ trong phim thì chỉ thấy xinh thôi. Mình không thích nét xinh của em Quorra mấy, chả hiểu sao nữa, chắc do mắt to quá nhìn giống robot.
Quorra là một ISO cuối cùng của The Grid, sau khi Clu làm một cuộc thanh trừng tiêu diệt toàn bộ các ISO. ISO nếu ví như thế giới tự nhiên thì kiểu như tảo biển tiến hóa thành động vật, rồi động vật tiến hóa thành con người ấy, cứ hiểu ISO là những cư dân bình thường của the Grid, tương tự con người trong trái đất.
Program trong the Grid có thể là những chiến binh, hoặc dân thường ... còn Clu thì không biết lập trình nên không thể tạo ra program mới, chỉ có thể biến đổi bằng cách reset lại chương trình đó.
Những người như Sam khi lạc vào the Grid chính là user, đôi khi không phân biệt được user và program, cái này phải là fan của Tron comic thì sẽ có câu trả lời chính xác hơn mình.
Tron (tên phim, cũng là tên 1 nhân vật ) theo mình hiểu thì là một program trong phim thì chịu sự điều khiển của Clu, chắc là nhân vật chính trong bản Tron 1982, nhưng trong Tron Legency 2010 thì Tron xuất hiện mờ nhạt quá, không lột mặt nạ nữa là. Nói chung là không ấn tượng gì hết với nhân vật Tron dù cái tên phim là Tron.
Các nhân vật trong the Grid có 2 màu áo đèn led: xanh dương và cam. Mình cứ liên tưởng đến nước và lửa. Nguyên tố tiên quyết giúp sự sống sinh sôi nẩy nở trên trái đất này chính là nước. Vậy nên the Creator có màu áo xanh, user cũng áo xanh, ISO cũng áo xanh. Còn Lửa chính là công cụ giúp người nguyên thủy tiến hóa. Lửa tạo nên văn minh, lửa lập trật tự và tạo ranh giới giữ hỗn mang và tiến bộ. Tương tự thế trong the Grid thì Clu và các program mặc áo cam, như mong muốn của Clu là tạo một the Grid hoàn hảo trong trật tự của hắn. Khi The Creator quyết định sáp nhập bản thân vào Clu, mình chỉ nghĩ đến ý nghĩa phong thủy : Thủy khắc Hỏa, Thủy át Hỏa, và Thủy diệt Hỏa.

Hic hic, tai mình thành tai trâu sao á, thấy nhạc phim cũng tạm ổn chứ gọi là xuất sắc thì nghe không ra chất đó theo kiểu mình thích . Thậm chí thấy nhạc của The Social Network hay hơn mới đau.

babebabe

Những người như Sam khi lạc vào the Grid chính là user, đôi khi không phân biệt được user và program, cái này phải là fan của Tron comic thì sẽ có câu trả lời chính xác hơn mình.
Cái này là khái niệm từ hồi năm 80 á, hồi đó khái niệm máy tính cá nhân (PC) nó còn chưa phổ dụng. Hầu hết mọi người dùng máy tính bằng cách truy xuất thẳng vào mainframe (server đó mà), thì họ là người dùng "user", chạy một chương trình "program". Ví dụ Flynn, Alan, Sam là user, còn lại là program tuốt.
Cơ bản thì thế giới của Tron là 1 mainframe có vô số program chạy, user le te lạc vào rồi đú đởn phá phách trong đó thôi :p
Bạn Cara khoái đi bar không, bar ở Sài gòn đều mix nhạc Trance khá hay, nếu thích bar thì sẽ thích nghe nhạc của Tron.
Thêm chút xíu về chuyện vì sao tên phim lại là Tron mà không phải là Flynn hay blah blah mặc dù Tron về cơ bản là tuyến phụ. Ấy là vì Tron gần như là phim làm dựa trên idea của trò chơi Tron =)), trong thực tế thì trò chơi phát hành cùng lúc với phim luôn, nhưng nó được develop trước. Được cái là Tron cũng là hero được xây dựng trên máy tính đầu tiên trên thế giới, ghê gớm lắm á. "Hệ thống" máy tính năm 82 được sử dụng để tạo nên (một phần) hình ảnh của phim Tron 1982 có bộ nhớ đến tận 2MB, ổ cứng gần 100MB, xém chút nữa thì mạnh bằng con Nokia đồ cổ bi giờ.
Geek thêm tí nữa thì Tron = trace-on, một mã lệnh và cũng là idea chính của cái trò đua xe Tron: tạt đầu để kill :p

Cara

Active Member

Chài, bác babe geek thật. Em cũng đoán cái tên Tron chỉ base on một sự kiện nào đó ngày xửa ngày xưa, và Disneyland cũng không giấu giếm ý định dùng Tron để launch cái công viên đó theo version Tron. Hic, chỉ sợ hơi quá tầm, chuyến này các bác Disney coi chừng ôm hụi chết.

Geek thêm tí nữa thì Tron = trace-on, một mã lệnh và cũng là idea chính của cái trò đua xe Tron: tạt đầu để kill :p
Haha, cái lệnh trace-on này thì em biết. Idea trace-on rất khá , trong phim thì nhờ trò này làm điểm nhấn chứ hem thôi em chả còn ấn tượng gì nhiều với nó.

Cara

Active Member

C
Bạn Cara khoái đi bar không, bar ở Sài gòn đều mix nhạc Trance khá hay, nếu thích bar thì sẽ thích nghe nhạc của Tron.
Trả lời bác xong đọc lại quên trả lời cái này. Nhạc trace em chưa nghe hay nghe chưa nhiều nên không cảm được là đúng rồi, mà cũng hổng thích bar lắm, vào đó gật gù khoảng nửa tiếng thấy ... buồn ngủ, chắc tại không có ai để ôm hahaha

phuocgia

Member

em cũng mới thưởng thức Tron 3D ở Mega xong, cảm giác rất sướng, xem không bị nhức mắt (ngồi ở hàng G)

s2c2t

Hôm tết e cố gắng quyết tâm ra Đà Nẵng 1 lần để thưởng thức 3D.
Sau khi xem thì cảm giác là thất vọng tràn trề.
Hiệu ứng 3D tốt nhất chỉ là dòng phụ đề:( Ghét nữa là film làm trộn cả 2D và 3D, (đoạn đầu lúc chưa vào Game và lúc kết thúc film là 2D).
Phông màu film thì quá tối. Rất là nhức mắt hay e mới lần đầu chưa quen????:-/
Nội dung film ko có gì là đặc sắc( cái này chủ quan của e nhá:D).
Lúc đầu chưa có kinh nghiệm chọn chỗ ngồi e quất ngay hàng E vì cho rằng càng gần càng tốt:(
Sau khi vào film ngợp ko chịu dc thấy còn trống ghế phía sau, e bò lên hàng I or hàng H gì ấy ( nói chung là càng cao và càng lui về sau) coi mới dễ chịu hơn:D
Lúc đầu coi mấy cái trailer của Tangled, Kungfu panda... đúng 3D khoái ko chịu dc. Sau khi kết thúc TRON e nghĩ coi 3D hoạt hình là nhất.
Dù gì sau hôm lặn lội hàng trăm Km đi coi 3D e cũng có ít kinh nghiệm tí:D

poly

Banned
Re: TRON-LEGACY (2010) : khởi chiếu 24/12

MegaStar trân trọng giới thiệu đến khán giả một chương trình khuyến mãi đặc biệt nhân dịp năm mới 2011.

GIẢM GIÁ CỰC SỐC VÉ XEM 3D TRON: LEGACY TRONG 3 NGÀY TẠI MEGASTAR

Từ 7/1/2011, hệ thống rạp chiếu phim MegaStar tung ra chương trình khuyến mãi “3 ngày xem 3D TRON: LEGACY với giá cực sốc”. Theo đó, trong 3 ngày 7, 8, 9/1/2011, MegaStar sẽ áp dụng mức giảm giá lên đến 40% cho các suất chiếu phim 3D TRON: LEGACY từ 12h trở đi. Mức giá cụ thể như sau:

- Vincom City Towers, Hùng Vương Plaza & CT Plaza: 110.000/vé thường; 120.000/ vé VIP
- Thùy Dương Plaza, Vĩnh Trung Plaza & Co-opmart Biên Hòa: 90.000/vé thường; 100.000/ vé VIP

Đây là chương trình giảm giá cực sốc lần đầu tiên áp dụng cho một bộ phim bom tấn định dạng 3D tại MegaStar. Vui lòng truy cập website của MegaStar để biết thêm chi tiết.

http://megastar.vn/vn/latestoffers/tron-3d-lastday

Hi vọng khán giả sẽ hào hứng tham gia chương trình khuyến mãi đặc biệt này.

nguyenvn

Phim TRON dở lắm các bác ạ.
Bố cục phim rời rạc, kỹ xảo tàm tạm dien vien cũng thế.
Xem xong chẳng biết nói gì hơn, xứng đáng là phim dở nhất mà em xem trong nam 2010

Em dẫn nhà em đi xem 3D vé VIP 200k x 7 người. X_X

Cara

Active Member

Hôm qua em đi xem lần 2 bên Lotte dùng RealD. So sánh màu sắc màn hình với Mega chẳng sáng hơn gì.
Xem lại lần 2 vẫn chưa thấy chán, chắc vì bộ phim này ẩn dụ nhiều tầng lớp ý nghĩa.
Đang vội, chẳng có tí gì trong đầu nên không post ý kiến ý cò gì thêm nổi hehe ...
Em đánh giá bộ phim này không dở. Em chỉ nói 3D của nó không ấn tượng lắm.
Các bác nào chê dở thậm tệ quá em cũng thấy chạnh lòng, hì ( chẳng biết chạnh lòng cho ai, chắc cho cả 2: Tron's maker team & audiance)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: TRON-LEGACY (2010) : khởi chiếu 24/12

Hôm qua em đi xem lần 2 bên Lotte dùng RealD. So sánh màu sắc màn hình với Mega chẳng sáng hơn gì.
Xem lại lần 2 vẫn chưa thấy chán, chắc vì bộ phim này ẩn dụ nhiều tầng lớp ý nghĩa.
Đang vội, chẳng có tí gì trong đầu nên không post ý kiến ý cò gì thêm nổi hehe ...
Em đánh giá bộ phim này không dở. Em chỉ nói 3D của nó không ấn tượng lắm.
Các bác nào chê dở thậm tệ quá em cũng thấy chạnh lòng, hì ( chẳng biết chạnh lòng cho ai, chắc cho cả 2: Tron's maker team & audiance)

Ủa bên Lotte chuyển sang dùng RealD rồi à? Trước kia vẫn dùng shutter của Etoniq mà.

IloveHDz

Ðề: TRON-LEGACY (2010) :awesome reboot

Film này thấy 3D hơi thất vọng thua cả megamind :(( Nội dung thì tạm đc ^^

Bên trên