Tự Làm HOME ENTERTAINMENT: Từ A -> Á!

davidhand

Moderator
Chào các bác,
Home entertainment ngày nay đã trở thành 1 nhu cầu tất yếu của mọi gia đình, sự khác nhau chỉ là ở mức độ đam mê và phụ thuộc vào điều kiện kinh tế. Với các tín đồ HD và audio thì nó là liều thuốc tinh thần cực tốt để làm giảm đi những căng thẳng từ cuộc sống và có động lực để tiếp tục cày, cày và cày! :) Là 1 người có niềm đam mê phim ảnh từ nhỏ nên ước mơ của em có 1 home cinema là đã từ rất lâu rồi. Sau gần chục năm lăn lộn sinh hoạt, học hỏi, tích lũy kiến thức, chia sẻ, cãi lộn hoành tráng trên diễn đàn cùng với nhiều lần nâng cấp thiết bị (chủ yếu là phần hình ảnh) với 1 home cinema cải tiến từ phòng ngủ nho nhỏ rộng gần 20m2 ở nhà cũ, nên lần này xây nhà mới e phải hạ quyết tâm, luyện tim và thần kinh để làm cho được 1 hệ thống giải trí thỏa mãn nhu cầu bản thân và gđ với tiêu chí: ngon – bổ - vừa túi tiền nhất có thể và cũng phải … khác người 1 tí! (E vốn dĩ thích làm … “chuột bạch”!) 
Rất may mắn, ơn giời, sau 5 tháng, mọi việc khá là xuôi chèo mát mái, đến giờ coi như đã xong. Là một người không chuyên lại gặp nhiều thứ với e là mới tinh (chưa thử, chưa nghe thậm chí là chưa thấy ngoài đọc được vài thông tin trên mạng) nên phải nói là rất tốn nơ ron thần kinh, vừa làm vừa hồi hộp vì khi mua thiết bị về, gắn lên nghe or xem ko như ý là … cắn lưỡi! E nghĩ có rất nhiều bác có nhu cầu như e và ái ngại về điều này nên có thể đã hơi chùn tay. Vậy nay e quyết định show – share – khoe luôn 1 phát, bác nào máu me, “cùng chung chí hướng” thì có thể tham khảo. E xin nói rõ thêm đây là e build theo sở thích, nhu cầu, hoàn cảnh, budget của e thôi nên chưa chắc đã hợp ý các bác, nhưng coi như là cũng có cái để các bác tham khảo, rút kinh nghiệm và … đỡ tốn học phí! :)

PHẦN I: HOME CINEMA

1. Phòng ốc - thiết kế ban đầu, vật liệu, thi công:
Phòng này e tính toán theo kích thước xây dựng của ngôi nhà cho phù hợp. Ý tưởng ban đầu là định làm quả phòng 6m x8m cho nó hoành tráng, nhưng sau khi tính toán lại thì rút xuống chỉ còn 4.5 x 8.2m. Để tránh phiền hàng xóm nên “nghiến răng” làm cách âm 3 lớp: cao su non chống rung (loại dày 1cm), Rockwool (loại dày 5cm tỉ trọng 80kg/m3), thạch cao ốp ngoài cùng . Đây là e thiết kế cách âm 1 phần với tiêu chí giảm được 70% âm là đạt yêu cầu vì như e đọc theo tiêu chuẩn thì phải là 6 lớp, khá là lục tốn và phức tạp lắm. Đấy là phần tường và trần phòng. Riêng sàn thì e làm 3 lớp khác: trên cùng là gỗ lát, dưới là 1 lớp XPS (loại dày) 5cm rồi dưới cùng là lớp cao su non. E tự design phòng, vễ ra giấy rồi kêu mấy chú thợ làm trần thạch cao cho công trình thi công luôn!

Phòng thô ban đầu:

Vật liệu cách âm:

Thi công:

Do phòng này là Cinema nên e đi chủ đạo là tông màu tối, mạng e hợp màu đen nên quất luôn tông này. Các bác lưu ý, riêng phim ảnh thì phòng càng tối hình lên càng đẹp!

Hoàn thiện:

E rất ghét để loa đài, thiết bị lỉnh kỉnh trước mặt, đặc biệt là các đèn tín hiệu xanh, đỏ từ thiết bị phát ra đập thẳng vào mắt nên làm cái “Buffle Wall” giấu hết đi, hy sinh mất 60cm chiều dài phòng. Dây nhợ, loa e cũng đi âm tường hết! Ô để thiết bị e ốp gỗ. Ô đặt Loa, sub thì e dùng vải ê căng loa căng vào khung gỗ.) Đu theo mấy chú Khoai Tây thử trông cho nó pờ rồ tí! :) (Các cụ chơi Hi-End sẽ ko thích điều này!)

2.Phần thiết bị:

- Speakers, subwoofer, HDMI, LAN (e đi hết tòn bộ dây Cat6A) cable sau khi đo đạc tính toàn vị trí các kiểu e cho thợ điện kéo luôn 1 lượt âm hết khắp nhà (kể cả hệ thống loa Zone e sẽ nói ở phần sau). Phần dây HDMI phòng này có nhiệm vụ truyền tải hình ảnh cho máy chiếu và dẫn từ đầu OPPO, đầu thu K+, camera, … đặt ở lầu 1 (Media Center) mục tiêu là ngoài xem phim ra thì vẫn có thể enjoy bóng đá, quan sát camrera khi có chuông cửa khách tới chơi lúc đang xem phim, …. Dây LAN e đi luôn 1 cặp vì ngoài việc dùng cho mạng ra sau này vẫn có thể mở rộng phần hình qua HDMI – LAN extender và 1 số tiện ích nữa cho tương lai. (Đi âm thì cứ thừa hơn thiếu ạ! :) )

- Hệ thống loa: với định hướng là chơi các chuẩn âm thanh mới nhất (Atmos, DTS:X, Auro, …) nên e setup theo sơ đồ dạng overhead 7.2.4 với bộ 3 Tannoy system 800 làm Main & Center (Ban đầu e thiết kế dùng con center BIC VK6), 4 loa SR & SRB là BIC America FH8 175W/channel, 4 loa trần BIC America FH6 150w/ch, 1 sub Vel 15” đánh front, 1 sub Monitor Audio 12” đánh Rear.

Loa mua về toàn loại trắng tinh, e mang sơn cho đen thui hết ạ! :)

- Receiver: theo như e biết thì hiện mới chỉ có Yamaha là đã upgrade FW chơi được DTS:X nên ko có nhiều lựa chọn và chốt hạ e A2050. Khoai nhất là nó chỉ chơi được 7.2.2 nên hơi bị tiếc! :(

- Thiết bị hình ảnh: Máy chiếu Vivitek H1188, màn chiếu White Max 140”, đầu phát OPPO 93

- Thiết bị control: Sewell Direct SW-30458 BlastIR Pro, Harmony One, Ipad Pro, Smartphone.
Do dùng Buffle Wall nên để control thiết bị (chủ yếu là dùng sóng IR) thì phải có IR extender, cái này đơn giản là có thể mua trên amazon, giá cũng ko quá đắt. Hiện e vẫn trung thành với cái Harmony One là chính vì tính tiện ích của nó, chỉ cần “One Touch” là có thể khởi động toàn bộ hệ thống theo lập trình từ trước và cái này có phím cứng, cầm vừa tay, có vibration light on dùng rất thích trong môi trường tối. Ngoài ra thì e vẫn có thể sử dụng các thiết bị mobile đk qua wifi cũng OK.

3. Performance:

a. Âm thanh:

- AVR: Dòng Aventage của Yamaha cho lực đánh khá tốt, setup auto bằng YPAO có vẻ khá chuẩn kể cả khoảng cách từ loa tới vị trí ngồi nghe cho tới level. E đã thử setup manual nhưng cho kết quả ko được tốt như là YPAO. Test thử atmos và DTS:X với bluray demo cho hiệu ứng khá tốt. Loại này setup khá dễ với hình ảnh trực quan, hiển thị thông tin khá đầy đủ. E đánh giá Yamaha xem phim tốt nhưng nhạc thì chưa được như ý mặc dù nó trang bị con DAC khá là ngon.

- Loa: Tannoy System 800 tiếng mềm, ấm, bass gọn cho làm main thấy OK cho cả phim và nhạc. SR, SRB của BIC khá to mồm, độ động và độ chi tiết khá tốt, sáng âm chơi SR, SRB khá ngon ạ, mấy e to to dòng thùng tầm trung chưa chắc ăn nổi. Sub Vel EQ-Max 15, đánh ko được sâu lắm nhưng xem phim thì OK. Riêng chú Monitor RSW12 (Loại này khác hẳn loại RX12 đời mới, thuộc dòng hàng hiếm rồi) thì âm bass xuống khá sâu, vì phòng lớn nên e tính cho e nó ra đi để chơi 1 cặp 13 – 15” đánh dual nhưng tính đi tính lại thì lại tiếc nên để luôn cho đánh rear. E này với e Vel e cắt tần ở 40Hz, RSW12 bù cho e Vel khi bass xuống thấp thấy khá là ổn áp. Mid-End chơi vậy là cũng ổn rồi ạ! 4 chú trần oánh overhead cho âm trong veo. Mấy quả bom, vật rơi, mưa rơi, trực thăng, chim kêu, mưa … nói chung là hiệu ứng trên cao nghe ngon luôn ạ. DTS:X, ATMOS xơi ngon hết! :)

b. Phần hình: Bộ ba om xòm Vivitek 1188 – White Max – OPPO 93 đi với nhau như e đã review trên HDVN cho hình ảnh rất yêu, riêng e Vivitek 1188 e vẫn chưa tìm được e nào trong dòng full HD cho hình ảnh ngon hơn để mà nâng cấp nên vẫn rất happy cho e nó yên vị. Khi nào có OPPO 4K và e projector 4K nào giá yêu tí là e lên luôn. Giờ quay đi quẩn lại thì 4K vẫn chỉ là Sony và JVC với Lcos e ko khoái lắm, với lại giá với e là chúng đang ở mức cắt cổ, ko xơi được trong khả năng cho phép.

PHẦN II: HỆ THỐNG ÂM THANH ĐA VÙNG NGHE NHẠC

Sơ đồ thiết kế điều khiển dùng smarthome e tự design và build:

Hệ thống âm thanh đa vùng hiện nay bình thường cũng phải chi mất khoảng vài trăm củ cho hệ thống 7 zone khi dùng IP amplier (với công suất loa đều ở mức dưới 50W/ch). E cũng đã tham khảo vài bộ IP Amp của 1 số hãng thì thấy giá thành như vậy và ko hợp túi tiền mặc dù biết chơi hệ thống vậy thì sẽ pro hơn. (Giá Amp khoảng 100tr cho 1 cái IP Amp chơi 3 zone, như vậy với 7 zone như nhu cầu của e thì cần phải mua 3 cái đấu bridge, như vậy chắc cả loa các kiểu cũng phải hơn 400 tr). Nhu cầu e đặt ra thì cũng ko phải cao siêu gì, chỉ đơn giản là ngồi phòng khách, bếp, vườn, office, phòng gym, sân thượng, … đều có thể nghe nhạc. Việc chọn bài, chơi nhạc từ HDD, stream ngay trên Ipad, smartphone được là OK. Tóm lại ngồi đâu nghe đấy, dùng ngay smartphone or ipad đk chứ ko cần chạy qua chạy lại điều khiển bất tiện. Sau 1 thời gian mò mẫm tìm hiểu từng thiết bị, cuối cùng e chọn giải pháp sau:

- Dùng ngay cái network amp cũ cho nó stream nhạc, nó có thể chơi thẳng lossless từ HDD luôn.
- Ship từ amazon về 1 loạt loa âm trần, loa vườn, loa outdoor (toàn loại CS lớn từ 150W trở lên), speaker selector 2 in 7 out điều khiển được bằng remote, 1 bộ 5 cái ổ cắm đk từ xa để bật tắt nguồn từng cụm thiết bị (phòng này e còn nhiều thứ khác nữa chứ ko chỉ có phần audio)
- Vì cái amp của e nó chỉ ra được 80W/ch đuối sức với mấy cặp loa e mua nên e dùng nó làm pre chuyển qua cho con pow 2 kênh (200W/ch) nó đẩy CS rồi mới đưa tới cái speakers selector phân vùng.
- Dùng cục broadlink pro của hệ thống smarthome cho nó học tất cả các remote IR, RF đặt ở Media Center rồi lập trình cho nó theo các ngữ cảnh điều khiển qua internet.

Performance:

Sau khi setup hoàn chỉnh thì hiện hệ thống này hoạt động khá tốt, chất lượng âm thanh nghe khá ổn đáp ứng tốt nhu cầu thưởng thức âm nhạc cho các thành viên trong GĐ e. Khi ngồi café ở vườn, khi ăn uống hay bếp núc, khi tập GYM hay relax khi ở phòng làm việc, phòng ngủ, … chỉ cần chọn ngữ cảnh lập trình sẵn thì các thiết bị sẽ tự động khởi động, loa vùng ấy sẽ được chọn, chỉ việc chọn bài là enjoy thôi, quá đơn giản và tiện lợi. Nhiều bác đã đến nhà e đều cảm thấy rất thú vị bởi cái hệ thống này. BIC Ventury H310C và Garden TIC GS6 nghe như loa cột CS lớn. Cặp H310C tuy là loa trần nhưng là dòng 3 dải với bass 10” nghe tiếng khá hoành tráng, rất nhiều người ngạc nhiên vì nó lại là ... loa trần! :)

Khoảng ko gian ngồi uống cafe ngoài vườn nghe cặp này cũng khá ổn ạ:

Setup ngữ cảnh điều khiển hệ thống với "One Touch":

Nói chung với hệ thống nghe nhạc này thì ta chỉ cần "đút túi quần" cái smartphone là có thể enjoy nhạc ở bất kỳ khu vực nào trong nhà chỉ với 1 nút bấm. Nếu như chúng ta không quá khắt khe về chất lượng âm thanh kiểu như dân chơi hi-end thì hệ thống nghe nhạc này hoàn toàn có thể làm ta hài lòng. E vẫn nghe nhạc lossless từ HDD gắn vào network amp và stream nhạc từ các thiết bị smartphone, ipad, ... rất tiện dụng. Hệ thống zone audio này có thể sử dụng ngay cùng với đầu HD để chơi nhạc, xem phim, TV, ... với các zone có gắn loa đều ok. Việc sử dụng kết hợp cùng với hệ thống smarthome sẽ giúp cho việc "chơi" trở nên cực kỳ đơn giản, các thành viên trong GĐ đều có thể dễ dàng sử dụng hệ thống 1 cách an toàn, chủ động.

Lời kết:

Trên đây e đã chia sẻ với các bác hệ thống giải trí nhà e vừa hoàn thành. Đây là 1 hệ thống hoàn thiện đầu tay của e nên chắc còn có nhiều điều hạn chế và cần bàn, mời các bác cứ chém nhiệt tình! :) Hy vọng là có thể đem tới cho các bác đã chót đam mê lĩnh vực này có thêm 1 sự tham khảo và sẽ có 1 số kinh nghiệm được rút ra để các bác có thêm sự tự tin khi tự build cho mình 1 hệ thống giải trí như ý.

Regards,
davidhand.

Upgrading in 2018:

Hệ thống nghe nhạc Multizone:

1. Network Player DAC Pioneer N-50: Đấy là trung tâm giải quyết mọi vấn đề kết nối trong toàn bộ những nhu cầu về âm nhạc cũng như xử lý audio cho các Zone Video Playback trong gia đình với vai trò như 1 DAC - pre-amp. Chất âm rất tốt, chơi nhạc từ HDD, Home Network, Mobile devices.

2. Hi-end Multizone Amplier Acurus Scorpion (10 Zones): E này thì quả thật đậm chất âm Hi-End, tiếng nghe cực phê. điều khiển Zone qua mạng, có thể điều khiển từng vùng riêng biệt hoặc chơi cùng lúc toàn bộ 7 zones hiện có. Vậy nên cái giá của nó cũng đau răng lắm các bác ạ! :)

Hệ thống xem phim:
1. Phần này thì e đã chuyển qua chơi màn đục lỗ 160" để việc đặt loa phía sau dễ dàng và đúng vị trí hơn trước, hiệu quả âm thanh tăng lên thấy rõ.
2. Máy chiếu Vivitek 4K HK-2299: E này thì e đã có bài review trên forum rồi, bác nào quan tâm thì click vào đây

Chỉnh sửa lần cuối:

vinhglory

Active Member
Ðề: TỰ LÀM HOME ENTERTAINMENT: TỪ A -> Á!

Hóng bác viết tiếp! Nhìn chuyên nghiệp quá! Hàng khủng nữa!

Bác cho thêm vài hình ảnh cách đi dây và bố trí loa cụ thể được không bác?

Nhưng mà Cái này hay thấy post bên "Triễn lãm dàn HD". Bác chuyển qua đó giúp chonhiều người được tham khảo.

davidhand

Moderator

Hóng bác viết tiếp! Nhìn chuyên nghiệp quá! Hàng khủng nữa!

Bác cho thêm vài hình ảnh cách đi dây và bố trí loa cụ thể được không bác?

Nhưng mà Cái này hay thấy post bên "Triễn lãm dàn HD". Bác chuyển qua đó giúp chonhiều người được tham khảo.

Vâng, để e chuyển qua box kia có lẽ phù hợp hơn ạ. Hệ thống loa e setup theo sơ đồ chuẩn với 4 loa trần dạng overhead có thể chơi atmos - dts :x . Dây loa thì bác cứ kéo bình thường âm tường và âm trần thôi, khi làm nhà mới thì việc này khá đơn giản, nhưng mà nhà cũ thì cũng hơi phiền phức 1 chút ạ. Phần multi zone audio thì e kéo dây loa từ các zone về tập trung ở media center từ đây thì việc setup, kết nối với các thiết bị như bình thường thôi bác.

Minhsur

Banned

Đúng là đam mê của một người chơi thông minh và có điều kiện. Từ khâu chuẩn bị, đến khi thi công đều rất tỷ mỷ. Thông tin bí mật đến phút chót!

Kết quả là: Hệ thống HD của bác quá là tuyệt vời!

lequynhan

Well-Known Member

Em chúc mừng bác davidhand đã làm được việc mình thích! @};-

Cảm ơn bác đã chia sẻ, em không có điều kiện kinh tế như bác nên học mấy cái bài trí của bác là tốt lắm rồi :))

tittom79

Well-Known Member

Trước tiên xin chúc mừng bác đã hoàn thành một dự án rất rất lớn, với niềm đam mê cộng với sự hiểu biết và hậu thuẫn mạnh về tài chính. Một phòng Cinema đúng nghĩa!

Em cũng rất khâm phục kiến thức rất rộng lớn của bác, vừa là âm thanh, thiết bị, công nghệ, xây dựng, kiến trúc, ... Một công trình rất đáng để học hỏi. Em nghĩ chắc sẽ ít người có khả năng làm được như bác.

Chúc mừng bác :D
Mà bác có đi dây LAN âm tường trong nhà không ạ? Em cũng đang tính đi dây mạng LAN âm tường 1G ạ :D
Thanks bác :)

davidhand

Moderator

Đúng là đam mê của một người chơi thông minh và có điều kiện. Từ khâu chuẩn bị, đến khi thi công đều rất tỷ mỷ. Thông tin bí mật đến phút chót!

Kết quả là: Hệ thống HD của bác quá là tuyệt vời!

Dạ, đam mê thì e có thừa nhưng điều kiện thì có hạn bác ạ! :) Thời gian qua e bận bịu nhà cửa nên ít có thời gian để tham gia forum thôi bác. Nói chung thì e đầu tư có hạn nên hệ thống có thể gọi là ổn thôi ạ.
Cảm ơn bác đã khích lệ! :)

Em chúc mừng bác davidhand đã làm được việc mình thích! @};-

Cảm ơn bác đã chia sẻ, em không có điều kiện kinh tế như bác nên học mấy cái bài trí của bác là tốt lắm rồi :))
Cảm ơn bác! Cái món này thì cứ tới đâu hay tới đó thôi bác ơi! E cũng chẳng dám chạy đua đâu ạ, chẳng qua là tiện có cái nhà mới nên cố gắng hết sức để build hệ thống này với hy vọng chơi được lâu dài tí thôi mà! Đổi chác là e cũng ngại lắm! :)
Trước tiên xin chúc mừng bác đã hoàn thành một dự án rất rất lớn, với niềm đam mê cộng với sự hiểu biết và hậu thuẫn mạnh về tài chính. Một phòng Cinema đúng nghĩa!

Em cũng rất khâm phục kiến thức rất rộng lớn của bác, vừa là âm thanh, thiết bị, công nghệ, xây dựng, kiến trúc, ... Một công trình rất đáng để học hỏi. Em nghĩ chắc sẽ ít người có khả năng làm được như bác.
Cảm ơn bác động viên! Bác hơi quá lời chứ e cũng như các bác thôi ạ, chẳng qua là e ham quá nên cứ quyết phải làm được, đến lúc bắt tay vào thực hiện thì cứ phải vắt óc ra mà chiến đấu thôi. Nói chung nhiều lúc e cũng hồi hộp và lo lắng lắm! :)

davidhand

Moderator

Chúc mừng bác :D
Mà bác có đi dây LAN âm tường trong nhà không ạ? Em cũng đang tính đi dây mạng LAN âm tường 1G ạ :D
Thanks bác :)
Thanks bác! Nhà e có bác ạ, cứ mỗi phòng e đều làm 1 cặp CAT6A: 1 cho 1 cho network, 1 dùng làm HDMI extender (cái này chỉ cần mua 1 bộ HDMI - LAN extender là có thể dẫn phần hình ảnh, âm thanh đi khắp các phòng), mục đích là để cho bọn trẻ trong nhà và khách khứa có cái giải trí thôi bác.

tien195

Active Member

Khâm phục bác Khôi từ lâu, thêm quả này nữa thì hết nói rồi. Em cũng vừa làm nhà xong mà chỉ đầu tư được có một phòng xem phim thôi. Nhưng mà tiền nhà nó xơi hết nên phòng vẫn trống chưa có màn và máy chiếu,híc.... Nhìn sơ qua đã thấy nhà bác đẹp lắm rồi. Khi nào rảnh bác up luôn cho em tham khảo mấy ảnh chụp nội và ngoại thất nhà bác nhé.

luctruong75

Theo mình dòng Aventage của Yamaha nghe nhạc chất lượng tốt lắm. Âm thanh mạnh chi tiết. Mình đang sử dụng Ya RX-A2030 cấu hình Bi-amp 7.2. Khoàng cách loa đến vị trí nghe là max, vì như thế âm thanh mới bộc lộ hết cảm xúc và uy lực

davidhand

Moderator

Khâm phục bác Khôi từ lâu, thêm quả này nữa thì hết nói rồi. Em cũng vừa làm nhà xong mà chỉ đầu tư được có một phòng xem phim thôi. Nhưng mà tiền nhà nó xơi hết nên phòng vẫn trống chưa có màn và máy chiếu,híc.... Nhìn sơ qua đã thấy nhà bác đẹp lắm rồi. Khi nào rảnh bác up luôn cho em tham khảo mấy ảnh chụp nội và ngoại thất nhà bác nhé.
Cảm ơn bác, e cũng bt thôi ạ, có chăng cái máu HD nó luôn nóng thôi. Bác PM cho e email, e sẽ chụp hình thực gửi để bác tham khảo. Nhà e e tự thiết kế và design nội thất, chỉ thuê KTS vẽ kết cấu và điện nước thôi nên ko biết có vừa ý bác ko nữa. :)

davidhand

Moderator

Theo mình dòng Aventage của Yamaha nghe nhạc chất lượng tốt lắm. Âm thanh mạnh chi tiết. Mình đang sử dụng Ya RX-A2030 cấu hình Bi-amp 7.2. Khoàng cách loa đến vị trí nghe là max, vì như thế âm thanh mới bộc lộ hết cảm xúc và uy lực
Vâng, e cũng hơi phân vân vì con DAC của 2050 khá ngon. E ko đánh Bi-amp nhưng đánh như bác chắc sẽ hay hơn. Thực sự thì e cũng ít khi nghe nhạc bằng AVR nhưng cảm giác nó chưa được ngọt, trước e dùng Denon thấy nghe nhạc tiếng mềm và dễ nghe hơn. A2050 thì lực đánh mạnh, cơ bắp lắm, nghe nhạc trẻ thì khá ổn nhưng trữ tình thì chưa vừa ý e. Có time e sẽ chỉnh chọt lại phần này xem có cải thiện hơn ko. Hiện e vẫn để gần như default và setup phần xem phim bằng auto với YPAO.

luctruong75

Mình đã thử nhiều rồi, chắc chắn nghe hay hơn kể cả nghe nhạc đa kênh và nghe stereo 2 kênh. Mình không phải là fan của Yamaha, nhưng mình thấy chất âm và giá thành của dòng Aventage so với Denon cùng công suất thì dể chịu hơn bạn có thể mua Rec Yamaha mà còn thừa tiền có thể mua thêm 1 amplifier stereo (nếu thích). Mình chọn khoảng cách loa đến vị trí nghe là max để công suất đánh đầy đủ uy lực và chi tiết như amplifier stereo. Cấu hình nghe nhạc chuẩn của mình là:

+Speaker configuration: 7ch BI-AMP
+Sub woofer: 1 cái
+Sound program: 9ch Stereo
+High-resolution music enhancer: On
+Parametric EQ: Chỉnh EQ theo ý thích nhưng đừng để vượt mức giới hạn cho phép

Tin mình đi, lúc nào có thởi gian thì trải nghiệm nhé. Bạn cứ để âm nhạc phát rồi tăng dần khoảng cách lên sẽ thấy các đoạn cao trào rõ ràng, chi tiết khi đó volume tăng thêm rất cảm xúc

davidhand

Moderator

Mình đã thử nhiều rồi, chắc chắn nghe hay hơn kể cả nghe nhạc đa kênh và nghe stereo 2 kênh. Mình không phải là fan của Yamaha, nhưng mình thấy chất âm và giá thành của dòng Aventage so với Denon cùng công suất thì dể chịu hơn bạn có thể mua Rec Yamaha mà còn thừa tiền có thể mua thêm 1 amplifier stereo (nếu thích). Mình chọn khoảng cách loa đến vị trí nghe là max để công suất đánh đầy đủ uy lực và chi tiết như amplifier stereo. Cấu hình nghe nhạc chuẩn của mình là:

+Speaker configuration: 7ch BI-AMP
+Sub woofer: 1 cái
+Sound program: 9ch Stereo
+High-resolution music enhancer: On
+Parametric EQ: Chỉnh EQ theo ý thích nhưng đừng để vượt mức giới hạn cho phép

Tin mình đi, lúc nào có thởi gian thì trải nghiệm nhé. Bạn cứ để âm nhạc phát rồi tăng dần khoảng cách lên sẽ thấy các đoạn cao trào rõ ràng, chi tiết khi đó volume tăng thêm rất cảm xúc
Thanks bác, lúc nào rảnh e chỉnh lại xem sao, hy vọng sẽ ổn hơn.

luctruong75

Mình đoán các bác cũng như mình lúc đầu cũng theo sách hướng dẫn do giới hạn phòng nghe nên setup khoảng cách các loa đến vị trí nghe khoảng 3m->6m thôi. Sau đó cứ để vậy rồi nghe nhạc thấy không ưng ý rồi so sánh chất âm không được như amply stereo truyền thống. Như vậy khá bất công với mấy em receiver quá. Amply stereo các bác chỉ việc vặn volume, tone bass, trebble rồi thưởng thức, em nó có bao nhiêu đánh hết bấy nhiêu, chằng giới hạn khoảng cách gì ráo. Hiện mình đã hài lòng với bộ đôi popcorn hour a410 + yamaha 2030 vừa nghe nhạc vừa xem phim. Chất âm sau khi đã để khoảng cách max đã chất, gọn đúng với sức mạnh của nó.

Các bác có các receiver hiệu khác denon, marantz, onkyo, harman, pioneer,... thử xem nhé, nếu có bi-amp thì cứ setup bi-amp theo hướng dẫn rồi tăng khoảng cách loa để thưởng thức thử nhé!

quangtuong

Banned

anh khôi chụp mấy tấm hình chổ giấu REC , BDP , remote IR ..vv..cho ae tham khảo với !

do_long_khach

Well-Known Member

Em nghĩ bác nên chơi AVR và loa center khủng hơn cho bõ công xây dựng một hệ thống hoành tráng. Nhất là loa center bác ạ.

Bên trên