Tự truyện: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 4: Đào thoát và lại được làm người )

minhtuantkh

Mưa rả rích cả đêm. Trằn trọc không ngủ, dưới ánh đèn vàng vọt xem lại mảnh giấy báo lần cuối: Tuyển sinh dạy nghề công nhân Lâm Nghiệp. Gấp cẩn thận bỏ túi áo, kiểm tra ba lô lần cuối. Tôi đá nhẹ chân Hồng, không ngờ hắn cũng không ngủ, mắt thao láo đầu gối lên giỏ xách chuẩn bị sẵn từ lúc nào. Chưa sáng rõ nhưng mưa đã tạnh, hai anh em nhẹ nhàng lách mình qua hàng rào góc bếp. Ngoài kia trời đã hừng đông, hít một hơi thở sâu, chúng tôi đi như chạy ra đường. Cuộc đào thoát bắt đầu.

Không xa lắm, nơi 2 đứa tìm thấy là một trường dạy nghề nằm ngay bên đường quốc lộ thuộc tỉnh Sông Bé. Thật may mắn là trường mới bắt đầu phát hồ sơ được vài ngày, đập vào mắt chúng tôi là hàng chữ: không phải đóng học phí, có nơi ăn ở nội trú, cấp học bổng hoàn toàn. Gần như run lên không đắn đo gì, mỗi đứa một bộ hồ sơ sau khoảng 30 phút điền thông tin chúng tôi đã có mặt ngay tại một điểm bưu điện sát bên, gửi nhanh về quê để xác nhận giấy tờ

Vài ngày sau, gần như là những học sinh đầu tiên có mặt trong khóa mới. Khi cầm giấy báo nhập học, tôi và Hồng mới phát hiện ra trong lúc vội vàng điền hồ sơ đăng ký chúng tôi đã đánh dấu chọn vào ô ngành: Chế biến gỗ. Lạ hoắc, và chẳng hiểu gì về ba cái chữ này cả. Tôi không biết Hồng nghĩ gì, nhưng riêng mình tôi chỉ biết đã thành công với một cuộc trốn chạy có hậu.

Môi trường ở đây thoạt đầu thấy bình thường nhưng sau vài tháng tôi nhận thấy có rất nhiều thành phần phức tạp xin nhập học vì những lý do rất “trời ơi”: Quậy phá gia đình không quản được – Nhập học, trốn nghĩa vụ quân sự - Nhập học, người dân tộc từ các nơi vì cuộc sống khó khăn – Nhập học, có người ở ngoài Bắc do biết tin “trường cái gì cũng miễn phí” nên đi cho biết – Nhập học… và kể cả trốn thi hành án - Nhập học cũng có luôn. Tất nhiên vẫn có nhiều người nghiêm túc do là cán bộ được cử đi học một số chuyên ngành đào tạo về kỹ thuật lâm nghiệp. Và thêm một lần nữa tôi cũng có một lý do nhập học chẳng giống ai cả …chỉ là để thoát khỏi cái địa ngục trần gian kia.

Việc học hành tại đây cũng không có gì đặc biệt, có lẽ cũng như muôn vàn các trường dạy nghề khác. Duy chỉ có một điều nhiều người ở trường, đặc biệt là các thầy cô giáo và cán bộ phòng đào tạo rất ngạc nhiên khi biết tôi đã từng tốt nghiệp Trung Cấp Tài Chính Kế Toán …giờ lại đi học làm công nhân Lâm Nghiệp. Một vài lần để trả lời những thắc mắc, tôi chỉ có một câu duy nhất: “xin học để được lại làm người”. Đến bây giờ tôi vẫn còn giữ liên lạc thường xuyên với 2 người hồi đó hay hỏi tôi về chuyện này là: Thầy chủ nhiệm và một thầy phòng đào tạo.

Các môn tôi học khá tốt, nếu không muốn nói là gần như xuất sắc nhất trường. Sau này khi ra trường, khóa tôi và cả rất nhiều khóa trước đó, chỉ mình tôi có bằng Đỏ và được nhận bằng khen SV xuất sắc Bộ LN và của UBND tỉnh. Và thói đời khi được lòng khá nhiều giáo viên, thì đổi lại chuyện bị ganh ghét và đố kỵ trong nhóm học sinh cũng không ít. Nhưng tôi khi ấy không để ý lắm bởi mục đích học chắc chỉ có tôi và Hồng biết: Nhằm lấy chỗ ăn ở tại trường là chính. Sáng đi học, chiều vẫn vào trong khu dân cư xin làm phụ việc ( có lúc cũng làm cả nghề tăm nhang cũ nhưng khỏe và có tiền hơn) và tối mới là thời gian chính của tôi: đạp xe xuống ngã tư Thủ Đức 2-4-6 học Anh Văn và 3-5-7 học vi tính.

Thời gian ở đây chuyện cơm nước tập thể cũng giống như ngày còn ở chung và ăn cơm chỗ cu anh học. Học bổng 45 ngàn vừa đủ cho 700 đồng /1 bữa. Cơm được 2 lưng chén, canh lõng bõng nước khoắng đũa vài vòng mới vướng một cọng rau, thức ăn chủ yếu là miếng tàu hũ kho bằng 2 ngón tay. Năm thì mười họa dịp lễ tết hoặc có đợt kiểm tra của các ngành liên quan mới có thêm vài lát thịt mỏng. Việc đánh nhau vì miếng ăn hoặc ăn trộm thức ăn riêng giấu trong thùng đồ cá nhân cũng thường xuyên. Tôi khá thân với cô nấu bếp và thường là sau bữa ăn, nhìn quanh không ai để ý tôi vòng ra lối sau bếp gần thùng chứa thức ăn dư cho heo, luôn có một miếng cơm cháy để riêng dưới nắp nồi đang đang chờ tôi.

Hết năm thứ nhất nhờ thành tích tốt và gương mẫu tôi được đề bạt làm trưởng ban tự quản học sinh. Nhưng một ngày khoảng giữa tháng 9 năm 1994, cũng vì sự năng nổ thái quá đó tôi nhận lệnh lên đường từ phòng đào tạo: Dẫn nhóm học sinh cá biệt đi rừng phát cỏ tranh chống cháy. Dù lăn lộn khá nhiều và đã va chạm cũng không ít đủ loại người, nhưng việc cai quản nhóm đầu gấu đi cải tạo là điều mà tôi chẳng bao giờ nghĩ đến.

Lúc này Hồng chỉ sau một học kỳ do cả thèm chóng chán với cuộc sống ở trường, đã bỏ học về thành phố mang theo cái xe đạp là tài sản duy nhất của tôi…

...Còn tiếp...: Vào rừng và sống với luật rừng ( Xin xem tiếp ở trang 2: #19)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Chuyện nhiều kỳ: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 4: Đào thoát và học lại làm người )

Phá trinh phát đã, đọc sau.

hoabantrang

Well-Known Member
Ðề: Chuyện nhiều kỳ: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 4: Đào thoát và học lại làm người )

Ghê quá ! Bác ầm đầu cả một đoàn trong khi đang bị đố kị !X_X

tusontay

Huyền Thoại

Tối đọc sau vậy. Đi uống bia đã! :D

overkillx

Huyền Thoại

..............................

Hết năm thứ nhất nhờ thành tích tốt và gương mẫu tôi được đề bạt làm trưởng ban tự quản học sinh. Nhưng một ngày khoảng tháng 9 năm 1994, cũng vì sự năng nổ đó tôi nhận lệnh lên đường từ phòng đào tạo: Dẫn nhóm học sinh cá biệt đi rừng phát cỏ tranh chống cháy. Dù lăn lộn khá nhiều nhưng việc cai quản nhóm đầu gấu đi cải tạo là điều mà tôi chẳng bao giờ nghĩ đến. Lúc này Hồng đã bỏ học về thành phố mang theo cái xe đạp là tài sản duy nhất của tôi…

...Còn tiếp...: Vào rừng và sống với luật rừng

Đọc đến đoạn này mình chợt nhớ đến 20 năm trước, mình khi đó đang học tại trường Trung học Lâm Nghiệp 1 TƯ - Quảng Ninh cũng vào một ngày tháng 9 năm 1992 cả lớp mình được lệnh phải vào rừng chặt gỗ chống lò cho mỏ Vàng Danh (Uông Bí) có lẽ mình khác với bác là không phải cầm đầu nhóm đầu gấu nhưng với việc 1 gã trai HN lần đầu cầm dao quắm và vào rừng nó là thứ gì đó mơ hồ pha lẫn sợ sệt X_X

Đợi đoạn vào rừng của bác......

minhtuantkh

Phá trinh phát đã, đọc sau.

Giờ bác đã đọc chưa? còn em chỉ muốn phá cái avatar của bác thôi :D

Để em làm cái màng nhân tạo vá lại cho anh em đi sau có cái mà phá k lại tủi thân :">

Tởm thật, bác làm em á khẩu rồi. Hình như đến lúc bác đâm thọc em đỡ không nổi rồi [-(

Ghê quá ! Bác Cầm đầu cả một đoàn trong khi đang bị đố kị !X_X

Đoạn cuối của kỳ này là một kết thúc không có hậu, giờ nghĩ lại e cũng X_X. Nhưng nhờ có nó mà hiện nay em thuộc dạng sét đáng không chết bác ạ.

Tối đọc sau vậy. Đi uống bia đã! :D

Uống thì uống đi, nhẩy vào rồi nhẩy ra như vậy mà coi được hả? mà mụ cũng uống được như đựa rựa bọn tớ? Mấy bữa nữa nhờ lão Hiệu Trưởng ra ngoài đấy xem giò cẳng mụ thế nào. Hãy đợi đấy!

minhtuantkh

Đọc đến đoạn này mình chợt nhớ đến 20 năm trước, mình khi đó đang học tại trường Trung học Lâm Nghiệp 1 TƯ - Quảng Ninh cũng vào một ngày tháng 9 năm 1992 cả lớp mình được lệnh phải vào rừng chặt gỗ chống lò cho mỏ Vàng Danh (Uông Bí) có lẽ mình khác với bác là không phải cầm đầu nhóm đầu gấu nhưng với việc 1 gã trai HN lần đầu cầm dao quắm và vào rừng nó là thứ gì đó mơ hồ pha lẫn sợ sệt X_X

Đợi đoạn vào rừng của bác......

Em chào đồng môn Đại Ca! trường của em chính là anh em với trường của bác. Lâm Nghiệp 2 ở Miền Trung hay Tây Nguyên gì đó, còn chỗ em là Lâm Nghiệp 3. Ngày trước cả 3 trường trực thuộc Bộ Lâm Nghiệp. Trong này tụi em còn có ngành Lâm Sinh ( trồng và bảo vệ rừng) trong khi các bác ngoài ấy thì phá rừng ( chắc để đào than):p.
Đoạn vào rừng không mệt như cuộc sống ở kỳ 3 nhưng là một trường đoạn đấu trí căng thẳng như là "nhảy múa giữa bầy sói" vậy. Có cả máu, nước mắt và ...đủ thứ như ở bãi vàng.

overkillx

Huyền Thoại

Trong mấy năm học công nhận là trồng thì ít mà phá thì nhiều, ngoài ngành Lâm sinh ra chỗ mình còn có ngành Kế toán chắc dạy cách tính toán phá sao cho hiệu quả ;)

paracels

Well-Known Member

Hi hi hi, vấn đề ăn uống của bác sao mà thảm quá. Thực tình, hồi đó vào mỗi sáng em chỉ dám ăn 500 đồng xôi thôi, nhưng chưa bao giờ đánh nhau vì miếng ăn cả. Phần này không có cao trào gúc thắt bí ẩn gì cả, bác phải giật gân lên tí. Ví dụ như, để có được miếng cơm cháy ấy, bác phải ve vãn cái cô kia như thế nào chứ ? Hay cô kia ve vãn bác đấy ?

conghieu1978

Moderator

Chờ đoạn "Nhật kí ở rừng" của bác. Em cũng có một thời gian dài sống ở rừng (5 năm ăn thịt rừng, ngủ lán trại và làm việc xa xứ sở văn minh).:))

hellomoto

Active Member

Không xa lắm, nơi 2 đứa tìm thấy là một trường dạy nghề nằm ngay bên đường quốc lộ thuộc tỉnh Sông Bé.
chắc lúc đó bác đi khoảng năm 85-86 gì đó à ? còn nhớ chỗ nào ko bác, biết đâu em lục tư liệu hồi đó tác nghiệp lại có hình bác thì sao nhỉ ?

minhtuantkh

Trong mấy năm học công nhận là trồng thì ít mà phá thì nhiều, ngoài ngành Lâm sinh ra chỗ mình còn có ngành Kế toán chắc dạy cách tính toán phá sao cho hiệu quả ;)

Bữa nào có dịp em ra đó hoặc bác vào đây. PM cho nhau đi cafe cái nhé, mấy khi gặp Ca Ca đồng môn đàn anh.=D>

Hi hi hi, vấn đề ăn uống của bác sao mà thảm quá. Thực tình, hồi đó vào mỗi sáng em chỉ dám ăn 500 đồng xôi thôi, nhưng chưa bao giờ đánh nhau vì miếng ăn cả. Phần này không có cao trào gúc thắt bí ẩn gì cả, bác phải giật gân lên tí. Ví dụ như, để có được miếng cơm cháy ấy, bác phải ve vãn cái cô kia như thế nào chứ ? Hay cô kia ve vãn bác đấy ?

Cũng định làm tý giật gân 18+ cho giống lão Sym, nhưng em bịa không được vì thực tế cô nấu ăn này là hồi đó đã là U50 rồi. Có nhiều tình tiết còn "thảm" hơn nữa nhưng em cắt bỏ vì e dài dòng mất time của AE coi chừng bị chém. Ví dụ như phải thức đêm tham gia tuần tra an ninh để một tháng có thêm 10 ngàn phụ cấp, bổ xung cho bữa sáng.

Chờ đoạn "Nhật kí ở rừng" của bác. Em cũng có một thời gian dài sống ở rừng (5 năm ăn thịt rừng, ngủ lán trại và làm việc xa xứ sở văn minh).:))

Bây giờ mà muốn được như bác lúc đó là tốn khá tiền để mua tour thám hiểm đấy. Nhưng phục bác là có đến 5 năm X_X, chứ em chỉ có 2 tháng thôi.

chắc lúc đó bác đi khoảng năm 85-86 gì đó à ? còn nhớ chỗ nào ko bác, biết đâu em lục tư liệu hồi đó tác nghiệp lại có hình bác thì sao nhỉ ?

Bác lại đọc lướt rồi. Em có viết trong bài là khoảng tháng 9 năm 1994 mà. Ảnh chụp đi rừng thì không có, nhưng có thể ảnh chụp ở trường vẫn còn, em sẽ tìm lại và bonus cùng với tấm bằng đỏ với giấy khen...hehe ( khoe tí tinh tướng :D)

symphony

Well-Known Member

Mấy hôm rồi chưa đọc truyện của bác. Oánh dấu để cuối tuần đọc luôn 1 lèo :mad:)

tusontay

Huyền Thoại

Mấy hôm rồi chưa đọc truyện của bác. Oánh dấu để cuối tuần đọc luôn 1 lèo :mad:)
Đọc luôn đi, cuối tuần bay ra đây offline! :D

hellomoto

Active Member

vậy chắc lão là cưa tặc, em của lâm tặc rồi =))

minhtuantkh

Ủa vậy em cứ tưởng các bác coi xong mới xuất ra trang chủ chứ :D. Đã có nhuận bút. Thanks!

Đọc luôn đi, cuối tuần bay ra đây offline! :D

Bác nói vụ cuối tuần off, em lại tiếc vì trùng với đầy tháng bé nhà em nếu không thì có dịp điếu đóm với lão Chip cho vui.

vậy chắc lão là cưa tặc, em của lâm tặc rồi =))

Trên HDVN này em thấy cũng nhiều "tặc" lắm rồi, bác thêm tặc nữa là lại mở thớt bầu chọn vương tặc thì loạn hết.

All: tranh thủ em làm luôn phần vô rừng để các bác khỏi đợi. Em post nhanh chưa sửa nên ý câu hơi chuệch choạc mong thông cảm.

cho em xin cái kết nhận xet về sì phố đi, lê thê quá em làm biếng đọc:p

minhtuantkh

Tiếp # 1:

Trường chia thành nhiều nhóm. Hơn 100 lâm sinh được nhồi lên 4 cái xe tải, trong đó tôi phụ trách nhóm cá biệt, có Thanh (khá thân hơn tôi 5 tuổi) là bí thư đoàn trường cũng phụ trách một nhóm khác. Thanh lúc đó là Đảng Viên, nhà ở Đà Lạt người thấp đậm tính nết khá hòa đồng. Cái chức trưởng ban tự quản khốn khổ trước nguyên do tôi là thành viên trong ban được đôn lên thay Thanh, do anh này có vướng chuyện tình ái trong trường. Nhắc đến đoạn này không khỏi nhớ thương đến Thanh, cách đây gần 10 năm có chuyện buồn gì đó, hình như cũng lại là chuyện bạn gái. Thanh đi uống rượu say rồi chạy xe máy đổ dốc ở Đà Lạt, tự lao vào cột điện bên đường. Khi tôi biết tin ghé bệnh viện Chợ Rẫy thì đã muộn, Thanh không còn biết gì nữa, vài ngày sau thì mất.

Xe đi từ sớm nhưng đường lên Tân Uyên khi đó khá xấu, buổi trưa chúng tôi ăn bánh mỳ ngay trên xe, và chiều muộn mới tới bìa rừng. Sau khi tập kết chia tổ, nhóm chúng tôi di chuyển về các lán trại của trường đã có sẵn trong rừng. Dù khá mệt nhưng ngay tối hôm đó nhóm “cứng đầu” đã tổ chức uống rượu với mỳ gói đến khuya mà không cần để ý đến lời nhắc nhở của tôi. Sau vài câu chiếu lệ cho có trách nhiệm, tôi cũng kiếm một góc lăn ra ngủ.

Sáng hôm sau, việc đầu tiên tôi phát hiện là cục xà bông và ống kem đánh răng đã biến mất. Lúc đầu tôi nghĩ là đánh rơi dọc đường hoặc do bỏ quên ở trường, nhưng khi ra bờ suối làm vệ sinh thì đã thấy mấy cái vỏ nằm chỏng chơ bên bờ. Cạnh đó là mấy người thuộc nhóm của tôi đang nhìn sang và cười nhăn nhở. Dù hơi bực nhưng do đã quen với những chuyện mất đồ nên tôi nhanh chóng bỏ qua, chạy đi mượn kem và xà bông của Thanh sử dụng xong tôi vội quay lại lán theo lệnh tập trung nhận công việc.

Khu rừng của trường quản lý rộng khoảng vài chục hec-ta chia làm nhiều khu, chủ yếu là rừng trồng bạch đàn xen kẽ với một số khu vực còn để hoang cây mọc tự nhiên. Công việc thì đơn giản, các nhóm phải khoanh vùng căng dây. Dùng dao phảng lưỡi dài chặt cây dại, dọn cỏ theo ô ca rô bàn cờ vuông 20 x 20 mét, để nếu có xảy ra cháy sẽ mau chóng được cô lập và không lan ra các ô rừng khác. Dù là trưởng nhóm nhưng tôi vẫn phải trực tiếp làm, chính xác hơn là phải làm nhiều và kỹ hơn mọi người. Vì đã được trui rèn ở lò tăm nhang, hai bàn thay tôi đã chai cứng nên việc này với tôi không quá khó, cộng với độ lì và khả năng cầm dao cuốc cả buổi nên gần như không cần nghỉ nếu chưa nghe thấy kẻng báo hiệu.

Kỳ sau: Cảm hóa thất bại hay là đồng lõa, và...

dungdt2

Hôm nay ăn cái gì mà tuôn ào ào ra thế anh em đọc sao cho xuể nhỉ?
CR tăng vùn vụt nhìn thèm quá, chắc mềnh cũng là series kiếm ít cr về tiêu quá

Bên trên