Tự truyện: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 1: bước ngoặt cuộc đời )

minhtuantkh

Lời đầu:

Mến gửi Anh Chị Em thân hữu trong HDvietnam!

Để đáp lại sự yêu mến với những comment khích lệ của mọi người sau những kỳ " ký ức thời tem phiếu " vừa qua. Mình nhận ra có rất nhiều bác đọc và như thấy lại hình bóng ngày xưa của mỗi người trong từng câu chuyện mình kể. Đây chính là điều làm cho mình bất ngờ và xúc động nhất.

Lần này không biết có quá kỳ vọng không nhưng với " Sài Gòn, miền đất hứa " mình tin sẽ phần nào đưa mọi người lại tìm thấy hơi thở của những ngày gần đây hơn. Mình mong muốn sẽ có thêm nhiều cảm xúc mới không chỉ là chuyện của riêng mình nữa mà sẽ là sự hoà nhịp chia sẻ chung của tất cả mọi người. Đặc biệt là với những bác xa quê vì nhiều lý do khác nhau mà hiện đã, đang và sẽ sống ở Sài Gòn nói riêng cũng như các tỉnh thành khác nhau trên mọi miền đất nước nói chung. Nơi mà chúng ta không biết từ lúc nào đã coi như là quê hương thứ hai của mình.

Trân trọng những cảm xúc riêng và những comment của tất cả Anh Chị Em.

P/s: Lẽ ra mình đợi chia đất để có mái nhà riêng cho những ai cùng nhịp đập, nhưng tối qua lão Chip làm mình phấn khích quá ( quả thật, ít có ai dễ làm mình bị kích động đến vậy ). Cảm ơn số phận nghiệt ngã xô đẩy mình vào cái diễn đàn này!

Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 1: bước ngoặt cuộc đời )

Năm 1990 nhờ mẹ đi lao động ở Đức mấy năm.  (Kỷ vật duy nhất của mẹ gửi về mình còn giữ lại đến bây giờ chính là bộ loa Bose Acoustimass 5 Series II mà thằng cu lớn nhà mình đang dùng chơi game). Bố rất chịu khó dành dụm từ bịch nho khô đến cái xe Simson, BS51 mà mẹ gửi về, cuối cùng thì gia đình cũng đã mua được nhà và chuyển (thoát) ra khỏi khu tập thể. 

Thi trượt đại học, mình học đại trung cấp kế toán ngay gần nhà, để có lý do tiếp tục ăn bám. Ở quê đa số những người như mình chẳng còn sự lựa chọn nào khác, xin việc lúc đó khó còn hơn lấy học bổng đi du học Mỹ bây giờ. 

Thời gian này mình có thêm nghề nuôi lợn vì bố mua đôi lợn con quây cái chuồng ngay trong bếp, khoán trắng cho mình để giảm bớt việc la cà và tăng gia thêm. Đi học về sau khi tắm cho lợn, dọn phân, quét chuồng ...mình cặp nách cái rổ cầm gậy đi vớt bèo và cắt khoai ngứa về nấu cám. Nuôi trong bếp lại kiêm cả việc nấu ăn, nên không để ý, nhưng ở lớp ai cũng nhận ra ngay cái mùi đặc trưng của mình. Vì khá mát tay nên cứ khoảng 4, 5 tháng lợn lớn, bán, rồi lại 1 cặp lợn con thay chỗ. 

Rồi hai năm cũng trôi qua nhanh. Tốt nghiệp xong, bạn bè cũng có nhiều người đi làm...công nhân, lao động chân tay, có người lại còn tiếp tục ...ôn thi đại học. Riênng mình bắt đầu thấy nản và xấu hổ mỗi khi đến bữa ngồi vào mâm là bố bắt đầu hết than thở tình hình giá cả đắt đỏ rồi đến ca ngợi những tấm gương tiêu biểu. 

Thực ra không phải là mình không có tương lai, vì cả 2 bố mẹ đều công tác ngành bưu điện nên nghiễm nhiên nhà mình ít nhất cũng sẽ có 1 suất nối chân. Nhưng khi đó bố mẹ còn trẻ, chỉ hơn tuổi mình bây giờ vài tuổi, nếu có cố gắng đi làm thì chỉ là lay lắt không lương và chờ bố mẹ nghỉ hưu non vào thay ( thì lâu quá ) khi đó mới được coi là nhận việc chính thức.

Khi đó cu anh do cũng không chịu nổi cảnh ăn không ngồi rồi, bỏ nhà đi lang thang rồi tham gia băng nhóm và sau đó là trốn vào Nam. Nghe đâu được một thời gian thì xin học nghề ở 1 trường kỹ thuật ở Đồng Nai. 

Một ngày giữa tháng 3 năm 1993 gia đình mình nhận được tin cu anh bị viêm xoang nặng đã ăn lên não, bắt đầu có dấu hiệu của bệnh thần kinh. Cả nhà họp lại và đưa ra quyết định.

Và bước ngoặt của cuộc đời mình bắt đầu...

Tiếp: http://www.hdvietnam.com/diendan/19...gon-mien-dat-hua-ky-2-ba-bai-hoc-nho-doi.html

Chỉnh sửa lần cuối:

paracels

Well-Known Member
Ðề: Chuyện nhiều kỳ: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 1: bước ngoặt cuộc đời )

Tiếp đi bác, nghe bắt đầu lâm ly rồi đó.

hbinhlove2003

Well-Known Member

chuẩn bị ra bản Trailer HDRip nội dung và kịch bản theo tác giả :D

dungdt2

Ái chà hôm qua gặp A Chip, Bác Gen xong cái là văn thơ lai láng tràn ra hai... háng rồi kìa =))
Đợi kỳ tiếp theo, theo hết chắc em cũng tê người quá há há...8->8->8->

minhtuantkh

Tiếp đi bác, nghe bắt đầu lâm ly rồi đó.

Bác cứ đùa, em đâu có ý lấy nước mắt của các bác. Em sẽ post tiếp chứ nhưng đang nghĩ cách trình bày sao cho ngắn gọn súc tích chứ lê thê lướt thướt thì ...chua lắm :D

chuẩn bị ra bản Trailer HDRip nội dung và kịch bản theo tác giả :D

Bác làm cái trailer như lão detien làm cho sự tích cây dâm bụt ấy ạ. Em sẽ viết có đoạn 18+ để bác có hứng nhé :))

Ái chà hôm qua gặp A Chip, Bác Gen xong cái là văn thơ lai láng tràn ra hai... háng rồi kìa =))
Đợi kỳ tiếp theo, theo hết chắc em cũng tê người quá há há...8->8->8->

Lão thì giỏi có cái chuyện tê tê ấy ấy kia thôi. Mà vô duyên quá vậy : Hai háng nào hả cha? Zừa xải thui nghen X(

Chút quên. Em cảm ơn BQT đã chia đất giúp chúng em có nơi ăn chốn ở ổn định, yên tâm công tác. :-bd:-bd:-*

dungdt2

Mình để ý dạo này là hắt xì liên tục dù thời tiết ko quá xấu, ngồi phòng máy lạnh mà thấy nóng trong bụng, chắc bị chửi thầm nhiều quá.
Giang hồ hiểm ác thật các bác ạ \m/

symphony

Well-Known Member

Có cảnh mây mưa gái gú thì nhớ phọt ra luôn bác nhé! 8-X

dungdt2

Cái này chỉ sợ diễn đàn ko có chỗ cho bác ấy sổ ra thôi, ai chứ chủ thớt này thì cái chuyện xxx cũng có số má lắm 8-X

minhtuantkh

Em đi vô Nam không có chuyện nửa chừng xuân như bác đâu, tới luôn. Có gì thì kể đó, người có mời ta sẽ xơi thôi. Cớ chi phải lẩm bẩm: giới hạn giới hạn, kiềm chế kiềm chế, thiện tai thiện tai :D

Cái này chỉ sợ diễn đàn ko có chỗ cho bác ấy sổ ra thôi, ai chứ chủ thớt này thì cái chuyện xxx cũng có số má lắm 8-X

Này này, chuyện họp nội bộ chớ có quang quác ra kẻo trời dông bão đó nha lão B-)8-X

sct70

Well-Known Member

Một mở đầu khá ngoạn mục các bác nhỉ ?

hoabantrang

Well-Known Member

Em đi vô Nam không có chuyện nửa chừng xuân như bác đâu, tới luôn. Có gì thì kể đó, người có mời ta sẽ xơi thôi. Cớ chi phải lẩm bẩm: giới hạn giới hạn, kiềm chế kiềm chế, thiện tai thiện tai :D

Này này, chuyện họp nội bộ chớ có quang quác ra kẻo trời dông bão đó nha lão B-)8-X

Bao giờ có trai lơ các bác PM em với nhá ! Kẻo không ở lâu được !;))
Hóng tiếp chuyện của bác chủ, em cũng đang muốn nam tiến.:)

minhtuantkh

Một mở đầu khá ngoạn mục các bác nhỉ ?

Ấy bác, em đâu có định viết truyện trinh thám hay hình sự đâu. Bác dùng từ như bắt cướp làm em chột dạ :D

Bao giờ có trai lơ các bác PM em với nhá ! Kẻo không ở lâu được !;))
Hóng tiếp chuyện của bác chủ, em cũng đang muốn nam tiến.:)

Kế hoạch làm trai lơ bị hoãn rồi chuyển qua là gái lơ, vì chắc nhiều tập nên dựng phim có cảnh nóng luôn cho câu khách bác ơi

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Tự truyện: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 1: bước ngoặt cuộc đời )

Đọc bài này của bác em nhớ lại quãng đường của em lúc mới qua hải ngoại. Bối cục hơi na ná nhưng em bị cái khó hơn là ngôn ngữ khác biệt, cũng mai là dùng động từ : TO Quơ ;;)

Bên trên